ถวายแล้วจ้า...ปัจจัยร่วมสร้างมณฑปครอบรอยพระบาทครูบาวงศ์ ที่พวกเราชาวเวปได้ช่วยกัน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย คมกฤช, 11 ตุลาคม 2007.

1. คมกฤช

คมกฤช เป็นที่รู้จักกันดี

งานบุญใหญ่...มักจะยากเสมอครับ มารไม่มีบารมีไม่เกิด
    ...ข้อความที่อ้างอิงมาผมก็เขียนประชดไปงั้นแหละครับ รำคาญหนะ....
    ..ใครจะว่าไงผมไม่สนครับ ทองต้องสู้ไฟ งานบุญนี้ผมทิ้งไม่ได้เพราะตั้งใจทำเพื่อเทิดพระเกียรติครูบาท่าน..
    ...แต่ช่างเถอะครับ ตามนาบุญใครมีวาสนาคงได้ร่วมบุญกันครับ...
    ...งานนี้ผมตั้งใจมาก ใครเชื่อใจก็เชิญร่วมบุญกันเยอะๆครับ

...ตฤณ ปาลีเรียม...ขัดข้องประการใดเชิญ โทรคุยกันครับ 086-654-4766

2. คมกฤช

เรื่องเอกสารนั้นผมไม่ได้ทำแบบเป็นทางการไปให้ท่าน เพราะเกรงว่าหากได้ปัจจัยไม่ครบตามตั้งใจจะเสียกำลังใจ ทางท่านอาจารย์ท่านก็บอกว่า ให้เป็นตามนาบุญดีกว่า อย่ากำหนดว่าได้เท่านั้นเท่านี้
    ....ขัดข้องประการใดในเจตนา ขอให้ท่านติดต่อสอบถามที่ท่านพระอาจารย์สง่าได้ครับ....

3. leoman

leoman เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ทุกท่านที่ตั้งกระทู้ให้บูชาวัตถุมงคล คงรู้แก่ใจดีว่าหากบอกบุญโดยไม่มีวัตถุมงคลเป็นที่ระลึก การรวบรวมปัจจัยทำได้น้อยครับ เพราะกำลังใจคนไม่เสมอกัน ทุกท่านที่เข้ามาห้องนี้ ก็ล้วนแต่ชื่นชอบวัตถุมงคลทั้งสิ้น ดังนั้น การบอกบุญโดยอาศัยวัตถุมงคลเป็นสื่อ จะทำให้บรรลุวัตถุประสงค์ได้ง่ายกว่าครับ

ประเด็นพระแท้พระปลอม คงไม่มีใครอยากได้ของปลอมจริงไหมครับ ในเมื่อทำบุญไปแล้ว ก็อยากได้ของดีมาไว้บูชา เป็นสิริมงคลแก่ตัว หากได้ของปลอมมา จะเสียความรู้สึกมากครับ

ถ้าไม่รู้ก็ไม่เป็นไรครับ ให้อภัยได้ แต่ที่รู้ทั้งรู้ มีคนทักท้วงแล้วก็นิ่งเฉย ดำน้ำไปเรื่อย ๆ ตามลบกระทู้ ไม่ชี้แจงให้ผู้ที่บูชาไปแล้วได้ทราบ อย่างนี้ก็ไม่ไหวครับ

การทำงานเพื่อพระศาสนาเป็นสิ่งดีครับ น่าให้กำลังใจ แต่การหลอกลวงผู้อื่นนี่เป็นคนละเรื่องเลยครับ ถ้ามีความจริงใจ ออกมาขอโทษ ชี้แจงให้ทราบ เรียกคืนของปลอม อย่างนี้ก็น่าชื่นชมครับ

4. sodalith

sodalith เป็นที่รู้จักกันดี

ศรัทธา ต้องประกอบไปด้วยปัญญา รู้จักแยกแยะว่าสิ่งที่เราทำไปนั้น
    เราต้องการบุญ หรือต้องการเพียงวัตถุ

แล้ววัตถุประสงค์ ของเจ้าของกระทู้ต้องการสิ่งใด
    ถ้าอยากให้ร่วมทำบุญ เราก็อย่าไปใส่ใจกับวัตถุมงคลว่าจะแท้จะเทียม แต่ถ้าทำเพื่อต้องการวัตถุมงคลแท้ นั่นก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
    ซึ่งต้องพึงพิจารณาด้วยปัญญา เช่นกัน

ด้วยความปรารถนาดี

5. คมกฤช

ขอพระคุณยิ่งครับ ในความปราถนาดีของท่าน
    ...เจตนาของผมเพียงแค่หาปัจจัยไปสร้างมณฑปครอบรอยพระบาทเพียงแค่นั้นครับ...

6. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ต้องขอโทษท่านที่จะร่วมทำบุญทุกท่านด้วยครับ จริงๆแล้วผมไม่อยากเข้ามายุ่งในกระทู้งานบุญนี้เลยครับ แต่เนื่องจากเจ้าของกระทู้นี้ ได้นำพระเครื่องของหลวงพ่อฤาษีฯวัดท่าซุงที่เป็นของเก๊มาขายให้กับผู้ที่ศรัทธาในองค์หลวงพ่อฯโดยที่เขาเหล่านั้นไม่ทราบว่าเป็นของเก๊ และเมื่อมีผู้ท้วงติงและสอบถาม คุณคมกฤชกลับแถไถไปเรื่อยอย่างขาดความรับผิดชอบ ไม่มีแม้แต่คำขอโทษ และได้ลบกระทู้นั้นทิ้งไปเพื่อไม่ให้เหลือหลักฐานให้เข้าไปดูกันได้ทีหลัง กระทู้นั้นเป็นกระทู้ที่ขายพระล้วนๆเงินเข้ากระเป๋าเต็มๆ ไม่เกี่ยวกับงานบุญใดๆทั้งสิ้น
    ถ้าหากมีความจริงใจและตัวเองบริสุทธิ์จริง ขอถามว่าคุณคมกฤชลบกระทู้นั้นทิ้งได้อย่างไร ขอย้ำว่าไม่ได้เกี่ยวกับงานบุญใดๆทั้งสิ้นตามที่มีบางท่านมาช่วยแก้ต่างให้ ส่วนงานบุญถ้ามีการนำไปทำบุญทั้งหมดจริง ก็ขออนุโมทนาด้วย
    แต่ประเด็นไม่ได้อยู่ที่กระทู้นี้ ให้ลองดูที่กระทู้ล่างซิครับ

[​IMG] ภาพพระจากคอลเล็คชั่นของฉัน...แบ่งกันเอาไว้ใช้แบบถู๊ก...ถูก ([​IMG] 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้าย)
    คมกฤช

[​IMG] ....ภาพพระจากอัลบัมเหรียญของฉัน.... ([​IMG] 1 2 3)
    คมกฤช

ส่วนกระทู้นี้มีบุญเข้ามาเกี่ยวข้องหน่อย (เข้าใจคำว่าพระเครื่องดีๆไหมครับ)

[​IMG] พระเครื่องดีๆแบ่งกันไว้บูชา...แถมได้บุญ เชิญทางนี้ครับ ([​IMG] 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้าย)
    คมกฤช

อันนี้โชว์เพื่อขายแต่ได้มีการสกัดดาวรุ่งพุ่งลงล่างกันเสียก่อน
    [​IMG] [​IMG] ขอโชว์อีกสักชิ้น....ของรักของคุณพ่อครับ
    คมกฤช

และกระทู้ที่มีการลบทิ้งไปแล้วทั้งกระทู้คือกระทู้ข้างล่างนี้ครับ เป็นการหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง ไม่เกี่ยวกับงานบุญ และกระทู้นี้เองที่มีพระเก๊เยอะมากที่สุด กระทู้วิ่งไปยาวมากถึง 64 หน้า ถามว่าถ้าคนคนนี้เป็นนักบุญจริง แล้วลบกระทู้นี้ทิ้งทำไมครับ (ดูชื่อกระทู้ซิครับ)

พรุ่งนี้ผมจะรวบรวมข้อมูลที่มีอยู่และจะรวบรวมผู้เสียหายซึ่งมีบางท่านก็ได้โทรศัพท์คุยกับผม เอาไปปรึกษาทีมงานกฎหมาย เพราะสิ่งที่คุณคมกฤชต้องการนั้นคือการท้าท้าย ได้เมื่อคุณขอมาผมจะจัดให้ครับ

7. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ลองเข้าไปดูในกระทู้ต่างๆที่คุณคมกฤชได้ตอบซิครับ ถ้าไม่ถูกลบหรือแก้ไขข้อมูลไปเสียก่อน ท่านก็จะทราบได้ว่าบุคคลนี้เป็นเช่นไร ผมยอมเสียเวลาของผมไปกับเรื่องนี้ เพียงเพื่อช่วยให้หลายๆท่านได้หูตาสว่างขึ้นมาบ้างแม้เพียงไม่กีท่าน ผมก็ถือว่าคุ้มกันแล้วกับที่ผมได้ทำไป

