"ท่าพระจันทร์"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 12 พฤษภาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

โห ที่หายไปอุส่าห์ไปพิมพ์นี้เอง ขอโทษน่ะ แก่แล้วอ่ะ อ่านแล้วตาลาย
    ไม่ได้ต้องการคำพูดอ่ะครับ ต้องการคุยกันถึงหลักฐาน ที่คุณเหมารวมว่าพระวังหน้าไม่มี มีแต่พระเก็ฝีมือผี

ถามผมเหรอว่าเอาพระมาจากไหน คนอื่นผมไม่ทราบ แต่ผมได้มากจากไหนหว่า เด๋วคอยตอบ คุณหาหลักฐานมายันให้ได้ก่อนเถอะครับ

ผมจะสนทนาพาทีด้วยถ้อยคำปิยวาจา เพื่อไม่ต้องการให้กระทู้ปิดน่ะครับ
    จะได้ให้คนหลายๆๆคนเข้ามาอ่านมาศึกษากัน

อ่ะ คุณมันตรัย หลักฐานอยู่ไหนล่ะ

2. ไอ้ใบ้

ก็ประมาณว่า เล่นพระต้องอยู่ในระบบว่างั้นเถอะ
    ถ้าไม่อยู่ในระบบที่เซียนแหกตา มันตั้งค่าไว้ ก้ไม่ใช่ล่ะซิ
    แล้วอย่างนี้ ผมมีพระพิมพ์กรรมการ วัดสร้างเอง 10 องค์ เซียนไม่มี ก้ถือว่าพระนอกระบบอ่ะดิ พอเปงพระนอกระบบ ก้แสดงว่าเปงพระเก๊ในสายตาเซียน
    สรุป พระผมศักดิ์สิทธิไหมเนี่ย ถ้าเซียนไม่ยอมรับ แล้วเซียนกินข้าวหรือกินอาหารทิพย์ล่ะ หยั่งรู้พระคนอื่นไปเสียหมด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2008
  3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เมื่อกี้ได้คุยกับคุณ lekpluto มาครับ
    ก็เอาเป็นว่า ผมยอมรับเหตุผลที่แจ้งมานะครับ

ขออนุโมทนาครับ

4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    พี่ซิมเบ้ครับ พอเถอะครับ ผมไม่รู้จักพี่อะครับ ถ้าพี่รู้จักผมก็แจ้งชื่อด้วยครับ

ว่าแต่ว่า ขอให้หยุดได้ไหมครับ พี่ WebSnow เคลียร์ให้รอบนึงแล้ว อย่าตามมาป่วนเลยครับ ถือว่าขอร้องละกันครับ ไม่งั้นมันไม่จบซะที

5. ไอ้ใบ้

ก้มาแสดงความคิดเห็นอ่ะครับ ตามสิทธิ์
    ผมก้ไม่มีการ pm.เม้นท์ด้วย ผู้ดูแลขอร้อง ผมก็ทำตามครับ
    เพียงแต่ว่า ถ้าคุณมันตรัย ยังตั้งกระทู้ประมาณนนี้อยู่ ผมก็ขอใช้สิทธิ์ เม้นทืด้วยถ้อยคำที่สุภาพครับ

ถ้าผมจาบจ้วงเมื่อไหร่ ใบแดงได้เลยครับ ตามหน้าที่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2008
  6. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    พระวังหน้าน่ะ ไม่เก๊หรอกครับ จะเก๊ได้อย่างไร ก็คนทำทำมากับมือ เป็นรูปองค์พระเห็นกันชัด ๆ แต่สามารถพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์กายภาพถึงความเก่าได้ หรือ เซียนพระเขามอง เขาหากินอยู่กับของเก่าทุกวัน เขาก็มองออกว่าถึงยุค ตามที่โฆษณาเอาไว้หรือเปล่า

เป็นอันว่า พระวังหน้า ไม่ว่าคนจะซื้อมาราคาเท่าไรก็ตาม ถ้าเอาไปขายเซียนที่เขาซื้อหากันแล้ว "ไม่มีราคา" ตรงนี้พิสูจน์ได้ ใครมี ลองเอาไปขายดู และใครอยากจะแขวนเอาไว้ เพราะความเชื่อถือศรัทธา เราก็อย่าไปขัดศรัทธา สำหรับตัวผมนั้น ไม่กล้าเอาขึ้นคอหรอกครับ ถึงจะขึ้นคอคู่กับพระที่ตนเองมั่นใจว่ามีพุทธคุณคุ้มครองก็เถอะ เพราะว่ามันหนักคอเปล่า ๆ

เป็นอันว่า คนที่ได้บูชาพระวังหน้าไป ขอให้ขอคำรับประกันจากคนขายด้วยว่า เป็นของเก่า มีอายุเป็นร้อยปี แล้วนำไปให้นักโบราณคดี กรมศิลปากร พิจารณาอายุ ความเก่า ถ้าต้องพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ ก็ยอมเสียเงินให้เขาไปเถอะครับ เพื่อที่จะได้ลากคอคนคดโกง คนผิด เอาพระมาอุปโลกน์ขายกิน เข้าตะรางใช้กรรมเสียให้เข็ด ข้อหาโฆษณาหลอกลวงให้หลงผิด เสียทรัพย์สินเพื่อแลกกับเศษผงเศษดิน

