ตำนานที่ยังอยู่เกจิดังที่โลกลืม หลวงปู่ทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jj85, 17 พฤศจิกายน 2010.

1. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    เรียนทุกท่านครับ
    ทราบกันหรือไม่ครับว่าหลวงปู่ทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่เป็นสหายธรรมและศิษย์ร่วมอาจารย์(หลวงปู่ด๊วดวัดกลางคลองสี่)เดียวกันมาครั้งแต่ก่อนครับ

ประวัติลป.โดย สังเขป
    ลป.กาหลง ท่านเกิดวันเสาร์ เดือนยี่ พ.ศ. 2462ที่คลอง 7 ปทุมธานี โยมแม่ท่านเป็นชาว สุพรรณบุรีเป็นน้องสาวของ ลพ.เนียม วัดน้อย ดังนั้นท่านจึงมีศักดิ์เป็น หลานชายแท้ๆของ ลพ.เนียม พระอภิญญาระดับปรมาจารย์แห่งเมืองสุพรรณบุรี ในขณะที่ท่านถือกำเนิดนั้น ตาบาง อยู่บ้านตรงข้ามกันออกหาปลาในกลางดึกเห็น ฤาษีจูงเด็กเข้าไปในบ้าน เมื่อเติมโตท่านก้อสนใจร่ำเรียน วิชาอาคมมาตั้งแต่ในวัยเยาว์ ท่านอุปสมบทเป็นพระภิกษุเมื่ออายุ 20ปี ณ พัทธสีมาวัดนาบุญ ต.คลอง7 ปทุมธานี โดยมีลพ. เนียม วัดนาบุญเป็นพระอุปัชฌาย์ จากนั้นท่านได้ไปศึกษาเล่าเรียนพระกัมมัฎฐานศึกษาพระเวทย์จากครูบาอาจาย์ในยุคนั้นหล
    ายท่าน เช่น ลพ.เนียม วัดนาบุญ ลป.ช้าง วัดเขียนเขต ลป.ด๊วด วัดกลางคลอง4 ลพ. แช่ม วัดตาก้อง ลพ.จง วัดหน้าต่างนอก ลพ.ทองสุข วัดโตนดหลวง ลป.จัน วัดนางหนู เจ้าคุณอินทรสมาจารย์(เงิน) วัดอินทรวิหาร ลพ.ปลื้ม ศิษย์สายลป. ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า โดยขึ้นครูพร้อมกับ ขุนกล้ากลางผจญ มือขวาของกรมหลวงชุมพรฯ เมื่อปี2485 ลป.กาหลงได้ติดตาม ลพ.เนียม วัดนาบุญมาปลุกเสก ชินราชอินโดจีนที่วัด สุทัศน์และได้มีโอกาศเข้าเฝ้า สมเด็จพระสังฆราช แพ ครั้งต่อมาจึงได้มีโอกาสศึกษาเล่าเรียนการผสมสูตร นวโลหะและตำราพิธีกรรมการสร้างพระกริ่งจากพระราชมงคลมุนี(สนธิ์)โดยศึกษาวิชาควบคู่ก
    ับลพ.จำลอง คณะ11 ซึ่งถือว่าท่านเป็นศิษย์เอกมือขวาโดยตรงและยังคุ้นเคยสนิทสนมกับพระราชวิสุทธาจารย์ห
    รือเจ้าคุณแป๊ะอดีตเจ้าคณะ 6เป็นอย่างดีซึ่งท่านเป็นศิษย์สายตรงของสมเด็จพระสังฆราช แพ นอกจากนี้ลป. กาหลงยังเล่าให้ฟังอีกว่าได้เล่าเรียนพระวิปัสสนากัมมัฎฐานและ สรรพวิชาต่างๆในนิมิตระหว่างเข้าสมาธิจากครูบาอาจารย์ต่างๆ เช่น ฤาษีปู่เจ้าสมิงพรายที่จูงท่านมาเกิด ท่านท้าวมหาพรหมชินะปัญจะระ และครูบาอาจาย์อีกหลายท่านที่มรณภาพไปแล้ว พระคณาจารย์ที่เป็น สหธรรมมิกกับ ลป.กาหลงมีหลายท่านที่ยังมีชีวิตอยู่และมรณภาพไปแล้ว เช่น ลพ.พรหม วัดช่องแค ลป.โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี ท่านเป็นศิษย์ผู้พี่ลพ.ยิด วัดหนองจอก ท่านเคยไปปลุกเสกตามวัดต่างๆหลายต่อหลายวัดมีอยู่ครั้งหนึ่งที่ไปปลุกเสกร่วมกับ ลป.โต๊ะ หลังเสร็จพิธีการลป.โต๊ะถึงกับกล่าวและชี้มาที่ ลป.กาหลง หัยลพ.แช่มวัดนวลนรดิศและศิษย์ที่นั่งอยู่ฟังว่า "พระรูปนี้ชื่ออะไรอยู่วัดไหน ทำไมพลังอำนาจจิตถึงได้รุนแรงพิศดารแบบนี้ไม่เคยพบเห็นที่ไหนมาก่อน"

