ทำไงดี แฟนจะฆ่าตัวตาย...ถ้าไม่ยอมให้มีอะไรด้วย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย จิตตลหุตา, 1 กุมภาพันธ์ 2009.

1. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

<CENTER>คุณค่าของลูกผู้หญิง..อยู่ที่ไหน??..

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>[​IMG]
    อยากรู้มั้ยว่ามีอะไร???...ในมือพ่อ...

เมื่อคืนนี้หลังจากกราบพระกับคุณพ่อ คุณแม่แล้ว

คุณพ่อเรียกลูกเข้าไปพบ แล้วบอกลูกว่าพ่อมีอะไรให้ดู สำคัญมากนะ
    แล้วคุณพ่อก็หยิบอะไรสักอย่างออกจากกระเป๋าเสื้อ เอามือกำไว้ ถามว่าอยากรู้มั้ยว่ามีอะไรในมือพ่อ ลูกพยักหน้า
    ลูกอยากทราบนี่คะ ว่าเป็นอะไร

ถ้าอยากรู้ต้องเอามือเขกพื้น 3 ที ลูกทำตาม
    คุณพ่อว่า ไม่พอ ต้อง 5 ที และเปลี่ยนเป็น 10 ที จนถึง 15 ที

ก็ลูกอยากทราบนี่คะ ว่าเป็นอะไร

เมื่อคุณพ่อแบมือออก มันคือเหรียญ 5 บาท ธรรมดานี่เอง

ลูกรู้แล้ว ไม่อยากดูอีกเบื่อ

คุณพ่อหัวเราะ แล้วกำมือกับเหรียญ 5 บาทเดิม ถามว่า อยากดูมั้ย เขกพื้น 10 ที
    ลูกรู้แล้วไม่อยากดูค่ะ
    คุณพ่อว่า เอ้า!!..เขกพื้น 1 ทีก็ได้
    ลูกก็บอกว่า ลูกรู้แล้ว ไม่อยากดูอีกเบื่อค่ะ
    คุณพ่อว่าให้ดูฟรี ๆ ก็ได้ ลูกก็ดูไปอย่างนั้นเอง
    สิ่งที่พึงหวงสำหรับสตรี เป็นสิ่งมีค่า ถ้าให้ใครรู้ก่อนเวลาอันควรก็จะไม่มีค่าอะไร
    คุณพ่อเลยบอกว่า
    นี่หละลูก...อะไรที่เป็นความลับคนมักยอมทำทุกอย่างที่จะได้สมปรารถนา อยากดู อยากรู้ อยากเห็น แต่เมื่อสมปรารถนาแล้ว ดูบ่อย ๆ แล้ว ก็มักจะเบื่อ ให้ดูฟรี ๆ ยังไม่อยากดูเลย แล้วสิ่งที่พึงหวงสำหรับสตรี เป็นสิ่งที่มีค่า ถ้าให้ใครรู้ก่อนเวลาอันควรก็จะไม่มีค่าอะไร ไม่ต่างกับเหรียญ 5 บาทที่พ่อให้ลูกดูฟรีหรอก”

2. napapatch_datch

napapatch_datch Active Member

25 สิงหาคม 2008
    ก็ปล่อยให้มันตายไปเหอะ ถ้าในสมองมันมีแต่เรื่องนี้... ชอบจริงๆคำนี้

ถ้าตายไปเสียได้ แผ่นดินจะได้หมดคนเห็นแก่ตัวไปอีก 1 คน อ่ะ

3. turtohnual

turtohnual เป็นที่รู้จักกันดี

คนพูดไม่กล้าทำ คนทำจะไม่พูด
    คนที่ฆ่าตัวตายไม่มีใครมาขอกหรอกว่าจะทำ
    ลองบอกเค้าซิว่าแค่ตัดมือซักข้างนึงน่ะกล้าไหม
    เดาได้เลยว่าไม่กล้าหรอก ผู้ชายคนนี้
    หวังหลอกฟันแน่นอนน้องเอ๊ย ถ้ายอมมันแล้ว
    มันก็คงไปบอกคนอื่นอีกแหละว่าจะฆ่าตัวตาย
    จะได้หลอกมีอะไรด้วยอีกไง เพราะมุกนี้ใช้ได้ผล

ทางที่ดีนะ เลิกกับเค้าเถอะ ดีที่สุด

4. Pure_Heart

Pure_Heart เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยให้เค้าไปตายเลยครับ อิอิ

