เรื่องเด่น นานาเรื่องราวหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 16 กันยายน 2014.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    80
    lWn-HE_LuEP1rL7J4zk8UDlnA8GH-DCzwZNzvASvR8vveh37KKGSUMt76T-l87fZ.jpg
    ภาพถ่ายขนาดเล็กพระบรมรูป พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช ที่ระลึกงานฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ ครบ ๑๕๐ ปี พ.ศ ๒๔๗๕ ใน รัชกาลที่ ๗

ภาพจากเพจ https://www.facebook.com/BoontaAntique?fref=photo

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2018
  2. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

80
    lWn-HE_LuEP1rL7J4zk8UIAia_MgP3R3MHCoxVEFZT5tpMM6-IbPUOktsBvjn6qS.jpg

ภาพถ่ายต้นฉบับ:พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาจุฬาลงกรณ์ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 พระชนมายุ 15 พรรษา ทรงฉายเมื่อปีมะโรง พ.ศ 2411 หลังการพระราชพิธีบรมราชาภิเษกครั้งแรก ถ่ายโดย หลวงอัคนีนฤมิตร(จิตร จิตราคณี)ช่างภาพหลวง เจ้าของร้านถ่ายรูป F.chit & son เมื่อยังมีบรรดาศักดิ์เป็นที่ ขุนสุนทรสาทิศลักษณ์ ภาพถ่ายภาพนี้ถือเป็นพระบรมฉายาลักษณ์ภาพแรกที่ปรากฎสู่สายตาชาวโลกในฐานะกษัตริย์แห่งสยาม โดยหนังสือพิมพ์ฝรั่งเศส L'illustration นำภาพถ่ายภาพนี้ลงตีพิมพ์เป็นภาพลายเส้นเมื่อปี ค.ศ 1868

ภาพจากเพจ https://www.facebook.com/BoontaAntique?fref=ts

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2018
  3. Wannachai001

80
    lWn-HE_LuEP1rL7J4zk8UJcH0y5HknUFQEHK6dAFwOZJgSxOc3er73sAnJz3CG52.jpg

ภาพถ่ายต้นฉบับ:พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาจุฬาลงกรณ์ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ทรงฉายเมื่อปีพุทธศักราช 2425 หลังการพระราชพิธีเฉลิมพระนครและฉลองวัดพระศรีรัตนศาสดารามครบรอบ 100 ปี ถ่ายโดย Baron Raimund von Stillfried und Ratenitz หรือ บารอน ไรมุนด์ วอน สติลเฟรด อุนด์ แรแตนีส

ภาพจากเพจ https://www.facebook.com/BoontaAntique?fref=ts

4. Wannachai001

80
    lWn-HE_LuEP1rL7J4zk8UGMvCOEzzfqCGdOCX0_y0Emx5I_3d97v5C1Brbt_w1Ui.jpg

ภาพถ่ายต้นฉบับ:ครูผึ้ง ชาวนครศรีธรรมราช ผู้สอนพระคาถาปัจเจกพุทธเจ้าโปรดสัตว์ให้แก่พระครูวิหารกิจจานุการ(ปาน โสนนฺโท)

5. แพน119

แพน119 เป็นที่รู้จักกันดี

อาวันคะ ขอบคุณมาก..มาก..มาก..มาก..มาก..มาก..มาก

หวังมานานแล้วว่าอยากเห็นรูปร่างลักษณะของครูผึ้งนะคะ

วันนี้ดีใจมาก อาวันนำภาพนี้มาแชร์ ขอบคุณอีกทีค่ะ
    (deejai)

6. crystalnirvana

crystalnirvana เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วเป็นกำลังใจให้เจริญพระคาถามากครับทำจริงจังก้อได้ผลจริง

