ทำไมพระปลอมในเวปพลังจิตเยอะจังครับ (ขอโปรแกรม vote กับทางเวปได้หรือเปล่าครับ)

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดร.แอนดี้, 17 ตุลาคม 2011.

1. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้ผมคงไม่ได้เข้ากระทู้แต่ไม่ได้หายไปไหนน่ะครับ จะกลับมาวันพุธครับ....:cool:

2. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ ๆ ครับที่ช่วยกัน ผมเพิ่งเริ่มสนใจพระ วัตถุมงคล
    ทั้งที่เกี่ยวกับบุญเเละไม่เกี่ยว เเต่ส่วนใหญ่เน้นที่เกี่ยวกับบุญครับ
    มีบ้างที่ไปอ่านเนื้อหาเเละก็บูชามา เพราะเชื่อในเนื้อหา
    ผมดูพระไม่เป็นครับ ขอให้พี่ พี่ช่วยกันก็ดีครับ
    ขอบคุณครับ

3. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจที่มีคนช่วยดูนะคะ เชียร์คุณแอนดี้ค่ะ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมเขียนทำนองนี้มาสองสามที่ หาแนวร่วมครับ พวกท่านอ่านแล้วพิจารณากันดูน่ะครับ ผมไม่ใช่คนค้าขายพระ ที่เป็นพรีเมี่ยม ก็ชั่วคราว ขอทางเว็บ เพื่อมาประมูลพระช่วยพวกน้ำท่วมครับ

ผมมีความเห็นมานาน เคยเสนอหลายที่ ให้มีกฎหมาย ควบคุม เรื่องพระเครื่อง ให้เป็นคดี อาญา ( คดีแพ่งฟ้องกันเองได้อยู่แล้ว )

เคยอ่านของที่คุณ อดุลย์ เอามายังไม่ตรงใจ

ที่มีเจตนาคือ

๑) ควบคุมว่าต้อง ซื้อหา นำขาย นำเสนอ ในด้านการค้า ให้มีแต่ของแท้ ถ้าเก็ เป็นคดี อาญา สามารถแจ้งความดำเนินคดีได้ คล้ายแบบกฏหมายแรงงาน ( ค.ร.ส ) มีหน่วยงานที่คุ้มครองแรงงานได้ และทำงานได้ผล เจริญขึ้นเรื่อยๆ จะน่าประกอบด้วยคณะกรรมการจาก เจ้าหน้าที่คนกลางที่เข้าใจกฏหมาย บรรดาเซียนพระตัวจริง และ ผู้บริโภค ขบวนการนี้ ทำให้โปร่งใสขึ้นตรวจสอบได้ เพราะมีบันทึกการประชุม คนทั่วไปไปดูได้ แถลงการณ์ ผลประชุมใน เน็ต

เมื่อมีกฎคุม รายละเอียดจะพัฒนาไป ให้เหมาะแก่กลุ่มคน และน่า จะดีขึ้นเรื่อยๆเช่น ตัวอย่าง คนขายพระเครื่อง จะเหมือนขายของเก่า ต้องขึ้นทะเบียน ต้องมีใบอนุญาต ทำให้สามารถตรวจสอบได้ เพราะมีหลักฐานแสดงต่อเจ้าหน้าที่ และต้องรับผิดชอบ สินค้า ( สินค้าที่ซื้อขาย ) ในกรณีนี้ ว่าแท้ ไม่ซ่อม มีการจ่ายภาษีให้รัฐ ( อาจจะต่ำมาก แบบภาษาโรงเรือน หรือ ภาษีเทศบาล เงินแบบประกันสังคม ขึ้นอยู่กับขนาดของการซื้อขาย ส่วนการหลีกเลี่ยงถ้ามี ก็มีทุกวงการ เป็นเรื่องของการหลีกเลี่ยงกฎหมาย )

เราไปซื้อพระเครื่องรางของเขา เงินเราต้องแท้ ถ้าเงินเก็ เราเข้าคุก ตรงๆ ง่ายๆ มีกฏหมายคุ้มครอง เรามีปัญหา จะเข้าคุก แต่ คนขายพระเก็ เราต้องตามเอง กฏหมายและขบวนการไม่มีมาช่วยเรา ไม่ได้เอื้อเรามาก คนขายพระเก็ ไม่เข้าคุก เคยขายพระเก็ ก็ขายต่อไป ( หามาตรฐานทางกฏหมายมาตัดสินไม่ได้ จะเก็ แท้ ขึ้นกับกลุ่มคน ที่เป็นพวกค้าขายพระแทบทั้งสิ้น ) เราไม่สามารถไปแจ้งความทางคดีอาญาได้ง่ายๆ และไม่ต้องกลัวการแกล้ง เพราะถ้าพระแท้ ท่านไปแจ้งความเขา หลังจากพิสูจน์มาแล้ว ว่าแท้ ท่านจะโดน แจ้งความเท็จอีกข้อหา และอาจจะโดนแจ้งความกลับ และ โดนฟ้องทางแพ่งกลับได้ กกหมายคุ้มครองสองด้านครับ

ไม่ต้องห่วงว่าการพิสูจน์ เก็ แท้ พิสูจน์ไม่ได้ กรณีนี้ พวกของเก่า ในต่างประเทศ ถ้ามีเหตุถึงศาล ศาลจะจ้างผู้เชี่ยวชาญ อาจจะมากกว่าหนึ่งคน และ คนพวกนี้ต้องสาบานในศาล ศาลซึ่งอาจจะไม่ชำนาญด้านของเก่า จะใช้ความเห็นของ ผู้เชี่ยวชาญ ที่อาจจะมีมากกว่า ๑ ท่าน มาเป็นตัวร่วมประกอบในการตัดสินใจ

การฟ้องร้องจะมีค่าใช้จ่าย อาจจะมาจาก คณะคุ้มครองผู้บริโภคด้านพระเครื่อง และ เมื่อแพ้คดี คนแพ้จะต้องจ่ายทั้งหมดครับ และอาจจะโดนฟ้องทางแพ่งต่อได้

และในสภาพความจริง พระเครื่อง ของขลังเป็น จิตวิญญานของคนไทย บรรดา ศาล อัยการ ทนาย ดูพระเก่งๆกันหลายคน ดูธรรมชาติออกครับ พวกรูปแบบง่ายๆ หิน พญานาค ราคา เป็นแสน แบบในห้องนี้ ไม่มีทางหากินได้

๒) การซื้อขาย มีขบวนการ โปร่งใส มีใบเสร็จ มีการจ่ายภาษีรัฐ เป็นขบวนการ ISO 9001 นั่นเอง ที่จะต้องบริการ ตามมาตรฐาน สามารถมีองค์กรกลางตรวจสอบได้

การจ่ายภาษีอาจจะมาในรูปแบบ ประกันสังคมก็ได้ครับ เงินจะได้นำไป สนับสนุน องค์กรกลางพระเครื่อง ( คณะกรรมการพระเครื่อง ) ให้แข็งแกร่ง ซึ่งจะเห็นว่ารูปแบบการประกันสังคมได้ผลมาก การประกันพระเครื่องก็อาจจะพัฒนาไปได้ ถ้าสามัคคีกัน และย้อนกลับมาให้พวกซื้อ ขายพระเครื่องแบบคุ้มครอง ในแง่การรักษาพยาบาล และ เงินทุนสำรองเลี้ยงชีพ เมื่อประกอบอาชีพไม่ได้ เนื่ิองจาก มีอายุ อุบัติเหตุ มีโรคภัย ได้ประโยชน์แก่ตัว เซียนพระเอง ได้อีกทางครับ

อะไร ตรวจสอบไม่ได้ ไม่มีมาตรฐานครับ

ของจริงต้องตรวจสอบได้

ไปพูดที่ไหน วงแตกทุกที...แหะๆ

เอ ....ผมฝันไปครับ จะต้องขอตื่นแล้ว...แหะๆ

มาช่วยกันผลักดัน ทางราชการ ผู้ที่เกี่ยวข้อง ให้ออกกฎหมายควบคุม การค้าขาย พระเครื่อง รางของขลัง พระบูชากันไหมครับ ไม่เริ่มผลักดันก็ไม่ได้ครับ

