ตะกรุดใบลานแบบไม่ชุบรัก เก่าๆ เดิมๆ หลวงปู่แก้ว วัดพวงมาลัย*0* ครับๆ!!!!!

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย บัวสุวรรณ56, 1 มกราคม 2011.

1. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

1600 บาทครับ.........................

2. บัวสุวรรณ56

บัวสุวรรณ56 สมาชิก

วันนี้เป็นวัดปิดประมูลนะครับ....ยังพอมีเวลาที่คุณอาที่อยากจะร่วมประมูลได้ประมูลกันก็รีบๆๆกันหน่อยนะคร็าบบบบบบบบบ

3. บัวสุวรรณ56

ขออภัยครับที่ปิดประมูลช้าไปหน่อยครับ
    ผมขอปิดประมูล 4 รายการครับ
    รายการที่ 1 ตะกรุดหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ ยาว 4.5 " ผู้ชนะการประมูลคือ
    คุณ w.สุรพล ในราคา 1,300 บาท ครับ

รายการที่ 2 หลวงพ่อกรวย วัดโฆสิตาราม ผู้ชนะการประมูลคือ
    คุณ ongvip ในราคา 1,899 บาท ครับ

รายการที่ 3 ตะกรุดหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ ยาว 5.5 " ผู้ชนะการประมูลคือ
    คุณ arjarhnop ในราคา 1,600 บาท ครับ

รายการที่ 4 มีดหมอหลวงพ่อรุ่ง ผู้ชนะการประมูล คือ
    คุณ arjarhnop ในราคา 6,600 บาท ครับ

ผมขอขอบพระคุณคุณลุงคุณอาผู้ร่วมประมูลทุกท่านครับ

4. บัวสุวรรณ56

ขอบพระคุณคุณอาคุณลุงทุกท่านครับ
    อีกไม่นานเกินรอคงได้พบกับของดี ๆๆ
    แน่นอนครับ

5. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

อาโอนไปเรียบร้อยแล้วนะครับตอนเช้า

อาอ๋อง

6. บัวสุวรรณ56

ขอบพระคุณครับผมจะจัดส่งให้ตามที่อยู่เดิมนะครับ

7. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    รายการที่ 1 ตะกรุดหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ ยาว 4.5 " ผู้ชนะการประมูลคือ
    คุณ w.สุรพล ในราคา 1,300 บาท ครับ

แจ้งโอนเรียบร้อยครับ 1,300.00 11/3/54 ส่งที่อยู่เดิม

8. บัวสุวรรณ56

พระพิฆเนศเนื้อไม้.... อีกไม่นานเกินรอ!!!!

