ทำไมบางคนถึงหน้าตาผิวพรรณดูเด็ก

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 17 ตุลาคม 2009.

1. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    บุญทำกรรมแต่งมาแต่ชาติที่แล้วค่ะ
    อยากเกิดมาสวยหน้าละอ่อนก็หมั่นทำบุญ
    เจริญภาวนาชาติหน้าจะได้หน้าละอ่อนค่ะ
    หน้าปริญญาแต่ปัญญาปฐมก็มะไหวนะคะ
    อย่างน้องนี่ถึงหน้าปริญญาอนคตต้องปัญญา ดร.แน่ๆๆๆค่ะ

เศรษฐีเรือทอง.....
    เงินไหลกองทองไหลมา.....

2. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

คิดดี ทำดี ใฝ่ดี ทุกสิ่งทุกอย่างจะส่งเสริมบุคลิกภาพ และ แผ่รัศมีถึงใบหน้า เพราะอิ่มความดีที่ได้กระทำคะ
    สำหรับยาเองนะคะ เมื่อก่อนเคยอิจฉาคนอื่น ที่เขาสวยน่ารัก หุ่นดี เซ๊กซี่ แต่ก้มมองที่ตัวเรา ไหงมันอวบๆนา หุหุหุหุหุ
    แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น มนุษย์เองก็ตระหนักถึง รูปกายใช่สิ่งสำคัญ แต่สิ่งสำคัญ คือ จิตวิญญานภายในตน และ คุณความดี
    ดังนั้น ความดี ใช่ว่าจะทำได้ง่าย เพราะ บางคนทำเท่าไร ก็ไม่มีใครเห็นความดี เช่น ปิดทองหลังพระ แต่ หากเราไม่คาดหวังอะไร จิตใจเราก็ไม่ขุ่นข้องหมองใจ ใบหน้าเราก็อิ่มเอิบ เต็มไปด้วยบุญ
    ต้องขอโทษหากกล่าวคำ ที่ไม่สมควร แต่ยาคิดอยู่เสมอตั้งแต่สูญเสียพี่สาวอันเป็นที่รักไป เมื่อ เดือนสิงหาคม ที่ผ่านมา ยาได้ตระหนักถึง สิ่งๆนึง ที่ในใจเราต้องยอมรับ คือ เหตุผลที่เป็นจริงตรงหน้า

3. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

ยามีเคล็ดลับดีๆมาบอกนะคะ

หากยาว่าง เดี๋ยวจะทำคอลั่ม อีกหัวข้อนึงเกี่ยวกับความงาม แบบผู้หญิงวันนี้ ในยุค เศรษกิจฝืดเคือง
    สำหรับคุณ simking ไม่ต้องเสียใจคะ อายุ 40 ปี แล้วมีสาวคนไหนบ้างจะหนีอายุ สี่สิบได้บ้าง ( หากยังมีชีวิตอยู่ ยาเองก็ 36 ปีแล้วคะ )
    หน้าเด้ง หน้าตึง เบบี้เฟรช สูตรดี หนุ่มเหลียวหลัง อิิอิอิ อันนี้สงสัยจะเว่อร์คะ
    มะเฟืองคะ ผลไม้ไทยเลยคะ สิวอุดตันหายแน่นอน และ หน้าเด้งดึ๋งๆ ใสกิ๊ก จนสาวรุ่นกระเตาะยังอายเลยคะ
    ขั้นแรก....เตรียมผลมะเฟืองแก่จนถึงสุก 3 กิโลกรัม นเป็นชิ้นเล็กๆ.....เห็นรูปดาวห้าแฉกไหมคะ นี่คือที่มาของชื่อ Star fruit ใส่ลงในถังหมัก (ต้องมีฝาที่ปิดได้สนิท) เติมน้ำตาลทราย 1 กิโลกรัม (ใช้น้ำตาลทรายขาวจะได้น้ำหมักมะเฟืองใสแจ๋ว..น่าใช้) แล้วเติมน้ำสะอาดประมาณ 10 ลิตร (กิโลกรัม)ปิดฝาทิ้งไว้ในที่ร่ม ประมาณ 3 เดือน กรองน้ำหมักชีวภาพมะเฟืองไปใช้ได้ แต่จะให้มีประสิทธิภาพสูงสุดต้องหมักให้ได้นานเกินกว่า 1 ปีค่ะ แต่ก่อนจะนำน้ำหมักชีวภาพมะเฟืองไปใช้เป็นโลชั่นบำรุงผิวหรือเช็ดหน้า ควรนำไปเจือจางด้วยน้ำสะอาดให้เหมาะสมกับผิวหน้าของท่านก่อนนะคะ (ประมาณ 1:10) เพราะว่าน้ำหมักมะเฟืองเข้มข้น จะมีค่าความเป็นกรดสูงมาก (pH ประมาณ 2-3)

วิตตามินC AHA BHA สารเหล่านี้ช่วยให้หน้าเราเด้ง และ ดูใสสวยกิ๊ก จนหลายๆคนต้องอิจฉาคะ
    แต่สำหรับเพื่อนๆที่ผิวแพ้ง่าย ก็ต้องเจือน้ำมะเฟืองให้เจือจางนะคะ และอย่าแช่ไว้นาน หากยังไม่เคยใช้ เดี๋ยวเกิดผดผื่นแดงๆ หากเกิดผดผื่น ควรงดใช้ชั่วคราว หรือ ไปปรึกษาแพทย์นะคะ แต่จริงๆแล้วจะหายเองคะ แต่ยากลัว ผิวเพื่อนๆจะไม่เหมือนของยา กลัวจะรุนแรงคะ ให้ดีไปหาหมอผิวหนังดีกว่าคะ หากเกิดผดผื่นคัน
    ยิ่งนำไปพอกตัวนะคะ ขอบอกเลยคะ ยกนิ้ว ถวายหัวให้เจ้ามะเฟืองนี่เลยคะ ผิวจะเต่งตึง แป๊ะ ยิ่งกว่าสาววัย สิบหกหยกๆ อิอิอิ เว่อร์คะ ยาโม้อีกแระ หุหุหุ
    ก็ลองทำดูนะคะ เผื่อ ผิวพรรณจะสดใสขึ้น และ เงินในกระเป๋าไม่หมด ด้วยคะ ไม่ต้องง้อของแพงคะ ผลไม้ไทยเรา ยกนิ้วโป้ให้เลยคะ :cool: