ตำนานที่ยังอยู่เกจิดังที่โลกลืม หลวงปู่ทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jj85, 17 พฤศจิกายน 2010.

1. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ครับแต่โดยส่วนมากน่ะครับถ้าผมจำไม่ผิดครับ
    แต่ท่านไม่ได้หมายถึงเกจิโดยรวมน่ะครับผมจับจุดว่าหมายถึงพระสงฆ์ธรรมดาที่เที่ยวไปเล่านู่นเล่านี่น่ะครับ
    ผมจับจุดได้ว่าอย่างนั้นน่ะครับ
    อย่างหลวงปู่กาหลงก็เป็นศิษย์ร่วมอาจารย์ครับท่านเก่งมากแต่ท่านก็ให้บูชาฤาษีครับเพราะว่าฤาษีปู่เจ้าสมังพรายช่วยท่านไว้ครับถ้าจำประวัติที่ศึกษาตามเว็บต่างๆไม่ผิดครับ
    แต่ผมว่าท่านไม่ได้รวมเรื่องเกจิเก่งบางรูปน่ะครับ
    เช่นหลวงพ่อวัดบางบ่อ
    อิอิไม่ได้ยอเลย
    555+

2. jj85

หากกระทู้นี้ได้สร้างความไม่พอใจให้กับหลายๆท่านโปรดให้อภัยยด้วยน่ะครับ
    และต้องกล่าวขอขมาองค์บรมครูพ่อปู่ฤาษีด้วยครับ
    ที่ได้ลบหลู่สบประมาทครับ
    แต่ถ้าท่านไหนอยากเห็นเกจิที่ว่าๆจริงก็กล้าลองของจริงที่เป็นของจริงแท้ๆครับสามารถไปชมบารมีและกราบหลวงปู่ได้เองดีกว่าครับเพราะบางเรื่องผมไม่ได้เอามาลงทั้งหมดแต่อยากให้ไปพิสูจน์ว่าของจริงเป็นเช่นไรครับ
    อยากให้พิสูจน์กับตัวครับ
    ...............................................................................................
    กระทู้นี้ไม่เกี่ยวข้องกับหลวงปู่และทางวัดเลยแม้แต่ประการเดียวเป็นเพียงลูกศิษย์ที่โง่เขลาคนหนึ่งนำมาลงเสนอเพื่อให้พิจาณาดูและถ้าพิสูจน์กันครับ
    สาธุ
    วัดกลางคลองสี่ จ.ปทุมธานี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2010
  3. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

**
    ผมก็ว่าขึ้นอยู่กับพระเกจิรูปนั้นครับ...

แต่อย่างไรก็ขอบคุณทุกๆความเห็นและแง่คิดครับ:cool:

4. jj85

คุณไปด้วยใจศรัทธาหีอพุทธพาณิชครับ
    แล้วที่ว่าทายถูกบ้างผิดบ้างพระน่ะครับไม่ใช่หมอดูครับทายผิดก็ผิดศีลน่ะสิครับ
    ถ้าทายอย่างงั้นคนคงไม่ไปกันแล้วล่ะวันอาทิตย์ทีน่ะคนเป็นร้อยๆคนไปเรื่อยๆตลอดวันครับ