ขอขอบคุณ

2. jj85

๓.หลวงปู่อินทร์ (ทองอินทร์) วัดกลางคลองสี่ องค์นี้สมัยหนุ่มๆ ท่านบู๊ไม่เบา ในเรื่องไสยศาสตร์ แต่ปัจจุบันท่านไม่สนับสนุนเท่าไหร่ ใครไปหาท่านก็จะแนะนำให้ระลึกคุณพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์เป็นที่พึ่ง รูปเคารพที่เป็นพระพุทธเจ้า ถ้าท่านเห็นท่านจะไม่ให้วางกับพื้นหรือสถานที่ไม่อันควร ท่านจะบอกทันที ท่านเป็นศิษย์ที่สืบทอดสายวิชาโดยตรง จากหลวงปู่ด๊วด ปรมาจารย์แห่งวัดกลางคลองสี่ และท่านยังเป็นสหธรรมกับหลวงปู่กาหลง อีกด้วย

ขอขอบคุณ

3. jj85

วันนี้ผมได้ประจักษ์ในวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองอินทร์อกแล้วครับ
    ป่ะกี้นี้ไปทานหมูกระทะกับครอบครัวครับ
    แล้วหมูมันมีมันน้ำมัน มันกระทุออกมาโดนเปลือกตาครับตอนแรกตกใจหมดเลยครับความรู้สึกว่ามันร้อนน่ะครับ
    แต่มันไม่แสบไม่มีรอยพลุพองเลยครับ
    ในตัวแขวนเหรียญหลวงปู่ปี16กับตะกรุด108ดอกของหลวงปู่ทั้งนั้นครับ
    ที่ไปด้วยกันแสบไปทั้งแขนเลยครับเพราะว่ากับหมูตลอดเวลาเลยโดนบ่อยครับ
    นั่งกัน7คนหันมามองกันทั้งโต๊ะครับ
    แล้วทุกคนถามว่าเป็นอะไรมั้ยตอนแรกผมตกใจมากเลนยครับพอแบบเดียวมันก็ไม่ร้อนเลยครับ
    แถมไม่มีรอยแผลพุพองด้วยครับ
    ศรัทธาเพิ่มขึ้นอีกแล้วครับ
    **เป็นเรื่องจริงของผู้เขียนเองครับผม**

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2010
  4. เด็กมัธยม

เด็กมัธยม เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่าหลวงปู่ท่านได้สร้างเบี้ยแก้ด้วยไหมครับ

5. จัณฑาล

จัณฑาล สมาชิก

17 ธันวาคม 2010
    ได้ยินเรื่องราวของหลวงปู่ท่านมานานแล้วครับ

6. jj85

หลวงปุ่ท่านไม่ส้รางเบี้ยแก้ครับ
    แต่ท่านสร้างตะกรุดแทนครับเป็นตะกรุดกันผีครับไม่ว่าจะเป็น108ดอกหรือว่าดอกเดียวครับ สามารถกันและแก้ของไม่ดีได้ครับผมเหมือนเบี้ยแก้เลยครับ
    การใช้ตระกรุดนี้จะเหมือนของหลวงปู่กาหลงครับ(ผมว่าน่าจะตำราเดียวกันครับเพราะว่าหลวงปู่กาหลงท่านเป็นคนคลอง7และยังมากราบหลวงปู่ด๊วดเป็นอาจารย์ครับ

ที่บ้านผมมีพี่(ลูกลุง)2คนเคยรับขันธ์รับองค์มา แล้วไปให้หลวงปู่แก้แลไล่ออกให้ก็หายเป็นปกติครับ ไม่มีอะไรหรือจะแขวนรูปหล่อหรือเหรียญของหลวงปู่ก็เหมือนกันครับ

ขอหลวงปู่พุทธคุณครอบจักวาลครับ

กราบหลวงปู่ทองอินทร์ครับ

7. jj85

อนุโมทนาสาธุครับ
    หลวงปู่ท่านเก่งจริงครับตัวท่านเองไม่เคยคุยว่าท่านเก่งอย่างไรครับแต่พอใครไปบ่อยๆแล้วจะเห็นว่าท่านเก่งจริงๆโดยไม่มีการคุยอวดสรรพคุณครับ
    หลวงปู่ช่วยคนไม่มีค่าครูสักบาทครับ
    ส่วนดอกไม้ที่มีป้าขายอยู่นั้นไม่ใช่ของวัดครับเป็นของป้าที่เค้านำมาขายครับซองขาวที่ป้าให้จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ครับเพราะหลวงปู่ไม่รับปัจจัยไม่จับเงินครับ
    ส่วนซองที่มีคนทำบุญก็จะมีเจ้าหน้าที่มาเก็บแล้วนำไปบูรณวัดและสร้างวัดสืบต่อไปครับ

ถ้าใครอยากเห็นว่าหลวงปู่เก่งจริงมั้ยหรือว่าอะไรก็แล้วแต่ครับผมขอชวนเชิญท่านทั้งหลายผู้ใจบุญไปกราบหลวงปู่และดูว่าที่ผมพูดจริงมั้ยครับ

8. เด็กมัธยม

เด็กมัธยม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกับเพื่อนๆก็จะไปกราบท่าน ครับ ไปวันอาทิตย์ที่ 26 นี้คับ น่าจะไปตอนเช้ากันเลย เอาสังฆทานไปถวาย ท่านด้วย ครับ ให้ท่านอวยพรเรื่องสอบ และอีกหลายๆเรื่อง หรือว่าจะช่วยแนะนำได้ไหมว่า ควรจะไปวันไหนดี เวลาไหนดี

9. jj85

วันอาทิตย์คนจะเยอะครับ(เป็นเรื่องปกติ)
    ไปช่วงเช้าไปถึงสักประมาณ7.30-8.00ครับ
    จะได้ฟังธรรมของหลวงปู่และก็ได้รับพรของหลวงปู่และพระในวัดด้วยครับ
    พอหลังจากนั้นรอหลวงปู่ว่างหรือว่าหาจังหวะเข้าไปหาหลวงปู่เลยครับ(ไปช่วงที่ท่านมีน้ำมนต์ด้วยก็ดีน่ะครับ)
    หรือว่าจะไปสายกว่านี้ก็ได้ครับแล้แต่สะดวกเลยครับ
    อนุโมทนาสาธุด้วยครับ
    สาธุ

10. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องเล่านิดหน่อยครับ...