7. sorravut

sorravut เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากจะบอกหลายๆท่านที่หมดกำลังใจ บางคนบอกผมว่า....ท่องคาถาเงินล้าน มาตั้งนานแล้วชีวิตไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง ชีวิตยังเหมือนเดิม....ผมอยากบอกท่านที่เป็นแบบนี้ว่า ท่านอย่าคลายศรัทธา อย่าหมดกำลังใจ ขอให้ท่องหรือภาวนาต่อไป เพราะว่าบ้างสิ่งไม่ได้มาทันตาเห็น ผมใช้เวลา2-3 ปี กว่าจะมีวันนี้ บางท่านนานกว่าผมก็มี นั้นเป็นเพราะอะไร...หลวงพ่อฤาษีท่านบอกไว้ว่ามันคือ กรรมเก่า ที่ตามมาสนองเรา ทำให้ชีวิตเรามีแต่อุปสรรค(ไปหาฟังได้ในวีดีโอที่หลวงพ่อพูดที่บ้านสายลม)...... แต่เราจะทำยังไงให้กรรมตามมาไม่ทัน เราก็ต้องหมั่นทำบุญ สวดมนต์ สักวันนึ่ผลบุญก็จะส่งผลให้ชีวิตเราดีขึ้น ผมท่องคาถาเงินล้าน คาถาพระปัจเจค ตลอด เมื่อใดที่ชีวิตผมมีอุปสรรค ผมคิดเสมอว่า มันคือ กรรมเก่า ที่เราเคยไปทำกับเขาไว้ ถึงเวลาเขามาเอาคืน เราก็ต้องยอมรับ ดังนั้น ผมขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆๆท่านที่ ท้อแท้ในชีวิต ขอให้สู้ต่อไป ขอให้ท่องคาถาเงินล้านต่อไป ท่านจะดูกำลังใจเราว่ากำลังใจเราจะมั่นคงขนาดไหน ท่านไม่เคยทิ้งเรา แต่เราต่างหากที่ทิ้งท่าน เราต่างหากที่คลายศรัทธาต่อท่าน การท่องคาถาเงินล้านไม่ใช่ว่า ไม่ต้องทำงานท่องแค่คาถาเงินล้านเดียวเงินก็มาเอง อันนี้เป็นความเข้าใจผิด ส่วนตัวผมแล้วเรื่องโชคลาภในทุกวันนี้พอมีบ้าง อาจจะเป็นเพราะกินบุญเก่า แต่บุญใหม่ก็สร้าง ผมคิดว่า...เหงื่อผมต้องออกถึงจะได้เงินมา...ชึ่งเหงื่อผมต้องออกจริงๆถึงจะได้เงิน แต่ว่าเงินไม่เคยขาดมือ เงินมาเรื่อยๆมาจากหลายๆทาง.......แต่บางคนผมเห็นถูกหวยบ่อยมาก ถูกทีเป็นแสน ผมก็คิดว่า สงสัยบุญเก่าเขาเยอะเลยถูกเยอะ ส่วนเราบุญเก่าน้อย เลยได้แค่นี้ ผมให้กำลังใจตัวเองและแฟนเสมอ วันที่ 4 กรกฏาคม ผมจะไปรับ สมเด็จองค์ปฐม ที่บ้านวิริยบารมี พร้อมไปถวายสังฆทาน กับหลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน ขอแฟนไว้แฟนบ่น นิดหน่อยแต่ก็ให้ไป ผมขอพูดถึงสิ่งที่แปลกๆในการบูชาวัตถุมงคลหน่อยครับ ผมลงใน FB ขอแบ่งบูชาวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษี - หลวงพ่อเล็ก แปลกตรงที่ มีคนแบ่งผม แถมแบ่งผมในราคาวัด แถมยังจัดส่งพระให้ก่อนเงินค่อยจ่าย แปลกไหมละครับ พี่บางคนส่งพระมาให้แถม ลูกแก้วมาให้อีก 2 ลูก พี่บางคนผมก็ฝากเช่าวัตถุมงคลที่วัดท่าซุงพี่เขาก็เป็นธุระเช่าบูชามาให้ ผมได้รับความเมตตาและสงเคราะห์จากพี่ๆลูกศิษย์หลวงพ่อตลอด น่าแปลกครับ คนไม่เคยรู้จักกัน รู้จักกันแค่รูปภาพกับตัวหนังสือ ไว้ใจกันขนาดนี้เลยหรือ นี้แหละครับที่ทำให้ผมรู้ว่า ลูกศิษย์หลวงพ่อ มีจิตใจที่เมตตาและช่วยเหลือ แบ่งปันโดยไม่หวังผลกำไร ชึ่งผมอยากให้มีแบบนี้เยอะๆเพราะว่า คนที่ไม่มีงบมากมายในการเช่าแต่อยากได้พระมาบูชาแบบผมก็มีหลายๆท่าน บางครั้งผมก็ท้อและน้อยใจ ชึ่งบ้างครั้ง.....พระองค์นี้อยากได้มากแต่ราคาที่บวกเพิ่มมาค่อนข้างสูง คนอย่างเราคงไม่มีปัญญาเช่า จะไปเช่าหรือไปจองจากวัดก็ไม่ทันเขา ผมเพียงอยากได้แค่มาบูชาสัก 1 องค์ จะมีคนแบ่งไหม...... สุดท้ายมีพี่ใจดีแบ่งมาให้บูชา ผมดีใจสุดๆๆครับ ไม่รู้ว่าพิมพ์แบบนี้จะเหมาะสมหรือไม่ เพราะผมเพียงอยากจะมาเล่าให้อ่านกันว่า ลูก หลาน หลวงพ่อ ไม่เคยทิ้งกัน ค่อยช่วยเหลือเกื้อกูลแบ่งปันกันตลอดมา ผมรู้สึกว่าคิดไม่ผิดที่ได้มา นับถือหลวงพ่อ และได้เจอลูกศิษย์ที่ดีมีเมตตาของหลวงพ่อ อิ่มใจและอบอุ่นครับ