เมื่อมีกฎหมาย เป็นกลางทุกอย่างก็น่าจะเข้าที่ขึ้นเรื่อยๆ ขายพระปลอมก็เป็นคดีอาญาครับ เงินที่เราใช้ไม่ปลอมครับ ถ้าปลอมไปซื้อพระเขา เขาแจ้งความได้ เราโดนคดีอาญา เจอคุกครับ แต่คนถ้าเขาขายพระปลอม เราไปแจ้งความตำรวจ ตำรวจไม่รับครับ เพราะไม่มีกฎหมายตรงๆ จังๆ ตำรวจก็บ่ายเบี่ยงที่จะทำ ให้ไปฟ้องทางแพ่งเอา ( เจอมากับตัวเอง ) ให้กฎหมายเขียนให้ชัดเจน ก็ไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ครับ

ถ้าสนใจให้ผลักดันครับ จะใช้เวลาก็เพื่อ อนาคตคนข้างหน้า จะได้ไม่ต้องเจอแบบเราๆครับ

5. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009

สนับสนุนครับ ขอให้มีระบบตรวจสอบ

อย่าให้พระเก๊มาระบาดเลยครับผม

vote โดยสมาชิก

ผู้ดูแลเข้ามาตรวจสอบ ....แล้วสรุปกันไป

ต้องมีมาตราการเข้ม อย่าให้มิจฉาชีพลอยนวล

6. นายเพี้ยน

นายเพี้ยน สมาชิกใหม่

พวกเอาพระมาหลอกลวง สักวันนรกจะกินกบาลครับ

7. AchillesKnight

AchillesKnight เป็นที่รู้จักกันดี

สนับสนุนครับ :cool:

8. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    สนับสนุนด้วยคนครับพี่

9. Tong-Count-Down

Tong-Count-Down Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมสนับสนุนด้วยครับ ผมเป็น นศ. เงินหายากจริงๆครับ ยังต้องเผชิญกับพ่อค้าแบบนั้น ก็ไม่ไหวครับ

10. อนุภัทร

อนุภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

บูชากับคนที่รับประกันเท่านั้นครับ ถ้าปลอม หรือไม่ถูกใจยินดีคืนเงินเต็มทุกรายการ ถ้ามาพูดกันเรื่องแท้หรือไม่แท้ บางทีผู้ขายเองยังไม่รู้เลยครับว่าพระของตัวเองเป็นพระแท้รึเปล่า ดังนั้นควรจะเลือกบูชากับผู้ที่น่าเชื่อถือ และยินดีคืนเงินเต็มเมื่อบูชาไปแล้วไม่ถูกใจซึ่งในเว็ปนี้มีหลายท่านครับที่รับประกันแบบนี้
    ขอบคุณครับ

11. prapapa

prapapa เป็นที่รู้จักกันดี

มารศาสนาโดยแท้ครับพระเก่าเก๊เฉียบเล่นหายากครับทุกวันนี้เพราะเกิดไม่ทันขนาดพระใหม่ๆยังมีเก๊ขอให้ระวังๆช่วยกันบอกข่าวกันก็จะดีครับจะได้ช่วยกันฉีดวัคซีน

12. Pongpat86

Pongpat86 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้พรีเมี่ยมขึ้นเป็น 1200 ละครับ