ผมได้มีโอกาศไปเที่ยวทางโคราช แ้ล้วได้ไป กราบ ขอข้อธรรม จากหลวงปู่ สมบุญ วัดปอแดง ตอนกลางคืน นั่งนึกแล้วก็ขอให้ท่านสอนที่ตรงกับนิสัย(ไม่ดี )ของเรา พอไปกราบท่าน วันรุ่งขึ้น ท่านก้สอนได้ตรงใจ พาดเปรี้ยงๆ ลงที่กลางใจเลย

แล้วก็มาถึง ที่ผมยังยึดติดอยู่ ก็คือวัตถุมงคล ที่วัด ลป.สมบุญ ไม่มี แต่สอบถามพี่ๆ คนพื้นที่ เขาว่า ที่วัด โนนค้าง ซึ่งลูกศิษย์ท่านอยู่ มีที่ท่านก็ได้เมตตา อฐิฐานจิตไว้

กราบท่านแล้ว ก็ ไป วัดโนนค้าง หรือ โนนค่าง ซึ่งอยู่ไม่ไกลกัน กราบ ลพ.ที่ท่านดูแล วัตถุมงคลอยู่ ก็จะมีรูปครูบาอาจารย์ ที่มาเศก ติดอยู่ ที่จำได้ก็มี หลวงปู่ตี๋ วัดท่ามะกรูต
    หลวงปู่ ทองอินทร์ แต่ตอนนั้นผมยังไม่เคยรู้จักว่า รูปไหน จนได้มาอ่าน กะทู้นี้ ถึง ร้องอ้อ ....

ลพ. ท่านว่า หลวงปู่ทองอิน ท่านไม่ได้มาด้วย ด้วยตัวท่านเอง (กายเนื้อ) แต่ท่าน บอกว่า ถึงเวลา จะมาเอง ทางวัด ก็ เตรียม อาสนะ เอาไว้ให้ ลป ครับ.....

*** ปล. วัด โนนค้าง สมัยก่อน นายห้อย (ควาย) ผ่านทางมาก็จะมาค้างแรมที่บริเวณนั้น โนน นาจะ หมายถึง เนิน โคก (เดาเอาครับ) ***

ปล. ใครอยู่ใกล้ หรือ ผ่านทางไป เส้น เขาปัก อย่าลืม แวะกราบ ลป สมบุญ นะครับ ทำบุญกับท่าน กราบท่าน อิ่มใจจริงๆ ...

11. จัณฑาล

จัณฑาล สมาชิก

17 ธันวาคม 2010
    ตะกุดร้อยแปดของหลวงปู่ ออกราคาถูกมากเลยนะคับ

น่าไปเช่าหาบูชาจริงๆเลยครับ

12. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่กิตติภพมากนะครับ ซึ้งในน้ำใจจริงๆครับ ผมจะเก็บรักษารูปหลวงปู่เกลี้ยงไว้เป็นอย่างดีครับพี่
    พรใดอันประเสริฐขอจงบังเกิดแดพี่คนนี้ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      460.9 KB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      402.7 KB
      เปิดดู:
      145
  13. โอ๋ชัยนาท

โอ๋ชัยนาท Active Member

6 พฤศจิกายน 2010
    เดี๋ยวจะเข้าไปกราบหลวงปู่เร็วๆนี้แหละครับ
    อยากได้เหรียญ ปี16 ไม่ทราบว่าที่วัดพอตกค้างบ้างไหม หรือว่าหมดแล้วหมดเลย
    เดี๋ยวจะเช่าตะกรุด108ดอกด้วยครับ

14. ura

ura เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    อยากรู้เรื่องราวมิตรภาพความสัมพันธ์ของหลวงปู่ทองอินทร์กับหลวงปู่กาหลงครับ เพราะผมเป็นลูกศิษย์หลวงปู่กาหลงครับ เพื่อให้มีบันทึกเล่าไว้ให้คนอื่นๆฟังด้วย ขอบคุณครับ