ผมได้โทร.คุยกับคุณคมน์แล้ว คุณคมน์ยืนยันว่า ไม่เคยรู้จักหรือพูดคุยกับคุณซิมเบ้มาก่อน สมาชิกอย่าไปเข้าใจคุณคมน์ผิด จากการที่ได้พูดคุย ผมยอมรับว่า คุณคมน์เป็นคนที่มีจิตใจสูงคนหนึ่ง เป็นบัณฑิตที่คบหาได้ เพราะลักษณะการพูดจา ชอบด้วยเหตุผล ยอมรับเหตุผล ด้วยใจที่เที่ยงธรรม ไม่มีอคติ ยอมรับความจริง ยอมรับการเปลี่ยนแปลง กล้าที่จะโพสข้อความขอโทษผม แต่ผมบอกว่า ไม่ต้อง เพราะคุณคมน์ไม่มีความผิดอะไร เมื่อเข้าใจกันเช่นนี้แล้ว ผมก็คงจะมีโอกาสเข้ามาให้ความรู้กับสมาชิกของเวป เท่าที่เวลาผมจะอำนวยต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2008
  7. ไอ้ใบ้

เอาสแกนมาให้ดูซิครับ พี่เล็ก

เซียนพระไม่ซื้อ ไม่ใช่ว่าพระเก๊น่ะครับ

อนึ่ง พระวังหน้าถ้าเก๊ เอาหลักฐานมายันกันน่ะครับพี่เล็ก อย่าพูดตามทัศนคติ
    ที่เห็นมา ผมเชื่อน่ะครับ ว่าส่วนหนึ่งพระวังหน้าเก๊ เหมือนพระทั่วไปที่ทำเลียนแบบ แต่การที่เราเหมารวมซะทีเดียวว่าเก๊ ผมว่าไม่น่ายุติธรรมน่ะครับ

ถ้าอย่างนี้ วันดีคืนดี คนก็ออกมาป่าวประกาศซิครับว่า พระวัดระฆังเก๊ ไม่มีในสารระบบ เอ้า แล้วคนที่เขาได้รับตกทอดมาจริงๆๆ เขาจะไม่งงกันหรือครับพี่เล็ก

8. ไอ้ใบ้

พระวัดระฆัง มามีราคาตอนที่เซียนเค้าจัดระบบหรือป่าวครับ พี่เล็ก

ขอถามเป็นความรู้น่ะครับ

9. lekpluto

ผมขอย้ำนะครับว่า "พระวังหน้า ไม่เก๊ " ไม่รู้จะเก๊ไปทำไม ในเมื่อไม่ได้มีราคาค่างวดอย่างพระวัดระฆัง บางุขุนพรหม เกศไชโย แต่ผมยังไม่ปักใจเชื่อนะครับว่า เก่าถึงยุค ใครที่บูชามา ส่งไปให้คุณมันตรัย นำไปตรวจสอบกับกรมศิลปากรได้ ผมมีเพื่อนทำงานที่นั่นหลายคน นี่ถ้าผมอยู่เมืองไทย ผมจะขอบูชา และขอคำรับประกันความเก่า อายุ ๑๐๐ กว่าปี สักองค์ ถ้าผมนำไปพิสูจน์แล้ว เก่าไม่ถึงยุค คงมีคนติดตะรางกันหัวโตหลายคน

10. Komodo

145
    ผมไม่รู้จักเค้าอะครับ ส่วนลำเอียงก็คงไม่มีครับ
    ถ้าผมรู้ว่าเค้าเป็นใครก็คงจะดีครับ จะได้โทรไปเตือนเค้าตรงๆได้

11. ไอ้ใบ้

น้าน ควบคุมอารมย์หน่อยซิครับ คุณเล็ก ไม่ใช่ว่าคุยกับผู้ดูแลถุกคอ แล้วจะกระแทกระทั้นคำพุด

ผมก็เม้นท์ไปตามประสาอ่ะครับ ตกลงพระวังหน้าไม่เก๊ แล้วน่ะครับ

12. ไอ้ใบ้

เห็นใจน้องคมอ่ะ
    น้องคม พี่เชื่อน้องทุกอย่างเลยน่ะ
    จะเม้นท์ให้สุภาพ และจะคุยด้วยเหตุผล
    ให้กระทู้นี้เปงตัวอย่างก้ดีน่ะครับ

13. Komodo

145
    โมทนาครับพี่ ขออภัยที่ตอบช้า พอดีคุณ Lekpluto โทรมาครับ ซึ่งได้อธิบายไปแล้ว และต่างฝ่ายต่างยอมรับซึ่งกันและกันแล้วครับ

สำหรับคุณซิมเบ้นั้น ผมขอยก

กฎกติกาของเว็บบอร์ดพลังจิต

ขอความกรุณาช่วยกันรักษากฎกติกามารยาทที่ให้ไว้ข้างล่างเพื่อความสงบสุขของตัวเองและสังคม

