ธรรมหลังกึ่งกลางพุทธกาลเป็นต้นไป เป็นธรรมบัวบาน จะเปิดเผยครั้งแรกในยุคนี้นะ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย anakarik, 12 พฤษภาคม 2016.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มนุษย์ธรรมดาครับ....มีความสุข มากมาย...ครับ

หวังว่าคุณคนไม่โง่...คงสัมผัสความสุขจากตัวผมได้นะครับ

ผมมีความสุขจาก ความไม่มีอะไร...และเมื่อจะมีอะไร ผมก็ยังมีความสุขเหมือนเดิมครับ

ความไม่มีอะไร เป็นสุขอย่างยิ่ง

2. คนโง่โง่

คนโง่โง่ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    ซึ่งเมื่อเป็นบ้านของท่านจะเข้าออกเมื่อไหร่ กี่ครั้งมันก็เป็นสิทธิ์ของท่านเองนี่ครับ ทำไมต้องไปอยู่บ้านคนอื่นด้วย

3. วรณ์นิ

เปรียบเทียบได้ดีจัง...ขอบคุณที่มอบบ้านหลังนี้ให้ผมนะครับ...
    บ้านเรา เปิดต้อนรับ สำหรับทุกคน ที่ยังไม่มีบ้านครับ..เราเพื่อนร่วมโลกครับ:cool:

4. คนโง่โง่

ก็สัมผัสได้ซิครับไม่งั้นคงไม่กล่าวว่าท่าน ธรรม(ทำ)ความสะอาด เพราะความมีของท่านถูกท่านทำให้ไม่มีไปแล้ว ความมีของท่านจึงเหมือนไม่มี
    มันก็เหมือนของในบ้านท่านวางเอาไว้มีมากมีน้อยแล้วแต่ท่าน จะหยีบจะใช้เมื่อไหร่ท่านก็ใช้ ไม่ใช้ก็วาง ความไม่มี จึงสุขอย่างยิ่งเพราะไม่ต้องถืออะไรเอาไว้เลย แต่บางครั้งก็ต้องถือนะครับ
    ของท่านดอกไม้ก็กล่าวถูกนะครับ เพราะบางครั้งเราก็ต้องออกจากบ้านไปทำธุระ แต่เราไม่ไปทั้งหมดนะ ก็ไปส่วนนึงพอบางทีเราก็หยีบอะไรติดมือมาด้วยก็เป็นแบบนี้ละครับ
    อ่าขอโทษนะครับนี่ในมุมมองที่ผมเป็นนะครับ ไม่สามารถหาตำรามาอ้างได้เลย พิจารณาก่อนรับชมครับ

5. คนโง่โง่

อ่าระวังนะครับ ธรรมชาติจะไม่ก้าวก่ายในเรื่องแบบนี้เพราะท่านเชิญเข้ามาเอง ผมก็ให้เขาอยู่แบบนี้มานานละครับ แต่ต้องเชิญให้เขาออกไปเพราะไม่งั้นเขาจะพัฒนาตัวเองไม่ได้เลย เขาก็เกาะอยู่แบบนี้ละ บางครั้งไม่ได้ออกง่ายๆนะครับแต่ผมกล่าวไม่ได้ว่าออกยังไงเพราะมันต้องแก้ด้วยตัวเองครับ

6. วรณ์นิ

บ้านที่ผมพูดถึงคือ บ้านจริงๆสิครับ...ไม่ไช่ ร่างกายนะ

ส่วนร่างกายนี่...จิตอื่น เขาก็ไม่ควรก้าวก่ายในร่างกายผม
    แต่จิตวิญญาณทั้งหลายที่เข้ามา ก็เพื่อจัดส่งเข้ารับแสงแห่งดอกบัว แสงแห่งปัญญาเพื่อพัฒนาตัวเขาเองครับ...แต่เมื่อ ผมเปิดรับ ให้โอกาสแก่จิตเหล่านั้น
    พวกเขาก็ย่อมมีครบทุกรูปแบบ นั่นแหล่ะครับ..ก็ช่วยๆกันไปเท่าที่จะทำได้ ก่อนผมตาย เท่านั้นเองครับ...มากันเต็ม ตรึม..เลยล่ะ...ครับ...ความทุกข์ของจิตอื่น

7. วรณ์นิ

มีเยอะแค่ไหน หยิบเยอะแค่ไหน มันก็มีเอาไว้เพื่อทำความสะอาดน่ะครับ
    มันใช้เมื่อ เจอกับความสกปรก เท่านั้นครับ...เมื่อทำความสะอาด จนความสกปรกหายไป...ธรรมก็ไม่ไม่ต้องหยิบมาไงครับ...เบาสบาย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2016
  8. วรณ์นิ

ความจริง ตอนนี้ ผมยังเช่าบ้านอยู่ อยู่บ้านเช่าครับ ดังนั้น เวลาที่ท่านคนไม่โง่ พูดเรื่องบ้านมา มันจึงหมายถึงสัญญาณ ว่า ผมจะได้บ้านเป็นของตัวเองไงครับ

และถ้าผมมีบ้าน มีที่ กว้างๆ ผมจะปลูกสวนผักผลไม้ ผลิตน้ำดื่มที่สะอาด ฟรี ทำเหมือนโรงทาน..แก่คนยากคนจนไงครับ ขุดสระ พลังงานแสงอาทิตย์...เปิดเป็น ที่ ให้โอกาส แก่ กัลยาณมิตร ได้ มาพัก มาเยี่ยมเยือน มาเริ่มต้น ชีวิตกันใหม่ ไงครับ

9. วรณ์นิ

ผมเคยฝันว่า ผมซื้อบ้านได้..ต่อจากเมียฝรั่ง แต่บ้านดันอยู่ติดป่าช้า หรือในป่าช้า ก้อไม่แน่ใจ
    นี่ก็เป็นสัญญาณอย่างนึง ที่บอกกับผมว่า ผมคงต้อง ไปซื้อที่รกร้าง ที่ผีดุ ที่ถูกทิ้งร้าง โน่นล่ะมั้ง...จึงจะซื้อได้ง่าย เพราะ ราคาอาจถูก และเป็นที่ ที่ไม่มีใครเอา เพราะเขากลัวผีกัน

อาจจะเป็น แบบนี้ ก็ได้..แต่ตอนนี้ ..รอรับเงินจาก สวรรค์อยู่...อิอิ
    เงินฟรีๆ แบบไร้เงื่อนไข จากผู้ให้เนี่ย....มายากจัง

10. anakarik

anakarik เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    นิพพานก็เหมือนประตู เข้าๆ ออกๆ ก็ได้

11. anakarik

ครับ การบอกก่อนล่วงหน้าทำให้เกิดอุปทานได้
    แต่ที่บอกก่อน ไม่ใช่เพราะหวังผลเชิงบรรลุอะไรหรอก

ข้อความนี้ ใครเชื่อโดยไม่ได้ปฏิบัติให้ถึง ก็จะถูกพิษธรรมะเล่นงาน
    ใครไม่เชื่อแล้วต่อต้าน ก็จะเกิดอาการแปรปรวนภายในอย่างยิ่ง
    จากนั้น มันจะทำให้ตะกอนธรรมะที่นอนก้น ฟุ้งออกมาได้

ถ้าไม่ขจัดตะกอนธรรมะที่นอนก้น ใจก็จะไม่ใสขึ้นมาได้

12. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    เขียน ๑๙.๑๑

คนที่อยากทำ อาจจะยังแจ๋วไม่พอรีป่าว ฮึ
    หรือแผนการอาจจะมีการเปลี่ยนแปลง เลยอดทำ
    คนที่ไม่ควรจะกระทำ เลยต้องเหมาหมดเข่ง ทำไปคิดไป
    ก็ยังดีนะ ที่ยังมีคนตามเกมส์ทันบ้าง ปรับแผน เปลี่ยนภารกิจได้
    แต่คนเดินหน้า ก็ยังอ่วมอรทัยอยู่ดีอ่ะ ไม่รู้ทำกรรมอะไรไว้บ้างนะ เนอะ

ท่านมาถึงจุดนี้แบบงงงง หรือเคยเจอแบบว่า คิดไว้อย่างนึง
    แต่พอเวลาพิมพ์ กลับออกมาคนละเรื่องเลย อย่างนี้รึป่าวหว่า
    หรือเคยวางแผนงานอื่นไว้ แต่อยู่ดีๆ ก็โดนชักลากจูง มาทางนี้
    หรือว่า สภาวะจิต มาอยู่ตรงจุดนี้ได้ไง พื้นฐานคนละอย่างกันเลย

โคนัน ยอดนักสืบ / ตาไม่บอดคลำช้าง

.

13. anakarik

ธรรมดาที่คนเรา มักคิดว่า "ความคิดของตัวเองดีกว่าคนอื่น"
    ก็ไม่รู้สินะ สำหรับคนที่ถูก "เขี่ยทิ้งไป" ก็ไม่ถูกนำขึ้นเขียง
    ส่วนคนที่ "ดูดี" มีอภิสิทธิ์ ก็มีโอกาสได้เวทีไป รู้ตัวอีกที ก็
    เวทีนั้นกลายเป็นเขียงไปซะแล้ว

จริงๆ ผมไม่ได้สนใจความคิดตัวเองเลยนะ
    เพราะจะบอกว่า "ผีคิด" ผีมากวนใจ
    อยากให้เราช่วยบอกคนบางคน
    เรารำคาญเลยทำๆ ให้ไปงั้น

เราไม่สนใจหรอกความคิดเราน่ะ สิ่งที่เราสนใจคือ "คน"
    คนที่มีความพิเศษ ทำให้หัวใจที่เยือกเย็นของเราตื่นเต้นได้
    ทำให้เรารู้สึกเหมือนยังมีชีวิต ไม่ใช่ผีดิบที่ถูกแช่แข็งตะหากละ

14. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบความคิดท่านมากเลยค่ะ ..ท่านพูดดีนะค่ะ

ใครบางคนเขาก็เกิดมาเพื่อแค่ใครบางคนเท่านั้นค่ะ

15. gratrypa

เขียน ๒๐.๒๘

ก็เห็นด้วยนะที่ว่า ธรรมดาที่คนเรา มักคิดว่า "ความคิดของตัวเองดีกว่าคนอื่น"
    ซึ่งก็เป็นปกติธรรมดาของมนุษย์ทั่วไป ที่มีความมั่นใจในตัวเอง และเชื่อมั่นในวิถีของตัวเอง
    ส่วนเขียงนั้น อาจจะอยู่ในครัวรึป่าว พ่อครัวมั่วไปเรื่อย อาจกะลังทดลองอาหารสูตรใหม่ ที่ "ผี" บอกมา

เรื่องผีคิด นี่สงสัยจะโดนผีแก๊งค์เดียวกันรึป่าวหว่า หรือเครือข่ายเดียวกันมั้ง นะ
    เหมือนที่เราพล่ามอยู่ โม้มั่วไปเรื่อย อะไรไหลออกมา ก็พิมพ์ส่งเดชไป
    แต่หลักการดูจะไม่แน่นเหมือนของท่าน ชอบออกทะเลบ่อยๆ ๕๕๕

แล้วท่านคนเคยโง่ กะท่านวอน สองท่านขาประจำ
    ทำให้ท่านตื่นเต้นได้มากแค่ไหนอ่ะ โดนป่ะ
    แล้วมีใครอื่นอีกไหม ที่เข้าท่า น่าลุ้น

กระต่ายป่า บ้าแต่หายแล้วมั้ง / แถไปได้ ตลอดตลอด

.

16. anakarik

ประมาณนั้น

เหมือนเขาจะบอกเราว่ายังไม่ถึงเวลาของเรา อย่าเพิ่งไปยุ่ง
    จากนั้นก็เอาธรรมะเยอะแยะมาใส่ๆๆๆ ให้เราปฏิบัติไป
    ให้อยู่กับธรรมะไป ผีเฝ้าลัทธินิกายไหนบ้างไม่รู้
    ไม่หมดสักที นี่เรามีเพื่อนผีเยอะกว่าคนละ

คุณคนโง่ๆ ก็โอเค เข้าท่าครับ

17. anakarik

ผมนิยม "ความรู้สึกไหน?"

ความรู้สึกที่ว่าเรา "คิดเก่ง" มีคนมาชื่นชมอะไรแบบนี้
    ผมไม่ได้นิยมเลย เพราะอะไร? เพราะผมเคยผ่าน
    มันมาแล้ว ตอนมัธยมถูก อจ. ให้ไปยืนหน้าชั้น
    ให้เป็นแบบอย่างให้เพื่อนดู ผมว่ามันไม่ใช่
    ผมกำลังกลายเป็นไม้เรียวของครูครับ
    และคนที่ถูกผมตีคือเพื่อนผมเอง

ผมกลับชอบความรู้สึกที่ได้ค้นพบ "เพื่อนมนุษย์" ที่มีความพิเศษ
    เพราะนั่นทำให้ผมรู้สึกว่าผมไม่ได้ "ถูกส่ง" ลงมายังโลกนี้คนเดียวไงละครับ

18. คนโง่โง่

ถ้าเป็นการเดินทางเพื่อไปคนเดียวไม่ยากครับ แต่ถ้าเพื่อต้องการบำเพ็ญช่วยก็อีกเรื่องครับต้องมีกัลยาณมิตร ผมถึงได้กล่าวว่าให้นอบน้อมต่อผู้ดูแลสมมุติในระดับต่างๆ เพราะท่านมีสมมุติที่เราไม่มีเยอะแยะ ยกตัวอย่างพระอินทร์ที่ท่านกล่าวก็เป็นผู้ดูแลเทวดา และมีของเยอะแยะท่านไปว่าเขา เทวดาที่ไหนจะกล้าช่วยเหลือท่าน พระอินทร์ย่อมมีธรรมของพระอินทร์ มีมากเกินพระอินทร์ท่านก็เป็นพระอินทร์ไม่ได้ซิท่านวรณ์ พระอินทร์ย่อมมีศักศรีของพระอินทร์นะครับท่านไม่ได้วางได้ทุกอย่างซะหน่อย
    แต่ทุกอย่างก็แก้ไขได้นะครับ ขอโทษ ด้วยความจริงใจ แล้วบอกความปราถนาไปเลยครับ ได้ไม่ได้ก็แล้วแต่วาสนาครับ สู้ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2016
  19. gratrypa

.
    เขียน ๒๑.๑๗

อุ้ย..พูดถึงพ่อครัวเมื่อตะกี้นี้เองอ่ะ ออกจานใหม่มาอีกแล้ว หร่อยไม๊น๊า หึหึหึ
    จากกระทู้ http://palungjit.org/threads/%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%94%E0%B8%B8%E0%B8%A5%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-4-%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD.566226/page-2#post10044148

พ่อครัว มั่วบวกเพี๊ยน / ผีหรอก

.

20. คนโง่โง่

ขออนุญาติท่านดอกไม้ กล่าวตามประสานะครับ
    พอรู้และเข้าใจที่จะเดินต่อได้ด้วยตัวเองแล้วมีความปราถนาที่จะช่วยต่อในบางครั้งก็ต้องทำตัวเหมือน ศิษย์โง่เรียนเซน รู้แต่เหมือนไม่รู้อะไรเลยยอมนอบน้อมถ่อมตนเพื่อที่จะช่วยเหลือเหล่าทั้งหลาย แล้วใช้รักเป็นสะพานข้ามไปสู่ใจเพื่อโปรด แบบย่อๆครับ