ถ้าคนตายเป็นผี เเล้วถ้าสัตว์ตายละครับ??

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย boy9999, 10 พฤษภาคม 2012.

1. conanzs

conanzs เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมมากครับ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เยี่ยมมากไปแล้วครับ
    กระทู้ใหม่หายหมด

3. chuanchom

chuanchom เป็นที่รู้จักกันดี

วิญญาณสัตว์ที่ตายไปแล้วเรียกว่า "สาง" จึงมีคำกล่าวว่า ผีสางนางไม้
    ตัวอย่างเช่น วิญญาณสัตว์ที่มาหลอกคนเดินป่า เช่นเสือสมิง เรียก เสือสาง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2013
  4. จอมยุ่ง

จอมยุ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเลยค่ะ ดิฉันเคยมีหมาอยู่ตัวหนึ่งพอเขาเสียชีวิตลง ดิฉันไปทำบุญสังฆทานให้เขาพร้อมถวายพระไตรปิฏก 108 พับไปด้วยกัน หลังจากนั้นอีกสองสามวันดิฉันเห็นเทวดาองค์หนึ่งมาหาตอนที่ดิฉันทำงานอยู่ในสวน ถามท่านไปว่าท่านเป็นใคร มาทำอะไร ท่านก็ไม่ตอบว่าอะไรแต่ก้าวมาข้างหน้าแล้วแปลงกายกลับมาเป็นหมาของดิฉันที่เสียไป ที่เล่ามาเพื่ออยากบอกว่าบุญพระไตรปิฏกใหญ่มากนะคะ ทำให้หมาของดิฉันไปเสวยชาติเป็นเทวดาไปเลยล่ะค่ะ ดิฉันยังทำให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยถ้ามีกำลัง ก็เลยได้เห็นท่านเจ้ากรรมนายเวรของดิฉันกลายไปถือชาติพระในโลกวิญญาณเลยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

5. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่คิดบ้างหรอครับ ว่าผีก็เลี้ยงสัตร์ พอหมาตายก็เป็นวิญญาณหมา ผีก็เป็นคนเลี้ยง
    เวลากินอาหาร ก็กิน ผีหมู ผีไก่ อิอิ