ทำไมทำดีถึงไม่ได้ดี !!

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย siwasak, 3 ตุลาคม 2012.

1. ปาราชิก

ปาราชิก Active Member

ในความคิดของผม..ผมเองก้เจอกับสิ่งเหล่านี้อยู่เหมือนกัน เ คยคิดน้อยเนื้อต่ำใจว่าทำดีไม่ได้ดี เอาแค่พี่น้องผมแท้ ๆตอนนี้ยังฐานะต่างกัน น้องสาวผมมีเงินมีทองเป็นล้านๆ แต่ผมเองต้องปากกัดตีนถีบ...มันทำให้เราท้อ แต่เมื่อมาพิจารณาในส่วนของสุขทางจิตใจ เราทำดีเราก็สุขใจด้วยตัวของเราเองไม่มีใครจะมาสุขด้วยกับเรา ถ้าเราทำให้ตัวของเราทุกข์ก็ไม่มีใครมาทุกข์ด้วยกับเรา ถ้าเราทำความดี บุญกุศลก็อยู่กับตัวของเรา ไม่มีใครมาแบ่งเอาของเราไปได้แม้แต่พี่น้องของเรา...เงินทองเป้นของนอกกายตราบใดที่ยังมีลมหายใจมีมือมีเท้าเราก้เดินไปตามทางเดินของเราพร้อมกับการสร้างสุขด้วยการทำดี....ทุกสิ่งย่อมมีผลตอบแทนไม่ช้าก้เรา...แต่สิ่งที่จะส่งผลให้เร้วในคือว่าสุขทางใจทำตอนนี้ได้ตอนนี้เลยล่ะครับ

2. marasri

marasri เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    สักวันผลกรรมดีต้องปรากฏค่ะ ขอจงมีศรัทธาและเชื่อในกฏแห่งกรรมอย่างไม่เสื่อมคลาย