นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

555 ขอให้สุขสันต์วันปีใหม่เช่นกันค่ะ แหมฝากแค่นิดเดียวเอง พอไปถึงจริงๆ เค้าอาจจะเล่าให้ฟังโดยไม่ต้องถามก็ได้ค่ะ ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ พี่ๆ น้องๆ รักเราทุกคนค่ะ ไม่ต้องห่วง...เพราะเราน่ารัก บอกแบบไม่หลงตัวเองเลยนะเนี่ย

2. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    แทนที่จะไปด้วย จะได้เอาไว้เป็นตัวประกัน เกิดทางโน้นกักตัวไว้

จะได้มีตัวประกัน...สมุนาเทวี ตัวประกันที่มีค่า เจ้าชาย คงไม่กล้า...

อย่าลืม ตามไปด้วยนะครับ รู้เอง เห็นเอง จะได้มาโม้ให้ธิดาพญานาคฟังครับ

3. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ท่านคุรุวาโรกลับไปดูภาพที่หน้า 227 ด้วยครับ ว่าภาพนั้นใช้ไหม ที่จะไปคืนนี้ เดี๋ยวผมไปผิดที่ :'(

4. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาวิธีรักษากายทิพย์มาฝากคุณคุรุวาโรครับ
    วิธีรักษากายทิพย์ แบบนั่งสมาธิกำมือประสานของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

อ.suwi บอกไว้ว่า
    ท่ากำมือประสานที่ถูกต้อง
    ให้เอานิ้วโป้งมือซ้าย วางแปะลงใจกลางฝ่ามือขวา
    กำฝ่ามือทั้งสอง วางไว้บริเวณอก
    จิตจับอยู่ที่จุดสัมผัส ระหว่างนิ้งโป้งซ้ายกับกลางฝ่ามือขวา
    แล้วภาวนา "ชินะปัญชระปริตตังมังลักขะตุสรรพทา"
    หรือ เอาแบบเต็มสูตรก็ได้ ไม่ว่ากัน

เมื่อจิตเป็นสมาธิแล้ว อธิษฐานเอา จะให้รักษากายเนื้อหรือกายทิพย์ หรือผู้อื่นก็ได้

ที่มา http://palungjit.org/threads/เรื่องเล่า-ตื่นนอน-ตอนสายๆ.246180/page-15

5. nouk

O.K.ค่ะ ถ้าไปได้ คืนนี้จะไปด้วยนะคะ แต่ถ้าไม่ได้จะส่งกระแสจิตไปด้วยแล้วกันค่ะ

ถ้าไปได้ก็ดีนะจะได้โม้ให้ธิดาพญานาคฟัง เอ...แต่เราเชื่อว่าตอนนี้ธิดาพญานาคกำลังฝึกวิทยายุทธอยู่นะ และคงเข้าร่วมเดินทางคืนนี้ด้วยแน่นอนเลยค่ะ

6. nouk

"พุทโธเมนาโถ ธัมโมเมนาโถ สังโฆเมนาโถ นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ"

อยู่ดีๆ พระคาถานี้ก็ลอยขึ้นมา น่าจะช่วยคุณคุรุวาโรได้นะคะ ลองเอาไปใช้ดูค่ะ เสกน้ำอาบและดื่ม ระลึกถึงครูบาอาจารย์ ตอนที่อาบให้กลั้นใจราดน้ำตั้งแต่ศีรษะจรดปลายเท้า ตอนดื่มก็กลั้นใจดื่มเหมือนกันค่ะ

คำว่า "พุทโธเมนาโถ ธัมโมเมนาโถ สังโฆเม นาโถ " แปลว่า

พระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งของเรา พระธรรมเป็นที่พึ่งของเรา พระสงฆ์เป็นที่พึ่งของเรา

คำว่านะมะพะธะ นะมะ" แปลว่า นมัสการ "พะทะ" แปลว่า พระพุทธเจ้า "นะมะพะทะ" แปลว่า ไหว้พระพุทธเจ้า

ส่วนคำว่า นะโมพุทธายะ หมายถึง พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ในภัทรกัปป์นี้ คือ เป็นพระนามย่อของพระพุทธเจ้า ทั้ง 5 พระองค์

