ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นล่ะจ๊ะ ดีแล้ว
    เอาแค่พอกำลังบุญเรา และเราก็ไม่เดือดร้อน
    และที่สำคัญต้องตั้งอยู่ในกุศลกรรมด้วย
    จึงไม่เกิดกรรมเป็นอบายมุขนะ

ท่านให้นะ ท่านเมตตาพี่น้องเรือนพญานาคจริง ๆ
    ท่านบอกและสนทนากับน้องตลอดจ๊ะ
    ไม่ใช่เรื่องบังเอิญเรื่องล้อเล่น
    ไม่เชื่อลองใช้สติคิดสิ
    ทำไมจะมาบังเอิญอะไรกันนักหนาช่วงนี้
    ช่วงที่พี่บอกเรื่องท่าน และท่านจะเมตตาชาวเรือนแห่งนี้
    จริงไหม
    ท่านให้จริงนะ เวลาท่านไปหว่านโชคให้ใครในเรือน
    ท่านยังบอกน้องกับพี่ให้รับรู้เลย
    เพียงแต่พี่กับน้องพูดตรง ๆ ในสิ่งที่รู้ไม่ได้เท่านั้นเอง
    มันบาปน่ะจ๊ะ เหมือนเอาลิขิตเบื้องบนไปนั่งเล่าในสิ่งที่ท่านไม่ให้พูดน่ะจ๊ะ

และท่านก็เจตนาให้คนที่ท่านหว่านโชคไปให้มาบอกกล่าวคนที่มีโชคในเรือน
    ที่ท่านไม่สามารถให้เขานิมิตในเรือนได้ด้วย เนื่องจากจิตเขาไม่นิ่ง
    ไม่ใช่เรื่องผิดใด ๆ ท่านเจตนาเช่นนั้น
    อยู่ที่บุญกรรมใครจะคว้าได้ ก็แค่นั้น

-----------------------
    ปฏิหาริย์แรงบุญแรงกรรมใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2009
  2. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    กราบสวัสดีคุณศศิ ฯ
    .....ตุ้มมีคำถามจะขอความกรุณาให้คุณศศิ ช่วยชี้ทางเดินแห่งแสงสว่างค่ะ

1.....ตุ้มได้นุ่งขาวและถือศิลกินเจช่วงเข้าพรรษา แต่การถือศิลมีหลุดบ้างด้วยสาเหตุบางประการ และด้วยความไม่เคร่งในตัวตุ้มด้วยค่ะ ด้วยความที่มีกิเลสหนาตาเห็นธรรมชั้นอนุบาล ตุ้มมีความตั้งใจจะนุ่งขาวและถือศิลกินเจช่วงเทศกาล แต่ฝ่ายบุคคลที่บริษัทตุ้มเห็นว่าไม่เหมาะสมที่จะนุ่งขาว (ช่วงเทศกาล) เนื่องด้วยบริษัทมีชุดฟอร์มให้พนักงานใส่ ตุ้มพอจะมีทางออกทางไหนได้บ้างค่ะ เช่น ใส่เฉพาะชุดชั้นในสีขาวชช่วงเวลาทำงาน และใส่ชุดขาวหลังเลิกงาน ถือว่าใช้ได้หรือไม่ค่ะ

2.....สมาชิกที่บ้านตุ้มแพ้กลิ่นธูปค่ะ ถ้าตุ้มจุดธูปหรือกำยาน เขาจะแสบจมูกกันนะค่ะ ส่วนธูปแบบไม่มีควันตุ้มยังหาซื้อแถวบ้านไม่ได้ค่ะ (ประกอบกับความไม่พยายามหาซื้อจากที่อื่นด้วยค่ะ) ตุ้มไหว้พระโดยกำหนดจิตอธิฐานสิบนิ้วพนมและจุดแต่เทียนมาหลายเวลาแล้วค่ะ ไม่ทราบว่าตุ้มปฏิบัติผิดหรือเปล่าค่ะ
    3.....ตุ้มได้จุดเทียนขาวบูชาพระแม่กวนอิม ช่วงแรกๆ แต่เวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ พอถอดสมาธิบางครั้งน้ำตาเทียนจะเป็นสีขาว เกาะแท่งเทียนสวยงาม แต่ระยะหลัง ๆ น้ำตาเทียนจะเป็นสีเขม่าดำๆ เทาๆ ค่ะ ทุกครั้งที่เป็นสีนี้ใจตุ้มจะรู้สึกหดหู่ค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรือค่ะ หรือเพราะความไม่เคร่งครัดในการปฏิบัติหรือเปล่าค่ะ
    .....ตุ้มกราบขอบพระคุณล่วงหน้าในความกรุณาค่ะ สำหรับข้อเสนอแนะความสงสัยของตุ้มค่ะ
    .....สุดท้ายนี้ ขอให้คุณศศิ คุณน้อง คุณพี่คัดเค้า และทุก ๆ ท่านในเรือน มีสุขภาพแข็งแรง ไร้ทุกข์ ไร้โรคภัยไข้เจ็บ นะค่ะ .....สาธุ.....

3. หยดน้ำบนใบบัว

หยดน้ำบนใบบัว สมาชิก

สวัสดีค่ะ พี่ศศิและคุณน้องอภิญญา รวมถึง พี่ๆๆ ป้าๆๆ น้าๆๆๆ อาๆๆๆ ทุกคนในเรือนนี้นะคะ

ได้แต่แอบอ่านอยู่ข้างหลังมานานค่ะ วันนี้ก็เลยอยากออกมาสูดอากาศข้างนอกบ้างค่ะ

หนูเค้ามาอ่านในเรือนนี้ทีไร ทำให้หนูที่บ่อยครั้งวอกแวกออกไปบ้างต้องรีบกลับเค้ามาในเส้นทางสร้างบุญสร้างกุศลค่ะ ><"

ตอนนี้หนูก็มาเรียนหนังสือไกลบ้านไกลเมืองค่ะ เหงามากๆๆๆๆค่ะ แล้วเห็นเพื่อนๆพี่ๆป้าๆน้าๆอาๆ ได้ไปสักการะท่านเอราวัณ ได้อ่านจากที่ทุกคนเล่าแล้วอยากไปสักการะมากเลยค่ะ หนูก้อได้แต่ถามคุณพ่อคุณแม่ว่าเคยไปกันหรือยัง คุณแม่ท่านบอกว่า สวยมากค่ะ หนูก็บอกท่านว่าหนูเห็นในรูปจากเรือนนี้แล้วอยากไปมากๆๆๆ ก็เลยตั้งใจไว้อย่างแน่วแน่แล้วค่ะ ว่ากลับไปเมืองไทยคราวนี้หนูจะต้องไปสักการะท่านให้ได้ค่ะ

จนมีหนึ่งคืน หนูฝันค่ะ หนูฝันเห็นเหมือนท่านช้างเอราวัณค่ะ แล้วก็เห็นช้างที่ใส่ชุดเหมือนกับให้กษัตริย์เอาไว้เดินทางค่ะ แล้วเหมือนกับตัวเองไปยืนอ่านป้ายประวัติของช้างเชือกนั้น หนูก็จำรายละเอียดได้ไม่มาก แต่ที่จำได้แม่นๆๆเลยค่ะ หนูเห็นท่านช้างเอราวัณเหมือนกับรูปที่พี่ๆๆในเรือนถ่ายเลยค่ะ
    หนูก็ไม่รู้ว่าจิตของหนูอยากจะไปสักการะท่านมากเลยฝันถึงท่าน แต่แค่นี้ หนูก็รู้สึกปลาบปลื้มใจมากค่ะ ถึงตัวจะอยู่ไกลแต่ท่านก็สามารถรับรู้ได้ค่ะ

วันนี้เลยขออนุญาติพี่ๆในเรือนขอเล่าเรื่องที่ตัวเองได้ประสบมาค่ะ

4. วิถีคนจร

วิถีคนจร เป็นที่รู้จักกันดี

5. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    อนุโมทนาบุญกับคุณบุษเช่นกันค่ะ

ขอให้บุญรักษาให้คุณบุษ และครอบครัวปลอดภัยจากภัยพิบัติทั้งปวงนะคะ;43

6. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008

ขออนุญาตอธิบายตามความเข้าใจนะคะ
    การที่เราจะปฏิบัติดี ถือศีลกินเจ ไม่ว่าจะเป็นช่วงเวลาใดก็ตาม ถ้าเราตั้งใจในการปฏิบัติดีจากจิตเบื้องลึกแล้ว เหมือนที่พี่ศิเคยสอนไว้ คงไม่จำกัดว่าต้องนุ่งขาวห่มขาวตลอดค่ะ สิ่งภายนอกเป็นเพียงองค์ประกอบที่ทำให้เรามีความรู้สึกว่าสะอาด สงบ สำรวมมากกว่า แต่จริงแล้วเราทำจากความตั้งใจภายในมากกว่า

ผิดถูกประการใด...ขออภัยด้วยนะคะ
    รอให้พี่ศิเข้ามาชี้แนะอีกครั้งนะคะ

7. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ขอบพระคุณ คุณ Taksamun นะเจ้าค่ะ สำหรับคำอธิบายความกระจ่างและความกรุณาค่ะ

8. chakaktrai

chakaktrai เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    อยากให้ช่วยดูให้ด้วยเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ทราบว่าจะติดต่อยังไงดี
    รบกวนว่าหากเป็นไปได้แจ้งทาง PM ให้ด้วยจะได้มั้ยคะ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

9. chantima

chantima เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    ยินดีที่ได้รู้จักเหมือนกันค่ะคุณบุษ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ เรือนของคุณศิมีแต่คนอยู่ในเส้นทางธรรมทั้งนั้นเลย

10. chantima

chantima เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    คุณวัชยังไงต้องขอโทษจริงๆนะคะเรื่องกดข้อความไม่เห็นด้วย ตอนนั้นก็เจอของน้องTheewinไปทีแล้ว ก็ยังงงอยู่ก็กดปุ่มอนุโมทนานี่หน่า เพิ่งจะเห็นข้อความของคุณวัช
    ขอโทษที่ตอบช้า อย่าเครียดเลยนะเดี๊ยวสวยน้อยลงไม่รู้นะ!...ไม่ได้ตั้งใจ...ไม่ได้ตั้งใจ..
    จริงๆนะ

11. Guu3

Guu3 เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้วันออกพรรษา เอาเสียงบทสวดเพราะๆมาฝากครับ บุญรักษา<!-- google_ad_section_end -->

12. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

มิน่าล่ะ...เช้าวันที่ 2 ถึงว่าตอนแรกนั่งอยู่ Office ดีดี...ก็มีเหตุให้ไปโขงเจียม...ไปยืนดูแม่น้ำโขง.. ณ วัดถ้ำคูหาสวรรค์...เพราะคุณป้าคัดเค้ามาเยี่ยมนี่เอง..

13. อ้างว้าง

เมื่อเช้าวันที่ 2 มีเหตุให้ได้ไปชมแม่น้ำโขง ณ วัดถ้ำคูหาสวรรค์ อำเภอโขงเจียม จังหวัดอุบลราชธานี และเข้ากราบหลวงปู่คำคะนิง จุลมณี..

ด้วยที่ไม่ได้เตรียมตัวลวงหน้าว่าจะไป เลยไม่ได้เตรียมกล้องไปถ่ายภาพมาให้ทุกท่านได้ชมกัน... ก็เลยอาศัยกล้องจากโทรศัพท์มือถือ...

ยืนมองความยิ่งใหญ่แม่น้ำโขง...ความยิ่งใหญ่ของธรรมชาติ...และความจริงที่เรากำลังได้รับรู้...ในเรื่องของอนาคต ทีมีเพียงบุญกุศลเท่านั้นที่เราทุกคนจะต้องรีบกระทำ..

จากนิมิตเรื่องภัยพิบัติที่เข้ามา..จนเหตุดลใจให้ไปยืนมอง.. ณ ตอนนี้คงปฏิเสธไม่ได้แล้วว่า หากใครที่ยังประมาท ยังใช้ชีวิตในเส้นทางแห่งอกุศลกรรมท่านจะเสียใจอย่างที่สุด.