13. Pongpat86

ข้อตกลงในการสมัครสมาชิกพรีเมี่ยม

1.ห้ามมีการซื้อขาย ซากสิงห์สาราสัตว์ และประเภทเสริมเสน่ห์เล่ห์กลต่างๆ บนเว็บพลังจิต ทางเว็บไม่สนับสนุน
    2.ห้ามนำพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุต่างๆ มาบอกบุญ ยกเว้นแจกฟรี
    3.ทางเว็บไซต์พลังจิตดอทคอม ไม่มีส่วนร่วมในการเปิดให้บูชาด้วยแต่ประการใด
    4.ทางเว็บไซต์พลังจิตดอทคอม เป็นเพียงผู้ให้พื้นที่แก่สมาชิกพรีเมี่ยมในการลงประชาสัมพันธ์พระเครื่องและวัตถุมงคลให้สมาชิกทั่วไปบูชา
    5.ทางเว็บไซต์พลังจิตดอทคอม จะไม่มีส่วนรับผิดชอบในการดำเนินคดีตามกฎหมาย หากมีผู้ร้องเรียนเรื่องวัตถุมงคลปลอมถึงสมาชิกพรีเมี่ยม
    6.หากมีการดำเนินคดีฟ้องร้องตามกฎหมาย และมีการขอข้อมูลส่วนตัวของสมาชิกพรีเมี่ยม ทางเว็บจำเป็นต้องให้ข้อมูลของท่านกับตำรวจ
    7.ฉะนั้น ทางเว็บขอความกรุณาให้สมาชิกพรีเมี่ยมทำการให้เช่าวัตถุมงคลด้วยความซื่อสัตย์ สุจริต และมีจรรยาบรรณ เพราะเวรกรรมมีจริง
    8.ทุกกระทู้ที่ให้บูชาในห้องพระเครื่อง - วัตถุมงคล เป็นสมาชิกเข้ามาโพสต์ไม่ใช่เป็นของเว็บพลังจิต ทางเว็บพลังจิตไม่มีส่วนร่วมใดๆกับทุกกระทู้
    9.ทีมงานผู้ดูแล palungjit.org ขอสงวนสิทธิ์ ที่จะ ลบ แก้ไข เคลื่อนย้าย หรือปิดกระทู้ที่ไม่เหมาะสม โดยเหตุผลใดๆก็ตาม โดยมิต้องบอกกล่าวแก่สมาชิกก่อน
    10.ผู้สมัครต้องยอมรับคำวิพากษ์วิจารณ์ในวัตถุมงคล จากสมาชิกได้ เพื่อเป็นการพิสูจน์ความบริสุทธิ์ใจ
    11.ทางเว็บพลังจิตจะไม่มีการโอนเงินคืน กับผู้สมัครที่ตัดสินใจสมัครสมาชิกแล้ว

ขอขอบพระคุณอย่างสูง

14. เอก-ชัย

เอก-ชัย เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2010
    สนับสนุนครับ ผมก็ดูไม่เป็น อาศัยเชื่อใจและพิจารณาจากท่านที่เชื่อถือได้
    ถ้าท่านใดรู้ว่ารู้ว่าเทียม/ปลอม แจ้งให้ทราบด้วยครับ(ทาง PM ก็ได้)
    ขอบคุณครับ

15. AchillesKnight

AchillesKnight เป็นที่รู้จักกันดี

ของเก๊ต้องประจานครับ ประจานของเพราะบางทีตัวเจ้าของกระทู้เองก็อาจจะไม่ทราบตัวเจ้าของกระทู้เองก็คงจะดีใจไปด้วยถ้ามีคนช่วยตรวจสอบจะได้ไม่เสียชื่อ และถ้าจะมีการประจานกันแบบแกล้งๆผิดๆแล้วละก็ของแท้มันย่อมแท้ครับ เจ้าของกระทู้ก็จะหาความจริงมาลบร้างได้เอง หรือไม่อย่างนั้นก็เก็บเข้ากรุตัวเองไป ในเมื่อของมันแท้เจ้าตัวก็ย่อมที่จะอยู่แก่ตัวอยู่แล้ว

(อันนี้ข้อคิดเห็นส่วนบุคคลนะครับ) ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมเชิญได้เลยครับ

16. peerakan

peerakan Active Member

ผมขอสนับสนุนด้วยคนครับ

17. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

สนับสนุนเจ้าของกระทู้ครับ อนุโมทนาในกุศลจิต
    ช่วยกันจัดระเบียบป้องกันมิจฉาชีพ เพื่อสมาชิกที่ศรัทธาในมงคลวัตถุจะได้ของที่ครูบาอาจารย์ต้องการมอบให้จริงๆ

18. เจียมbody

เจียมbody เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อมีของแท้ย่อมมีของเก๊..เชียร์กันเองในกลุ่มพักพวก..เอารูปจากที่อื่นมาอ้างอิงบ้าง..ข้อมูลเดิมๆอ่านแล้วอ่านอีก..ไม่มีที่มา..อ้างประสบการณ์นิทานรึปล่าว
    ...ที่พูดก็กลัวโดนครับ..พี่น้อง..ช่วยกันครับ

