-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านน้ำข้าว(ขอแอบนินทาเจ้านายต่อนีสนึ่ง) เจ้านายผมพูดในที่ประชุมว่า คนที่ประเมินราคาให้ เป็นคนที่น่าเชื่อถือได้ นายผมนั่งยันมั่นใจขนาดนั้นเลย555555555เวรกรรมจริงๆ ก็พวกมันในขบวนการลวงโลกนั่นและครับที่เป็นผู้ประเมินให้จะมีใครที่ใหนอีก แถมเล่านิยายน้ำเน่าแบบปากป่าวเล่าต่อๆกันมา มั่วซั่วสับสนปนเปเลอะเทอะไปหมด เจ้านายผมก็คงไม่รู้ตัวว่าได้ตกเป็น เหยื่อ ของพวกขบวนการบาปลวงโลกนี้แล้ว นึกแล้วขำครับท่านน้ำข้าว55555555

2. thachapol

เข้ามารายงานความเคลื่อนไหว ขบวนการพระเก๊วังหน้า วังหลัง วังหลวง วังเวง วัดพระแก้วมือผีปาหี่จัดฉาก ขบวนการบาปหนักลวงโลก ออกอาละวาดในยูทูปตอนนี้ มีเห็นหน้าได้ยินเสียชัดเจน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มิถุนายน 2014
  3. thachapol

ไม่ว่าพระกุใหนๆ ถ้าโกหกบิดเบือนกันตั้งแต่แรก ไม่สนใจหลักฐานเอกสารข้อเท็จจริงทางประวัติศาสตร์ไดๆเลย จุดจบก็จะเป็นแบบนี้

4. tomxxx

tomxxx เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ความรู้มากครับ

5. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    ในบอร์ดพลังจิตนี่ก็ยังมีลงขายอยู่เลยครับ เรื่องอย่างนี้มันพูดยากครับ บางคนเขาเชื่อของเขาว่าเขามีวาสนา มีบารมี จึงได้เป็นเจ้าของพระสมเด็จล้ำค่าในราคาแค่หลักร้อย หรือหลักพัน บางครั้งก็อยากจะคิดเสียว่ามันเป็นกรรมของเขาที่ต้องมาชำระหนี้กรรมกัน แต่ก็รับไม่ได้กับการบิดเบือนประวัติศาสตร์เพื่อประโยชน์ของตัวเองแบบนี้เหมือนกัน

6. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

กลุ่มผลประโยชน์พยายามยื้อสุดชีวิตครับ เพราะรายได้เลี้ยงตัวอยู่ที่พระมือผีวังหน้าเหล่านั้น ทางเวปเขาไม่สน สนเพียงแต่ว่าจ่ายค่าบำรุงอันโอชะมาเท่านั้น พระจะเก๊ คนจะเดือดร้อนอย่างไรช่างแม่มมันครับ อีกอย่างผู้ดูแลดูพระไม่เป็นสักคน เพราะถ้าเป็นคงมีการท้วงติงบ้างแล้ว แบบนี้ไม่ต่างอะไรกับเปิดประตูรับโจรครับ

7. คนกลางสวน

น่าเสียดายกระทู้ที่มีสาระดีๆเช่นนี้นะครับ น่าจะปักหมุดไว้ให้สมาชิกได้ศึกษากัน เพราะเท่าที่ดูยังมีผู้คนอีกมากมายที่ยังหลงเชื่อนิยายขายพระ ตำนานสมเดชวังหน้ากันอยู่

8. คนกลางสวน

พระพรหมพิมพ์นี้ เป็นพิมพ์ปี๒๕๑๗ ของหลวงปู่ดู่ วัดสะแกครับ ทางวัดทำพิมพ์เอง ไม่ได้ล้อพิมพ์ของที่อื่น แล้วเท่าที่จำได้ผมเคยอ่านเจอในหนังสือพระฉบับนึงเกี่ยวกับการสร้างภาพพระพรหมให้เห็นมีทั้งสี่หน้าได้นี่ คนแรกที่ทำก็คือ อาจารย์เฮง ไพรวัลย์ ครับ ก่อนหน้านั้น ก็จะมีแต่ภาพที่เห็นเพียงสามหน้าเท่านั้น

9. คนกลางสวน

วันนี้ผมเพิ่งไปเจอหนังสือเล่มนึง เป็นของวัดพระธาตุพนมโดยตรงมีรายละเอียดเกี่ยวกับกรุพระธาตุพนมเมื่อคราวที่พระธาตุล้มเมื่อปี ๑๘ ไม่มีพระสมเด็จอยู่ในรายการแม้แต่องค์เดียว พระเนื้อผงที่เป็นทรงสี่เหลี่ยมแบบสมเด็จก็ยังไม่มีเลยครับ รายละเอียดเกี่ยวกับการบูรณะองค์พระธาตุก็มีเขียนไว้ในหนังสือเล่มนี้ด้วยเช่นกัน หลังการบูรณะโดย ราชครูโพนสะเม็กในช่วงประมาณปี พ.ศ.๒๓๔๕ แล้วครั้งต่อมาก็คือการบูรณะโดย พระครูวิโรจน์รัตโนบล ประมาณปีพ.ศ.๒๔๕๕ ซึ่งจะเห็นได้ว่าไม่มีครั้งไหนที่จะมีส่วนเกี่ยวข้องกับ เจ้าประคุณสมเด็จโต เลย

10. คนกลางสวน

แหะๆคนแก่ความจำไม่ค่อยดีครับ ขอแก้ไขหน่อย หลังพระราชครูโพนสะเม็กบูรณะแล้ว ก็มีเจ้าอนุวงษ์ บูรณะอีกครัั้งครับ อยู่ในช่วงสมัยรัชกาลที่๓ ของไทย แล้วหลังจากนั้นก็ พระครูวิโรจรัตโนบล ปี ๒๔๔๔ หรือ๒๔๔๕ นี่แหละครับ

11. คนกลางสวน

เมื่อวานรีบร้อนไปหน่อยครับ มานั่งอ่านทบทวนดูรู้สึกว่าจะยังมีข้อผิดพลาดอยู่อีกครับ พอดีหนังสือที่ไปเจอเป็นหนังสือในห้องสมุดครับ ยังไม่ไดขอยืมออกมา ก็เลยหลงๆลืมๆตามประสาคนความจำดี อิ อิ ต้องขออภัย ท่านเจ้าของกระทู้ และท่านผู้ที่เข้ามาอ่านทุกๆท่าน ที่อาจจะทำให้เกิดความสับสนในเรื่องข้อมูล โดยเฉพาะเรื่องของช่วงเวลา เดี๋ยวไปค้นหนังสือมาแล้วจะแก้ไขอีกทีครับ

12. shinuka

shinuka ชินจีวร

:cool:

13. คนกลางสวน

ขออนุญาตแก้ไขอีกรอบครับคราวนี้ไปจดบันทึกข้อมูลมาเลยจะได้ไม่หลงๆลืมๆอีก ที่จริงข้อมูลเหล่านี้ ท่านเจ้าของกระทู้ก็เคย นำมาลงไว้ก่อนแล้วละครับ ซึ่งก็สอดคล้องกันกับที่ผมไปเจอมา กล่าวคือ
    เจ้าราชครูหลวงโพนสะเม็ก บูรณะช่วงปี ๒๒๓๖-๒๒๔๕ (สมัยอยุธยา)
    เจ้าอนุวงศ์ บูรณะ ปี๒๓๕๐-๒๓๕๖ (สมัย ร.๑ -ต้นสมัย ร.๒)
    พระครูวิโรจน์รัตโนบล บูรณะปี๒๔๔๔-๒๔๔๙(สมัย ร.๕)
    แต่ที่ผมไปสับสน เพราะไปนึกถึงกบฏ เจ้าอนุวงศ์ ซึ่งเกิดในสมัย ร.๓ เลยคิดไปเองว่าเจ้าอนุวงศ์บูรณะสมัย ร.๓ ผิดพลาดอย่างแรง สมควรตายหมื่นครั้ง (แต่ครั้งนี้ขอชีวิตไว้ก่อน อิ อิ) แบบนี้แสดงว่าเจ้าอนุวงศ์นี่ท่านก็เป็น เจ้ามหาชีวิตของลาวอยู่นานเหมือนกันเนาะ

14. thachapol

ขอเพิ่มเติมเรื่องเจ้าอนุวงศ์เล็กน้อยครับ ข้อมูลนี้เอามาจากวิกิพีเดียครับอิอิ เจ้าอนุวงศ์ครองราชต่อจากเจ้าอินทวงศ์ตั้งแต่ พ.ศ ๒๓๔๓ ถึง พ.ศ ๒๓๗๑ รวม ๒๘ปี สิ้นพระชนม์ที่กรุงเทพฯในฐานะกบฎต่อสยามในสมัยรัชกาลที่๓ครับ เรื่องความผิดพลาดนี่ผมไปอ่านเจอในหนังสือพระสมเด็จบางขุนพรหม ของแฟนพันธ์แท้พระเครื่องคนแรกของประเทศไทย ถ้าจำไม่ผิดเขาเขียนไว้ว่าเจ้าอินทวงศ์เป็นโอรสของพระเจ้าเทวะวงศ์น่ะครับ๕๕๕๕๕๕๕ ผิดพลาดอย่างแรงๆๆๆๆๆ ยังๆๆไม่หมดครับที่เด็ดกว่านั้นคือในหนังสือพระสมเด็จบางขุนพรหม ของเซียนใหญ่สุดๆเบอร์ใหญ่สุดๆในแผ่นดินนี้ เขียนไว้ว่าเจ้าอินทวงศ์ได้ไปร่วมทำศึกปราบกบฎเจ้าอนุวงศ์ที่เวียงจันทร์ด้วยน่ะครับท่าน๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ขออนุญาตหัวเราะเป็นเลขไทยน่ะครับ ความผิดพลาดขอท่านคนกลางสวนนั้นเทียบกับสองเซียนใหญ่แล้วผมว่ามันเล็กน้อยจิ๊บๆๆครับ ข้อมูลผิดพลาดอ่านเจอแล้ว รีบแก้ไขทันทีสุดยอดจริงๆครับ ขอขอบคุณข้อมูลดีๆมีประโยชน์ที่ท่านคนกลางสวนนำมาให้เพื่อนๆสมาชิกได้อ่านกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2014
  15. คนกลางสวน

