ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

แหม มีการมาจำกันได้ด้วย ไม่อยากบอกว่าสวยตอนโรยกากเพชรนี่แหละค่ะ 555 เพชรไม่ซีเรียสหรอกค่ะ เพราะว่าลืมไปแล้ว แต่ถ้าจำได้ก็อาจโกรธอยู่ แบบว่ายังไม่ค่อยดี ต้องพัฒนาจิตอีกเยอะแยะเลย

คุณหนุ่ม อโหสิและอนุโมทนาด้วยค่ะ

2. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    กรุณาชี้แนะให้ผมหน่อยครับ กระผมไม่เท่าไหร่แต่ภรรยาผมมักจะเห็นพยานาคบ่อย คือฝันว่าเดินผ่านหมู่บ้านแล้วไปเจอกำแพงเหมือนวัดอยู่ด้านในสีขาวโพลน มีชายสูงวัยเครายาวสีขาวอยู่ด้านในภรรยาผมเห็นร้องเรียกว่าพ่อ จะเข้าไปหาด้านในแต่โดนห้าม แล้วพูดว่ากลับไปยังไม่ถึงเวลาของเจ้าแล้วชายสูงวัยก็เปลี่ยนเป็นพยานาค เดือนที่แล้วภรรยาผมตื่นมากลางดึกเข้าห้องน้ำส่องกระจกแล้วตกใจเพราะมองเห็นในกระจกบริเวณอกมีเกล็ดสีเขียวเลื่อมแวววาวเต็มไปหมด ภรรยาผมแจ้งว่าพยายามสะบัดหน้าหลายครั้งก็ยังมองเห็นเงาในกระจกอยู่อย่างนั้น เขาได้เล่าให้ผมฟังภายหลัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2010
  3. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

คงไม่ใช่กากเพชร แต่มันเรียกว่าไรไม่รู้ น่าจะเป็นเครื่องสำอางค์ของสมัยก่อนมั๊ง คล้ายๆสมัยนี้ก็ที่เขาเอามาทาขอบตาให้เป็นสีเขียวๆ ดำๆ 555

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

การที่ไม่รวยมากและไม่มีหน้าที่การงานเงินเดือนเยอะๆ เพราะว่าเราไม่ค่อยอธิษฐานขอให้รวยเงิน ในชาติก่อนๆนั่นเอง

5. Nakraksa

คุณปราญท่าจะปลงได้เยอะกว่าเพชรเนอะคะ อนุโมทนาค่ะ

คุณมุก มาขำเค้า ฮือๆๆ ไอ้ที่น่าขำน่ะ ตอนขับรถแล้วสายตายังไปมองเห็นคนข้างล่างด้วยนี่แหละ มันแปลกจริงๆนะ

6. Nakraksa

แบบที่อียิปต์ใช้เปล่าคะ แบบเอาหินมาบดๆแล้วทาตา เป็นเขียวๆดำๆ
    งั้นเด๋วไปอธิษฐานมั่ง ขอให้รวยๆ ทำบุญ 20 บาท ขอบ้านพร้อมที่ดิน 200 ตารางวา รถหรูๆพร้อมคนขับ ลูกน่ารัก แฟนนิสัยดี เด๋วจะกลับไปนึกเพิ่มค่ะ อิอิ

7. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    สวยก็ทุกข์มารอบนึงแล้ว
    เดี๋ยวพอรวยก็ทุกข์อีกหรอกค่ะ อิอิ
    เอาแค่มีพอกิน มีหนี้สินก็พอมีเงินใช้คืน
    เหลือทำบุญตามกำลังศรัทธาก็พอแล้วมั้งจ๊ะ
    ร่ำรวยแค่ไหน บางทีก็ไม่สามารถซื้อแผ่นดินอยู่ได้
    ตอนตายเขาเอาใส่ปากให้บาทนึงยังเอาไปใช้ไม่ได้เลยค่ะพี่

8. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ทำบุญ 20 บาท จะได้ขนาดนั้นเลยหรือจ๊ะ คุณเพชร
    ทำไมเราไม่เห็นได้บ้างเลย 555

9. Nakraksa

ป๊าด คุณปราญ เพชรพูดเล่น แหม ตะเอง มาทันใจเลยน้า ว่าแต่ใกล้เวลาหน้าแตกแล้วนิ ก๊ากๆๆ

10. Nakraksa

แหะแหะ แซวกันเล่นหนุกๆน่ะค่ะ แบบว่าพอเพชรทำบุญจะชอบขอนานๆ จนเพื่อนแซวว่าทำ 20 ขอกี่อย่างวะนั่น เพชรเลยมาแกล้งบ้างน่ะค่ะ

11. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

จะซ่อนกาย ในกลีบเมฆ กลางเวหา ซ่อนกายา กลางสมุทร สุดวิสัย
    จะซ่อนตัว กลางป่าเขา ลำเนาไพร ณ ถิ่นใด พ้นบาปนี้ ไม่มีเลย !