8. palmcc38

palmcc38 เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆก็ตั้งใจในบุญกุศลแล้ว แนะนำให้ไปบ้านสายลมครับ หลวงพ่ออนันต์ ท่านเจ้าอาวาสวัดท่าซุงมารับสังฆทานที่บ้านสายลมทุกๆต้นเดือน ซอยพหลโยธิน 8 ครับ ผมไปถวายสังฆทานที่นี่เพราะสะดวกครับ และคิดว่าต้นเดือนหน้านี้จะไปถวายด้วยเหมือนกัน (ขอคุยหน่อย ต้นเดือนที่ผ่านมาตอนถวายสังฆทานละได้ออกคลิปของวัดด้วยครับ 555+) เรียกได้ว่าหว่านข้าวถูกที่นานี่ อะไรมันก็ดีไปหมดครับ สาธุครับ ได้ฝึกขันติบารมี เวลาเช่าวัตถุมงคลด้วยนะครับ :cool::cool::cool:

9. sorravut

sorravut เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็อยากไปครับพี่ ที่บ้านสายลม แต่ติดตรงที่ว่า ผมจะนั่งรถตู้จากปราจีน ไปลงอนุสาวรีย์แล้วต่อ รถไฟฟ้า บีทีเอส ไปลงบ้านวิริยบารมี ชึ่งผมมีเวลาแค่ถึง 11.00 ครับเพราะผมต้องรีบนั่งรถกลับ เนื่องจากผมต้องมาทำงานในช่วงเย็น ดังนั้นจึงไม่มีเวลาเหลือไปที่ บ้านสายลมครับ ที่จริงแล้วสืบเนื่องจากว่า พี่ที่ให้ผมบูชา สมเด็จองค์ปฐม พี่เขาไม่ว่างที่จะส่งทางไปรษณีย์มาให้ครับ พี่เขาให้ผมไปรับเองที่บ้านวิริยบารมี ผมเลยได้โอกาสไปครับ อาจจะเป็นเพราะว่าอยากจะพิสูจน์กำลังใจผมมั่งครับ ว่ากำลังใจเราเข้มแข็งพอที่จะมารับที่บ้านวิริยบารมีไหม ผมก็ดีใจมากครับที่ได้มีโอกาสไปพบหลวงพ่อเล็ก เพราะผมยังไม่เคยเห็นท่านเลยครับ

10. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ราคาเกินเอื้อมเลยครับพี่ 5555555

11. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ส่วนตัวเวลาผมไปงานพุทธาภิเษก จะอธิษฐานว่า หากพิธีนี้ปลุกเสกพระหรือวัตถุมงคลให้ขลังศักดิ์สิทธิ์เพียงใด ขอให้ปลุกเสกตัวของข้าพเจ้าให้ขลังศักสิทธิ์เพียงนั้นด้วย สาธุ

12. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    น้อมกราบสมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่ปาน หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

อรุณสวัสดิ์พี่วรรณ พี่ปู และทุกๆท่าน

13. 6thSense

6thSense เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2014

ของผมก้อทำนองเดียวคล้ายของคุณ jj85 แหละครับไว้ใกล้ๆมาถามอีกทีละกันครับกลัวคุณลืมนะอีกหลายเดือนถามเฮียวันด้วยก้อได้

14. 6thSense

อ้าวว.แล้วเคยมีองค์ปฐมรุ่น 5 ของวัดท่าซุงบ้างหรือยังครับนี่ พระเครื่องวัดท่าซุงนี่นะส่วนใหญ่ใส่ชนวนมวลสารสมเด็จองค์ปฐม วัด...ไม่มีตรงนี้หรอก แล้วพิธีกรรมยังมีลูกแก้วจักรพรรรดิ์องค์ใหญ่กับองค์เล็กเป็นประธานพิธี (ที่ไหนในโลกก้อไม่มีน๊ะ) มีบ้างยางงอะครับของๆวัดเราสมัยหลวงพ่ออนันต์ ต่อไปหายากจักเสียดายและเสียใจน๊ะจาบอกให้

คุณเป็นคนมองคนในแง่ดีเสมอจริงๆครับ ผมว่านะนอกจากวัดใจยังวัดบุญบารมีคุณเองนะว่ามีมากพอได้ไปทำบุญกับองค์หลวงพ่ออนันต์หรือเปล่าตะหาก เป็นผมนะขอลางานครึ่งวัน(ครึ่งคืน)ไปแล้วไหนๆเดินทางมาเยือนกรุงเทพอยู่ยาวอีกซักนิดได้ทำสังฆทานกับพระอรหันต์ทรงปฏิสัมภิทาญาณที่สายลม ยังมีพระหลวงพ่ออาวุโสอีกหลายท่านเผลอๆอาจได้เจอทำบุญใส่ย่ามกับหลวงพ่อสุรจิตด้วยน๊ะคุณ

บางที่นะไปเหมือนไม่ได้ไป ทำเหมือนไม่ได้ทำนะจะบอกให้ 5555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2015
  15. 6thSense

ผมไม่เคยสงสัยเรื่องอานุภาพเหรียญทุกรุ่นของวัดเลยซักนิดครับดีสุดยอดทุกรุ่นทุกแบบอานุภาพไม่ได้วัดกันด้วยราคาให้บูชา

16. 6thSense

ที่ว่าท่องคาถาเงินล้านไปได้เรื่อยอัตโนมัติแต่อีกใจคิดอย่างอื่นได้เรื่อยเปื่อย อันนี้คือ ฟุ้งซ่าน ครับไม่ได้บ้าไม่ได้เป็นเรื่องผิดปกติอันใด ที่ทำแบบนั้นได้เพราะท่องคาถาเงินล้านมาแล้วจนชินจำขึ้นใจได้คล่องแล้ว สมาธิคือการจดจ่อกับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ที่คุณใจเลื่อนลอยไม่ได้จดจ่อกับคาถาก้อคือฟุ้งซ่าน

วิธีแก้ง่ายๆก้อเวลาท่องคาถาให้นึกภาพตัวอักษรไปด้วยซิครับ นึกให้เห็นชัดๆ ท่องถึงไหนนึกตามไปด้วยใจมันจะจดจ่อกับการว่าและการนึกถึงคำคาถานั้นๆ

17. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010

18. 1จุดแดง

1จุดแดง เป็นที่รู้จักกันดี

วันเสาร์ที่ผ่านมาผมนั่งขออาราธนารับยันต์เกราะเพชรหน้าโต๊ะพระที่บ้านเริ่มทำ 6 โมงเย็นนั่งสมาธิพุทโธไปครึ่งชั่วโมงกว่าถึงเลิก ระหว่างทำสมาธิมีความรู้สึกตรงต้นแขนและหัวไหล่สองข้างไม่ใช่อาการชาแต่หน้าไม่คันครับ แบบนี้ผมรับยันต์เข้าร่างแล้วได้ไม๊ครับ

19. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ขอสอบถามเป็นความรู้และขอความคิดเห็นจากพี่ๆลูกหลานหลวงพ่อทุกๆท่านเรื่องการส่งพระเครื่อง/เหรียญพระ ไปหลอมรวมเป็นชนวนสำหรับการหล่อพระครับ

พอดีผมได้รับได้ทราบมาว่า การนำพระเครื่องหรือวัตถุมงคลที่มีรูปลักษณ์แทนองค์พระและผ่านพิธีพุทธาภิเษกมาแล้วเพื่อการนำไปหลอมรวมเป็นชนวนสำหรับหล่อพระ(ไม่ว่าจะเป็นพระองค์ใหญ่หรือพระเครื่องขนาดห้อยคอก็ตาม) จะถูกปรับโทษ/มีโทษเป็นการปรามาสพระรัตนตรัย มีโทษถึงอเวจีมหานรก เนื่องจากถือว่าเป็นการทำลายรูปองค์แทนขององค์สมเด็จพระประทีปแก้ว เป็นต้น

ผมจึงเกิดความสงสัยขึ้นมาครับในเรื่องของชนวนในการหล่อพระ เช่น ชนวนที่ใช้หล่อพระหลวงพ่อสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ที่วัดท่าซุง มีอะไรบ้างอยู่ในชนวนนั้นครับ
    และในกรณีที่ส่งวัตถุมงคลอื่นๆที่ไม่มีรูปลักษณ์เป็นองค์แทนขององค์สมเด็จพระจอมไตรบรมศาสดา เช่น ตะกรุด หรือ เหรียญยันต์ต่างๆเพื่อไปหลอมรวมเป็นชนวนสำหรับหล่อองค์พระ เช่นนี้แล้วจะถือว่าเป็นการปรามาสพระรัตนตรัยหรือไม่ครับ

รบกวนขอความคิดเห็นและขอความรู้จากทุกๆท่านด้วยครับ

ขอบคุณครับ

20. คมเพ็ชร

คมเพ็ชร เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    - ถ้าอยากมีสมเด็จองค์ปฐมไว้บูชาทางวัดท่าซุงเราก็มี (ราคาถูกด้วย)
    - อยากมีมหาสะท้อน ทางวัดเราก็มี ( ด้วยราคาไม่ถึงร้อยก็มี เนื้อเงินก็แค่ 5 ใบแดง )
    - อยากค่อยๆสลายกฎแห่งกรรม ทางวัดก็มี เหรียญทำน้ำมนต์ ราถาถูกสุดๆ
    - อยากเป็นเศรษฐี ทางวัดก็มีพระที่เกี่ยวกับมหาลาภมากมาย ราคาถูกสุดก็เหรียญเงินไม่ขาดบ้าน
    ทางวัดท่าซุงสงเคราะห์ลูกศิษย์หลวงพ่อทุกอย่าง คือ สร้างจำนวนมาก ราคาถูก เพื่อให้วัตถุมงคลที่สร้างนั้นมีไว้สำหรับใช้งานได้จริงๆ ไม่ใช่เพื่อการเก็งกำไร เหมือนในสมัยหลวงพ่อท่านดำรงธาตุขันธ์อยู่ท่านจะไม่สร้างวัตถุมงคลจำนวนน้อยๆให้ลูกศิษย์ไปแย่งกันบูชา ไปให้ลูกศิษย์เก็งกำไรแบ่งให้คนที่บูชาไม่ทันในราคาทีแพง หลวงพ่อท่านเจ้าคุณฯท่านคงเล็งเห็นถึงจุดดนี้มั้งครับ วัตถุมงคลรุ่นใหม่ของทางวัดจึงมีราคาบูชาที่ค่อนข้างถูกมาก .เมื่อเทียบกับบางวัดแล้ววัตถุมงคลมีราคาแพง ถึงถูกก็จะสร้างจำนวนน้อยๆเพื่อให้เกิดการเก็งกำไร ช่วงนี้ผมติดตามทางเฟสบุ๊คพบว่า สมเด็จองค์ปฐมของทางวัดหนึ่ง(ไม่ขอเอ่ยชื่อ) จองบูชาราคา 1 ใบเทา และสร้างจำนวนน้อย ทำให้เกิดกาาเก็งกำไรกันเกิดขึ้น คนมีเงินมากๆกว้านบูชาไว้เยอะๆ แล้วแบ่งต่อให้คนอื่นบูชาที่ราคา 3 ใบเทา และอีก 5 ใบแดงเป็นอย่างต่ำ ทำให้คนมีเงินน้อยค่อนข้างที่จะท้อใจที่จะบูชาต่อ ผมคิดว่าทางวัดท่าซุงเราคงไม่มีเหตุการณ์แบบนี้แน่นอนครับ