"ท่าพระจันทร์"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 12 พฤษภาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมแจกใบเหลืองให้ในคำที่มีข้อความสีแดงครับ

ผมแจกใบเหลืองให้ในคำที่มีข้อความสีแดงครับ

ปล. แจกให้คู่กรณีทั้ง 2 ท่านเลยครับ

2. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบคร้าบ น้องคม
    นี้ถ้าโดนอีกใบ สงสัยไม่ได้ลงนัดชิงแชมป์เปี้ยนลีกส์ แหนงๆ

3. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ครับ ไม่เป็นไรครับ ความยุติธรรม กับ ความเที่ยงธรรม ต่างกันตรงไหน ? ทราบไหม ? ครับ ท่านกรรมการผู้แจกใบเหลือง

ผมขอยอมรับใบเหลืองด้วยความยุติธรรม แต่ไม่ขอยอมรับด้วยความเที่ยงธรรม และผมคงไม่โพสข้อความใด ๆ ให้ได้ใบแดงหรอกครับ นอกเสียจากว่าท่านให้ใบแดงจากการโพสครั้งนี้ ก็คงถือว่าเป็นการโพสครั้งสุดท้าย

ผมคงต้องหยุดโพสข้อความที่จะให้ความรู้แก่สมาชิกเวปในเรื่องต่าง ๆ ไว้เพียงแค่นี้ก่อน จนกว่าผมจะมีความรู้สึกว่า ผู้ดูแลเวปพลังจิตอีกหลายท่านยังมีความเที่ยงธรรมอยู่

สมาชิกท่านใดคิดถึงผม อยากจะไปเยี่ยมชมเวปผมบ้างก็ได้นะครับ ผมคงไม่บอกหรอกครับว่า เวปผมอยู่ที่ไหน เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณาไป ผมเชื่อว่า สมาชิกหลายท่าน คงทราบ และบอกต่อกันเอง

4. ไอ้ใบ้

เริ่มแผลม เวบที่ตนเองพำนักแระ อะจึ๊ยยย

5. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอโทษพี่เล็กด้วยนะครับที่ผมทำให้พี่ต้องโดนผสุรวาสใส่ด้วย คนเราเมื่อวัยวุฒิและคุณวุฒฺยังไม่ถึงก็มักจะแสดงกริยาและปมด้อยอย่างใดอย่างนึงซึ่งไม่ดีไม่น่าดูออกมา ผมเองประกาศเจตนาตั้งแต่แรกแล้วว่าที่ตั้งกระทู้ไม่ได้ต้องการไปขัดขวางการทำบุญของใคร การทำบุญเป็นสิ่งดีสิ่งที่ถูกต้อง แต่การเอาพระเก๊สนามมาให้ทำบุญนั้นไม่ถูกต้อง เด็กรุ่นใหม่ๆจะลำบากต่อไป ผมทำได้เท่านี้ สุดแท้แต่ว่าใครจะเห็นอย่างไร

6. ไอ้ใบ้

อ่ะผมจะคุยดีๆแล้วน่ะ

ก็ถ้าคิดว่าเปงพระเก๊ ก็เอาหลักฐานมายืนยันซิครับ
    ไม่ใช่แค่ไปแอบถ่ายรูป แล้วเหมารวมหมดว่าพระเก๊

ผมว่าคุณมันตรัยนั้นแหละ ไม่มีหลักฐาน ได้แต่มาจุดพลุแล้วก้หายไป
    พอกระทุ้หาย ก้ดันมันขึ้นมาอีก ประกอบกับมีเซียนแหกตาจากเวบอื่น มาร่วมแจมด้วย เรื่องมันเลยยาว

ก้เค้ามีบอกแล้วนี้ อย่าตั้งกระทู้ส่อเสียด เอาไปพิจารณาซิครับ อย่าปากว่าตาขยิบบอกว่าไม่ได้ส่อเสียด ใครๆๆเขาก็รู้กันทั้งนั้น

น่ะครับคุณมันตรัย

7. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมขออนุญาตไม่โต้แย้งพี่นะครับ เพียงแต่พี่ต้องถาม "ใจ" ตนเองว่า ความหมายที่พี่พิมพ์นั้นอารมณ์ใจของพี่เป็นเช่นไรครับ (คำสีแดงที่ผมเน้นไว้)

หากผมเข้าใจผิดก็กราบขอขมาและขออภัยด้วยครับ ส่วนที่ผมแจกทั้ง 2 ท่านไป คือ "ใบเหลือง"

ใบเหลือง คือ การเตือนครับ ไม่มีผลต่อคะแนนใดๆครับ เป็นการแจ้งเตือนทั้งสองฝ่ายครับ จะโดน 100 ใบ ก็แค่การเตือนครับ เพียงแต่ระบบจะแจ้งให้พี่ทราบว่า โพสต์โดนเตือนครับ

จริงๆแล้วพี่เรียกร้องให้มีการพิจารณาการโพสต์ของ "ซิมเบ้" ว่าเหมาะสมหรือไม่ ดังนั้นถ้าทีมงานพิจารณาไป ซิมเบ้ ก็จะมาขอให้พิจารณาโพสต์ของพี่ ดังนั้นพิจารณาของคู่กรณีไปเลยดีกว่า

ซึ่งในส่วนของพี่ผมได้แจ้งเตือนไปว่าคำอาจจะไม่เหมาะสม และไม่ได้เตือนต่อ เพราะผมเข้าใจว่าพี่ถูกยั่วยุ ก็เลยเตือนไป
    http://palungjit.org/showthread.php?t=128315

ส่วนของซิมเบ้นั้น ผมได้แจ้งเตือน และประกาศเตือนเพิ่มเติมว่า สมควรโดนใบเหลืองหลายใบ ถ้าโดนอีกใบจะเป็นใบแดงครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=128316

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2008
  8. ไอ้ใบ้

อ้ากกกกก รับทราบครับ น้องคม

9. Komodo

145
    โมทนาครับ ว่าแต่พี่เป็นใครเหรอ 555
    ก็อย่าไปยั่วคนอื่นครับ ลำบากใจเหมือนกันเวลาต้องเตือนใคร เพราะ
    ถ้าไม่ให้ใครเลย พี่อีกคนก็โวย
    ถ้าให้ 1 คน แล้วอีกคนไม่ให้ ผมก็โดนโวย
    ถ้าให้ทั้งสองคน ผมก็โดนโวย

พี่ก็อย่าไปกวนคนอื่นเค้านะครับ เหรียญมันมีสองด้านครับ เถียงกันยังไงหน้าหัวก็ไม่มีวันเป็นหน้าก้อยครับ ดังนั้นอย่าเถียงกันนะครับ

ผมก็ไม่รู้หรอกว่าพี่เป็นใครครับ แต่ไม่อยากให้ทะเลาะกันครับ ถ้าเตือนอะไรไปแล้วไม่พอใจก็ให้ต่อว่าผมโดยตรงครับ อย่าไปต่อว่าเว็บครับ เพราะผมกล้าทำ กล้ารับครับ ให้ใบเหลืองไปแล้ว ผมมาโพสต์บอกทั้งคู่ จะได้หยุดโต้กันครับ ไม่งั้นไม่จบครับ

ก็ขออนุโมทนานะครับ หาเวลาว่างไปสาธยายพระไตรปิฎกกันดีกว่า 13-22 พ.ค.51 นี้ครับ หารายละเอียดอ่านในเว็บได้ครับ

10. ไอ้ใบ้

อ่ะ น้องชายตาฝุ่นจำเราไม่ได้ เด๋วตีก้นออกเน็ตซะเลย
    ไม่ต่อว่าเวบหรอกจร้า คิดไปโน้น
    ไปแล้วครับ ลดหุ่นหน่อยนะ เด๋วนั่งสมาธิลำบาก อิอิอิ ล้อเล่นครับ

11. lekpluto

การแก้ปัญหาต้องแก้ที่เหตุครับ ถึงจะชอบด้วยผล
    การให้ใบเหลืองกับผม ซึ่งไม่ใช่คู่กรณี และการใช้คำที่คุณเห็นว่า "ไม่สุภาพ" ลองย้อนไปอ่านสิครับว่า ใครเป็นคนใช้
    ที่ผมตอบกลับไปโดยใช้คำเดียวกัน เพื่อยืนยันครับ ว่าผมไม่คบกับคนลักษณะนี้ และถ้าคนที่ประกาศตนเองว่าเป็นคนมีลักษณะนิสัยที่พึงรังเกียจเช่นนี้ ยังเข้ามากวนใจในเวปต่อไป ผมก็คงต้องลา
    เพราะผมเห็นว่า ไม่ชอบด้วยผล เพราะผมไม่ใช่ตัวต้นเหตุแห่งปัญหา
    เพียงแต่ผมทนไม่ได้ที่จะเห็นใครเข้ามาสร้างปัญหา และผมได้ส่งข้อความส่วนตัวไปยังคุณวีรชัยแล้ว แต่ยังไม่ได้รับการตอบกลับ คุณก็เข้ามาแก้ปัญหาด้วยการให้ใบเหลืองกับผมเสียก่อน

ขอบคุณนะครับ คุณ Komodo

12. ไอ้ใบ้

คม ช่วงนี้ได้ไปปฎิบัติธรรมที่วัดถ้ำเขาวง สระบุรีบ้างไหม

13. lekpluto

การปฏิบัติธรรม ผมปฏิบัติด้วยใจ ผมย่อมรู้และเข้าใจสภาวะของใจตนเองอยู่เสมอ และการปฏิบัติของผมนั้น ไม่ได้เน้นที่การ "นั่ง" หลับหูหลับตาภาวนา แต่ผมปฏิบัติตามหลักสัมมาอริยมรรค ๘ ซึ่งการปฏิบัติสมาธินั้น เป็นแค่ ๑ ใน ๘ ของทางบรรลุมรรคผลนิพพาน ผมมีอาชีพขับรถมานานกว่า ๑๗ ปี เวลาขับรถ ถ้าผมไม่มีสมาธิ ป่านนี้คงตาย หรือไม่ก็บาดเจ็บพิกลพิการไปนานแล้ว

ยุคนี้เป็นยุค "ถิ่นกาขาว" ที่แปลว่า เห็นผิดเป็นชอบ เห็นอีกาสีดำ (ผิด) เป็นอีกาสีขาว (ชอบ) ไปหมด บ้านเมืองถึงวิปริตอาเพท ทั้งผู้คน และสภาพดินฟ้าอากาศ ผมได้พยายามทำหน้าที่ที่จะแก้ไขความเห็นผิด (มิจฉาทิฐิ) ด้วยการทำเวปไซด์ขึ้นมานานกว่า ๕ ปี และในช่วงนี้ที่ผมเข้ามาตอบปัญหาพระเครื่องราง ของขลัง เพราะผมเห็นว่า คนรุ่นใหม่ กำลังหลงเข้าทางผิด คือ แทนที่จะสะสมพระเครื่องรางของขลัง เพราะเชื่อในอำนาจพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ หรือ อำนาจกฎแห่งกรรม แต่กลับเชื่อในอำนาจจิตเร้นลับ ไสยศาสตร์ ภูติผีปีศาจ ซึ่งไม่ใช่แนวทางของพระพุทธองค์

ผมคงต้องปล่อยให้สรรพสัตว์ในโลกเป็นไปตามกรรมซะแล้วกระมัง

14. Komodo

145
    ผมแจ้งเบอร์ติดต่อกลับไปให้อาจารย์ทาง PM แล้วครับ

15. มันตรัย

รบกวนคุณซิมเบ้ ถ้าจะสนทนากันระหว่างกลุ่มของคุณ ก็กรุณาใช้ข้อความส่วนตัวคุยกัน มาคุยกันในกระทู้เกี่ยวกับพระเครื่องด้วยเรื่องส่วนตัวนั้น ไม่สมควร และนี่เป็นกระทู้ที่ถูกตั้งขึ้นเพื่อให้คนได้ศึกษาพระเครื่องแท้เก๊มือผีเป็นยังไง ไม่ใช่ให้เอามาเล่นสนุกๆเพื่อผลทางลบอื่นใด อยากให้คุณซิมเบ้นั้นใช้
    วิจรณญาณในการพิจรณาสิ่งต่างๆ ให้มากๆกว่านี้นะครับ ไม่ทราบว่าคุณโคโมโดคิดยังไงครับเรื่องนี้ จะปล่องให้คุณซิมเบ้เข้ามาป่วนตามกระทู้ต่างๆต่อไปอย่างนี้หรือ มีมาตรการอะไรออกมาจัดการบ้างหรือเปล่า หรือว่าสิ่งที่ทำนี้ถูกแล้วควรแล้ว อย่าให้คนเขาตั้งข้อสงสัยว่าไม่อยู่ตรงกลาง

16. Komodo

145
    เรารู้จักกันด้วยเหรอครับ

17. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

การทำทีว่ารู้จักอาจก่อให้เกิดภาพลบและความรู้สึกลำเอียงขึ้นในใจคนอ่านได้นะครับ ยิ่งอ่านยิ่งรู้สึกไม่ดีจริงๆ ตกลงถ้ารู้จักก็ PM คุยกันก็ได้ครับหรือรู้จักจริงๆก็โพสบอกคุณ Komodo ไปตรงๆเลยดีกว่าครับว่าเป็นใคร

18. ไอ้ใบ้

เอ้า คุณมันตรัยกระทู้ตั้งมาให้แสดงความคิดเห็น ผมก็ใช้วาจาสุภาพแสดงความคิดเห็นแล้วนี้ คุณบอกพระเก๊ ผมก้ถามว่าเก็ตรงไหน เอาหลักฐานมายันกัน คุณมันตรัยก็เงียบเลย ไม่นำมาคุยกันล่ะครับ เผื่อท่านผู้อื่นตะได้รู้บ้าง

นี้ผมพูดไม่ดีตรงไหนเนี่ย

ส่วนผู้ดูแล เค้าดูแลดีอยู่แล้วนี้ ผมก็ยอมรับใบเหลืองไม่มีข้อโต้แย้ง พวกคุณนั้นแหละ คิดอะไรอยู่ครับ พอไม่ไดดั่งใจ จะเปลี่ยนแนวแล้วหรือครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2008
  19. ไอ้ใบ้

จะมาล่อให้ผมโดนอีกใบเหลืองหรือ ผมไม่หลงหรอก

ผมก็ใช้วาจาสุภาพแล้วไงครับ แลกเปลี่ยนความรู้กัน ไหนๆๆพระวังหน้าเก๊อย่างไร เอาหลักฐานมายันกัน อย่าเหมารวม

20. มันตรัย

ที่จริงผมไม่อยากจะพูดอะไรให้มากไปกว่านี้ คุณซิเบ้เองน่าจะลองมองย้อนกลับไปดูตัวเองสักนิดว่า ตัวเองนั้นมีความรู้เรื่องพระเครื่องมาก่อนหรือเปล่า เคยเดินเช่าพระตามสนามพระหรือเปล่า เคยมีเพื่อนหรือมีคนรู้จักในวงการพระบ้างหรือเปล่า ถ้าคุณถามผมว่าพระเกีมือผีที่พวกคุณให้คนทำบุญนั้นเก๊ยังไง สิ่งที่ผมจะต้องตอบก็คือพระพวกนี้มีคนทำเก๊วางขายที่วัดมหาธาตุมานานมากแล้ว และก็ระบาดไปยังคนที่มีฐานะการศึกษามีความรู้ จะไปด้วยสาเหตุใดนั้นสุดที่จะไปคิดค้นมาตอบได้ แต่คนเหล่านั้นไม่เคยศึกษาพระตามหลักสากลนิยม ก็ย่อมจะไม่รุ้ว่าพระเก๊มือผีตามสานมนั้นเป็นอย่างไร คนเรามีอีโก้ มีทิฐิที่แตกต่างกัน ไม่เกี่ยวว่าจะเรียนสุงๆแล้วจะมีความรู้เรื่องพระเครื่องได้ ต้องมีเวลามีการลงสนาม มีการลงทุนไปเช่าหา มีการอ่านตำรา ไม่ใช่เอาง่ายเข้าว่า การทำบุญแล้วเอาพระเก๊ให้นั้น ต้องแยกเป็นประเด็น การทำบุญนั้นไม่มีใครหวงห้าม แต่พระเครื่องที่แลกเปลี่ยกับการทำบุญนั้นควรจะเป็นพระแท้ที่เจตนาสร้างเพื่อให้คนทำบุญ ไม่ควรเอาพระมือผีที่มีวางขายมาให้กับคนที่ทำบุญแล้วบอกเล่าเรื่องราวตามที่ตนเองฟังมาแบบผิดๆ เหมือนการที่เราขายยาบ้าแล้วเอาเงินไปสร้างโบสถ์ โบสถ์เสร็จสวยงาม แต่พอมารู้ทีหลังว่าเงินนั้นมาจากการขายยาบ้า มันจะทำใจได้ยังไง ถ้าเจตนาไม่บริสุทธิ์ พระเก๊มือผีเหล่านี้มีมานาน กระจายเข้าไปตามวงการต่างๆมากมาย บางคนเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ในกระทรวง บางคนเป็นถึงนายตำรวจนายทหาร แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าคุณเป็นคนใหญ่คนโตแล้วพระที่คุณแขวนจะเป็นพระแท้ พระจะแท้ได้ก็ต้องมาจากการที่ศึกษาและได้รับการยอมรับในสังคม กฏกติกาเขามีกันมานาน แต่เขาก็ไม่ได้บังคับ เพียงแต่ว่าคุณมีความรู้สึกอยากจะเข้ามาศึกษาเองหรือเปล่า พระเก๊มือผีที่เขาเรียกกันโดยทั่วไปก็คือพระประเภทที่ผมลงรูปให้ดู ที่มาที่ไปก็คือทำออกมาขาย ใครอยากจะได้ก็เอาไป เก๊แท้ประวัติไม่มีเพราะทำออกมาวางขายอย่างเดียว และอยากจะบอกว่า พวกคุณไปเอาพระที่ไหนมาเยอะแยะที่มานั้นมาจากไหน เอาเรื่องราวประวัติที่มาของพระจำนวนมากๆมาให้คนทราบด้วย เรื่องราวการสร้างนั้นก็มีให้อ่านจนเบื่อ แต่จำนวนที่มีอยู่ในมือทำไมถึงเยอะแยะมากมาย และยังมีอีกเท่าไหร่ ได้จากไหนมา ใครเป็นคนบริจาค หรือไปเช่าจากไหนมา ลองตอบคำถามนี้ด้วยนะครับ คุณซิมเบ้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้