ถลกหนังเสือ(ชมรมอาคมเสือ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มากับพระครับ, 8 ตุลาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. กำยาน

กำยาน เป็นที่รู้จักกันดี

อาที่แบ่งมาให้(คนละข้าง)บอกว่าเขี้ยวบนครับ เพราะเขี้ยวบนหรือเปล่าถึงมีพท.แกะหัวโตๆได้

เขี้ยวนี้พี่เอกดูแล้วใช่ของเสือจริงหรือไม่รบกวนด้วยครับ เพราะเริ่มกลัวเสือเรซินแล้วครับเดี๋ยวนี้ทำเหมือนกว่าเดิมมากๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2009
  2. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    มาขอความรู้เหมือนกันค่ะ

ตัวหนูเองเกิดปีขาล แต่หนูก็บูชาทั้งหนุมาน ลิงลม องคต และก็บูชาเสือด้วยแถมสิงห์อีก ที่หนักไปกว่านั้นหนูยังซื้อเสือถวายองค์หนุมานเลย... ก็ไม่เคยมีเหตุการณ์บ่งบอกถึงความขัดกันนะคะ องค์หนุมานท่านกลับชอบใจอีกต่างหาก และอีกอย่างนึงคือหนูก็เคยเห็นผ้ายันต์หลายครูบาอาจารย์ที่ทำเป็นรูปองค์หนุมานทรงเสือ ถ้าขัดกันจริงตามความเชื่อนั้นครูบาอาจารย์ทั้งหลายท่านคงไม่ทำออกมาให้ใครบูชาหรอกค่ะ

เป็นความคิดส่วนตัวนะคะ... ไม่ทราบว่าท่านอื่นมีความคิดเห็นยังงัยกันบ้างคะ

3. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

ชอบเสือสีน้ำตาลหลังสุด(ขวามือ) ครับพี่หนู

4. Noo Norway

ที่บอกว่าชอบ...เพราะรู้ใช่มั้ยล่ะว่าเป็นของใคร ^__^

5. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    อย่างที่พี่คิดแหละครับ .........

ตอนนี้ผมมีใช้เพียงแหวนหัวเสือละครับ

6. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ.. แล้วหมู อย่างผมจะทำไงกับเสือล่ะครับ

แต่จากส่วนตัวที่เจอเสือมา ส่วนใหญ่ถ้ามีกำลัง (ทรัพย์) มากพอ เสือก็เสร็จหมูล่ะ
    ถ้าพบเจอกันยามยาก (จน) เสือก็อยู่ที่เดิม เพราะหมูเดินผ่านไปอย่างรวดเร็วและว่องไวเชียวครับ

ปล.พูดอย่างนี้ ไม่รู้พี่เอกจะเอาเสือมาไล่ เอ๊ย มาให้รึป่าว อิอิ

7. Noo Norway

ของวัดไหนล่ะคะ... เอามาให้ชมกันบ้างสิ... :cool:

สงสารพี่เอกอ่ะ... หาข้อมูลและประสบการณ์มาเล่าให้พวกเราฟังคนเดียวเหนื่อยแย่เลย... พี่เอกยิ่งไม่ค่อยมีเวลาอยู่ด้วย พวกเราก็ช่วยๆกันแชร์ข้อมูลและประสบการณ์กันคนละนิดคนละหน่อยก็น่าจะดีเนอะ... ในกระทู้ก็คนรู้จักกัน(เกือบจะ) ทั้งนั้น

งานเข้าแล้ว... น้องนูวา ^____^

8. Noo Norway

มุกเยอะจริงนะ... น้องหมูของพี่หนู ^___^

9. คุณตัวเล็ก

คุณตัวเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    เสือหนอเสือ จะโดนหมูกินซะแล้ว ฮิฮิฮิ

10. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    ที่หลายๆคนถามมาว่าเสือกับลิงไม่ถูกกันละป่าว?ผมวิเคราะห์แล้วได้คำตอบดังภาพด้านล่าง ใครที่กังวลอยู่คงสบายใจขึ้นนะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2009
  11. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนนี่เสือกับหมูครับ

12. มากับพระครับ

น่าจะมาจากความเชื่อแบบจีน ที่เขาเรียก ปีชง หรือปีที่ประทะกันแบบว่าคนที่กิดในปีนักกษัตรบางปีที่ไม่ถูกกับปีนักกษัตรปัจจุบัน แต่ถ้าเป็นแบบโหราตร์ไทยไม่ใช่แบบนี้ จึงไม่มีเรื่องเสือกับลิงบูชาร่วมกันไม่ได้

13. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    เรื่องปีชงปีไม่ชงอย่าพึ่งไปกังวลไปเพราะว่ามันมีรายละเอียดอีกเยอะนี้แค่กว้างๆ
    ตำราที่เผยแพร่อย่านึกว่าจริงทุกเรื่องโบราณท่านกั๊กไว้ยังมี วิชาฮวงจุ้ยและดวงจีน เขาสอนจากรุ่นสู่รุ่นไม่เผยแพร่เคล็ดวิชาสู่ภายนอกที่ตั้งตัวเป็นเจ้าสำนักส่วนมากโม้จากตำรา ซึ่งก็เป็นตำราที่ตั้งใจมั่วก็มี
    สรุปว่าที่มีก็ใช้ต่อไป ถ้าไม่ใช่ปล่อยทั้งลิงทั้งเสือมาแถวนี้ก็ได้นะครับรับหมด อิอิอิ (บทสรุป ^ ^)

14. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยังไม่รู้ตัวอีกเหรอ ปีหน้านี้แหล่ะเจอทีเด็ด ปีชงคุณนะจ๊ะ

ถ้าเชื่อเรื่อง ดวงสมพงษ์ ชง อริ

ดวงคุณ ชงกับเสือนี่จ๊ะ วอก กับ ขาลไม่ถูกกัน

ของคุณสมพงษ์กับมะเส็ง งูเล็ก

ผมลองดูสังเกตุจากคนรู้จักรอบข้าง ถือว่าใช้ได้เลยนะ
    คนที่ดวงสมพงษ์กันเราจะถูกคอเข้ากันง่าย
    ส่วนพวกที่เป็นอริ มันจะไม่ชอบหน้าซะงั้น

ถ้าเป็นสาวๆก็ จีบยังไงก็ไม่ได้แอ้มหรือเคี้ยวยากหน่อย
    ถ้าสมพงษ์กันแล้วมองตาก็รู้ใจคุยกันถูกคอเลย

แต่ก็มี ปี เดือน วัน และยามละเอียดเข้าไปอีก

ผมจะรอดูปีหน้านี้แหล่ะจะมีใครเสกเสือในฤกษ์แห่งเสือจริงๆไหม

ปีขาล เดือนขาล วันขาล และ ยามขาล 12 ปีมีวันเดียว

คุณไม่เชื่อก็ลองสังเกตตัวเองดูหน้า หลังตรุษจีน
    คุณจะมีแต่อุปสรรคมากกว่าเก่า มีเรื่องไม่ดีมากกว่าเรื่องดีแบบ
    นี้หรือป่าว คนจีนเขาถือมาก ปีชง

เป็นไปตามวัฏจักรของชีวี อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

โหราศาจตร์จีนผมว่าใช้ได้เลย มีเกื้อหนุนเสริมข่มกัน
    ตามหลักธรรมชาติเลย

หาของที่สมพงษ์กับตัวเองดู แหวนงู แหวนนาคเป็นไง
    พวกวิชางู วิชานาคราช เกี่ยวกับพญานาคงี้
    อาจจะมีประสบการณ์และเห็นผลชัดเจนมากกว่า
    อย่างอื่นก็ได้นะ ขอแค่เจอคนเป็นวิชานั้นจริงๆ
    เดี๋ยวนี้มีแต่วิชางูๆปลา หรือวิชาเป็ด
    หาเก่งๆ ทัดเทียมคณาจารย์รุ่นโบราณยากมาก
    มีเก่งจริงเป็นส่วนน้อย นอกนั้นเก่งเพราะโปรโมต

ถ้าใครเถียงว่าไม่ถืออยู่ที่ใจ ถ้าจริงก็ไม่ต้องพกเครื่องราง
    เพราะอยู่ที่ใจไงหล่ะ คริๆๆๆ

ลองสังเกตดูคนรู้จักคุณสิ คนเกิดปีมะเส็ง มะโรง ชวด เข้ากับคุณง่ายๆไหม
    ถูกชะตากันป่าว กับคนปีขาลหล่ะเป็นอย่างไร แต่อันนี้หลักกว้างนะ
    ลึกลงไปก็ เดือน วัน และยามอีกแน่ะ

โม้ให้ฟังแล้วสังเกตดูซิจริงป่าว?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2009
  15. เทวทูต