15. jj85

ในปาฏิหาริย์ของหลวงปู่ทองอินทร์นั้นมีเยอะมากครับ
    ขนาดพระเกจิดังๆเช่นหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน หลวงพ่อฟูวัดบางสมัคร พระอาจารย์อ๊อดวัดสายไหมและพระเกจิที่ไม่ประสงค์จะเอ่ยนามยังมาหาหลวงปู่เลยครับ
    นับประสาอะไรกับคนธรรมดาที่ไม่มีวิชาอะไรทำไมถึงจะไปกราบท่านไม่ได้ครับ

ขอร่วมกราบ หลวงปู่ สมบุญ วัดปอแดง ด้วยคนครับ
    สาธุ

16. jj85

ครับผมผมอยูที่เส้นครับ
    หลวงปู่บอกว่าตะกรุด108นี้เป็นของโบราณกันของไม่ดีได้ถึง108อย่างเลยครับผม
    ใครไปเช่าก็ขอนุโมทนาด้วยครับ
    เช่าที่วัดกลางคลองสี่ได้อย่างเดียวครับผม
    ใครโชคดีตอนไปเช่าเห็นหลวงปู่นั่งว่างๆหรือไม่มีใครกวนท่านก็อย่าลืมไปให้ท่านประสิทธิ์ให้กับมือน่ะครับ (แบบนี้ถือว่าสุดยอดครับ)

17. jj85

สาธุ

18. jj85

อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
    ถ้านานเกินไปก็อาจจะหมดก็ได้ครับ
    (แต่ตอนนี้ผมว่าน่าจะยังเหลืออยู่น่ะครับผมก็ว่าจะไปบูชาเก็บไว้อักสักเหรียญครับ)
    ส่วนตะกรุด108ดอกผมว่าน่าจะมีอยู่ครับ
    เหรียญปี16 บูชา 500บาทคับ
    ตะกรุด108ดอก บูชา 200 บาทคับ
    บูชาที่วัดกลางคลองสี่ได้ที่เดียวครับผม
    (ไปแล้วอย่าลืมนำธูปไปให้หลวงปู่ปลุกเสกน่ะครับสุดยอดแห่งการค้าขายครับแล้วก็อย่าลืมน้ำมนต์หลวงปู่ครับ)

ปล.อย่าลืมให้หลวงปู่ประสิทธิ์ให้กับมือน่ะครับถือว่าสุดยอดครับ

19. jj85

อันนี้ผมทราบมาไม่มากเท่าไหร่ครับ
    : หลวงปู่กาหลงเป็นคนคลองเจ็ดครับ
    และท่านได้มากราบหลวงปู่ด๊วดเป็นอาจารย์ครับ
    และหลวงปู่ทองอินทร์ท่านก็เป็นศิษย์หลวงปู่ด๊วดด้วยครับในสมัยนั้นครับ
    เลยได้ฝึกวิชาด้วยกันอยู่ครับและท่านก็ได้เป็นสหายธรรมครับผม
    ปล.ไว้วันไหนมีโอกาสจะไปกราบหลวงปู่ทองอินทร์และจะลองสอบถามท่านดูครับจะได้มีข้อมูลมากขึ้นครับ

20. jj85

บางท่านสงสัยครับว่าบ้านผมอยู่ไหนครับ
    ตอนนี้ผมอยู่4ที่ครับ
    1.ที่อยู่ประจำ(บ่อย)อยู่บางนาครับ(ร้านสาขาสี่แยกลาซาลคีรับ)
    2.ที่อยู่ไปบางครั้งครับ(ร้านสาขาบางปู่)แถวๆบางเมฆขาวครับ
    3.ไปเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์(บางครั้งก็ไม่ได้กลับครับ)หมู่บ้านเอ.ซี.4 ลำลูกกาคลองสี่ครับ(ใกล้วัดหลวงปู่เลยครับ)
    4.ไปเคยไปอยู่แต่แม่เป็นเจ้าของครับ(เปิดให้เช่าครับ)คลองหนึ่งสะพานแดงครับ