ขอโทษผู้มีจิตศรัทธาหลายท่าน ผมาโพสท์ในที่นี้ ไม่ได้ตั้งใจจะหยุดความศรัทธาและการทำบุญ เพียวแต่ผมต้องการความกระจ่างจากคุณคมกฤช ซึ่งตอบเหมือนๆกันในทุกกระทู้ว่า

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คมกฤช [​IMG]
    ไม่ว่ากัน....ครับแล้วแต่ท่านจะพิจารณาหากท่านไม่มั่นใจก็คงแล้วแต่ว่าจะเปลี่ยนหรือว่าจะให้คืนเงินผมไม่มีปัญหาครับ
    ...ไอ้ข้างบนเป็นภาษาเฉพาะกลุ่ม แปล ว่า นี่แหละหนา ธรรมดาของโลก ครับ....
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    พฤติกรรมอย่างนี้หรือ ที่เรียกกันว่า นี่แหละหนา ธรรมดาของโลก เป็นพฤติกรรมธรรมดาของท่านหรือ

แล้วลบกระทู้ออกเสียทำไม่ละครับ ปล่อยไว้ให้คนเขาดูกันบ้าง ทีแรกผมคิดว่าจะหยุด แต่คุณเข้ามาลบออกไปเกือบหมด คราวนี้ผมจึงต้องขุด ไปเรื่อยๆและตลอดไป ตราบที่คุณยังอยู่ในที่นี้
    <!-- / message --><!-- sig -->

8. คมกฤช

...............................................................

9. Pattana

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    จากรูปไม่ใช่เป็นการสร้างใหม่นี่ครับ แต่เป็นการปรับปรุงต่อเติมของเก่าที่มีอยู่แล้ว

แล้วทำไมคุณคมกฤชไม่นำภาพนี้มาลงในครั้งแรกเลยละครับว่าเป็นการปรับปรุงของเก่าที่มีอยู่แล้ว และทำไปเกือบจะเสร็จแล้ว อีกอย่างรูปที่ถ่ายมากับแปลนก็ต่างกันครับ สังเกตุจากจำนวนซุ้มหน้าต่างและประตูนะครับ

แต่คุณคมฤชกลับนำรูปแบบแปลนมาให้ดูแทน ซึ่งถ้ามีการก่อสร้างไปแล้ว ก็น่าจะให้ดูรูปของจริงไปเลยแล้วบอกไปว่าการก่อสร้างได้ทำไปแล้วแต่ยังขาดงบ ไม่ควรเอาแบบแปลนมาให้ดู แล้วพอมีผู้สอบถามก็จึงได้นำของจริงมาให้ดูที่ได้สร้างไปเกือบเสร็จแล้ว และไม่เหมือนกับแปลน

หรือว่าให้ดูแบบแปลนกันไปก่อน เมื่อของจริงเขาสร้างเสร็จแล้ว จึงค่อยนำรูปที่เสร็จแล้วมาให้ดูกันทีเดียว แล้วบอกว่านี่คือความสำเร็จของพวกเราอย่างนั้นหรือครับ

อีกอย่างงานบุญใดๆก็ตาม หากต้องการความโปร่งใส ก็ควรแจ้งยอดเงินซักหน่อยก็ยังดีว่าขณะนี้ได้รับมาเท่าไหร่แล้ว จะนำไปถวายในวันไหน เป็นต้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2007
  10. คมกฤช

ครับผม...ทุกท่านใช้วิจารณญาณของแต่ละท่านในการบุญครั้งนี้ก็แล็วกันครับ ได้เท่าไหร่ 3 เดือนนี้ผมก็ถวายเท่านั้นครับ.....ตามนาบุญที่จะมาร่วมกัน

...ตฤณ ปาลีเรียม...

11. คมกฤช

ท่านใดอยู่เชียงใหม่เชิญท่านไปดูที่วัดหน่อยนะครับ ว่ากำลังสร้างศาสนสถานจริงหรือไม่ ครับขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายภาพป้ายประชาสัมพันธ์มาให้ชมกัน ว่างแล้วผมจะไปถ่ายมาให้ชมครับว่า วัดกำลังสร้างและต้องการปัจจัยจริงๆ

...แจ้งมาเพื่อทราบครับ.....

12. คมกฤช

...ผมต้องขอกราบอภัยทุกท่านและยอมรับผิดมา ณ.ที่นี้ด้วยทุกประการครับ ที่ผ่านมาผมผิดพลาดประการใดมิได้มีเจตนาหลอกลวงหรือช่อฉล เอาปัจจัยจากทุกท่านไม่ เป็นเพระะความไม่รู้จริงของผมเท่านั้น ขออภัยท่านผู้รู้และชาวเวปทุกท่านครับ
    ....ผมขอรับผิดชอบในความผิดพลาดทุกอย่างครับ......
    <!-- / message --><!-- sig -->

13. Pattana

ความจริงแล้วหากข้อความนี้ ได้ถูกตั้งขึ้นเมื่อ 3-4 วันก่อนหน้านี้ ก็คงจะจบไปแล้วด้วยดี แต่หากนี่กลับมีการท้าทาย แต่ครั้งนี้ผมว่าท่านทำเพราะจำนนด้วยหลักฐานและพยานบุคคล

หากหลายท่านได้ย้อนขึ้นอ่านข้อความด้านบน ก็คงจะทราบกันดี ว่าก่อนหน้านี้เป็นเช่นไร เมื่อคืนนี้ผมตื่นตอนตี 2 กว่าๆ แล้วนั่งเก็บรวบรวมข้อมูลจากหลายๆกระทู้ จนถึงเช้า ผมยอมเสียเวลามามากมาย แต่เอาเถอะหากกล่าวมากไปหรือต้องการให้ถึงที่สุดโดยไม่ให้อภัยเขา ก็คงจะเกินไป และคนที่ถูกด่าอาจจะเป็นตัวผมเอง เพราะไหนๆเขาก็ยอมรับผิดแล้ว ส่วนจะยอมรับโทษด้วยหรือไม่นั้น ผมคงไม่เกี่ยวล่ะครับ ขอท่านสมาชิกทุกท่านโปรดพิจารณากันเองเถิดครับ

แต่ยังมีในส่วนของผมที่ต้องขอร้องให้คุณปฏิบัติกล่าวคือ ให้คุณตั้งกระทู้ใหม่เป็นกระทู้ขอโทษสมาชิกทุกท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องหรือเสียหาย โดยให้ตั้งกระทู้และท้าวความหรืออ้างอิงถึงที่มาขอการขอโทษครั้งนี้ด้วย

หากว่าการออกมาขอโทษครั้งนี้กระทำจากใจจริง ข้อปฏิบัติเพียงเท่านี้คงไม่ได้หนักหนาสาหัสเกินไปกว่าที่ท่านจะกระทำได้นะครับ ขอเพียงให้คิดเสียว่าเคยทำกับผู้อื่นไว้หลายท่าน ซึ่งท่านเหล่านั้นก็คงจะให้อภัยคุณเช่นกันครับ

ผมขออนุญาตนำโพสท์นี้ไปไว้ในทุกกระทู้ที่มีข้อความขอโทษ และหวังว่าพรุ่งนี้คงจะได้เห็นกระทู้ขอโทษจากคุณนะครับ

14. คมกฤช

ข่าวดีอีกแล้วครับ

ได้รับพระรอด รุ่นต๋านะปาระมี จากคุณ สายครูบา ถึง 400 องค์ไว้แจกให้กับผู้ร่วมบุญในครั้งนี้ นี่เป็นอีกหนึ่งสิ่งมงคลซึ่งได้รับการอธิษฐานโดย ครูบาเจ้าพรชัย วรปัญโญ แห่งวัดพระธาตุหมอกมุงเมือง จ.เชียงราย(พระอาจารย์ของผมเองครับ5555)พุทธคุณสมเชื่อพระรอดแน่นอนครับ แถมมวลสารที่จัดสร้างล้วนเป็นสิ่งมงคลหลายร้อยชนิดที่พวกเราๆท่านๆในเวปส่งไปร่วมสร้างทั้งนั้นครับ จึงขอแจ้งมาให้ร่วมโมทนาโดยทั่วกันครับ
    ...สรุปแล้วท่านจะได้รับสิ่งมงคลถึง 10 อย่างครับในการบุญครั้งนี้ แต่ว่าสำหรับพระโลหิตธาตุนั้นมีจำกัดมากผมจะพยายามจัดให้ได้ 350 ชุดหากหมดก่อนคงแค่ไหนแค่นั้นนะครับ
    ...จึงขอนำรูปพระรอดสวยๆมาให้ชมกันก่อนที่จะจัดแจกครับ...
    มาร่วมบุญนี้กันนะครับทุกท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      528.8 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      563.7 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      252.1 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      284.3 KB
      เปิดดู:
      39
  15. คมกฤช

..........................................................................

16. jojoedesign

jojoedesign เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2007
    คุณคมกฤช ผมได้จองไว้ 1 ชุดครับ ในกระทู้ที่ 71 วันที่ 17/10/50 โดยได้โอนให้ในวันนี้ เป็นงวดแรก เป็นเงิน 300 บาท ที่เหลือขอใช้สิทธิ์ ภายในเวลา 3 เดือน น๊ะครับ
    *** ผมได้แนบไฟล์ที่โอนเงินให้คุณผ่านธนาคารไทยพาณิชย์ ไม่ทราบว่าจะส่งได้หรือปล่าว เพราะผมยังไม่เคยส่งข้อความโดยแนบไฟล์เลย และผมจะอ้างอิงกระทู้ที่ 71 ก็ไม่ทราบว่าทำอย่างไร
    ***เอาเป็นว่าผมแจ้งชื่อให้ทราบอีกครั้งน๊ะครับ
    นายวีรศักดิ์ นิลโมจน์ บ้านเลขที่ 1 ซอย 4 ถนนไชยา ต.บ่อยาง อ.เมือง จ.สงขลา 90000
    โอนเงินให้แล้วงวดแรกวันนี้ 300 บาท ที่เหลือขอใช้สิทธิ์ ภายใน 3 เดือน
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      121.8 KB
      เปิดดู:
      35
  17. dragonlord

dragonlord เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินแล้วค่ะ รวม สามชุดค่ะ รายละเอียดทาง PM ค่ะ

18. tmongkolsawat

tmongkolsawat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญ "สร้างมณฑปครอบรอยพระบาทครูบาวงศ์"

จำนวน 1050 บ. ครับ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบภายหลัง

พร้อมกับคุณคมกฤษและขออนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมงานบุญครั้งนี้ด้วยครับ
    โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

19. tmongkolsawat

tmongkolsawat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอยกเลิกเรื่องการร่วมทำบุญกับคุณคมกฤษครับ เพราะข้อความด้านล่างครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คนวังหน้า [​IMG]
    ผมไม่สนใจว่าจะเเท้ปลอมประการใดสนเเต่ว่าเอาเงินไปทำสาธารณะประโยชน์หรือไม่เท่านั้นเองต่างหากที่สำคัญ
    ไม่งั้นถ้าเรามองวัตถุมงคลเป็นของโบราณเเท้ไม่เเท้เราจะได้เเค่ก้อนดินไม่ได้พระคือพระในใจเรา
    ทุกท่านที่ตั้งกระทู้ให้บูชาวัตถุมงคล คงรู้แก่ใจดีว่าหากบอกบุญโดยไม่มีวัตถุมงคลเป็นที่ระลึก การรวบรวมปัจจัยทำได้น้อยครับ เพราะกำลังใจคนไม่เสมอกัน ทุกท่านที่เข้ามาห้องนี้ ก็ล้วนแต่ชื่นชอบวัตถุมงคลทั้งสิ้น ดังนั้น การบอกบุญโดยอาศัยวัตถุมงคลเป็นสื่อ จะทำให้บรรลุวัตถุประสงค์ได้ง่ายกว่าครับ

ประเด็นพระแท้พระปลอม คงไม่มีใครอยากได้ของปลอมจริงไหมครับ ในเมื่อทำบุญไปแล้ว ก็อยากได้ของดีมาไว้บูชา เป็นสิริมงคลแก่ตัว หากได้ของปลอมมา จะเสียความรู้สึกมากครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คนวังหน้า [​IMG]
    หลายท่านไม่ได้ตั้งใจที่จะหลอกเเต่ด้วยความไม่รู้เเละอีกอย่างหลายคนทำงานเพื่อพระศาสนาโดยไม่ได้เอาเงินเข้ากระเป๋าเราควรให้กำลังใจเขาเหล่านั้น
    ถ้าไม่รู้ก็ไม่เป็นไรครับ ให้อภัยได้ แต่ที่รู้ทั้งรู้ มีคนทักท้วงแล้วก็นิ่งเฉย ดำน้ำไปเรื่อย ๆ ตามลบกระทู้ ไม่ชี้แจงให้ผู้ที่บูชาไปแล้วได้ทราบ อย่างนี้ก็ไม่ไหวครับ

การทำงานเพื่อพระศาสนาเป็นสิ่งดีครับ น่าให้กำลังใจ แต่การหลอกลวงผู้อื่นนี่เป็นคนละเรื่องเลยครับ ถ้ามีความจริงใจ ออกมาขอโทษ ชี้แจงให้ทราบ เรียกคืนของปลอม อย่างนี้ก็น่าชื่นชมครับ

20. คมกฤช

...................................................................................