5. ตี๋บางไทร

ตี๋บางไทร Active Member

18 พฤศจิกายน 2010
    ยังมีอีกเยอะเยะ
    ที่เกจิที่ดังอยู่ตอนนี้มีองค์ไหนบ้างที่ไม่ใช่พุทธพาณิชแล้วก็ไม่มีนายทุนไปลง ทุนทำพระให้ไปหามวลสารไปหาป้ายโฆษณา แผ่นพับอะไรมากมายมาทำให้ขลังกันล่ะครับ
    แต่คำพูดของคุณมันเหมือนดูหมิ่นนะครับ ศิษย์ใคร ใครก็รักนะครับ นายทุนไปลงทุนก็ส่งผลดีกับวัด วัดได้บูรณะ สิ่งต่้างๆ ที่ทรุดโทรมครับ แต่คุณมองเป็นพุทธพาณิชอย่างเดียวมันไม่ถูกนะครับ คุณต้องมองลึกๆ ครับ ขอยกตัวอย่างวัดแถวบ้านผม ก็ทำแผ่นพับนี้แหละ ทำป้ายโฆษณา ก็เพื่อให้สาธุชนที่มีจิตศรัทธามาร่วมทำบุญ เพื่่อดำรงให้พระพุทธศาสนาสืบไป เมื่อกฐินที่ผ่านมาได้ทาสีโบสถ์ใหม่ ทำป้ายวัดใหม่ ทำโป๊ะ ทำลำโพง บูรณะกุฏิสงห์ แต่กลับมามองเป็นพุทธพานิช มันไม่ใช่ ผมขอออกมาปกป้องเกจิพระอาจารย์ของผมทุกรูปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2010
  6. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ไปด้วยศรัทธา ผมไปก่อนคุณอีก ไปตั้งแต่ปี 2541 ท่านจะเล่าเรื่องอดีตให้ฟัง ทั้งเรื่องความเป็นไปของสังคมพระสงฆ์ เรื่องทายผิดมีบ้าง ผมเองนับถือน้ำใจท่าน อัธยาศัยไมตรีที่มีต่อทุกคน บางคนขนของไปให้ท่านเจิมเขียนยันต์ ตั้ง 2 กล่องใหญ่ คนก็นั่งรอคนนั้นกว่าจะเสร็จหลายนาที ผมนับถือท่านเมตตาอบรมสั่งสอนคนที่ไปกราบ ได้รับอะไรดีๆ ย่านลำลูกกา พระอย่างท่านกราบไหว้สนิทใจมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2010
  7. jj85

ผมต้องขอโทษทุกท่านด้วยน่ะครับที่ล่วงเกิน

8. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

พูดยาก...แล้วแต่ปฏิปทาของท่านครับ

9. jj85

ผมว่าแล้วแต่ศรัทธาความเชื่อครับ
    สาธุ
    ขอโทษทุกท่านด้วยน่ะครัยที่ล่วงเกิน

10. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

การนำเสนอหรือเผยแพร่เกียรติคุณหรือวัตรปฏิบัติปฏิปทาของครูบาอาจารย์

เป็นเรื่องที่ดีและน่ายกย่องครับ แต่บางครั้งข้อมูลทั้งหมดก็ไม่สามารถนำเสนอ

ได้ในที่สาธารณะได้ เพราะความเข้าใจและพื้นฐานที่แตกต่างกัน ตัวผมเอง

ก็ได้รับรู้รับฟังครูบาอาจารย์ท่านกล่าวให้ฟังมาก็ไม่น้อย และก็ไม่น้อยเช่นกัน

ที่ข้อมูลของท่านเหล่านั้นขัดกันหรือไม่เป็นไปในแนวทางเดียวกัน ก็เก็บเอาไว้

และก็พิจารณาว่าอันใหนตรงกับจริตเรามากน้อยเพียงไร และก็นำมาปฏิบัติใช้

กับการดำรงค์ตนให้คงอยู่ในสังคมครับ ขอบคุณครับ

11. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ผมเคยไปกราบและสนทนากับหลวงปู่อินทร์....ผมก็ไม่เคยพูดเรื่องเครื่องรางของขลังหรืออิทธิปาฏิหาริย์

....ตอนที่นิมนต์หลวงปู่อินทร์ไปทำบุญขึ้นบ้านใหม่ ท่านก็บอกให้เป็นทายกเอง บ้านเราเองอย่าไปจ้างคนอื่นมาทำ ทำบุญต้องทำเอง อาราธนาศีล อาราธนาพระปริตรได้มั้ย...ถ้าใครไม่มีมนต์พิธีรู้สึกว่าท่านจะมอบเป็นกระดาษเอสี่มาให้นะครับ มาท่องเอง....ผมสวดได้ก็เลยไม่ยาก

....หลวงปู่อินทร์บอกว่าทำบุญ บาทเดียวก็เป็นบุญ ทำบุญอย่าให้เดือดร้อนจึงจะเป็นบุญ ทำนองนี้นะครับ.....ส่วนดูหมอหรือไล่ผีอะไรอื่นนั่นไม่เคยสนทนากับท่านเรื่องนี้....เพียงแต่ท่านดูฤกษ์ทำบุญบ้านให้และวันงานให้มารับพระด้วยเพราะที่วัดไม่มีรถ....ข้าวของถ้วยชามมีให้ยืม....ท่านเล่าให้ฟังว่าเคยมีคนมาหลอกเอาถ้วยชามของวัดไปไม่คืนวัด....ท่านรับแขกที่ระเบียงหน้ากุฏินั่นเองครับ...ปฏิปทาท่านเรียบง่าย ไม่มีลูกศิษย์กัน การพูดจะดุๆ แต่ใจดีครับ:cool:

...ประมาณนี้ครับ

12. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ใช่อย่างที่กล่าวมาทั้งหมด ท่านจะให้เราอาราธนาศีลเอง ถ้าคนนั้นสวดได้ ไม่ก็ให้ว่าตามหน้ากระดาษ ท่านจะมีเรืองเล่าสู่มาก ท่านก็เกรงว่าศิษย์จะหลงไปเข้าหาอะไรผิดๆ หรือนับถือพระแปลกๆ พระทุศีล ท่านก็จะเตือนเสมอ เราก็ได้ภูมิคุ้มกันตนเองไม่หลงเชื่ออะไรที่ไม่เข้าท่า ที่กุฏิจะมีรูปเหมือนไฟเบอร์กลาส หลวงปู่ด๊วด และตัวท่าน
    ท่านบอกว่าไม่อยากให้รื้อกุฏิจากไม้เป็นปูน ท่านเล่าแล้วหัวเราะ บอกว่าเดี๋ยวครูอาจารย์ที่ล่วงลับเวลากลับมาเยี่ยม จะจำไม่ได้ ท่านก็บอกว่าสมัยนี้คนชอบไปทุบรื้อกุฏิไม้เก่าๆ ซึ่งบางอย่างยังใช้งานได้อยู่ ทำลายสิ่งอนุสรณ์ไป

13. jj85

รูปหล่อบูชาหลวงปู่ทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่
    พึ่งเช่าวันนี้เองครับแล้วก็เหียญหลายรุ่นอย่างละเหรียญครับแต่ยังไม่ได้เอาลง ลงแค่รูปหล่อท่านก่อนครับ วันนี้เจอหลวงศิษย์ก้นกุฏิหลวงปู่ด้วยครับรุ่นเดอะเลยท่านเล่าให้ฟังหลายไม่ว่าเรื่องอะไรท่านว่าหลวงปู่อินทร์ท่านเก่งทุกอย่างทำได้ทุกอย่างครับและก็ได้คาถาประจำองค์ของหลวงปู่อินทร์มาด้วยครับ
    สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      861.4 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      1,023.3 KB
      เปิดดู:
      125
  14. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

พระบูชาของท่านบูชาองค์ละเท่าไรหรือครับ

ขอบคุณครับ

15. jj85

หน้าตัก5นิ้ว1,000บาทครับ9นิ้ว3,500บาทครับ
    ถ้าจะบูชาติดต่อได้ที่ตู้บูชาวัตถุมงคลแต่ต้องถามน่ะครับถึงจะเอาออกมา
    สาธุ

16. jj85

ใครศรัทธาหลวงปู่ทองอินทร์สามารถไปกราบท่านได้ที่วัดน่ะครับ
    สาธุ
    กราบหลวงปู่ทองอินทร์ครับ

17. jj85

18. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมขอความรู้จากทุกท่าน ผมเองก็นับถึอ บรมครูปู่ฤษี เพราะครูอาจารย์ผมก็นับถือกราบไหว้ แล้วรูปเศียรพ่อแก่ เศียรฤษีหรือรูปหล่อที่ครูอาจารย์ท่านเชิญดวงจิตมาสถิตย์ให้ลูกศิษย์กราบไหว้บูชา แล้วแบบนี้ผมต้องนำเอาออกไปไว้นอกบ้าน แล้วจะให้ผมนำไปไว้ที่ไหนหรือครับ เพราะอยู่กับผมผมก็ยังได้กราบไว้บูชา แต่ถ้าเอาไว้ที่อื่นแล้วเขาจะทิ้งขว้างท่านหรือเปล่า ขนาดเราเองยังคิดทิ้งท่านเลย ก็เท่ากับว่าเราลบหลู่ครูอาจารย์หรือเปล่าครับลบหลู่ครูอาจารย์ก็เท่ากับว่าอกตัญญู ถ้าทำแบบนี้แล้วผมก็ต้องกลายเป็นคนเลวหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2010
  19. jj85

ต้องไปถามหลวงปู่ทองอินทร์เองเลยดีกว่าครับ
    เดี๋ยวแย่แน่ๆครับ
    ถามท่านแล้วท่านจะบอกครับ
    สาธุ

20. jj85

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2010