ขอให้สมาชิก ตกลงที่จะทำตามกฎกติกามารยาท

1) ไม่พูดคำหยาบ ไม่พูดปด ไม่หลอกลวง ไม่พูดวาจาทำให้แตกร้าวกัน ไม่พูดวาจาไร้ประโยชน์
    2) ไม่โพส ใส่ร้ายป้ายสี เสียดสี ในสิ่งไม่เป็นความจริง บิดเบือน ตำหนิติเตียน จาบจ้วงพระรัตนตรัย หรือ บุคคลใดๆ ในทางเสียหาย
    3) ไม่โพสหรือสื่ออะไรต่างๆที่ ละเมิดต่อ กฎหมายบ้านเมือง ศีลธรรม ประเพณี
    4) ไม่โพส รูป วิดีโอคลิป โป๊ ล่อแหลม ขัดต่อศีลธรรม ลงในกระทู้และในรูปแทนตัว
    5) ไม่ก่อกวนสมาชิกและ ไม่ก่อกวนระบบของเว็บพลังจิต

ถึงพี่จะบอกว่า ไม่ได้ผิดกฎข้อ 1 แต่พี่ผิดกฎข้อ 5 อยู่นะครับ ส่วนการท้าให้ผมแจกใบแดงนั้น ผมแจกให้แน่ครับ ถ้าพี่ผิด ซึ่งผมพิจารณาแล้วนะครับว่า พี่ผิดจริง และผมได้โพสต์แจกกฎทั้ง 5 ข้อให้พี่รับทราบก่อนหน้านี้แล้วนะครับ

ดังนั้นผมจะแจกใบแดงให้พี่ครับ และถ้าพี่ยังไม่หยุด ผมก็จะแจกใบแดงพี่อีกใบไปเรื่อยๆ

เหตุผลที่ต้องแจกใบแดงเพราะว่า พี่ WebSnow ได้ชี้แจงแล้วว่า เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ ตราบใดที่คุณมันตรัยไม่ได้โพสต์ฟันธงไปว่าพี่วิมเบ้ หรือคุณxxx เอาพระเก๊มาปล่อย ผมก็จะถือว่าเค้ากล่าวในภาพรวมครับ

สำหรับการฟันธงว่า "เก๊" หรือ "ไม่" นั้น ผมอยากให้สิทธิ์นี้เป็นของผู้อ่านที่เค้าจะใช้วิจารณญาณในการบูชาพระเองครับ

14. lekpluto

ครับ คุณซิมเบ๊อ่านภาษาไทยเข้าใจถูกต้อง ผมไม่เคยบอกสักนิด ว่าพระวังหน้าเก๊ ไม่เชื่อ กลับไปอ่านอีกสองสามรอบก็ได้ และผมก็ยืนยันความเชื่อว่า พระวังหน้าเก่าไม่ถึงยุค ๑๐๐ กว่าปี ตามที่โฆษณาเอาไว้ หรือคุณซิมเบ๊ หรือใครก็ได้จะขายให้ผมสักองค์ แล้วรับประกัน ผมก็จะรับซื้อทันที ผมมีภรรยาอยู่ที่เมืองไทย พร้อมจะโอนเงินให้คุณได้ทุกเมื่อ เพราะผมจะได้นำไปพิสูจน์ที่กรมศิลป์ และขอคำรับรองไว้เป็นหลักฐาน ว่าแต่คุณ ถ้ามั่นใจว่า "เก่าถึงยุคตามที่โฆษณาไว้จริง" ก็น่าจะขายผมสักองค์นะครับ เรื่องมันจะได้จบกันไปเสียที

15. Komodo

145
    งั้นก็ยอมรับใบแดงของผมนะครับ เพราะเป็นความผิดก่อนหน้านี้ครับ

ขออนุโมทนา

16. ไอ้ใบ้

ได้เลยครับ น้องคม ตามสบายครับ
    ไม่อุทรณ์ ใดๆๆ ทั้งสิ้น
    (ping) (ping) ​

17. ไอ้ใบ้

ไหนล่ะครับ คำตอบและหลักฐานที่จะกล่าวอ้างอิง
    จะเขียนกี่ร้อยประโยคก้ไม่มีความหมาย
    ถ้าไม่ได้ตอบ

18. Komodo

145
    พี่อย่ามาป่วนให้ผมไม่เป็นกลางเลยครับ

ผมมั่นใจว่าผมมั่นคงพอครับ ไม่มีนอกมีในกับใครครับ

ดังนั้นไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ

19. ไอ้ใบ้

เอ้า ว่าไปนั้น ตามสบายครับน้องคม

20. ไอ้ใบ้

ที่จริง กระทู้นี้ใกล้จะรู้แล้วล่ะว่าผลจะจบอย่างไร
    แต่ด้วยการตัดไฟเสียก่อนของ.....
    ด้วยการกล่าวอ้างถึง ความไม่เหมาะสมของผม
    แม้นผมจะใช้วาจาที่สุภาพแล้ว
    แต่ยิ่งพูดเรื่องยิ่งชัด
    ก้เลยรีบรวบรัดตัดตอนเสีย
    ด้วยประการละชะนี้แล

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้