จะเห็นว่าแต่ละคำล้วนศักดิ์สิทธิ์ ศักดิ์สิทธิ์จากอำนาจแห่งคุณของพระรัตนตรัยอันไม่มีประมาณ ศักดิ์สิทธิ์ จากอำนาจแห่งการเอ่ยพระนามของพระพุทธเจ้าเพราะแต่ละองค์ท่านสั่งสมบารมีมากมายยาวนานสุดจะนับหรือคาดคะเนด้วยสติปัญญาของเราได้ กว่าที่ท่านจะตรัสรู้ และหลังจากที่ท่านได้ตรัสรู้ แล้วนำพาเหล่าสรรพสัตว์ทั้ง 3 โลกไม่มีประมาณ เข้าสู่พระนิพพาน

เราจึงพบทั่วไปว่า ครูบาอาจารย์ทั้งหลายจึงอัญเชิญคำดังกล่าวเอามาไว้ในพระคาถาต่างๆ มากมาย เพื่อความศักดิ์สิทธิ์ของคาถาตน

ฉะนั้นคาถา "พุทโธเมนาโถ ธัมโมเมนาโถ สังโฆเมนาโถ นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ" จึงเป็นคาถาที่ครอบจักรวาลใช้ได้ทุกทาง เช่น เพื่อเป็นศิริมงคลกับตนเองและครอบครัว รักษาโรค รวมถึงป้องกันอาวุธ ภัย ต่างๆ ภูติผีและความชั่วร้าย เป็นต้น และยังใช้ในการบริกรรมในการภาวนา เป็นพุทธานุสติกัมมฐาน แม้กระทั่งในแสงทิพย์อริยะธรรม ท่านก็ใช้พระคาถา "นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ" เป็นการเจริญภาวนา เพื่อระลึกถึงองค์พระบรมบิดา และแผ่เมตตาไปยังสรรพสัตว์ทั้ง 3 โลก

7. คุรุวาโร

ท่านคุรุวาโรกลับไปดูภาพที่หน้า 227 ด้วยครับ ว่าภาพนั้นใช้ไหม ที่จะไปคืนนี้ เดี๋ยวผมไปผิดที่

สมุนาเทวี ทำไม ไม่ตอบว่าถูกหรือไม่ครับ(น่าจะถูกครับ) สงสัยสมุนาเทวีลืมไปหมดแล้วว่า

น้ำผึ้งพระจันทร์ นั้นเป็นอย่างไร หรือน้ำผึ้งกลายเป็นยาพิษ..<!-- google_ad_section_end -->

8. nouk

ฮิ้ววว.......คุณคุรุวาโรเนี่ย รู้ซะหมดเลย อายนะ
    น้ำผึ้งที่ว่าหวาน ก็หวานสู้เราไม่ได้หรอก ยามหวานให้สะท้านฤดี
    ท่านยักษ์ภาพนั้นแหละใช่เลย แล้วเจอกันคืนนี้นะ ถ้าเห็นเป็นพญานาคอย่าว่ากันนะคะ

9. nouk

ตรงนี้น่ากลัวกว่าค่ะ

10. คุรุวาโร

ถ้าเห็นเป็นพญานาคอย่าว่ากันนะคะ<!-- google_ad_section_end -->

ดีครับ จะได้ขอขี่หลังไม่ต้องเดินให้เหนื่อยยาก ส่วนท่านยักษ์ต้องเดินเอาเพราะน้ำหนักเกินครับ

(ห้ามจับนาคีกินนะ)

ท้องฟ้า งามบรรเจิด สวรรค์เลิศล้ำสีไกล เทพเทวา พากันมาให้พร

ต่างโปรยปรายพรจากชั้นสวรรค์ให้เหล่าท่านประสพ สุขสันต์ ชีวี
    ................

11. nouk

ตรงนี้ก็ด้วยค่ะ ร่วงลงไปไม่รู้จะหาเจอหรือเปล่า ก็อย่างว่าหล่ะนะที่ที่อันตรายที่สุดย่อมเป็นที่ที่ปลอดภัยที่สุด

ไฟล์ที่แนบมา:

12. momoru

หวังว่าถ้าเจอกันแล้วผมจะไม่ตกใจ เกิดเจอแล้วตกใจคิดว่ามาร้ายละก็ ได้ตีกันหัวแตกแน่ ๆ