พึงเร่งทำ กรรมดี แก่ชีวิต พึงห้ามจิต จากชั่ว ความมัวหมอง
    เพราะถ้าทำ ดีเนิ่น เพลินลำพอง ใจย่อมปอง ในชั่ว กลั้วมลทิน

12. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธธรรมบท :

น หิ เวเรน เวรานิ สมฺมนฺตีธ กุทาจนํ
    อเวเรน จ สมฺมนฺติ เอส ธมฺโม สนนฺตโน

เพราะว่า ในกาลไหนๆ เวรทั้งหลายในโลกนี้
    ย่อมไม่สงบระงับด้วยเวร
    แต่เวรทั้งหลายย่อมสงบระงับด้วยการไม่จองเวร
    นี้เป็นธรรมเก่า

13. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

หากทำบุญถูกเนื้อนาบุญ (เช่น ทำบุญกับพระอริยเจ้า หรือพระปัจเจก ฯ ที่เพิ่งออกจากสมาบัติค่ะ และอีกทั้งกุศลเก่าหนุนก็รวยได้จ๊ะน้องมุก

บุญรักษาค่ะ

พี่น้ำใส

ปล.ชอบเพลงนี้จัง

14. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

15. mam7734

mam7734 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2010
    ขอถามเพิ่มเติมนะค่ะ

แต่ก่อนจะสวดมนต์ไหว้พระตามด้วยแผ่เมตตาเสมอ
    ทำอยู่ระยะหนึ่งเกิดความกลัวครอบงำ( ขึ้นหัวสมอง)
    เหมือนมีใครอยู่ด้วย..เหมือนมีคนมาคอยรอพอถึงเวลาจะสวด
    วันไหนขี้เกียจ(มันก็มีบ้าง) จะมีกลิ่นบ้าง..เสียงบ้างให้เรารู้ว่ามีคนรออยู่(มันกลัวนะ)...ก็เลยเลิกไปมันก็หายกลััว...จนกระทั้ง...ตั้งท้องลูกคนนี้
    ก็กลับมาสนใจอีกครั้งอยากสวด..อยากไปถือศีล..แล้วความรู้สึกเดิมๆ
    ก็กลับมาด้วย...ทำไมก็ไม่รู้...หรือว่าทำอะไรไม่ถูก..หรือว่าเราคิดไปเอง
    ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ..จะได้ปฏิบัติถูกต้อง

16. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007

ขอบคุณพี่น้ำใสมากมายค่ะ ที่ลัดคิวตอบให้

พี่มุก พี่หนุ่ม มาอ่านด่วน ถามให้แล้วน๊าาาาา

โมทนาสาธุค่ะ

17. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุ ด้วยนะคะพี่น้ำใส ^_/|\_^

โอ้โห T^T ถึงว่าไม่มีใครตอบหยีเลยแม้ว่าจะอยากรู้และสืบหาและรอคอยมานานมาก ต้องรอต่อไปจนถึงวาระ หรือบางทีคงไม่ได้คำตอบเลยสินะคะ^^
    แต่ภพปัจจุบันสำคัญที่สุด ต้องเร่งสร้างกุศลเสียแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2010
  18. Nakraksa

สวดเรื่อยๆค่ะ เป็นธรรมดาที่เค้าจะมาขอบุญ นี่เป็นตัวอย่างของผู้ที่ประมาทในชีวิตและความตาย ก็สวดไปแผ่ไปทุกๆวัน ไม่ต้องกลัวหรอกค่ะ เค้าแค่มารอกันเท่านั้นเอง น่าสงสารมากนะคะ (ทำเป็นพูดดี ตัวเองก็กลัวแหละค่ะ แต่พยายามตะกุกตะกักไปจนจบ)

19. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    อ่านเพลินเลยค่ะ แต่ยังอ่านไม่จบ อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยนะคะ โดยเฉพาะคุณน้ำใส ที่เล่าเรื่องต่างๆ ที่ยังไม่เคยรู้ให้ได้รับรู้ ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

20. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    กรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำโดยรู้ตัว หรือไม่รู้ตัว
    ต่อคุณน้ำใส พี่พระยาเดโชฯ และทุกๆ ท่านในกระทู้นี้
    ขอให้ทุกท่านอโหสิกรรมด้วยนะครับ
    และข้าพเจ้าก็ขออโหสิกรรมใัห้ทุกท่านด้วยเช่้นกันครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