ธรรมหลังกึ่งกลางพุทธกาลเป็นต้นไป เป็นธรรมบัวบาน จะเปิดเผยครั้งแรกในยุคนี้นะ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย anakarik, 12 พฤษภาคม 2016.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยได้ยิน คำทำนายนี้มาก่อนเลย...

และ ผมเองก็เป็นมนุษย์ที่ได้เคยเห็นพระพุทธเจ้ามาแล้ว กับตาตัวเอง...เลยไม่เชื่อ คำทำนายใดๆ..

2. คนโง่โง่

คนโง่โง่ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    ท่านวรณ์ครับ ท่านสังเกตุเห็นธรรมที่ผมกล่าวไหมละครับ แต่ละครั้งมันมีผสมปนเปกันไปหมดบางครั้งธรรมดาเข้าใจง่าย บางครั้งอะไรก็ไม่รู้ เพราะคำว่ากายนี้ไม่ใช่ของเรา กายนี้เป็นของธรรมชาติ ย่อมมีความเป็นสาธารณะ ย่อมมีผู้สามารถใช้ประโยชน์ได้ ผมเป็นแค่ผู้ดูแลชั่วคราวเท่านั้นเองครับ บางครั้งสิ่งที่เข้ามาเรียนรู้ก็ย่อมแสดงออกมาตามธรรมที่เขารู้ ผมเป็นแค่มนุษย์ธรรมดาย่อมสามารถกล่าวได้แต่ของธรรมดา อะไรที่ไม่ธรรมดาย่อมมีผู้แสดงออกมาตามนั้นครับผม

3. วรณ์นิ

ทราบครับ...ว่าผมสัมผัสความธรรมดาจากคุณได้...คุณมันธรรมดา ธรรมชาติที่นุ่มนวลสุภาพเรียบร้อย

ส่วนตัวผมมันธรรมดาที่ดิบๆเถื่อนๆ ไปหน่อยครับ..อย่างน้อย ธรรมเด็กเสริฟ ก็..เป็นธรรมดาที่ ดูแลตนเองได้ดี ทีเดียวครับ..

4. วรณ์นิ

ธรรมเด็กเสริฟของคุณคนไม่โง่...ก็วางตัวได้ดีกว่า...ตัวผม เพราะผม เด็กทำสวน ทำความสะอาด ครับ...เลยไม่ดูดี สักเท่าไหร่

5. คนโง่โง่

เมื่อเขาไปผมก็มาไงครับ ถึงได้กล่าวการวางธรรมเดิมมันยากนักโดยเฉพาะผู้ที่อยู่กับธรรมนั้นๆมานานมากๆๆๆ
    ผมถึงมีสติมากก็ไม่ได้ตั้งมั่นมากก็ไม่ได้ ไม่งั้นเขาก็ไม่แสดงออกมา
    จนบางครั้งต้องขออนุญาติใช้คำของท่านกระต่ายป่าคือปล่อยปละละเลย แล้วค่อยมาแก้ทีหลัง ขนาดเมื่อคืนยังมีสภาวะออกมาว่า ไปเถอะที่นี่ไม่มีอะไรน่าสนใจแล้วน่าเบื่อจะตายไม่ต้องเข้ามาอีกแล้วละ เป็นแบบนี้ละครับผม

6. วรณ์นิ

ผมรับทราบครับ...เมื่อคืนฝันไปว่า คนแถวกรุงเทพ ต้องออกจากกรุงเทพ..ก่อนวันที่14 ประมาณนี้แหล่ะ

7. คนโง่โง่

อืมมิน่าละครับ คนทำความสะอาดนี่เอง ถึงได้สามารถทำความสะอาดหัวใจได้ซะสว่างเลยนะครับ เห็นอะไรเลอะเทอะต้องเข้าไปขัดไปถูไปขยี้จนกว่ามันจะสะอาดนี่เอง น่าจะเจอคราบอะไรมาเยอะนะครับขัดเก่งเหลือเกิน
    ผมก็ว่าคุณก็ไม่ได้สนใจดูดีหรือไม่ดีหรอกครับ แต่คุณสนใจว่ามันสะอาดหรือเปล่ามากกว่า ธรรมท่านวรณ์นี่น่าสนุกนะครับชัดเจนในความเป็นตัวเองจริงๆ
    ท่านดอกไม้ครับ มีคำใดเปรียบเปรยธรรมท่านวรณ์ไหมครับ เพราะธรรมของท่านวรณ์คือธรรม(ทำ)ความสะอาด

8. วรณ์นิ

นี่คือสิ่งที่แกเข้าใจผิด(ความจริงที่แกยังไม่เข้าใจ เข้าไม่ถึง)ไง
    จิตจักรวาลน่ะคือ...โลกวัฏะสงสาร
    ส่วนนิพพานน่ะ...ไม่มีจิต...ไม่มีการเข้า....ไปไหน ทั้งนั้น
    นิพพานคือ..ดับ...ถ้ายังไม่เคยดับ..อย่าแปลความหมายของนิพพาน..ไปทั่วเลยนะ
    มีกรรม นะเว้ยเฮ้ย..แปลนิพพานผิดเนี่ย

9. วรณ์นิ

เมื่อคืนฝันอีกเรื่อง ฝันว่ามองท้องฟ้า..ดวงดาวต่างๆหมุนเวียนเปลี่ยนที่กันให้วุ่นวายเลย..เราก็นึกในใจ..แบบนี้รึเปล่าที่ว่า โลกเปลี่ยนขั้ว....มีอะไรลอยขึ้นไปบนท้องฟ้า เยอะเลย ลอยแล้วก็ตกลงมา...แล้วก็ปรากฏสัญลักษณ์ รูปสามเหลี่ยมดำๆใหญ่ๆ สามอัน ปรากฏทำมุมกันเป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า ในสามเหลี่ยมมีสัญลักษณ์แปลกๆ จำได้แต่อันมุมล่างขวา เป็นรูปดวงตา..สักพักหายไป...มีสัญญาลักษณ์ใหม่ขึ้นมาแทน เป็นสี่เหลี่ยม มองดู เหมือนมีเทียนจุดตั้งอยู่..ประมาณสามอันเรียงแถว แนวนอน เราก็ นึกถึงโทรศัพท์มาถ่ายรูป จะเก็บเอาไว้ให้คนอิ่นดู...ถ่ายในฝันได้รูปนึง มั้ง แล้ว สี่เหลี่ยมบนฟ้าก็หายไป...ยังฝันต่ออยู่นะ จำเลือนลาง

10. วรณ์นิ

ฝันอีกเรื่อง..ฝันว่าเลี้ยงงูตัวเล็กๆเหมือนลูกปลาไหลนี่แหล่ะ สีแดงๆ สามตัว..เลี้ยงอาบน้ำในกะละมัง...ในฝันพอมันโต งูแต่ละตัว ตัวเท่าโคนขา ต้องอาบน่ำให้ เล่นด้วย ยกได้ทีละตัวเท่านั้น เพราะมันตัวใหญ่...ต้องให้ลูกสาวยกตัวนึง เมียยกตัวนึง ผมยกตัวนึง...(ตัวใหญ่มาก ในใจคิดว่า โห น่ากลัวมาก .)

11. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ส่วนผมคิดว่า ธรรมเด็กแว้น เป็นธรรมที่เอาไว้ดูเด็กแว้น ไม่ใช่ธรรมของเด็กแว้น เพราะ คนมีธรรม เขาไม่ทำอะไรตามใจแน่นอน

12. วรณ์นิ

อ่านเสร็จ....ผมเก็ตไอเดียอย่างนึงที่เคย รู้ได้...คือเรื่อง วัยรุ่น เรื่องเด็กแว้น..นี่แหล่ะ....ครือว่า..ปัจจุบัน มันไม่มีสถานที่ รองรับ..สัมคมสำหรับวัยรุ่นเลย..ว่ามั้ย..ไม่มีกิจกรรม แหล่งให้วัยรุ่นแสดงออก โดยมีผู้ใหญ่ดูแลได้ กำกับได้ ชี้แนะแนวทางได้..(นั่นเป็นเพราะ ผู้ใหญ่สมัยนี้ งานล้นมือ ผู้ใหญ่ใจแตกบ้าเทคโนโลยี ลืมเลือน วัฒนธรรมที่ดีงาม)

เนี่ย อนาคตของชาติ ของโลก..ล้วนขึ้นอยู่กับ ทิศทางของวัยรุ่น...ในปัจจุบันทั้งนั้น

แต่ดันเอาผู้ใหญ่ คนแก่..ที่บ้าอำนาจ บ้าผลกำไร บ้าความร่ำรวน..มาดูแลประเทศ

ระบบการศึกษามันผิด ตั้งแต่ อนุบาลแล้วล่ะ...ไม่ควรมีอนุบาล แม่คนไม่ควรทำงาน...ครอบครัวต้องเป็นครอบครัว...วัยต้อง เจริญเรียนรู้ ตามวัย...อย่าเร่ง อย่าบีบ อย่าบังคับ...จนเด็ก..ไม่มีเวลาเป็นเด็ก..(เสียความเป็นธรรมชาติในตัว ในใจ ไปเลย)

13. วรณ์นิ

สมัยก่อน ประเพณี วัฒนธรรม...คือ กาลเวลาในการรวมครอบครัว รวมญาติเพื่อ รวมใจกัน ผูกสัมพันธ์กันภายในครอบครัว...ใหญ่ ตั้งแต่ ปู่ย่าตายาย ลูกหลานเหลนโหลนหลอดแหลด...เวลารวมญาติ ก็มีการแบ่งปัน แนะนำ สั่งสอน เชื่อมจิตใจเหล่า เครือญาติ ปรองดอง สามัคคี อบอุ่น มีที่พึ่ง ที่หวัง และอนาคต....

แต่สมัยนี้...มัน...หาย ไปไหน...แล้ว...

14. วรณ์นิ

คนที่ทำให้ สิ่งเหล่านี้ ขาดหายไป จากสังคมไทย...ผมขอกล่าวโทษและชี้โทษ กับคนเหล่านั้นที่ทำลาย สิ่งเหล่านี้ไป..ว่า ขอให้มันรับกรรมอย่างสาสม...

15. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

สามเหลี่ยมสามอันทำมุมกันเป็นสามเหลี่ยมด้านเท่า อันหมายถึง ปัญญา ก็ได้ค่ะ

และ ในปัญญานั้น มีดวงตาของผู้รู้อยู่ ก็คือ วิญญาณ ที่เป็นผู้รู้

ดวงตาผู้รู้ ก็คือ ดวงตาของจิตวิญญาณ

ก็คือ พลังอำนาจทางวิญญาณ ที่เป็นฐานพลังอำนาจ
    ของจิตวิญญาณ คือ ภูมิรู้ ภูมิปัญญา ภูมิธรรม
    เพื่อให้มีสติทางวิญญาณ ยกระดับจิตสำนึกให้เข้าถึงพลังอำนาจสูงสุดทางปัญญาญาณ

ส่วนสี่เหลี่ยมนั้น ก็คือกรอบตัวตน ที่มนุษย์ทุกคนตีกรอบไว้เอาไว้
    เราต้องจุดเทียนเพื่อให้สว่างไสว เพื่อที่มีปัญญา เอากรอบนั้นออก
    เมื่อไร้กรอบ ก็ไร้อัตตาตัวตน ก็อิสระแห่งจิตวิญญาณ
    ไม่หลงมิติแห่งตัวตนนะคะ

ดวงดาวที่ต่าง ๆ หมนุเวียนเปลี่ยนกันวุ่นวาย
    ก็เนื่องจากจิตสำนึกของมุนุษย์ที่ทำให้ดวงดาว
    ปริวรรตเคลื่อนหมุนไป...

ดั่งที่พระพุทธองค์ตรัสไว้นะคะ

ผลจากความไม่มีธรรมะของมนุษย์
    (อย่างเบา)
    ภิกษุทั้งหลาย ! สมัยใด ราชา (ผู้ปกครอง) ทั้งหลาย
    ไม่ตั้งอยู่ในธรรม, สมัยนั้น ราชยุตต์ (ข้าราชการ) ทั้งหลาย
    ก็ไม่ตั้งอยู่ในธรรม;
    เมื่อ ราชยุตต์ทั้งหลาย ไม่ตั้งอยู่ในธรรม, พราหมณ์
    และคหบดีทั้งหลาย ก็ไม่ตั้งอยู่ในธรรม;
    เมื่อ พราหมณ์และคหบดีทั้งหลาย ไม่ตั้งอยู่ใน
    ธรรม, ชาวเมืองและชาวชนบททั้งหลาย ก็ไม่ตั้งอยู่ในธรรม;
    เมื่อ ชาวเมืองและชาวชนบททั้งหลาย ไม่ตั้งอยู่
    ในธรรม, ดวงจันทร์และดวงอาทิตย์ ก็มีปริวรรต (การเคลื่อนที่,
    การหมุนเวียน) ไม่สม่ำเสมอ;

เมื่อ ดวงจันทร์และดวงอาทิตย์ มีปริวรรต
    ไม่สม่ำเสมอ, ดาวนักษัตรและดาวทั้งหลาย ก็มีปริวรรต
    ไม่สม่ำเสมอ;

เมื่อ ดาวนักษัตรและดาวทั้งหลาย มีปริวรรต
    ไม่สม่ำเสมอ, คืนและวัน ก็มีปริวรรตไม่สม่ำเสมอ;
    เมื่อ คืนและวัน มีปริวรรตไม่สม่ำเสมอ, เดือน
    และปักษ์ ก็มีปริวรรตไม่สม่ำเสมอ;
    เมื่อ เดือนและปักษ์ มีปริวรรตไม่สม่ำเสมอ,
    ฤดูและปี ก็มีปริวรรตไม่สม่ำเสมอ;
    เมื่อ ฤดูและปี มีปริวรรตไม่สม่ำเสมอ, ลม
    (ทุกชนิด) ก็พัดไปไม่สม่ำ�เสมอ;
    เมื่อ ลม (ทุกชนิด) พัดไปไม่สม่ำเสมอ, ปัญชสา
    (ระบบแห่งทิศทางลมอันถูกต้อง) ก็แปรปรวน;
    เมื่อ ปัญชสา แปรปรวน, เทวดาทั้งหลาย ก็
    ระส่ำระสาย;
    เมื่อ เทวดาทั้งหลาย ระสำ่ระสาย, ฝนก็ตกลงมา
    อย่างไม่เหมาะสม;
    เมื่อ ฝนตก ลงมาอย่างไม่เหมาะสม, พืชพรรณ
    ข้าวทั้งหลาย ก็แก่และสุกไม่สม่ำเสมอ;

16. jityim

จิตจักรวาล คือ พลังงานแก่นแท้คืออนัตตาค่ะ

หรือ เรียกอีกว่าหนึ่งว่า ดวงจิตธรรมญาณก็ได้ค่ะ (ชื่อบัญญัติสมมุติเพื่อให้เข้าใจตรงกันในโลกสมมุติ)

โลกวัฎะสงสาร คือ โลกที่มีการเกิดดับตามเหตุปัจจัย ที่มีวิญญาณรับผัสสะ แล้วปรุงแต่งสิ่งที่รับมายึดเป็นตัวตน วัฏะสงสารไม่เที่ยง จึงเป็นทุกข์ มันไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริง

เมื่อวิญญาณดับ จิตก็หลุดพ้น

อายตนะนั้น...หาอารมณ์ไม่ได้นั้นแล คือ ที่สุดแห่งทุกข์ (นิพพานสูตรกล่าวไว้ในพระไตปิฏก) ค่ะ

17. jityim

เคยจำได้ค่ะ ความฝันนิมิตรของท่านจ่ายักษ์ ที่ลงไว้ในกระทู้ ถึงแม้ว่าฝันจะแตกต่างกัน แต่ลักษณะนัยยะที่ออกมาคือคล้ายกันเลยค่ะ

ของท่านจ่ายักษ์ น่าจะเป็นกลีบบัวสีทอง 3 กลีบ ลอยลงมาแล้วให้เลือกใส่ชุดสีดำหรือสีแดงนี่ล่ะค่ะ

คือตรงกันคือว่า ในรหัสลับพุทธทำนาย ผู้เป็นใหญ่มีอำนาจจะเรียกผีเสื้อเหล็กนับแสนตัวมาปล่อยไข่เป็นไฟผลาญ คือ การกระทำต่อโลกทั้งในมิติคู่ขนานและมิติพลังงาน ที่เกิดจากพายุสุริยะที่กระทำต่อโลก เพื่อปรับความสมดุลเพิ่มพลังงานให้ระบบโลกใหม่ อันมีผลมาจากจิตสำนึกที่ตกต่ำของมนุษย์ในโลกนี้นะค่ะ

สงสัยนิมิตฝันให้บุคคลที่มีส่วนเกี่ยวข้องทราบหรือเปล่าค่ะ..

18. anakarik

anakarik เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007

ลักษณะแบบคุณวอน (นอนคุก?)
    ผมเรียกว่า "ธรรมฤษี" นะครับ

19. anakarik

anakarik เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    ธรรมของ "ตรีมูรติ"

จะเข้าถึง "สมดุลแห่งจักรวาล" ทั้งด้านการสร้าง, รักษา และทำลาย
    ซึ่งคุณ "จิ๋มยิ้ม" ได้อธิบายแล้วถึงสมดุลของจักรวาล แต่คุณวอนยัง
    เข้าไม่ถึงธรรมนี้ ซึ่งเป็นธรรมจักรวาล จากจิตจักรวาล แสดงว่าเขาก็
    ยังไม่สำเร็จ "ตรีมูรติ" จิตวิญญาณสายพรหมโลก 3 ดวงของเขาก็
    ยังรวมกันเป็นหนึ่ง (ตรีมูติ) ไม่สำเร็จ ธรรมของเขาจึงดูเยอะและดู
    เลอะเทอะไปหมด คือ มันเยอะ แต่มันจะไม่มีเอกภาพในธรรมฮะ

หากเขายังรวมธรรมสามส่วน (สัญลักษณ์สามเหลี่ยม) เป็นหนึ่งไม่ได้
    ก็จะยังไม่สำเร็จธรรมตรีมูรติ ก็จะมีจิตวิญญาณสายพรหม 3 ดวงต่อไป

20. วรณ์นิ

สมดุลจักรวาล....สามเหลี่ยม สามมุม......มุมนึงเปรียบนรกมุมอดีตมุมทำลาย มุมนึงเปรียบสวรรค์มุมอนาคตมุมสร้างสรรค์ มุมที่เป็นดวงตามุมล่างขวาเปรียบเหมือนโลก...มุมรูปธรรมมุมผู้รักษา

มุมนรก มุมสวรรค์ ..จัดการเรียบร้อยแล้ว..เหลือ มุมที่เป็นปัจจุบันคือมุมของโลก ที่ต้องชำระล้างจัดระเบียบความคิดใหม่..

ลงมือทำมาแล้วและกำลังทำอยู่..รอ..วันที่ทุกฝ่ายพร้อม...รอผล