19. Pongpat86

<TABLE id=post2821891 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] 08-01-2010, 10:33 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด.<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2821891", true); </SCRIPT>
    ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

พลังการให้คะแนน: 722 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_2821891 class=alt1><CENTER><!-- google_ad_section_start -->กระทู้แจ้งปัญหา & ร้องเรียน เกี่ยวกับการบูชาพระ<!-- google_ad_section_end -->

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start --><SCRIPT language=JavaScript src="http://a.admaxserver.com/servlet/ajrotator/812264/0/vj?z=admaxasia2&dim=280733&pid=f9495e6b-a541-414e-932e-d0ad5d5e6065&asid=871aa1a6-3e72-4cdc-b7bc-7b296a0f7713"></SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript><!--google_ad_client = "ca-pub-6037698954609520";/* 300x250, created 21/07/09 */google_ad_slot = "3472486526";google_ad_width = 300;google_ad_height = 250;//--></SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/show_ads.js"></SCRIPT><INS style="POSITION: relative; BORDER-BOTTOM-STYLE: none; PADDING-BOTTOM: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; WIDTH: 300px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: inline-table; BORDER-TOP-STYLE: none; HEIGHT: 250px; VISIBILITY: visible; BORDER-LEFT-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px"><INS style="POSITION: relative; BORDER-BOTTOM-STYLE: none; PADDING-BOTTOM: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; WIDTH: 300px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; BORDER-TOP-STYLE: none; HEIGHT: 250px; VISIBILITY: visible; BORDER-LEFT-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px" id=aswift_0_anchor><IFRAME style="POSITION: absolute; TOP: 0px; LEFT: 0px" id=aswift_0 onload="var i=this.id,s=window.google_iframe_oncopy,H=s&&s.handlers,h=H&&H,w=this.contentWindow,d;try{d=w.document}catch(e){}if(h&&d&&(!d.body||!d.body.firstChild)){if(h.call){i+='.call';setTimeout(h,0)}else if(h.match){i+='.nav';w.location.replace(h)}s.log&&s.log.push(i)}" height=250 marginHeight=0 frameBorder=0 width=300 allowTransparency name=aswift_0 marginWidth=0 scrolling=no></IFRAME></INS></INS><NOSCRIPT></NOSCRIPT>
    เรียนสมาชิกเว็บพลังจิตทุกท่าน

กระทู้นี้ตั้งขึ้น เพื่อเปิดโอกาสให้สมาชิกได้มีโอกาสแจ้งปัญหา & ร้องเรียนเกี่ยวกับการบูชาพระในห้องพระเครื่อง โดยมีเงื่อนไข คือ

1. ห้ามร้องเรียนเกี่ยวกับ "พระปลอม" เนื่องจาก เป็นเรื่องระหว่าง "ผู้บูชา" และ "ผู้ให้บูชา" ซึ่งท่านต้องไปตกลงกันเอง ตามเงื่อนไขการรับประกันของผู้ให้บูชา เว็บพลังจิตไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆทั้งสิ้น

2. อนุญาตให้ร้องเรียน & แจ้งปัญหา ได้ 2 กรณี คือ

กรณีที่ 1 ผู้บูชาโอนเงินแล้ว แต่ยังไม่ได้รับพระ หากท่านโอนเงินแล้ว (พร้อมแจ้งที่อยู่จัดส่ง) และท่านยังไม่ได้รับพระภายใน 2 สัปดาห์ ให้ท่านมาโพสต์แจ้งได้

กรณีที่ 2 ผู้บูชาแจ้งโอนเงินแล้ว แต่ผู้ให้บูชายังไม่ได้รับเงิน กรณีนี้มักจะเกิดปัญหาในกรณีที่ผู้ให้บูชาแจ้งให้ผู้บูชาโอนเงินเข้าบัญชีบุคคลที่ 3 เช่น โอนเข้าวัด เป็นต้น และมาหลอกว่าโอนเงินแล้ว เพื่อขอรับวัตถุมงคล

ข้อตกลง :

1.ขอความกรุณา "พิมพ์เฉพาะเรื่องที่ร้องเรียน" เท่านั้น โพสต์อื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องจะถูก "ลบทิ้ง" ทั้งหมด

2. กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อช่วยอำนวยความสะดวกให้ทั้งสองฝ่ายในการติดตาม มิได้ต้องการ "ประจาน" ใครทั้งสิ้น ดังนั้นขอให้โพสต์เชิงสร้างสรรค์

3. ผู้ที่กระทำการ "ใส่ความ" หรือ "หมื่นประมาท" บุคคลอื่น ทางเว็บจะให้ใบแดง และพิจารณาถอดถอดสถานะสมาชิก

โมทนาและขอให้สมาชิกเว็บพลังจิตทุกท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม สุข สมหวัง สำเร็จทุกประการเทอญ..

</TD></TR></TBODY></TABLE>

20. Pongpat86

<TABLE id=post2823223 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] 09-01-2010, 09:55 AM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right>#[​IMG]
    ขอถามเพิ่มเติมครับ ถ้าห้ามร้องเรียนเกี่ยวกับพระปลอม
    (1) แล้วเราจะไปร้องเรียนได้ที่ไหน (นอกจากตำรวจ)
    (2) ในระหว่างที่ห้ามร้องเรียน คนไม่ดี ก็ขายพระปลอม ต่อไปอย่างนั้นเหรอครับ สมาชิกคนอื่นๆ ก็ไม่รู้สิครับ ก็ถูกหลอกต่อไป (เหมือนปัญหางูกินหาง) กลายเป็นปล่อยคนชั่วลอยนวลไป ซะงั้น
    (3) ห้ามร้องเรียนเกี่ยวกับ พระปลอม นี้อาจจะกลายเป็นช่องโหว่ให้ โกงกันได้น่ะครับ

สวัสดี

ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

1. พระจริงหรือปลอม เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมาก และต้องใช้ความสามารถขั้นสูงในการดูพระ เว็บพลังจิตไม่มีเซียนพระมาดูให้หรอกครับ

2. ถ้าทางธรรม ไม่ต้องร้องเรียนเรื่องพระปลอมครับ ถ้าเราได้พระปลอม ก็ทำใจ ถือเป็นกรรมของเรา ถ้าเขาตั้งใจเอาพระปลอมมาให้บูชา ก็กรรมของเขาครับ ตายไปก็รู้ อย่ามัวมานั่งกังวลให้เสียเวลาครับ

3. ผู้บูชาต้องใช้วิจารณญาณในการเลือกบูชาเอาเองครับ ไม่งั้นเท่ากับท่านโยนภาระเรื่องนี้มาให้ทางเว็บครับ ทางที่ดี เลือกบูชาวัตถุมงคลจากวัดดีที่สุดครับ ของแท้แน่นอน แถมราคาไม่แพงด้วยครับ

4. ใครดี ใครชั่ว วัดกันไม่ได้หรอกครับ เรื่องพระจริง พระปลอม เป็นปัญหาโลกแตกนะครับ บางคนได้รับมรดกตกทอดมาจากบรรพบุรุษ ก็คิดว่าของจริง แต่พอเอามาปล่อยดันเป็นของปลอม ดังนั้นเมื่อมีปัญหาให้โทษตัวเราเอง (ทั้งผู้ให้บูชา และผู้บูชา) นะครับ

5. ทุกอย่างให้แก่ที่ "เหตุ" ครับ ถ้าไม่อยาก "เสี่ยง" ก็ไม่ควร "บูชา" ครับ แต่ถ้าต้องการ "เสี่ยง" แล้ว จะไปโทษคนอื่นไม่ได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เว็บพลังจิตได้แจ้งตั้งแต่ต้นแล้วว่า เว็บไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆในเรื่อง "พระจริง" หรือ "พระปลอม" แต่การเปิดกระทู้นี้ เพื่อให้แจ้งปัญหาในเรื่อง "การโอนเงิน" และ "การส่งของ" เท่านั้นครับ

โมทนา<!-- google_ad_section_end -->