ถ้าทำชั่วมากๆแล้วไม่อยากชดใช้กรรมจะมีวิธีไหนบ้าง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย กุญแจไขปริศนา, 17 กันยายน 2011.

1. chunhapong

chunhapong เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    ไม่มี..ไม่มีเลยนะ...ยังมองไม่เห็นทางเลยนะ

เราต้องทำความเข้าใจว่า.....การที่คนเราทำชั่ว...คิดไม่ดี พูดไม่ดี ทำไม่ดี
    เป็นเพราะอกุศลกรรมส่งผลให้ต้องทำความชั่วเช่นนั้น...เราไม่อยากทำเลย
    แต่กิเลส ตัณหา มันพาให้ทำ..เมื่อมันผ่านไปแล้วก็ไม่ต้องตามนึกถึงมัน

ให้เริ่มใหม่..
    ละความชั่วก่อน..ล้างใจก่อนด้วยศีลนะ...
    ทำความดีต่อไป....พรหมวิหารธรรม จิตอ่อนโยนด้วยความรักและเมตตา
    ทำจิตใจให้บริสุทธิ์....สมาธิและปัญญา หาเหตุ หาผล จนจิตเห็นธรรมดา

ถ้าปฎิบัติตรงนี้ได้...ทำ ทำไป ถึงเวลานั้นคุณก็จะเปลี่ยนความคิดไปเอง
    มันเป็นธรรมชาติ ธรรมดาจะตาย..มันเป็นของมันเอง..จิตมันพร้อมยอมรับทุกอย่าง
    ขอให้โชคดีนะครับ.....

"ไม่มีใครหรอกในโลกใบนี้ ที่เป็นคนดี ดีไปทั้งตัว"

2. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    เคยกลัวกรรมชั่ว เคยกลัวความชั่ว แบบจับจิตเข้ากระดูก
    ยิ่งไม่อยากเจอยิ่งฝังใจ ยิ่งอยากปฏิเสธก็ยิ่งทำ

วันนี้เป็นอิสระจากความกลัวนั้นแล้ว นำตัวเองออกได้
    แต่เปิดเผยถ่ายทอดไม่ได้ เพราะอาจจะกลายเป็นสิ่ง.. ในความคิดของสาธารณะชน

วันนี้มีศรัทธาต่อความดี ผูกพันธ์อยู่กับความคิดเบื้องสูง
    และ ..

อะไรแบบนี้แหละ ไปแบบนี้แหละ
    โมทนาค่ะ

3. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

สมมุติว่ากฎหมายนั้นมีโครงสร้างคล้ายๆกับกฎแห่งกรรมนะครับ

อวิชชาคือทนาย
    พระพุทธท่านเป็นอัยการ
    ต่อเมื่อเมื่อเราทำผิดแล้ว เราอยากรอด ไม่ว่าเราจะคิดว่าผิดหรือเปล่า เราไปจ้างทนาย เพื่อพลิกดำให้เป็นขาว
    แต่ผิดมันก็ยังคงผิดอยุ่นั่นเอง เห็นไหมล่ะครับ
    ยอมรับความจริงจะดีกว่า
    พระพุทธองค์ท่านก็แนะนำสิ่งที่ประเสริฐให้เราพร้อมตัวอย่างคนดีๆกลับใจมากมาย
    เราไม่มีอำนาจที่จะไปทำได้ แต่ขอเถอะการคิดแบบนี้ เข้าข่ายจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2011
  4. ชัยวัฒน์98

ชัยวัฒน์98 เป็นที่รู้จักกันดี

บรรลุอรหันต์ผลแล้วถ้า ยังไม่นิพพาน กรรมก็ยังตามให้ผลได้ครับ แม้แต่พระพุทธองศ์ หรือพระอรหันต์อย่างพระโมคคัลานะ ท่านก็ต้องยังรับผลกรรมและเศษกรรมในอดีต
    ต่อเมื่อนิพพานแล้ว อย่างท่านพระองคุลีมาล ท่านฆ่ามา 999 ศพ ถึงนิพพานแล้ว กรรมนั้นยังอยู่ แต่ท่านไม่มีกายสังขารและตัวเชื้อจิต ที่จะต้องรับกรรมนั้นแล้ว

ตราบใดยังไม่ถึพระนิพพาน เราก็ต้องชดใช้กรรมนั้นแน่นอนครับ แต่อาจจะมีกรณีที่เราสร้างกรรมดีไว้มากและอย่างต่อเนื่อง จนกรรมชั่วไม่อาจหาจังหวะ มาให้ผลเราได้เท่านั้น ครับ

5. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธองค์ทรงตรัสแนะนำให้ก้าวล่วงออกจากกรรมเสีย โดยการกำหนดอธิษฐานจิต ตั้งใจมั่นว่า:

" กรรมนั้นๆเป็นสิ่งไม่สมควร ต่อไปนี้ตลอดไปนิรันดร เราจะไม่กระทำกรรมนั้นอีกเป็นอันขาด"

อืม โดยส่วนตัวคิดถ้าตั้งจิตอย่างแน่วแน่ว่าความชั่วที่ทำมานั้นเราจะไม่ทำอีกตลอดกาล ก็อาจจะทำให้กรรมชั่วนั้นเบาบางลงได้มากมั้งครับ

จริงๆผมก็ใช้วิธีนี้อยู่อ่ะครับ คือการคิดว่าเราจะไม่ทำชั่วนั้นอีกตลอดทุกภพทุกชาติไป+กับการให้อภัยผู้อื่นที่เคยทำชั่วกับเราไม่ว่าหนักน้อยที่สุดจนกระทั่งถึงแรงที่สุด ก็ดูเหมือนจะได้ผลดีนะครับ

ใครที่ทำชั่วอยู่กับกลับตัวกลั้บใจก็ดีนะครับ ถ้าเปลี่ยนทีละมากๆไม่ได้ก็เริ่มทีละนิดละหน่อยก็ยังดี ถ้าเลิกทำชั่วทีละ1เปอร์เซ็นต์ในที่สุดมันจะเป็นเลิกชั่วร้อยเปอร์เซ็นต์ไปเลย แต่ชีวิตส่วนตัวผมใช้วิธีแบบหักดิบนะ คือจะเลิกทำไปตลอดภพตลอดชาติ แบบนั้นเลย

6. montrik

montrik แดง แดนอุทัย สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    74
    ในสมัยพุทธกาล พระเทวทัต น่าจะเป็นผู้มีกรรมมากที่สุดที่ได้ทำร้ายพระพุทธเจ้าก็ต้องรับกรรมหนักในอเวจี องคุลีมาร ฆ่าคนจำนวนมาก ก็ต้องรับกรรมก่อนบวชกับพระพุทธเจ้า แล้วบรรลุพระอรหันต์ และยังมีอีกหลายองค์ที่ต้องพบกับเศษกรรมที่เคยทำไว้ แม้เป็นพระอรหันต์แล้วก็ตาม ดังนั้น การหนีกรรมคงหนีไม่พ้น นอกจากรีบเร่งปฎิบัติจนได้พระโสดาบัน จึงหนีนรกได้เท่านั้น (ความเห็นส่วนตัวครับ)

7. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    เคยคิดและเคยหาคำตอบเหมือนกันครับ แต่ถ้าตัดเรื่องการปฎิบัติจนบรรลุอรหันตผลแล้ว ก็จะเหลือแค่ทางเดียวครับ คือการตั้งใจทรงฌานสมาบัติ จะเป็นรูปฌานก็ได้หรืออรูปฌานก็ได้ แต่ปกติแล้วจากที่เคยได้ยินได้ฟังมา จะทรงอยู่ในรูปฌานคือฌานสี่และจะต้องอยู่ในสถานที่ๆ ไม่มีใครรบกวนได้(ป้องกันคนหรือสัตว์อื่นๆ มาเจอเพราะถ้าเจอแล้วมีการแสดงการกระทำที่ไม่ควรจะเป็นการสร้างกรรมหนักให้กับคนหรือสัตว์เหล่านั้น) ในโลกนี้มีอยู่ครับ ดวงจิตที่ทรงฌานแล้วอยู่นานมากเป็นหลายๆ ล้านปี บนโลกเราใบนี้ คิดว่าตั้งแต่สมัยพระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆ โน่นเลย แต่ที่แน่ๆ อย่างพญานาคที่จำศีลแล้วตื่นเมื่อตอนพระพุทธเจ้าอธิษฐานลอยถาดทองคำ ก็อยู่มานานตั้งแต่พระพุทธเจ้าองค์แรกจนถึงองค์ปัจจุบันก็องค์ที่สี่ ก็ข้ามเวลายาวนานมาเป็นพันล้านปีมาแล้ว ก็คิดดูเอาว่าอยู่จนพระพุทธเจ้าครบห้าพระองค์จะยาวนานแค่ไหน คือไม่ใช่ว่าท่านนั้นๆ ไม่มีบาปกรรมหนักที่ต้องไปรับผลนะครับ เพียงแต่บุญที่เกิดจากการทรงฌานมีกำลังมากกว่าเพราะเกิดจากจิตโดยตรงผลที่ได้รับจึงเกิดโดยตรงเช่นกัน ทำให้อกุศลอื่นๆ เข้าแทรกไม่ได้(เฉพาะหยาบๆ ที่ทำให้จิตเศร้าหมอง) ก็คิดว่ากับมนุษย์เราปกติก็น่าจะทำได้เช่นกัน แต่วิธีนี้อยู่ได้ไม่นานตลอกกาลตลอดสมัย เพราะก็ยังต้องอยู่ในกฎของไตรลักษณ์อยู่ดี ดังนั้นถึงจะทำต่อเนื่องได้นานนับเป็นอสงไขยกัปป์ ที่สุดแล้วก็ต้องเคลื่อนจากฌานอยู่ดี เพราะถ้าละกิจที่ต้องทำคือการทรงฌาน วิบากกรรมต่างๆ ก็รอให้ผลได้อย่างไม่มีคำว่ายาวนานอยู่แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2011