ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ขออ้างอิงเรื่องที่ คุณAunyasit พูดถึงผมเคยได้ยินสิ่งที่คุณพูดมาและได้เห็นเป็นของนายพลที่ จ.อ่างทองเสีย ภรรยาจึงนำออกมา คนชื่อผู้ใหญ่จิ๋วนำออกมาอีกต่อ แต่ทุกอย่างก็ไม่ใช่ของหลวงพ่อทั้งหมด เพียงแต่นำออกมาพร้อมกัน เช่นเหล็กไหลเงินยวงอย่างที่คุณพูดมา ของใช้ต่างๆหลังหลวงพ่อมรณะภาพไม่มีใครนำออกมาได้ครับ...ถ้าจะออกมาได้ก็ช่วงที่ท่านมีชีวิต

ท่านบอกว่ามโนมยิทธิแค่เทพนิมิตร...สิ่งที่ท่านพูดเป็นเพียงสิ่งที่ท่านเข้าใจเองหรือปล่าว อย่างที่คุณพูดเปรียบเทียบครับ คนในมุ้งกับนอกมุ้ง แล้วท่านเห็นโน้นเห็นอาจารย์นี้ไม่เป็นเทพนิมิตหรืออุปทานบ้างหรือ???

การปฏิบัติมีหลากหลายแบบในการเข้าถึงธรรม ท่านบอกว่าอยู่ที่ใครจะบำเพ็ญบารมีติดตามกันมา ท่านก็น่าจะเข้าใจตามที่ท่านพูดมาดีและยอมรับมัน ไม่เช่นนั้นวันนี้ท่านคงจะไม่ยกยกย่องครูบาอาจารย์ตนเองข่มครูบาอาจารย์ผู้อื่นที่เขาเคารพอยู่แบบนี้ อันอาจจะทำให้เป็นการปรามาสและเป็นกรรมทั้งสองฝ่าย

การปฏิบัติธรรมของคุณสายพุทธภูมิคุณก็ปฏิบัติไป การก้าวล้วงการปฏิบัติของบุคคลอื่นเช่นนี้ถือว่าคุณยังไม่เข้าถึงธรรมสายกลางของพุทธเจ้า ยังมีตัวมานะทิฐิสูง การยกตนข่มท่าน ความยึดมั่นถือมั่นในการปฏิบัติของตนเอง ถือว่าของตนสูงสุดเพียงผู้เดียว เพราะการเข้าถึงธรรมมีหลายวิธีตามที่พระพุทธเจ้าท่านสอนไว้...

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    เรียนพี่ ๆ น้อง ๆ ทั้งหลาย
    เนื่องจากช่วงนี้เป็นช่วงที่อากาศร้อนผิดปกติ คนปกติอาจเสียสติได้จากความร้อนของอากาศและจากความเครียดจากเหตุการณ์บ้านเมือง

เมื่อก่อนตอนที่ผมอยู่กรุงเทพฯ ผมพักอยู่ไม่ไกลจาก รพ.ศรีธัญญามากนัก และได้เห็นผู้ป่วยโรคจิตหนีออกมาจากโรงพยายบาลบ่อย ๆ

ดังนั้น ณ ตอนนี้ขอพี่น้องอย่าได้แปลกใจเลยครับ หากามีผู้ป่วยออกมาเพ่นพ่าน ก่อความรำคาญให้กับสาธารณะชน และเป็นเรื่องปกติของผู้ป่วยโรคจิตถ้าหากเราไปถามเขา เขาก็จะบอกว่าเขาไม่ได้บ้า หนำซ้ำเขากลับหาว่าเราเองนั่นแหละที่บ้า

เอาวะ...ในเมื่อเอ็งว่าข้าบ้าก็ไม่ว่ากัน เชิญเอ็งอยู่ในโลกของเอ็งไปตัวเดียวเหอะ ข้าไม่เอากะเอ็งด้วยหรอกวุ้ย

คุณหมอครับ....ช่วยมารับคนไข้กลับโรงพยาบาลด่วน ชาวบ้านเขาเดือดร้อนครับ

(ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ เนื่องจากเบรคผมหมดสภาพแล้วครับ)

3. jupiter13

jupiter13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    คนละทางกัน อย่าทำลายศรัทธาผมครับ ผู้ประพฤติธรรมจะไม่กล่าวแบบนี้นะครับ

4. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    " ถ้าคุณมีความเข้าใจในการปฏิบัติ ในเรื่องสมาธิหรือการอธิษฐาน คุณจะทราบว่าคุณไม่ต้องรู้ ชื่อ-นามสกุลจริงแต่ประการใด แค่ชื่อที่ใช่แทนตัวในเว็บก็เหลือแหล่ "

สาธุ ค่ะคุณหมี..ไม่เจอกันนานเลยนะคะ ^-^

5. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

<TABLE class=tborder id=post3317344 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 11:17 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#3604 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Aunyasit<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3317344", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 23 Times in 11 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 0
    ได้รับอนุโมทนา 7,289 ครั้ง ใน 817 โพส
    พลังการให้คะแนน: 678 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3317344 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ต้องขออภัยคุณมหาหิน ที่อ้างอิงโดยไม่ได้ขออนุญาต แต่สิ่งที่ผมอ้างถึงนั้นคือเรื่องจริง ครับ

ของทั้งหมดนั้นผมได้มาจากน้าคนนึง คุณมหาหิน รู้จักดีครับ อยู่ตลาดไทยณรงค์ แถวตลาดสะพานใหม่ ครับ ทราบว่าของเหล่านั้น หลานหลวงพ่อฤษีลิงดำ(เป็นพระสงฆ์ในขณะนั้น) นำเอามาตอนที่หลวงพ่อมรณภาพ แล้วนำกลับไปบ้าน หลังจากนั้นไม่นานก็เสียชีวิต ภรรยาของเขานำเอาของนั้นออกมาขายครับ

เหล็กไหลเงินยวงคือเม็ดเงินที่เกาะกันเป็นช่อเหมือนดอกไม้งอกอยู่ตามผนังถ้ำ ครับ ผมได้มาจากน้าที่สะพานใหม่ 2-3 ก้อน เมื่อนำไปถวายหลวงปู่ทองทิพย์ ท่านบอกว่า มีแค่นี้เหรอ ยังมีอีกให้ไปตามมาให้หมด ผมจึงไปถามน้าเขาว่ามีใครได้ไปอีกบ้าง น้าเขาบอกผมว่าคุณมหาหิน ได้ไปส่วนหนึ่ง ผมจึงไปขอเหล็กไหลเงินยวงจากคุณมหาหิน บอกว่าเอาไปทำบุญให้หลวงปู่ทองทิพย์ แล้วคุณมหาหินก็ให้ผมมาทั้งหมด(ไม่ได้เก็บไว้) บอกกับผมว่าร่วมทำบุญกับหลวงปู่่ด้วย เมื่อผมนำไปถวายหลวงปู่ทองทิพย์แล้วกลับมา วันหนึ่งผมพบคุณมหาหินจึงให้ลุกอม(เนื้อผง) ของหลวงพ่อชื้นไปก้อนนึงเป็นการขอบคุณ จำได้ว่าลูกอมก้อนนั้น มีตรากงจักร อยู่ 1-2 อัน(อันนี้ไม่ทราบว่าคุณมหาหินเก็บไว้หรือเปล่า) ครับ

ถ้าคุณมหาหิน จำไม่ได้ ก็ลองไปถามน้าที่อยู่ตลาดไทยณรงค์ ได้ครับ ว่าวัตถุมงคลของหลวงพ่อฤษีลิงดำ ที่ผมนำเอามานั้นมีอะไรบ้าง เสียดายที่ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    """"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

อ้อ.. ขอประทานโทษ คุณพี่ผู้พันฯ ด้วยครับ

จำได้แล้ว ครับ
    อาจจะเป็นเพราะว่า ผมไม่ได้ติดใจ เรื่องของการที่ได้รับมา
    และ เมื่อให้ไปแล้วให้เลย ทำให้จำไม่ได้ ทุกวันนี้ หากไม่บันทึก ก็จะลืมไป

ก็ยังนึกภาพ เหล็กไหลเงินยวง ไม่ออก

แต่ ที่นึกออก เพราะว่า จำ ของที่ พี่ผู้พัน ให้มาได้ นั่นเองครับ
    (ผม ติดเกศา หลวงปู่ชื้นฯ แล้วนำไปแสดงให้ท่านฯได้ เมตตาพิจารณา แล้วครับ)

ขอขอบพระคุณ ใน ของที่ได้รับมา
    และ ต้องขอโทษ ที่จำไม่ได้ ในสิ่งที่มอบให้ไป ด้วยครับ

...................................................................................................................................................

สิ่งต้องห้ามในการสนทนา ที่มีภูมิแตกต่างกัน ที่มีความเนื่องมาแต่อดีต แตกต่างกัน คือ เรื่อง

การเมือง
    ศาสนา
    ครูบาอาจารย์
    ความเชื่อส่วนตนเอง

ธรรม บางประการที่ ผู้หนึ่งเข้าถึง.. ก็ไม่ใช่ว่า ผู้อื่นจะเข้าถึง หรือรู้เท่าเสมอกัน
    ความเคารพต่อครูบาอาจารย์ของเรา.. ใช่ว่า คนอื่น จะเคารพ จะเข้าใจ เท่าตัวเรา
    ความเชื่อที่เรามี.. ก็ใช่ว่า คนอื่นจะเข้าใจ ได้เหมือนตัวเรา

เมื่อมีความแตกต่างกัน
    แล้วสนทนากัน เสวนากัน ก็จะเกิด วิวาทะ ได้ง่าย

ดังนั้น....
    การเมือง
    ศาสนา
    ครูบาอาจารย์
    ความเชื่อส่วนตนเอง

ก็จึงไม่พึง โต้ตอบกัน.. เพราะรังแต่จะเกิด ผลเสีย

อันจะสามารถมองเห็น "การเมือง" ปัจจุบัน
    ที่มีความคิด ความเชื่อ ความศรัทธา แตกต่างกัน
    ทำให้ ประชาชน แบ่งเป็นฝ่าย เป็นฝัก (ทั้งที่ ก็ ต้น เดียวกัน)
    ก่อให้เกิด ความไม่สามัคคีแก่กัน

ท่านอาจารย์ ผู้ทรงคุณฯ ท่านก็บอกว่า..
    "..กรรม ของประเทศไทย ก็คือ สมัยในอดีตชาติ เราป้องกันบ้านเมือง ก็ดี
    ไปตีเมืองเขา ก็ดี.. เขาเข้มแข็ง เราก็ต้องไปยุแหย่ ให้เขา แตกแยก กันก่อน
    แล้วค่อยเข้าโจมตี.. นี่แหละกรรม.."

พวกเรา จึงน่าที่จะใช้ ประวัติกรรม นี้
    มาสานก่อ ในด้านที่จะให้เกิด ประโยชน์ จะไม่ดีกว่าหรือ

ใช่ไหมครับ

...................................................................................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2010
  6. หัวปลาทูไข่ต้ม

หัวปลาทูไข่ต้ม เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2009
    อย่ามา เรียงกันตามบารมี เลยครับ เอาแค่ทำดี ไม่ต้อง อวดคนก็พอแล้วครับ ดีชอบ รู้อยู่ที่ตัว

ผมก็เป็นอีก 1 คนที่ นับถือ หลวงพ่อฤาษีลิงดำมากๆ และไม่ทัน แต่ผมก็ถึงกับคำสอนของท่าน ที่ฝากไว้ให้กับ ศิษย์รุ่นหลัง รู้ว่าท่าน ประเสริฐแค่ไหน แต่ก็ไม่คิด เอาท่านไปยกตนข่มเหง ครูบาอาจารย์ของใคร ดีแค่ไหนใช้ใจ พิจรณาก็พอ

7. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ประธานกล่าวสรุปปิดงานครับผม:cool::cool:

8. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    เอาแล้วมีคนลองของแล้ว พี่<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->lektantan<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3318338", true); </SCRIPT> ใจถึงจิง ๆ นับถือ นับถือ

อ่านมาแล้วรับไม่ได้ บิดเบื่อนคำสอนหลวงพ่ออันเคารพอย่างยิ่ง ผมขอไปกับพี่<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->lektantan<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3318338", true); </SCRIPT> ด้วยล่ะกัน แต่ตอนขึ้นมาอย่าลืมดึงผมมาด้วยนะพี่...อิอิ

ผม นายอนรัฐ มากพุ่ม

ไปหาท่านพยายมผมไม่กล้วหรอกที่กลัวอย่างเดียว กลัวโดนของดำเข้าตัวอ่ะดิ ไอ้เราก็ไม่เคยไปเป่ายันต์เกราะเพชรกับเคาะด้วย หาอะไรป้องกันตัวเองดี สงสัยต้องเอาพระคำข้าวของหลวงพ่อนิมนต์ขึ้นคอซะแล้ว

9. direkk

direkk เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2006
    การชี้แจงแสดงเหตุผลของพวกเรา เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ที่สำคัญ อย่าลืมดูใจตัวเราเองด้วยนะครับ คืออย่าโกรธ และผูกโกรธ แค่รับรู้และก็ปล่อยวาง อย่าให้นิวรณ์มากวนได้นะครับ สาธุ

10. Thongchai006

Thongchai006 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2009
    คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Aunyasit<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3317344", true); </SCRIPT> รู้จักพี่คมน์ คนทำกรอบรูปขายแถว ตลาดสี่มุมเมืองมั้ย สำนักเดียวกะเดียวกันกับ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Aunyasit<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3317344", true); </SCRIPT> เลย ลูกศิษย์สายหลวงปู่ทองทิพย์ทำไมพูดเหมือนกันเลยครับ พี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Aunyasit<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3317344", true); </SCRIPT> ไปอยู่จำศีลในหุบเข้าเหลียงซานมานาน พึ่งกลับมาจากชมภูทวีป ไปธุดงค์กะพระถังซัมจั๋งมา เลยมาโผล่ผิดที่ผิดทาง ไปหน่อย

ผมไม่รู้ว่าพี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Aunyasit<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3317344", true); </SCRIPT> ได้ยินองค์ไหนพูดยังไงมาบ้าง แต่อยากให้เชื่อด้วยปัญญา แล้วลองปฏิบัติให้ถึงที่สุด ก่อนนะครับ ฝึกกรรมฐานยังไม่ครบ40กอง จะบอกสายอื่นผิดนะไม่ได้นะครับ เก่งกว่าพระพุทธเจ้าระวังจะไปอยู่กับพระเทวทัตนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2010
  11. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมว่าไม่ต้องกลัวหรอกครับ
    แค่ชื่อยังไม่สามารถรู้ได้เองเลย ต้องมาขอชื่อชาวบ้านเค้า
    แล้วจะทำในสิ่งที่เขียนได้เหรอ สิ่งที่จะทำ มันเป็นสิ่งที่เหนือกว่านั้นมากนัก
    ไม่รู้ว่าจะต้องรอนานแค่ไหน ผมเลยถามว่าจะต้องรออีกกี่วัน?
    ความจริงน่าจะเขียนว่าจะต้องรออีกกี่กัป ถึงจะถูก
    เพราะกว่าจะได้ขึ้นมาคงนานอยู่
    เหอะ ๆ ๆ

ถ้าคนจริง ลูกผู้ชายจริง เค้าไม่มาท้าผู้หญิงแบบนี้หรอก
    ผมเป็นคนเริ่ม มาใส่กับผมได้เลย

ก็เป็นเพียงแค่คนที่ อ่านมา ฟังมา แล้วเอามามั่วต่อ
    ก็เท่านั้น...............

12. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องแล้วครับ ผมเคยอ่านเรื่องของเขาตอนที่สร้างพระเจ้า 5 พระองค์ ท่านAUNYASIT บอกว่าอีก 2 ปี เค้าจะเป็นพระจักรพรรดิ์ปกครองโลก (ตอนนั้นประมาณปี 49-50 ) และก็เรื่องอื่นๆอีกมากมาย ขอบอก มั่วมากๆ

13. เอโกจเร

เอโกจเร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ ไม่เห็นอะไร ผ่านมา.....
    แล้วก็ผ่านไปเฉย ๆ หงิ.......

14. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ก้ากๆๆๆ ๆๆๆ ๆๆๆ โอ้ย ขำ...ก้ากๆๆๆๆๆ ๆ ๆ ๆๆๆๆ แวะหน่อยเด้

15. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    พักเรื่องเครียดๆแล้วมาชิมบัวลอยไข่หวานกันดีกว่าครับ หวาน มัน หอม ชื่นใจ

16. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เพลงปล่อย
    จะชิงใครจะชังมันก็ช่างหัวเขา แค่ตัวเรารู้เราช่างเค้าประไร

ใครจะชักใครจะแช่งใครจะแกล้งใครจะหยัน ก็ให้ช่างหัวมันก็ให้ปล่อยเค้าไป

ใครจะชมใครจะเชิดว่าประเสริฐเลิศหรู ตัวเรารู้เราอยู่ปล่อยเค้าชมไป

ใครจะรักใครจะเกลียดใครจะเสียด ใครจะสีก็เรารู้ตัวดีปล่อยเค้าทำไป..

เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา

โลภไปทำไมช่วงชิงแข่งขัน สุดท้ายเหมือนกันต้องไปป่าช้า

จะเอาอะไรแค่รักโลภโกรธหลง ไม่มีความมั่นคงบนกิเลสตัณหา

เกิดแก่เจ็บตายใยจะไปยึดมั่น สรรพสังขารล้วนอนิจจา

ปล่อยวางมันเสีย ทุกโขติณณา...

ใครจะเมินใครจะมองใยจะต้องไหวหวั่น ใครจะใส่ร้ายกันใยจะต้องสนใจ

ใครจะดีใครจะเลวมันก็เรื่องของเขา ใครจะนินทาเราใยจะต้องทุกข์ใจ

ใครจะล้อใครจะด่าใยจะต้องว่าตอบ ใครไม่สนใครไม่ชอบใยจะต้องใส่ใจ

ใครจะคิดใส่ความใยจะต้องวุ่นจิต หากตัวเราไม่ผิดจะไปคิดทำไม...

เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย ประดุจดังต้นไม้ล้มทับโลกา

หมดลมเมื่อไรหาประโยชน์ใดเล่า ล้วนต้องถูกเผาหามไปป่าช้า

ชีวิตยังมีสร้างความดีไว้เถิด ได้ไม่เสียชาติเกิด ได้ไม่ต้องอายหมา

อันว่าความตายคือสัจธรรมความเที่ยง สิ้นสรรพสำเนียงเน่าเหม็นขึ้นมา

จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...

17. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ส่งทางอีเมลล์มันเด็ก ๆ ไปครับ ส่งไว้ตรงนี้ก็แล้วกันคนอื่นเขาจะได้เห็นกันทั่ว

ผม นายพัฒนา เอกพจน์ ชื่อจริง นามสกุลจริง บ้านอยู่ชุมพรครับ

รบกวนช่วยส่งเจตภูติอะไรนี่ให้เร็ว ๆ หน่อยนะครับ แบบว่าใจร้อนน่ะครับ ฮี่..ฮี่..ฮี่

18. กิตติกรณ์_ต่าย

ขออัญเชิญคำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำทีกระผมเคารพยิ่งมาเป็นธรรมบรรณาการแด่ทุกท่านครับ

ต้องทราบไว้เสมอว่า คนที่เกิดมานี่ มีต้นกรรมไม่เสมอกัน คนในโลกแบ่งออกเป็น ๔ ระดับ
    คือ
    ๑. คนฉลาดมาก ที่ทำบุญไว้เต็มแล้ว มีบารมีครบถ้วน เพียงแนะนำแต่เพียงหัวข้อย่อ ๆ
    ก็บรรลุมรรคผลทันที
    ๒. บางพวกปัญญาบารมีหย่อนนิดหน่อย พออธิบายก็บรรลุมรรคผล
    ๓. บางพวกพอแนะนำให้เข้าใจในกุศลเบื้องต้นได้ แต่เอาบรรลุมรรคผลไม่ได้
    ๔. พวกสุดท้าย เป็นพวกเหลือขอ พูดไม่รู้เรื่อง อวดตัวว่าเป็นผู้วิเศษหมดทางแนะนำ
    คนในโลกแบ่งออกเป็น ๔ พวกอย่างนี้ ลูกจงอย่าคิดว่าเขาจะเหมือนเราเสมอไป การแนะนำ
    เป็นของดี แต่อย่าเอาใจเข้าไปผูกพัน ถือว่าบอกปล่อยเขาทำตามก็ดี ไม่ทำตามก็ช่างเอาตัว
    เรารอดเป็นการพอแล้ว ปล่อยเขา เขาจะคิด จะพูด จะทำอย่างไร อย่าสนใจเป็นอันขาด

19. เอโกจเร

เอโกจเร เป็นที่รู้จักกันดี

อร๊าายยยย ม่ายได้ ๆ แวะแล้วเดี๋ยวเดือด ม่ายได้ ๆ

20. JYR

JYR เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ประเทศไทยเรามีคนชื่อ-สกุล ซ้ำกันเยอะนะครับ บางชื่อ-สกุล มีซ้ำกันเกิน 5 คน ก็มี ยังไงก็ส่งให้ถูกคนนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้