นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อิอิอิอิผมก็ชอบฝนเหมือนกันครับอิอิอิอิ

2. อาหมวยเล็ก

อาหมวยเล็ก Active Member

วันนี้แลไม่มีนิทานให้อ่านก่อนนอนเลยอ่าาาา:'(

3. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

ฝนทั่งเป็นเข็ม นั่นแหละดี ดีกว่าฝนอื่นๆ

4. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่...เป็นอะไรมากมั้ยเนี่ยเรา
    ฝันถึงยักษ์บ่อยจัง...

เมื่อคืนฝันเห็นกลุ่มสาวๆ ร่ายรำ
    บวงสรวงยักษ์อ่ะ...

5. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

ตื่น..! ตื่นๆ....:cool:

6. mukmik

จะรีบไปไหน...จะรีบไปไหน
    ยังไม่สงกรานต์เลยนะท่านหม้อฯ

ชอบดูสาวๆ เปียกน้ำอ่ะเซ่ อิอิ

7. หม้อหุงข้าว..!

ไม่หรอก เห็นว่ายังฝันอยู่ ก็เลยสาดน้ำซะเลย

เรื่องสงกรานต์ ตั้งแต่เกิดนี่จำได้ว่า เล่นสงกรานต์ไม่มีครั้งเอง
    ตอนเป็นเด็ก นอกจากดินสอพองแล้ว เค้าเอาเขม่าดำๆ
    ที่ติดอยู่กับก้นหม้อ ก้นกระทะน่ะ เอามาวิ่งป้ายหน้ากัน ดำไปหมด

ก็ไม่เห็นจะมีอะไร ที่มากไปกว่า เป็นเวลาและโอกาสที่ ญ ชอบมาแต๊ะอั๋ง ช ^^

8. mukmik

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หม้อหุงข้าว..! [​IMG]
    ไม่หรอก เห็นว่ายังฝันอยู่ ก็เลยสาดน้ำซะเลย

เรื่องสงกรานต์ ตั้งแต่เกิดนี่จำได้ว่า เล่นสงกรานต์ไม่มีครั้งเอง
    ตอนเป็นเด็ก นอกจากดินสอพองแล้ว เค้าเอาเขม่าดำๆ
    ที่ติดอยู่กับก้นหม้อ ก้นกระทะน่ะ เอามาวิ่งป้ายหน้ากัน ดำไปหมด

ก็ไม่เห็นจะมีอะไร ที่มากไปกว่า เป็นเวลาและโอกาสที่ ญ ชอบมาแต๊ะอั๋ง ช ^^

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    หว๋ายย...รู้ทันซะด้วย
    นานๆ จะมีโอกาสเต๊ะอั๋งหนุ่มๆ สักที (ย้ำนะ...หนุ่มๆ อิอิ)

สงกรานต์ก็ไม่ได้เล่นนานแล้ว...หลายปีเหมือนกัน
    เพราะกลัวว่า...จะโดนหนุ่มแต๊ะอั๋ง (แล้วไม่ได้แตะคืน อ่าอ่า)

9. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

คุยอะไรกันค่ะ หนุ่มๆสาวๆ ...

เช้านี้ ที่พิษณุโลก ฝนตกสดชื่นจังหลังจากที่ร้อนพุ่ง 40 องศา ...

หากอยากเล่นสงกรานต์ แนะนำ ให้น้องมุ๊กกี้ กับ ท่าน หม้อหุงข้าว

มาเล่นที่ภาคเหนือ ..นะจ๊าวววววว

10. หม้อหุงข้าว..!

อ้าว..! เห้ย!! :cool:

ทำไมไม่กู้ศักดิ์ศรี ของความหญิงล่ะ ?? เลยพลอยเห็นด้วยซะงั้น

ไปล่ะ หาไร รองท้องก่อน

ขอบคุณ จ๊าววเจียงเหนือ ไว้หากมีโอกาส :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2012
  11. mukmik

งั้นเอา "ใจ" นู๋ไปก่อนเลยนะพี่ :cool:

12. Postman

Postman Active Member

15 สิงหาคม 2005
    ...งั้นสงสัย ..ต้องฝากตัวเป็นลูกศิษย์..ซะแล้วครับ..

...ยืนยันตามที่ คุณติงติง บอกครับ ...
    ...ในคราที่ผมต้องการบูชาวัตถุมงคล(ที่ศรัทธา) ผมจะอธิฐานครับ แล้จะมีผู้นำมาให้ครับ(อาจจะมีข้อแม้/ไม่มีข้อแม้ก็มีครับ)...

...เพื่อนสมาชิก..มีเรื่องเล่าทั้งเศร้า..ทั้งสนุกมากมายเลยครับ...
    ...ว่างจากทำงาน...ผมจะแวะเข้ามาอ่านเสมอ...
    ..
    ..มีเรื่องแปลกอยู่เรื่องหนึ่ง...ก็คือว่า...

13. Postman

....มีเรื่องแปลกอยู่เรื่องหนึ่ง...ก็คือว่า...

...ในวันที่ผม...ขอสมัครเป็นสมาชิกกระทู้นี้....

...หลังจากที่ผมพิมพ์ข้อความเสร็จ ... กำลังจะกดปุ่มส่ง.."ส่งข้อความ"..

..ก็มีคนนำหนังสือ..มาให้ 1 เล่ม....