13. nouk

คุณคุรุวาโร อย่าเอาเปรียบสุภาพสตรีซิคะ เหาะได้ก็เหาะไป ท่านยักษ์ก็เหาะได้เช่นกัน กลั้นใจเหาะยังไงหล่ะ...แหมทำเป็นลืม...ขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ กำหนดจิตอธิษฐานรวบรวมกำลังแห่งญาณบารมีที่ตนเคยกระทำไว้ดีแล้วตั้งแต่อดีตต้นชาติจนถึงปัจจุบันชาติ จงมารวมกันที่ชาตินี้ ขอความสำเร็จในกิจที่พึงกระทำจงบังเกิดในปัจจุบันทันใดเทอญ (ตัวเองยังทำไม่ได้ รึสอนผู้อื่น อิอิ) ลองทำดูนะคะ...เผื่อฟลุ๊ก

14. nouk

เดี๋ยวก็เจอไฟกรดหรอก แล้วมันจะกลายเป็นยักษ์รมควันนะ อย่าลืมนะท่านยักษ์ในสภาวะนั้น มันมีเพียงสัญชาติญาณดิบ....ล้อเล่นค่ะ

เคยอ่านนิทานสมัยเด็กๆ มั้ย ที่เป็นเรื่องเกี่ยวกับความชั่วและความดี โดยกำหนดตัวละครที่เป็นตัวแทนของความชั่ว ได้แก่ แม่มด และตัวแทนของความดี ส่วนใหญ่ก็จะเป็นเจ้าหญิงหรือเจ้าชายที่ถูกสาป และจะพ้นคำสาปเมื่อทำความดีต่างๆ จนได้พบเจอคนแก้คำสาปนั้น หรือไม่อย่างนั้นก็พบเจอคนที่มีความสามารถฆ่าแม่มดได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2012
  15. คุรุวาโร

พูดถึงหน้าทางเข้า ตอนที่จะเข้าไปข้างใน แหม... ขอสบายหน่อยก็ไม่ได้

นั้น ก็เดินไปก็ได้ครับ ท่านยักษ์ จ้องแต่จะตีใครทีอยู่ใกล้ แล้วจะเข้าไปได้ไหมเนี๊ย

16. nouk

ใช่ค่ะ ก่อนออกเดินทางกินอะไรให้อิ่มก่อนนะ แล้วเตรียมเสบียงอาหารไปให้พอด้วยล่ะ เดี๋ยวไปถึงกลางทางจะหิวอีก แทนที่จะผูกมิตรดันไปสร้างศัตรูจับบริวารเค้ากินซะหมด จะกลายเป็นสงครามระหว่างยักษ์กับพญานาค สามโลกจะวุ่นวายนะจ๊ะ

17. nouk

พูดถึงทางเข้าที่ไม่มีผีพรายและปลอดภัย ก็คือทางเข้าที่มีท่านฤาษีอยู่

18. Postman

Postman Active Member

15 สิงหาคม 2005
    ...สวัสดีเพื่อนสมาชิก ในสันเสาร์ที่ 14 เมษายน 2555 ครับ

...สวัสดีคุณnouk ,คุณคุรุวาโร,momoru

...ที่ทำการหยุดครับ เลยไปทำบุญ...หล่อพระ..ไถ่ชีวิตโคกระบือ..ทำบุญโลงศพ...

...สร้างรูปเหมือนเจ้าแม่กวนอิมสูง 25 ฟุต...สร้างโรงพยาบาล..และเครื่องมือแพทย์

...ถวายเงินร่วมทอดผ้าป่า 9 วัด...

...วันนี้เลยนำกุศลผลบุญ..ที่ได้กระทำไว้...ฝากถึงเพื่อนสมาชิกทุกท่าน...

...และทุกท่านทุกตน...ที่เกี่ยวข้องกับกระทู้นี้...ให้มีความสุขและได้รับผลบุญดังเช่นที่...

...ข้าพเจ้าได้รับ...ทุกท่าน...ทุกตน..เทิอญ..สาธุ.... :)

...และขออนุโมทนา...กับทุกท่าน...ที่ได้ทำบุญ...ช่วงปีใหม่ไทย...ครับ :)

...คุณ nouk ทำหน้าที่...ได้เข้มแข็งมากครับ..:cool:

...วันหน้า..พบกันใหม่...นะครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2012
  19. momoru

ไม่เป็นไรเดี๋ยวตั้งใจเอาไว้ก่อน ว่าจะเน้นป้องกันตัวเฉย ๆ ไม่เน้นตีหัวกระบานใครก่อน

ปกติผมจะตั้งใจไว้ว่า ถ้ามีอะไรที่มาร้ายผมจะโจมตีมันก่อน ประมาณว่าเล่นก่อนได้เปรียบ

20. momoru

แล้วมันทางไหนกันละ ?

งั้นก็ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ทำซะหลายอย่างเลยนะนั้น :cool: