ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ...พี่เจนนี่เหมือนวัชเลยคะ..วัชก็ฝัน ว่า มีคนมาบอกว่าเหมือนเดิม...
    แต่ประโยคที่ว่าเหมือนเดิมนี้ไม่รู้จะเหมือนเดิมงวดไหน...บอกกล่าวกันเฉย ๆ
    ไม่ถูกไม่ตรงประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยจ๋า..แค่อยากบอกเผื่อมีใครจะมีโชค จะได้นำโชคมาช่วยกันทำนุบำรุงพุทธศาสนาให้คงอยู่ต่อไปนานเท่านาน

2. kero1902

kero1902 เป็นที่รู้จักกันดี

ต๊ะเอ๋...อิอิ

สวัสดีคับทุก ๆ ท่าน

โผล่มาอีกแว้ว

มาพร้อมปัญหา + ขอความช่วยเหลือ

พอดีวันที่ 23 - 25 ผมกะแฟนจะไปคำชะโนดอ่ะคับ

แต่เราไม่เคยเดินทางแทบอีสานกันเลย

ไปไกลสุดก็พิษณุโลก...อ่อ เลยไปถึงศรีสัชนาลัยด้วย

นั่นคือไกลสุด ๆ ละที่งมทางไป

แถมหลงอีกต่างหาก 55+

คราวนี้จะไปตามรอยพญานาคที่คำชะโนดคับ

แต่ไม่รู้จะไปทางไหนดี

ไปแล้วจะเที่ยวไหนต่อ

อ่อ....เราขับรถไปกันเองคับ

ไปกัน 2 คนแฟนขับรถ(ผมขับมะเป็น แหะ ๆ )

ท่านไหนเคยไป หรือมีคำแนะนำ

ช่วยบอกต่อหน่อยนะคับ

ใกล้จะเดินทางแล้ว

ยังงง ๆ ชีวิตกันอยู่เลย หุหุ

ขอบคุณคับผ้ม!!!

ปล.พี่คัดเค้าคับ อาทิตย์นี้ไปงานกฐิณคุณแม่ใหญ่ วัดย่านขาด รึป่าวคับ

ถามดูเผื่อพี่ว่างไป ฝากความระลึกถึงคุณแม่ใหญ่ด้วยนะคับ

3. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    - น้องกบเจ้าคะ...ขอบคุณอย่างยิ่งเลยที่เตือนความทรงจำ
    แล้วหากงานไม่ยุ่งเหยิงจนเกินไป จะบอกคุณแม่ชีใหญ่กะคุณแม่ชีปุ๊กให้
    น้องกบลองไปเสวนาในเรือนใหม่หลังเล็ก อบอวลไปด้วยไออุ่นแห่งธรรม
    สามารถเข้าไปรับกุญแจเรือนได้ที่นี่ :: ศศิริยะดอทคอม

- ขอให้คุณ PPYV ได้รับโชคแบบทวีคูณโดยเร็วด้วยนะเจ้าคะ

4. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

-Happy Smile_

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ...

แวะเข้ามาทักทายกับพี่น้องในเรือนพญานาคหลังใหญ่...ที่ทำให้ทุกท่านรู้จัก

"ปาฏิหาริย์ แรงบุญ-แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง "

5. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

สบายดีค่ะ ขอบคุณค่ะ
    "คุณคัดเค้า" ก็คงสบายดีเช่นกันนะคะ
    "คุณคัดเค้า" เข้าเรือนคราวใด ก็จะนำ "บุญ"
    มาฝากให้ทุกๆคน ได้อนุโมทนากันโดยทั่วหน้า
    ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

(คืนนี้ ตั้งใจว่า จะชมความงาม
    ของ "อีโก้ง" สักหน่อยนะค่ะ)

6. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่ศศิ และคุณน้อง รวมถึงสมาชิกในเรือนพญานาคทุกๆ ท่าน
    เข้าเวปไม่ได้เสียหลายวันเจ้าค่ะ:'(... ดีใจมากมายวันนี้เข้าได้แล้ว:cool:
    ขอแสดงความเสียใจกับพี่ดีดี ที่สูญเสียน้องหมาฟลุ๊ต ...
    ขออนุโมทนากับคุณ Songsarid ที่นำเรื่องดีๆ ปาฏิหาร์ยท่านช้างสามเศียรเอรวัณ มาเล่าสู่กันฟัง ;20
    อยากจะถามเพื่อนๆ ในเรือน ว่าหนูน้องใหม่ฝันเห็น งู สีดำ-แดง เป็นปล้องๆ มาฉกที่มือ และหนูน้องใหม่ก็วิ่งหนี เขาวิ่งตาม รู้สึกกลัวเหมือนกัน โดนฉกแต่ไม่เจ็บนะค่ะ แล้วก็สะดุ้งตื่น... ไปหาดูความหมายใน internet เขาว่าจะมีคนปองร้ายจริงหรือเปล่าค่ะ? อยากถามเพื่อนๆ ในเรือน ใครพอจะมีความเห็นอย่างไรบ้างค่ะ? ;aa51 ขอบคุณล่วงหน้าเจ้าค่ะ

7. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดี ครับ
    ป้า คัดเค้า
    ดีใจจัง ที่ กลับมาเขียน เรื่องดีๆ ให้อ่านกันอีก

ท่าน สมาชิกใหม่
    โปรดทราบ
    ท่านป้า คัดเค้า
    เป็น ผู้ปฎิบัติ ตนดี ครับ
    มีอะไร
    ขอ คำแนะนำท่านได้ ครับ
    ท่าน ใจดีมากๆ และ เป็น ผู้ให้ กับ น้องๆ ลูกหลาน เสมอ ครับ

8. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า... ผมว่า น่าจะมีเคราะห์ อ่ะคับ จากคนใกล้ ระวังด้วยคับ
    อาจจะอุบัติเหตุเล็กน้อย จ้ะ ไม่ประมาทเป้นดีที่สุดคับ..:'(

9. narayana2514

narayana2514 Active Member

สวัสดี คุณ ศศิ และน้อง และคุณคัดเค้า และเพื่อนกัลยาณมิตรที่เต็มบุญทุกท่านครับ
    เข้าบอร์ดไม่ได้ มา 3-4 วัน วันเข้าบอร์ดได้แล้ว ดีใจ จัง

10. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ดีใจด้วยคนค่ะ ที่เข้าบอร์ดได้แล้ว

ก่อนอื่นขอส่งแรงใจให้พี่ดีดีนะคะ
    ขอให้เข้มแข็งโดยเร็ว...

อนุโมทนาบุญกับคุณอ๊อดค่ะ ที่ได้ไปทำบุญใหญ่
    อ่านไปขนลุกไปตลอดเลยค่ะ

คุณเจนนี่คนสวย รวยน้ำใจเหมือนเดิมนะคะ

คุณป้าคัดเค้าที่น่ารัก..
    อ่านข้อความของคุณป้าแล้ว
    ชื่นใจเหมือนเดิมเลยค่ะ

สมาชิกใหม่เยอะมาก
    ยินดีต้อนรับนะคะ
    เข้ามาบ่อยๆแล้วคุณจะหลงรักที่นี่
    อิอิ..

11. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008

12. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงวันที่ 18-26 ตุลาคมนี้ เป็นเทศกาลกินเจ
    ผู้ที่เข้าร่วมพิธีในเทศกาลนี้ จะนุ่งขาว ห่มขาว
    ละเว้นจากการทานเนื้อสัตว์ ถือศีล และไหว้สักการะ
    องค์เทพเจ้า(เซียน) ที่ศาลเจ้า

ในเทศกาลนี้ ท่านที่ถือศีล กินเจ จนมีความแน่วแน่
    ในความบริสุทธิ์ทั้งร่างกายและจิตใจของตนเอง
    และมีความเชื่อมั่นศรัทธา ต่อองค์เทพเจ้า(เซียน)
    ท่านก็สามารถร่วมพิธี "เดินลุยไฟ" กับองค์เทพเจ้า(ซึ่งได้รับ
    การอัญเชิญมาประทับผ่านร่างทรง)ได้ ในเทศกาลกินเจ

ถ้าได้เห็น"คุณเอ๊าะ" เดินลุยไฟ ในเทศกาลกินเจ จะเป็น
    ภาพที่น่าประทับใจเป็นอย่างยิ่งนะคะ !

13. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

-Happy Smile_น้องเอ๊าะ...ได้ยินมั๊ยหนอ..555

14. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2009
  15. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 11 ตุลาคม 2552

เอ๋ได้ไปร่วมงานถวายกฐินพระราชทาน ที่
    วัดสมานรัตนาราม(วัดใหม่ขุนสมาน) จ.ฉะเชิงเทรามาค่ะ เอ๋ได้ร่วมทำบุญกับเว็ปพลังจิต ในโครงการกฐินแสนกอง และได้นำเงินมาร่วมถวายโครงการกฐินแสนกองไว้ที่วัดนี้
    เป็นเงิน 300 บาทด้วยค่ะ ในส่วนของครอบครัว และพนักงานที่ร้าน รวบรวมถวายได้เพิ่มประมาณ 23,000 กว่าบาท

ยอดกฐินในปีนี้ทางวัดแจ้งยอดไว้ในวันที่มีงานพิธี ยอดรวมจากผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านร่วมกันถวายประมาณ สามล้านกว่าบาท ทางวัดจะนำไปจัดทำพระอุโบสถให้เสร็จเรียบร้อย และสร้างพระพุทธรูปเพิ่มค่ะ พระอุโบสถใหม่หลังนี้เพิ่งสร้างและ เพิ่งปิดทองพระหลวงพ่อโตซึ่งเป็นพระประธานอุโบสถค่ะ ครั้งแรกที่ไปที่พระอุโบสถใหม่ องค์หลวงพ่อโตเป็นสีขาวรอปิดทองอยู่ พอไปอีกครั้งองค์หลวงพ่อโตปิดทองเสร็จแล้ว สวยงามมาก เป็นภาพพุทธนิมิตงามติดตาเลยค่ะ

เพื่อนๆกัลยาณมิตรทุกๆท่านโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2009
  16. kero1902

kero1902 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากมายเลยคับคุณจิน

ทางมันอยู่ที่ปากแหล่ะเนอะ ๆ หุหุ

ตอนไปพิษณุโลกก็ใช้ปากเหมือนกันคับ

นี่ขนาดใช้ปากนะยังเกือบเลี้ยวกลับ กทม. เลย

เพราะคนขับกะคนนั่งเข้าใจไม่ตรงกัน 55+

ไปคำชะโนดคราวนี้กะว่าจะแวะขอนแก่นด้วยหน่ะคับ

ไม่รู้จะได้ไปวัดหลวงตามหาบัว

เพราะแฟนขับรถคนเดียว

เลยกะว่าถึงคำชะโนดแล้วจะลงมาขอแก่นเลย

ค้างขอนแก่นสักคืนแล้วกลับหน่ะคับ

เพราะวันจันทร์ต้องทำงานด้วยกันทั้งคู่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ

แล้วผมจะเอาไปแพลนการเดินทางอีกสักที

^___________^

17. kadkao

ฮ่วย....อย่าเอิ้นข้อยคุณเลยค้า เอิ้นพี่เอิ้นน้องเอิ้นป้าเอิ้นน้าอาก็พอเด้อพี่น้อง
    คึดฮอดอีโก้งขึ้นมาอีกล่ะคุณทิพ ข้อยสิยังจำได้อยู่เด้อ ท่าที่เจ้าสินอนริมหาดซมอีโก้ง ...ซะไม่มีอ่ะ...ขอบคุณเด้อค่า ทำให้คัดเค้ายิ้มได้แต่เช้าเชียว....

18. kadkao

...ขอแจมๆ คุณศิเคยเกริ่นไว้ นิมิตในฝันจะไม่มีสติกำกับ
    แต่สมาธิจะมีสติกำกับ แต่นิมิตในฝันใช่ว่าจะไม่มีประโยชน์
    หากเทพเทวาหรือท่านผู้เจริญ/ท่านผู้ลำบากทุกข์ยากเพราะเรา
    ท่านจะมาบันดาลบอกเหตุ ก็คงต้องถามผู้รู้ต่อไป...

19. บัวใต้โคลน

บัวใต้โคลน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    สวัสดีครับทุกท่าน

เรือนใหม่ทำไมเป็นภาษาต่างดาวครับ

20. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ..สำเนาถูกต้องคะพี่โกชาติ....เห็นด้วยทุกประการ

สวัสดีตอนเช้าทุกท่าน..กว่าจะเข้าได้เว็บพลังจิต ..สงสารคุณเว็บสโนว์
    ต้องหัวหมุนยุ่งกันแน่เลย...สู้ ๆ เน้อจ๋า