รักและเคารพทุกท่านนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2009
  14. tum2506

tum2506 สมาชิกใหม่

24 กรกฎาคม 2006
    บางท่านที่แม้ตาเห็นธรรม
    แต่ยังดำเนินชีวิตไปในทิศทางที่ไม่ถูกไม่ควร
    ขอให้รีบพลิกตัวเองกลับสู่เส้นทางกุศลกรรมโดยเร็ว
    เพราะหากชื่อของคุณเฉียดเส้นยาแดง
    พร้อมหลุดโผได้ทุกวินาที
    แม้ศิกับน้องอยากช่วยเพียงไร
    ก็คงไม่สามารถฉุดดึงคุณกลับมาได้
    ขอให้ทุกคนพึงระลึกความจริงข้อนี้ไว้ให้ดีนะคะ

คุณศิครับ ผมดูอยู่ในเรือนนานแล้ว
    นานมากๆ ขอเปิดตัวบ้างครับ
    แต่ข้อความข้างบนที่คุณสิให้ข้อคิด มันทำยากครับ
    สำหรับในชีวิตของคนปัจจุบัน
    แต่ผมจะหาวิธีที่จะพยายามทำให้ได้นะครับ

15. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดี ครับ
    คิดถึง ทุกคน ครับ

อนุโมทนา กับ ป้า คัดเค้า ด้วย ครับ

16. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    ที่บอกว่าไปอาเจียนออก
    สงสัยว่าเอาออกให้หมดก่อนท้องจะได้ว่างมากๆ
    จะได้กินเข้าไปใหม่ได้เยอะๆหน่อย
    ใช่ปล่าวจ๊ะ หนูกุ๊กๆ
    5555+++

17. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับพี่คัดเค้าด้วยนะคะ คิดถึงจังเลยค่ะ

วันนี้เอ๋และครอบครัวได้เข้าร่วมตักบาตรอาหารแห้ง เป็นมหาสังฆทานครั้งใหญ่ ตักบาตรพระ 10,000 รูปเป็นครั้งแรกของฝั่งธน ต้อนรับเทศการออกพรรษา และ รวมใจคนไทยทั้งชาติสร้างสามัคคี ถวายเป็นพุทธบูชาค่ะ ฝากบุญมาให้พี่ๆน้องๆในเรือนโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

18. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนา ด้วย ครับ
    ขอให้ เจริญ ก้าวหน้า
    ทั้ง ทางโลก และ ทางธรรม ครับ

หายไปเลย
    สบายดีนะครับ

19. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุญาติตอบแทนพี่ศิตามก่อนนะค๊าบ

1.ใส่ชุดขาว แต่ถ้าใจเราไม่ขาวก็ไม่มีประโยชน์ค๊าบ
    อย่าไปยึดติดกับรูปแบบภายนอกเลยค๊าบ
    ที่สำคัญนั้นอยู่ในใจเราค๊าบ

2.ที่ผมรู้มานั้น
    สมัยก่อนธูปเค้าเอาไว้จุดไล่ยุงค๊าบ
    แต่การจุดธูปไม่ใช่เป็นการบอกว่าเราเคารพและศรัทธามาจากจิตเบื้องลึกหรือปล่าว

3.เรื่องของน้ำตาเทียนนั้นไม่แน่นอนค๊าบ
    สีที่เกิดขึ้นนั้นเกิดจากการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ค๊าบ

การปฏิบัติและการกระทำต่างๆเราย่อมรู้อยู่แก่ใจของเราเองค๊าบ
    อย่าไปยึดมั่นถือมั่นอะไรให้มากเกินไปค๊าบ
    ทางสายกลางดีที่สุดค๊าบ
    โมทนาสาธุค๊าบ

20. อ้างว้าง

เราทุก ๆ ท่าน นับว่าโชคดีมาก ๆ เลย ที่ได้มาอาศัยในเรือนพญานาคหลังนี้...

...เพราะเหตุอันใดที่เราได้มาเจอหนังสือ ปฏิหารแรงบุญ แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง
    ..เพราะเหตุอันใดที่ทำให้เราได้เข้ามาพบปะพูดคุยในหลายเรื่องราว ณ เรือนแห่งนี้..

เหตุอันนั้น ก็คงไม่พ้นผลบุญที่ทุกท่านได้กระทำมา...และเวลาที่ประจวบเหมาะของชีวิตท่าน

ดังนั้นอย่าให้การได้อ่านหนังสือ...การได้เข้ามาสัมผัสกระแสบุญ...นั้นหมดลง

จงรีบเร่งสร้าง สะสม ในกุศลกรรมเพราะไม่มีใครจะได้รับผลนั้น...นอกจากตัวท่านเอง..