5. ทีมชุมพร

ทีมชุมพร เป็นที่รู้จักกันดี

ในเมื่อไม่ให้เกียรติผู้หญิงเพศแม่ เอาการฆ่าตัวตายเข้าแลกเพื่อให้ตัวเองได้ย่ำยี ผ้หญิง มันจะทำแบบนี้กับคนอื่นทุกคนที่มันจีบ ก็ให้แฟนไปตายซะ เราหาคนที่รักและไปทำบุญร่วมกับเราได้ดีกว่า เลิกซะเถอะครับ สบายใจดี

6. chantima

chantima เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    อนุโมทนากับคำตอบดีๆของทุกๆท่านเด็กๆในบางครั้งก็ขาดประสบการณ์ในการช่วยเหลือ
    ตัวเองแก้ปัญหาให้ถูกที่ ผู้ใหญ่อย่างเราบางครั้งก็ยังเส้นผมบังภูเขา

7. Omjai_N

Omjai_N เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆ พี่ไม่อยากตอบเลยนะ แต่ขอหน่อย หนูคิดว่ามันเป็นเวรกรรมของหนูแล้วจะทำอย่างไร พี่ว่าตัดกรรมโดบการห่างจากคนนี้ดีกว่ามั้ง

8. กรวี

กรวี เป็นที่รู้จักกันดี

อืมมมเค้าคงไม่ได้ คิดจริงจังมั้งค่ะ อาจจะพูดเล่น
    อ้อน teen ไปอย่างนั้นเอง (ขอโทษนะค่ะที่หยาบคาย แหะๆๆๆ)
    คือ ในความเป็นจริงน่าจะไม่มีผู้ชายคนไหนอ่อนแอกับเรื่องแค่นี้ได้ขนาดนี้
    และคงไม่ทำจริงๆ หากเค้าทำเค้าอ่อนแอกับเรื่องแค่นี้
    อนาคตคิดหรือค่ะว่าเค้าจะดูแลเราได้... ลองเปิดใจคุยกันดีดีอีกครั้งมั้ยค่ะ
    ว่าเหตุผลของคุณคืออะไร? เหตุผลของเค้าคืออะไร? ...และเหตุผลใครสมควรกว่ากัน
    อย่าเพิ่งปักใจเลยค่ะว่าเค้าไม่ดี หากว่าคุยกันแล้วไม่สามารถทำความเข้าใจกันได้
    ก้ออกห่างๆเลยค่ะ อยู่คนเดียวก้อสบายดี แหะๆๆๆ

เราต่างคนต่างมีหน้าที่ และต้องทำหน้าที่ของตัวเองให้สมบูรณ์ที่สุดค่ะ
    ผู้หญิงสมควรรักนวลสงวนตัวค่ะ (แต่เราสงวนตัวจนขึ้นคาน 555)
    ทำหน้าที่ที่จำเป็นในชีวิตเราให้สมบูร์ก่อนค่ะ ...

9. buana16

buana16 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

10. Partiharn

Partiharn เป็นที่รู้จักกันดี

หยิบ ยาพาราให้ซัดขวด บอกเค้า กินให้หมด แร้วไปนอนซะ

11. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ไม่ค่อยอยากเชื่อเลยค่ะ ... เป็นข้ออ้างมากกว่า... คนที่พูดว่าจะฆ่าตัวตาย ที่จริงแล้ว เขาไม่ฆ่าหรอกค่ะ ถ้าเขาจะฆ่า เขาไม่ปรึกษาหรือบอกใครก่อนหรอกค่ะ...

เลิกไปเลยค่ะคนนี้ คบแล้วเสียเวลาเปล่าๆ

อ้อ อ้างบอกเขาไปด้วยว่า หากเรามีอะไรกับเขา พ่อแม่เราจะฆ่าตัวตายเหมือนกัน เพราะเรามีอะไร เราบอกพ่อแม่หมด...

ขอให้โชคดีค่ะ แบบนี้ก็มีด้วยแฮะ...

12. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

บุคคลผู้มีมิจฉาทิฎฐิย่อมมีนรกเป็นที่ไป บอกว่าคุณก็ตายไปเถอะจะได้ไปนรก

13. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    สำหรับผมนั่นเค้าไม่ใช่คู่รักของหรือแฟนหรอกครับ ถ้าความรักที่แท้จริงคือการสละออกไม่ใช่การเรียกร้องอันแสดงถึงความเห็นแก่ตัว ความรักไม่ใช่การคาดหวังให้คนที่เรารักเป็นอย่างที่เราต้องการ จริงๆแล้วเขาควรจะเสียสละความเห็นแก่ตัวของเขาให้คุณได้ มันเป็นโมหะครับ เป็นความหลง จัดเป็นสมุนตัวสำคัญของกิเลส เขาแสดงความเป็นตัวตนของเขาที่แท้จริงออกมาให้คุณได้เห็นแล้ว คุณจะยังคิดว่าเขาคู่ควรกับคุณหรือ และที่สำคัญผมกล้าฟันธงว่ายังไงเขาไม่กล้าฆ่าตัวตายแน่นอน อาจจะเป็นไปได้ว่าเขารู้ว่าคุณใจอ่อนจึงหาเหตุมากดดันคุณ
    คู่รักที่แท้จริงน่ะที่ผมทราบมาต้องประกอบไปด้วย
    ศีล ศรัทธา จาคะ ปัญญา เสมอๆกัน คุนลองพิจารณาดูให้ถ่องแท้ละกันว่าเขามีข้อไหนใกล้เคียงกับคุณบ้าง เพราะคุนอย่าลืมว่าการมีครอบครัวเป็นเรื่องสำคัญ คุณมีสิทธิเลือกได้ครั้งเดียวสำหรับผู้หญิง ( สมัยก่อน ) แต่ถ้าคุณเป็นผู้หญิงรุ่นใหม่สมัยนี้ก็ว่ากันอีกเรื่อง ผมเองเป็นผู้ชายคนนึงได้ยินที่คุณเล่ามาแล้ว ผมอยากเรียกแฟนคุณว่าไอ้คนฉวยโอกาส เสียดายที่เกิดมาเป็นผู้ชาย

14. Nirunta

Nirunta เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปเชื่อนะครับ แค่แฟนขอมีอะไรด้วย เราไม่ยอม แล้วจะมาขู่ หรืออ้อนว่าจะฆ่าตัวตาย มันเว่อร์ไป

ผมคบกับแฟนมาตั้ง 3 ปีแล้ว ยังไม่เคยมีอะไรกับแฟนเลย ตอนนี้ผมก็ยังวัยเรียนอยู่
    เป็นธรรมดาปกติครับ ผมก็เคยขอ
    แต่แฟนบอกว่า รอจบก่อน เพราะว่าตอนนี้ ยังไม่เห็นอนาคต ว่าฐานะเราทั้งสองจะมั่นคงแค่ไหน เกิดอะไรขึ้นจะรับผิดชอบได้ไหม
    อีกทั้งแฟนไม่เคยมีอะไรกับใคร เค้าอยากให้เราเป็นคนแรกและคนสุดท้าย

ผมยอมรับว่า เซงแค่นิดหน่อย ตอนแรกที่โดนปฏิเสธ แต่ก็ไม่ได้รบเร้าเซ้าซี้อะไรอีก ไม่ได้ถึงขนาดฆ่าตัวตาย

ถ้าผู้ชายรักแฟนจริงอะ ต้องยอมได้อยู่แล้ว เพื่อคนรัก

มาอ้อน มาหลอก มาขู่ ว่าจะฆ่าตัวตาย มันแย่จริงๆ ไม่อยากจะตำหนิเลย

15. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้ัว ชอบแล้ว:cool:
    เกลียดจริงๆผู้ชายแบบนี้่ อย่าเอาไปเป็นหัวหน้าครอบครัวเลย เสียชาติเกิด
    ต่อไปถ้าอยากได้อะไร คงจะขู่ฆ่าตัวตายอยู่เรื่อยๆ...เวรกรรม

16. Tianluang

Tianluang เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2010
    คิดถึงคุณพ่อคุณแม่ให้ดีนะโยม คนเราควรมีสติ ตราบไดที่ยังไม่ได้มีการแต่งงานให้ถูกต้องตามประเพณีแล้วคนคนนั้นยังถือว่าไม่ใช่คู่ชีวิตของเรา จงอย่าเผลอใจเผลอกายตั้งสติให้ดีนะโยมนะ

17. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

เครื่องมีปัญหานิดหน่อยจ้า ส่งแล้ว ส่งอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2010
  18. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผู้ชายคนนี้ มีมันสมองแค่นี้ ก็ปล่อยให้มันตายไปเถอะค่ะ รกโลก เปลืองทรัพยากรเปล่าๆ สู้ให้ควายสักตัวอยู่แทนมัน มาไถนา ยังได้ข้าวให้คนกินเยอะแยะ มันอยู่ไป จะได้อะไร ควายไม่ได้ผสมพันธุ์ มันจะตายไหม ดูง่ายๆเนี่ย สามีที่โง่กว่าควาย มีไปจะดีรื้อ ...