พระพิฆเนศเนื้อไม้ ลงรักปิดทอง ใต้ฐานอุดชันโรง ไม้แห้งจนแทบลอยได้

9. บัวสุวรรณ56

พระพิฆเนศ หลวงปู่บุญวัดกลางบางแก้ว

ประวัติในตำนานเทพพระพิฆเนศ

ตำนานที่ 1. พิฆเนศวรปราบอสูรและรากษส
    อสูรและรากษสได้ทำการบวงสรวงพระศิวะจนได้คำพรจากพระศิวะหลายประการ ยังให้เหล่าอสูรกลุ่มนี้ฮึกเหิมก่อ
    ความเดือดร้อนเป็นอันมาก พระอินทร์จึงทรงนำเทวดาทั้งหลายไปเข้าเฝ้าอ้อนวอนต่อพระศิวะ ขอให้พระองค์สร้างเทพแห่งความขัดข้องขึ้น เพื่อขัดขวางความพยายามของอสูรและรากษส พระองค์จึงทรงแบ่งส่วนกายหนึ่งให้เกิดบุรุษร่างงามจากครรภ์ของพระนางปราวตีและตั้งพระนามว่าวิฆเนศวร เพื่อทำหน้าที่ขวางทางอสูร รากษส และคนชั่วมิให้ทำการ บัดพลีเพื่อขอพรจากพระศิวะ ทั้งยังเป็นผู้เปิดทางอำนวยความสะดวกต่อเทวดาและคนดีเพื่อเป็นหนทางสู่ความสำเร็จ
    ตำนานที่ 2. ปาราวตีนำเหงื่อไคลปั้นเป็นลูก
    ครั้งหนึ่ง ชยาและวิชยา พระสหายของนางปาราวตีได้แนะนำว่าปกติพระนางมักจะต้องใช้บริวารของพระศิวะอยู่เป็นประจำ ถ้าหากพระนางจะมีบริวารเป็นของตนเองก็คงจะดีไม่น้อย พระนางเห็นด้วย จนวันหนึ่งขณะที่ทรงสรงน้ำอยู่ตาม ลำพังก็ทรงนึกถึงคำพูดของพระสหายจึงได้นำเอาเหงื่อไคลออกมาสร้างบุรุษรูปงาม สั่งให้ไปยืนเฝ้าทวาร มิให้ใครเข้ามาโดยไม่ได้รับอนุญาตเป็นอย่างนี้มาหลายเพลา จนวันหนึ่งพระศิวะได้เสด็จมา ฝ่ายลูกก็ป้องกันแข็งขัน โดยไม่รู้ว่านั่นคือ พ่อพระศิวะโกรธก็เลยสั่งให้ภูติและคณะของตนเข้าสังหารทวารบาลพระองค์นั้น บ้างก็ว่าพระศิวะพุ่งตรีศูลตัดเศียรลูก บ้างก็ว่าพระวิษณุเทพที่มาช่วยรบนั้นใช้จักรตัดเศียร ความทราบถึงพระนางปราวตีจึงเกิดศึกใหญ่ระหว่างเทพและเทพี ขึ้นบนสวรรค์ฝ่ายฤาษีนารอดอดรนทนไม่ได้ จึงได้เป็นทูตสันติภาพขอเจรจากับนางปราวตีเพื่อสงบศึก นางบอกว่าจะสงบศึกก็ต่อเมื่อลูกของนางฟื้นเท่านั้น
    พระศิวะจึงสั่งให้เทวดาเดินทางไปทิศเหนือ ให้เอาศีรษะของสิ่งมีชีวิตสิ่งแรกที่พบมาต่อกับโอรสของนางปราวตี ปรากฏว่าเทวดาได้เศียรของช้างซึ่งมีงาเพียงข้างเดียวมา เมื่อพระคเณศฟื้นขึ้นมา ทราบความจริงว่า พระศิวะคือพระบิดาก็ตรงเข้าไป ขอโทษเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ พระศิวะพอใจมากประสาทพรให้พระคเณศมีอำนาจเหนือภูติผีทั้งหลายและทรงแต่งตั้งให้เป็นคณปติ
    ตำนานที่ 3. ขวางทางคนชั่วไปเทวาลัยโสมนาถและโสมีศวร
    พระนางปาราวตีทรงเอาน้ำมันที่ใช้ในการสรงน้ำมาผสมกับเหงื่อไคลปั้นเป็นรูปคนแต่มีเศียรเป็นช้างจากนั้นได้เอาน้ำจากพระคงคาปะพรมให้มีชีวิตขึ้น เพื่อทำการขัดขวางแก่คนชั่วที่จะไปบูชาศิวะลึงค์ที่เทวาลัยโสมนาถและเทวาลัยโสมีศวรเพราะคนเหล่านี้หวังจะไปล้างบาปเพื่อมิให้ตกนรกทั้งเจ็ดขุม ด้วยเหตุนี้ การที่วันคเณศจาตุรถี นิยมเอารูปปั้นพระคเณศมาจุ่มน้ำหรือนำเทวรูปปูนชิ้นเล็ก ๆมาทิ้งตามแม่น้ำคงคา ชะรอยจะมาจากความเชื่อที่ว่าน้ำจากแม่พระคงคาจะทำให้ พระคเณศมีชีวิตขึ้นมานั่นเอง
    ตำนานที่ 4. พระคเณศ กฤษณะอวตาร
    พระนางปาราวตีมเหสีของพระศิวะไม่มีโอรส พระศิวะจึงทรงแนะนำให้พระนางทำพิธีปันยากพรต (พิธีบูชาพระวิษณุเทพ ในวันขึ้น 13 ค่ำเดือนมาฆะ) มีระยะเวลากำหนด 1 ปีเต็มและเมื่อครบกำหนด พระนางจะได้โอรสซึ่งเป็นพระกฤษณะ อวตารไปจุติ ซึ่งทุกอย่างเป็นไปตามคำตรัสของพระศิวะ ทวยเทพทั้งหลายมาร่วมอวยพรในกลุ่มเทพเหล่านี้มีพระศนิ (พระเสาร์) รวมอยู่ด้วย เมื่อพระศนิเหลือบมองพระกุมารทันใดนั้นเศียรกุมารก็ขาดจากพระศอกระเด็นไปยังโคโลกซึ่งเป็นวิมานของพระกฤษณะพระวิษณุจึงเสด็จไปยังแม่น้ำบุษปุภัทรเห็นช้างนอนหัวไปทางทิศเหนือจึงตัดเศียรช้างกลับมาต่อให้กับเศียรกุมารที่หายไปนานนี้เข้าใจว่าเป็นเรื่องที่สร้างโดยกลุ่มที่นับถือพระกฤษณะเป็นใหญ่
    ตำนานที่ 5. ศิวะ-อุมาแปลงกายเป็นช้างเข้าสมสู่
    ครั้งหนึ่งพระศิวะและพระนางปราวตีได้เสด็จมายังแถบภูเขาหิมาลัยได้เห็นช้างสมสู่กันก็บังเกิดความใคร่ พระศิวะจึงได้แปลงเป็นช้างพลายส่วนนางปาราวตีแปลงกายเป็นช้างพังร่วมสโมสรจนมีลูก