...ที่หน้าปก... เป็นรูปมังกร..สีทองเหลือบแดง....ที่อุ้งเท้ามีเงินและที่ปากคาบทองคำที่มีตราสัญญลักษณ์ของจีนอยู่ครับ..

...ช่างเป็นเรื่องที่บังเอิญ..ซะจริงครับ..

14. Postman

..ข้อความซ้ำขอลบครับ..

15. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เมื่อข้าพเจ้าทำสมาธิ ภาพที่เห็นข้างหน้ามีแต่น้ำ ข้าพเจ้าลอยตัวอยู่บนพื้นน้ำครับ

ข้าพเจ้าพยายามมองหาทางเข้าเมืองแห่งนี้(หนองหาน) ข้าพเจ้าลอยตัวไปรอบๆบึงน้ำอันกว้างใหญ่นั้น

แต่ข้าพเจ้าก็หาทางเข้าไม่เจอครับ ข้าพเจ้าเลยอิษฐานด้วยพระคาถาทิพย์จักขุญาน

พอว่าพระคาถาเสร็จ

16. huten

ได้รับสื่อสาร ให้เข้าพบ กับเพื่อนๆแล้วค่ะ....

17. mukmik

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Postman [​IMG]
    ....มีเรื่องแปลกอยู่เรื่องหนึ่ง...ก็คือว่า...
    ...ในวันที่ผม...ขอสมัครเป็นสมาชิกกระทู้นี้....
    ...หลังจากที่ผมพิมพ์ข้อความเสร็จ ... กำลังจะกดปุ่มส่ง.."ส่งข้อความ"..
    ..ก็มีคนนำหนังสือ..มาให้ 1 เล่ม....
    ...ที่หน้าปก... เป็นรูปมังกร..สีทองเหลือบแดง....ที่อุ้งเท้ามีเงินและที่ปากคาบทองคำที่มีตราสัญญลักษณ์ของจีนอยู่ครับ..
    ...ช่างเป็นเรื่องที่บังเอิญ..ซะจริงครับ..

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    น่าจะเป็นลางดีนะคะ :cool:

18. คุรุวาโร

ข้าพเจ้าพบว่ามีพื้นดินดูเหมือนเป็นเกาะกลางน้ำครับ ในเกาะนั้นมีรูคล้ายอุโมงค์ขนาดใหญ่

พร้อมกันนั้นข้าพเจ้ามองเห็นพญานาคสี่ตนยืนถือหอกและอาวุธอื่นๆยืนเฝ้าปากทางเข้าอยู่ครับ

ข้าพเจ้าเลยไปที่ทางเข้าเมือง พญานาคเหล่านั้นใช้อาวุธลักษณะไม่ให้ข้าพเจ้าเข้าไปในอุโมงค์ครับ

ข้าพเจ้าบอกแก่พวกเขาว่า ข้าพเจ้ามาหาท่านจักรีวงศ์

พญานาคที่เฝ้าปากทางเข้าเมืองนั้น ก็อนุญาติให้ข้าพเจ้าผ่านเข้าไปในอุโมงค์นั้นครับ

เมื่อข้าพเจ้าเข้าไปในเมืองนั้น ข้าพเจ้ามองเห็นสนามกีฬา พวกเขาดูเหมือนจะมีการเตรียมการแข่งขันอะไรสักอย่างครับ

เพราะข้าพเจ้าเห็นชาวเมืองกำลังปรับปรุงสภาพพื้นที่ในสนามกีฬานั้น

ข้าพเจ้าเลยตัดสินใจเดินเลี่ยงไปด้านข้างของสนามกีฬาแทน

19. huten

รออ่านอยู่ ค่ะ ท่าน คุรุวาโร ......

20. คุรุวาโร

ข้าพเจ้าเห็นพญานาคตนหนึ่ง มีการแต่งกายที่ดีกว่าพญานาคคนอื่น กำลังสั่งการพญานาคคนอื่นอยู่

ข้าพเจ้าเลยเดินเข้าไปถามว่า "อยากทราบว่า ท่านจักรีวงศ์ อยู่ที่ไหนครับ"

พญานาคตนนั้น มองหน้าข้าพเจ้าแล้วเขาก็พูดว่า" ต้องต่อสู้ให้ชนะเขาก่อน แล้วจึงจะบอก"

ข้าพเจ้าเลยตอบกลับไปว่า" ไม่อยากต่อสู้กับใคร มาหาท่านจักรีวงศ์ครับ"

ในขณะที่ข้าพเจ้ากำลังตอบอยู่นั้น พญานาคตนนั้นไม่ฟังคำตอบของข้าพเจ้า

แต่กลับพนมมือแล้วเขาก็แปลงร่างจากมนุษย์เป็นพญานาคที่ลักษณะเป็นงูใหญ่มีหงอนมีดวงตาสีแดงสุกใส

พร้อมกันนั้นเขาก็เลื้อยพันรอบตัวของข้าพเจ้าไว้

ข้าพเจ้าตกใจ ทำอะไรไม่ถูก เขาเลื้อยพันรอบตัวของข้าพเจ้า เขาก็พ่นอะไรบางอย่าง

ออกจากปากอันกว้างของเขา ข้าพเจ้าเบี่ยงตัวหลบ วัตถุที่เขาพ่นออกมานั้นเกือบถูกข้าพเจ้า

ข้าพเจ้าเลยใช้มือทั้งสองข้างนั้น จับศรีษะของเขาไว้ ให้หันไปทางอื่น ไม่ให้หันมาทางด้านหน้าของข้าพเจ้า