มาเพิ่มติมข้อมูลจากเอกสารที่ได้มาต่อครับ
    รายการสิ่งของมีค่าที่พบจากกองอิฐองค์พระธาตูทั้งหมดนับตั้งแต่พระธาตุหักล้มลงมาจนกระทั่ง ทางกรมศิลปากรเข้ามาขุดค้น และบูรณะซึ่งทางการมีการควบคุมอย่างเข้มงวด จัดทำบัญชีของมีค่าที่พบทั้งหมดเป็นรายวัน รวมสิ่งของมีค่าที่พบทั้งหมด(รวมพระอุรังคธาตุ) จำนวน๖,๑๑๕ รายการ (๑๔,๗๘๒ ชิ้น) สำหรับพระเครื่องที่พบหลักๆก็คือพระเนื้อชิน๑,๐๙๘ องค์ พระว่าน(แบบที่เรียกกันว่าพระว่านจำปาสัก) ๒๕๔ องค์ พระดินเผา แบบมหายานศิลปสมัยลพบุรี (พิมพ์นารายณ์ทรงปืน) ไม่ระบุจำนวนนอกนั้นก็เป็นพระบูชา และพระแบบที่เป็นแผ่นเงินหรือแผ่นทองดุนเป็นรูปพระ ซึ่งไม่มีภาพและข้อมูลว่ามีพระพิมพ์สมเด็จแม้แต่องค์เดียว สำหรับพระพิมพ์สมเด็จที่ปรากฏอยู่ในพิพิธภัณฑ์เป็นของที่ประชาชนนำมามอบให้ในภายหลัง ซึ่งในหนังสือเล่มนี้ระบุไว้ว่ามีประชาชนนำของมีค่ารวมทั้งพระบูชาพระเครื่องแบบต่างๆมามอบให้ทางวัดเพื่อบรรจุในพระธาตุองค์ใหม่ ประมาณ๓๐,๐๐๐รายการ (ไม่ใช่ของที่อยู่ในพระธาตุองค์เก่าครับ)

16. คนกลางสวน

เพิงนึกออกอีกเรื่องนึงครับ จากภาพในหนังสือผมเห็นมีรูปของอาจารย์อนันต์ สวัสดิสวนีย์เดินสำรวจกองอิฐพระธาตุอยู่ด้วยครับ คิดว่าท่านน่าจะเป็นหนึ่งในเจ้าหน้าที่กรมศิลป์ที่ไปร่วมงานครั้งนั้น ด้วย ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดคุ้นเคยกับท่าน ลองสอบถามท่านดูสิครับ ท่านน่าจะสามารถให้ข้อมูลเรื่องพระที่พบในกรุได้

17. thachapol

ไปเจอในยูทูปตอนนี้พวกแก๊งมือผีพระเก๊พระปลอมวัดพระแก้ว วังหน้า วัดพระธาตุ โดย อ.จอร์จusa ขายองค์ล่ะ 333 us โอ้แม่เจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2014
  18. คนกลางสวน

ราคานี้ถ้าเป็นพระสมเด็จแท้นี่ ขนมเลยนะครับ ท่านใดยังไม่มีรีบจองด่วนเลยครับ ราคานี้หายากนะครับ เห็นเขาว่าแถวๆท่าพระจันทร์ก็องค์ละหลายสตางค์ ไม่ใช่เหรอ

19. shinuka

shinuka ชินจีวร

:cool:

20. คนกลางสวน

ในกรณีพระธาตุพนมนี่ ไม่รู้ว่าได้มีการคัดกรอง ตรวจสอบพระที่มีคนนำมาบริจาคก่อนบรรจุในกรุพระธาตุองค์ใหม่หรือไม่ ถ้านำไปบรรจุกรุทั้งหมดก็น่าเป็นห่วงนะครับ ต่อไปในอนาคตหากกรุแตกหรือมีการเปิดกรุขึ้นมา บรรดาพระเก๊ที่ปะปนเข้าไปในกรุก็จะกลายเป็นพระแท้ไปเลย