ขอประทานโทษคุณควายค่ะ เปรียบเทียบให้เห็นภาพเจ๋ยๆน้า เค้ารักตะเองน้า

เอิ๊กส์ เพิ่งเห็น ใครไปขุดกระทู้ขึ้นมาเนี่ย ป่านนี้เป็นยังไงแล้วก้อไม่รู้

19. ^บัวหลวง^

^บัวหลวง^ เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ชายงี่เง่าอย่างนี้อย่าเอามาทำพันธุ์เลยค่ะ ถ้าเค้าอยากไปตายก็ปล่อยเค้าไปตายเถอะค่ะ
    รักตัวเองให้มากๆดีกว่า คนที่ไม่รักตัวเองพอสนองความต้องการของตัวเองไม่ได้ก็ฆ่าตัวตาย ก็ไม่สมควรที่เราจะมอบความรักให้ค่ะ

20. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณผู้หญิงครับ ถ้าคุณจะมีแฟนหรือสามีเชื่อว่าสิ่งหนึ่งที่คุณคาดหวังคือ ชายคนนั้นสามารถเป็นผู้นำคุณได้ คุณสามารถพึ่งพาเขาได้ยามเมื่อมีปัญหา ใช่ไหมครับ กระทู้นี้เป็นความฉลาดของคุณคมน์เพราะมีส่วนเกี่ยวข้องอย่างมากกับ กระทู้เรื่องการทำแท้ง ขอชมเชยคุณคมน์ครับ

คุณผู้หญิงครับ ถ้าแฟนคุณเป็นแบบในกรณีนี้คุณจะรู้สึกเหมือนถูก แบล้คเมล์ไหมครับ หรือรู้สึกเหมือนโดนจี้ใช่ไหมครับแต่มิได้ด้วยอาวุธปืน แต่ด้วยอาศัย ความรักของคุณเอง นั่นแหละที่เขานำมาเป็นอาวุธ โดยมีสิ่งที่คุณผู้หญิง ( สมัยนี้ต้องใช้คำว่าบางคน ) หวงและมีค่าเป็นเครื่องต่อรอง

คุณผู้หญิงครับ คุณต้องการผู้นำที่เข้มแข็งสำหรับคุณใช่ไหมครับ ( เอหรือบางทีอาจจะรูปหล่อพ่อรวย ) ในการที่จะนำพาชีวิตคุณไปสู่จุดหมาย คนที่คิดฆ่าตัวตายเป็นคนที่ไม่กล้าสู้หน้ากลับความจริง เป็นคนหนีปัญหา แถมยังเอาตัวรอดแต่เพียงผู้เดียวเสียอีก
    คุณยังคิดจะเลือกเขามาเป็นผู้นำชีวิตคุณหรือครับ

คุณผู้หญิงครับ คุณจะยังหวังพึ่งอะไรได้กับคนชนิดนี้ครับ คนที่มีความรักเมตตาต่อกันเขาไม่เบียดเบียนผู้อื่นหรอกครับ โดยเฉพาะคนใกล้ตัว พิจารณาให้ดีครับรูปสวยรวยทรัพย์ตายไปก็เอาติดตัวไปไม่ได้หรอกครับ ศีล ศรัทธา จาคะ ปัญญา ต่างหากที่ควรพิจารณาว่าเขากับเราคล้ายคลึงหรือแตกต่างกันอย่างไร ผมอ้างอิงจากคำสอนของพระพุทธองค์นะครับ ลองพิจารณาดูละกัน โดยเฉพาะคุณผู้หญิงสมัยใหม่ที่เน้นความโฉบเฉี่ยว ฉาบฉวย

อ้อลืมไปครับ ผู้ชายที่กล่าวถึงในกระทู้นี้ ผมไม่เรียกผู้ชายหรอกครับ ควรไปนุ่งผ้าถุงดีกว่าจะเหมาะสมที่สุด แฝงร่างชายมาเกิด แต่ใจไม่ใช่ชายครับ อนุโมทนา สาธุ