เจ๊หนุๆ ฝากถามท่านหนุมานให้หน่อยครับ

ถามให้หน่อย ตอนแรกเข้าใจผิด
    ว่าไซอิ๋วกับหนุมานเป็นตนเดียวกัน

ถามว่า รู้จักท่านหงอคง รึป่าว

แล้วใช่ญาติกันมั้ย เพราะเป็นลิงเทพเหมือนกันเลย

แต่สีต่างกัน

หงอคง สีทอง

หนุมาน สีขาว

ถามให้หน่อย นานะนะ เจ๊หน
    ผมว่าเขาต้องเผ่าเดียวกันแน่ๆ
    ดังทั้งคู่นิ ลิงเหมือนกัน
    เป็นอมตะเหมือนกันอีกด้วย
    (k)(k)(k)(k)(k)(k)

16. เทวทูต

ปีหน้า เสือ กับ หมู มาแรง

2 อย่างนี้ถูกโฉลกกับปีหน้านะจ๊ะ
    สงสัยเจ๊หนูจะมีเฮ คริๆๆ

17. Noo Norway

เชื่อมั้ย... เมื่อกี้ตอนอ่านเม้นนี้... ขนลุกตั้งเลยอ่ะ... จิตบอกทันทีว่าไม่ใช่... แต่เดี๋ยวถามท่านให้อีกทีล่ะกัน

ปล. ยังรอฟังเรื่องปู่ฤาษีอยู่นะหรือว่าลืมไปแล้วเอ่ย... ว่าเคยบอกไว้น่ะ เดี๋ยวตีตายเลย :'(

18. Noo Norway

คงจะยากค่ะ... อย่างที่ว่าเสือตัวนี้มันดุ (แถมงี่เง่าด้วย) คงไม่มีใครกล้าเข้ามากะตุกหนวดเสือ (อย่างที่นึก) อีกแล้วหรอกค่ะ สงสัยต้องอยู่เป็นเสือโดดเดี่ยวไปจนแก่แหละค่ะ

ไม่เป็นไร... ถ้ามันวุ่นวายมากๆ... เดี๋ยวเสือตัวนี้อาจจะเข้าถ้ำจำศีลแล้วหาทางออกมาไม่ถูกอีกเลยก็ได้... ใครจะไปรู้เนอะ... หรือไม่ก็ต้องรีบหาอะไรที่มัน "หมูๆ" เข้าหาตัวดีกว่า อิอิ

19. Noo Norway

ในความคิดของพี่หนูมันก็มีทั้งส่วนตรงและไม่ตรงนะ อย่างที่คุณเทวทูตบอกมาก็มีความเป็นได้สูง

ส่วนที่คุณ teera-chang บอกว่ามันมีรายละเอียดอีกเยอะ... มันเป็นอะไรที่กว้าง มันต้องดูองค์ประกอบย่อยด้วย

ยกตัวอย่างเช่น: พี่หนูเกิดปีเสือ น้องนูวาเกิดปีลิง แต่เราก็คุยกันดีนิ... ไม่เคยขัดคอกัน (หรือกัดกัน) ซะที... จริงป่ะ แถมคนเกิดปีลิงยังได้มาทำบุญร่วมคนเกิดปีเสืออีก... จำได้ป่าว... ห้ามบอกนะว่าลืมอ่ะ :'(

สรุปว่าไม่ว่าใครจะเกิดปีไหน ก็ควรหมั่นทำบุญสร้างบารมีให้กับตัวเองมากๆ ควรยึดพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง ถ้าในยามคับขัน เดือดร้อนขึ้นมาคุณงามความดีและบุญที่สั่งสมมาก็จะเป็นเกราะกันภัยให้กับตัวเราเอง แต่ไม่มีสิ่งใดอยู่เหนือคำว่า "กรรม" บุญลบล้างบาปไม่ได้แต่สามารถช่วยผ่อนจากหนักให้เป็นเบาได้

เรื่องที่ผ่านมา... บาปที่เราเคยสร้างไว้ เราไม่สามารถไปแก้ไขมันได้ แต่ทุกวันนี้เราสามารถเร่งทำบุญเพื่อความสุขใจของเราเอง... ตามคติที่พี่หนูยึดเป็นหลัก "ทำวันนี้ให้ดีที่สุด"

20. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    เรื่องวิชาเสือ มีรุ่นพี่ของผมคนนึงที่บริษัท บ้านเค้าทั้งบ้านเป็นศิษฐ์สาย หลวงพ่อจาดวัดบางกระเบา พี่เค้าเคยเอารูปถ่ายของลุงพี่เค้ามาให้ผมดู เป็นรูปที่ลุงเค้านั่งตักหลวงพ่อจาด
    เค้าเล่าให้ผมฟังว่าลุงเค้าไปเที่ยวสวนสัตว์แล้วเดินผ่าน กรงเสือไม่ได้เพราะว่า หลวงพ่อจาดลงกระหม่อมให้ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้