ตำนานแห่งการเสียงาของพระพิฆเณศวร์

ตำนานแรก ปรศุรามใช้ขวานจาม
    ปรศุรามนั้นเป็นอวตารของวิษณุเทพ กล่าวว่า ปรศุรามได้ยืมขวานจากพระศิวะไปทำลายเหล่ากษัตริย์ เมื่อเสร็จภารกิจจะเข้าเฝ้าที่เขาไกรลาส ระหว่างนั้นบริเวณพระที่นั่งชั้นใน พระศิวะมหาเทพกำลังสนทนาอยู่กับนางปราวตี พระคเณศไม่ยอมให้ปรศุรามเข้าพบ ปรศุรามโมโหเลยใช้ขวานของพระศิวะขว้างไปยังพระคเณศ พระองค์จำใจต้องใช้ใช้งาข้างซ้ายรับขวานนั้น ด้วยเหตุที่ท่านทรงมีความกตัญญูเป็นอย่างยิ่งในบิดา ครั้นจะต่อสู้กันไปก็อาจทำได้ แต่จะมีประโยชน์อะไรกับการทำลายฤทธิ์เดชของอาวุธซึ่งเป็นของบิดาตนเอง
    ตำนานสอง ได้เศียรช้างงาเดียว
    เมื่อคราวที่พระศิวะได้ทำพิธีโสกัต์และพระวิษณุเทพพลั้งเผลอเปล่งวาจา ยังผลให้เศียรของกุมารหายไปนั้น ได้มีเทวโองการให้หาเศียรของมนุษย์ที่เสียชีวิตมาต่อให้ แต่ปรากฏว่าในวันอังคารนั้นไม่มีมนุษย์ผู้ใดถึงฆาต มีเพียงช้างงาเดียวที่นอนตายอยู่ทางทิศเหนือ จึงตัดเศียรมาต่อให้
    ตำนานสาม โดนพระศิวะใช้ขวานจาม
    เมื่อคราวที่กุมารน้อยถือกำเนิดใหม่ ๆและเฝ้าปากทวารห้องสรงน้ำของพระแม่ปราวตีนั้นพระศิวะไม่ทราบว่าเป็นลูก เลยเกิดการต่อสู้กันพระศิวะโมโหจึงใช้ขวานขว้างไปโดนงาของพระคเณศหัก
    ตำนานสี่ งาถอดได้เองตามธรรมชาติ
    เมื่อคราวที่พระคเณศต่อสู้กับอสูรอสุรภัค พระคเณศแสดงเดชโดยการถอดงาของตัวเองขว้างไป

พระพิฆเนศ หลวงปู่บุญวัดกลางบางแก้ว

พระพิฆเนศ เนื้อไม้ลงลัก ปิดทองเก่า ใต้ฐานอุดชันโรง ไม้แห้งมาก เก่าแก่มากๆลักร่อนแห้งสุดๆ มีเอกลักษณ์ของหลวงปู่บุญโดยที่ฐานล่างมีกาอุดชันโรง เป็นเนื้อไม้เดียวกับพระนางกวักแกาะ มีการลงลักปิดทองทองเก่าร่อนครับรับประกันว่าเป็นของหลวงปู่บุญแน่นอนครับ

คุณอาคุณลุงผมขอบอกว่าเก่าแก่มากๆครับเก่าจริงๆ คุณอาคุณลุงประมูลได้ไม่ไม่เก่าจริงไม่ใช่หลวงปู่บุญ ผมรับคืนเลยครับ พระพิฆเนศองค์นี้ได้ไปบูชาไม่มีคำว่าผิดหวังครับ
    ขนาดขององค์พระพิฆเนศ ฐานกว้าง 2 ซม. สูง 6.5 ซม. ครับ (รูปภาพตาผมวานให้ช่างภาพถ่ายให้ครับ)

เปิดราคาประมูลไว้ที่ 1899 บาท

เพิ่มครั้งละเท่าไหร่ก็ได้ครับ

กระทู้จะปิดประมูลวันที่ 17 มีนาคม 2554

เวลา 21.00 น.

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2011
  10. บัวสุวรรณ56

ขอพระคุณ คุณ arjarhnnop ครับแล้วผมจะรีบจัดส่งให้ตามที่อยู่
    ที่ส่งมาเลยครับ แล้วผมหวังว่าโอกาส
    หน้าคงได้รับใช้อีกครับ

11. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ได้รับเรียบร้อยขอบคุณครับ

12. kajit

kajit เป็นที่รู้จักกันดี

พระพิฆเนศ ประเดิมให้ที่ 1999 บาท

13. พลังชาตรี 13

พลังชาตรี 13 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวยครับพิฆเนศองค์นี้ หลานอา

14. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

2000........................................

15. พลังชาตรี 13

พลังชาตรี 13 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ของสวยๆอาช่วยดันจ้า

16. kajit

kajit เป็นที่รู้จักกันดี

2100 ครับ...........

17. บัวสุวรรณ56

ขอบพระคุณคุณอาอ๋อง และคุณ kajit มากครับที่มาร่วมประมูล

18. บัวสุวรรณ56

สวยครับรับรองไม่ผิดหวัง รีบๆๆๆเลยครับ

19. บัวสุวรรณ56

สวยครับรับรองไม่ผิดหวัง รีบๆๆๆเลยครับ ขอบพระคุณครับ

20. บัวสุวรรณ56

.............................................