นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    แวะมาดูภาพอีกทีกลัวลืม ง่วงจังสงสัยเดี๋ยวหลับก่อนสักรอบดีกว่าค่อยตื่นมาดึก ๆ
    หลับตื่นมาเดี๋ยวกำหนดไปเลย (ถ้าไม่ลืม) ปกติเวลาพึ่งตื่นจะสั่งให้จิตรวมง่ายมาก
    เรื่องไปถามนี่ให้มันไปได้ก่อนค่อยว่ากัน แต่คิดว่าท่านคุรุวาโรคงจำได้อยู่แล้ว
    ผมไปส่องสาว ๆ อย่างเดียวก็น่าจะพอแล้วมั๊ง เผื่อจะได้อะไรติดไม้ติดมือกลับมาบ้าง :p

2. PapAEz

PapAEz Active Member

แล้วแต่ท่านคุรุวาโรเลยครับ ผมยินดีฮะ :)

3. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

พบกันในฝันคืนนี้นะคะ คณะทัวร์ถ้ำคูหาสวรรค์ อ.โขงเจียม จ.อุบลราชธานี
    วันนี้ต้องขอตัวก่อน จะเข้าไปทำความสะอาดหิ้งพระของตัวเอง สรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ สรงน้ำพระ สรงน้ำองค์แม่ สรงน้ำพระพิฆเณศ สรงน้ำครูบาอาจารย์ (เค้าบอกว่าเวลาเที่ยงคืนถึงตีสามเป็นเวลาของเทพค่ะ ไม่รู้โดนหรอกหรือเปล่า)

4. ศิวกา

ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

(||)(smile) ได้เลยจ้า ขอเป็นท่านผู้ชมอย่างเดียวเลยค่ะ (||)

5. ศิวกา

สวัสดีค่ะ คุณ nouk ^^" อย่าเรียกว่านิทานดีกว่า เรื่องของดาเป็นเรืองแปลกๆ ซะมากกว่าน่ะค่ะ

ตอนนี้มีนาคราชท่านนึงได้ตามหาดาเจอและบอกดาว่า....เค้าได้อธิษฐานต่อสิ่งศักดิ์ทั้งปวงแล้วว่า...ไม่ว่า"ท่าน" (ดา) อยู่ที่ไหน ข้าพเจ้าจะขอตามติดท่านไปทุกภพชาติ ไม่ว่า "ท่าน" (ดา) อยู่ที่ใด ข้าพเจ้าก็จะขอตามหาท่านให้พบ ไม่ว่าจะต้องแลกด้วยสิ่งใด ข้าพเจ้าจะติดตามท่านจะไม่ปล่อยให้ท่านหนีไปที่ใดอีก :boo:

ส่วนเรื่องที่จะเล่านี้เป็นความฝันนะคะ ...เคยฝันว่าไปบ้านเรือนไทยหลังนึง ที่นั่นมีวัด...ได้เดินปั้นจิ้มปั้นเจ๋อเข้าไปร่วมถวายองค์ปู่พญานาคสีขาวแวววาวงดงามระยิบระยับเป็นประกายแสงเพชรงามจับตา

หลังจากนั้นต่อมา ก็ฝันว่าได้ขึ้นเรือนไทย..มีเพชรนิลจินดา มีแก้วพญานาคหลากสี สีสันแปลกตากว่าที่เคยเห็นทั่วไป มีคนบอกให้หยิบแต่ดาไม่ได้หยิบ ทั้งที่เขาจัดใส่พานมากมายมาให้วางเป็นแถว จนตอนหลังยัดเยียดเอามาใส่มือให้

ส่วนหลังๆ นี่ก็ฝันแต่ตื่นมาแล้วก็จำอะไรไม่ได้ค่ะ...ตอนนี้จะจำได้แต่ภาพทีเห็นในช่วงที่จะเคลิ้มหลับ ดังเช่นตอนนี้ เวลาจะเคลิ้มหลับจะเห็นภาพหลวงปู่หลวงตามาเทศน์เรื่องการปฏิบัติธรรม ...บางทีจะเห็นพญานาคขดตัวอยู่ริมน้ำ...หรือไม่ช่วงเคลิ้มๆ จะได้ยินเสียงบางคนมาพูดว่าให้ติดตามเรื่องพญานาคให้เขียนตำนานพญานาค แต่ตัวเองไม่รู้อะไรเลย 555

ไม่มีนิทานมาเล่าให้ฟัง ก็มีแต่เรื่องแปลกๆ นี่ล่ะค่ะ ขอตัวก่อนนะคะทุกคนแล้วพบกันใหม่ วันนี้ซนมากแล้ว (deejai)

สวัสดีปีใหม่ค่ะทุกท่าน ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ :z9

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2012
  6. ศิวกา

โมทนาสาธุด้วยนะคะ ดาบูชาพระพิฆเนศเช่นกันจ้ะบังเอิญจัง แล้วพระสารีริกธาตุนี่เราสรงน้ำได้ด้วยหรือคะ รบกวนขอความรู้สักนิดให้เพื่อนใหม่ได้ไหมคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะคุณ nouk:cool:

7. Postman

Postman Active Member

15 สิงหาคม 2005
    ..สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ในวันที่ 15 เมษายน 2555 ครับ

...จะมีใคร...จามฟุ้ดฟิด...รึเปล่าน้า...:cool:

8. nouk

สวัสดี วันที่ 15 เช่นกันค่ะ คุณpostman มาแต่เช้าเลยนะคะ วันนี้ไปนำส่งเหรอคะ

9. nouk

ยินดีด้วยค่ะ ที่มีนาคราชคอยติดตามรักษา

การสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ ก็ศึกษาจากหน้าเวปส่วนหนึ่ง สำหรับของตัวเอง โดยนิสัยเป็นค่อยไม่ค่อยมีพิธีรีตองอะไรค่ะ ก็จะนำำพระบรมสารีริกธาตุวางบนผ้าขาว แต่เมื่อวานออกไปไหนไม่สะดวก ก็เลยใช้ผ้าแดงแทนค่ะ เพราะว่ามีอยู่แล้วหลายผืน แล้วจึงก็ใช้น้ำอบ+น้ำหอม+ดอกไม้หอม ราดรดลงไป ซับให้แห้งแล้วก็บรรจุกลับที่เดิม แต่ก่อนสรงน้ำ ก็ต้องจุดธูปบอกกล่าว (แต่ตัวเองชอบกำยานมากกว่า) โดยตั้งนะโมฯ 3 จบ แล้วก็อธิษฐานเอาค่ะ แต่อย่าลืมขอขมาก่อนนะคะ

ภาชนะที่ใช้สำหรับสรงน้ำพระ สรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ สรงน้ำองค์เทพต่างๆ จะต้องเป็นของใหม่ทั้งหมด แยกกันด้วยค่ะ ห้ามใช้ปนกัน

สำหรับองค์เทพ ท่านจะชอบดอกไม้และของหอมค่ะ ก็นำน้ำอบ+น้ำหอม+ดอกดาวเรืองฉีกฝอย+กลีบกุหลาบแดง+ดอกมะลิ ผสมกัน แต่ที่อยู่นี่หาดอกมะลิยากก็เลยใช้ดอกเกตวาแทน อบน้ำด้วยกำยานแห้งสัก 15 นาที (จริงๆ แล้วต้องอบจนกำยานหมดค่ะ) แล้วจึงนำมาใช้ค่ะ วิธีก็ใช้ผ้าที่เตรียมไว้ชุบน้ำนั้น แล้วก็เช็ดให้ทั่วองค์ ถ้าเป็นภาพก็เช็ดให้สะอาดค่ะ เสร็จพิธี

ที่จริงมีแค่องค์พระแ่ม่อุมาเทวีค่ะ เป็นรูปภาพใส่กรอบ เลือกเอามาจากทางอินเตอร์เน็ต พริ้นท์ภาพออกมาแล้วก็ไปซื้อกรอบใส่ค่ะ แต่องค์พิฆเณศเนี่ยจะพบเจอท่านบ่อย มีเหตุให้ได้พบเจอ พอบ่อยเข้าๆ ก็เลยนำำมาไว้คู่กับพระแม่อุมาซะเลย เพราะท่านเป็นแม่ลูกกัน ที่อยู่นี่ก็เป็นปางขี่หนูค่ะ น่ารักดี

10. nouk

สวัสดีค่ะ คุณดาว* ยินต้อนรับค่ะ เรื่องราวน่าสนใจทีเดียว รออ่านอยู่นะคะ แล้วเรื่องราวไปเกี่ยวข้องกับคนตายอย่างไรคะ

11. nouk

คณะทัวร์กลับมากันหรือยังเนี่ย เค้าอยากรู้นะ มาเฝ้ากระทู้ให้แต่เช้าเลย

เมื่อคืนหลังจากสรงน้ำพระฯ ต่างๆ เสร็จแล้ว เวลาประมาณ 22.30 น. ก็สวดมนต์นั่งสมาธิ อธิษฐานจิตไปสามพันโบก แต่ดันไปเห็นเทวรูปแก้วใส น่าจะเป็นยุคทวาราวดี เพราะดูแล้วเป็นศิลปะขอมโบราณ นั่งไปได้ประมาณ 45 นาที ก็ออกจากสมาธิท่านั่ง แล้วก็ไปนอน สมาธิต่อ

และแล้วก็ฝันค่ะ เจอผีพรายด้วยหล่ะ แต่เป็นแค่ตัวหนังสือที่เขียนว่าผีพราย เอาอีกแล้วค่ะ ท่านผู้ชมเวลาที่จะรู้อะไรดีๆ ธาตุขันธ์เจ้ากรรมทำพิษอีกแล้ว ตอนหัวค่ำดื่มน้ำมากไปหน่อย ต้องรู้สึกตัวตื่นขึ้นมาเข้าห้องน้ำ เฮ้อ...จบกัน อดเล่าเลย รออ่านดีกว่านะ

12. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

เล่าให้ละเอียดเลย ...รอฟังอยู่ค่ะ...

เมื่อวานไป สนทนา กับเพื่อนๆ ซึ่งทำสมาธิ แล้ว ได้พบ พญานาค คู่แรก

ของโลก ที่มีมาคู่กับ พระศาสนา น่าสนใจมากค่ะ ช่่วงสนทนากันก็ให้มีลม

พัดมาเป็นระยะๆ ให้เย็นใจมากขึ้น..เรื่องยาวค่ะไม่อาจมาสาธยาย ในนี้ได้

เพราะเป็นงานที่เกี่ยวเนื่องกับ ภัยพิบัติ ที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน ทำให้ทราบว่า

เหตุใด ความแรงของแผ่นดินไหว ขนาด 8.9 ริกเตอร์ จึงไม่มี "สึนามิ"

ขนลุกค่ะ ...ตอนฟังต้องใช้วิจารณญาณ ..มิเช่นนั้นอาจเป็นการปรามาสกันได้

พญานาค ..ขยับตัว ด้วยวาระต้องทำ แต่ถูกร้องขอ ให้มีเมตตา ...และก็ให้

ตามคำร้องขอ.....

13. momoru

เมื่อคืนไม่ได้ไป ดันไปฝันทำธุระกิจโรงแรม แถมตื่นบ่อยมากตื่นทุก 2 3 ชม. เลย งงจริง

14. momoru

มีช่วงหนึ่งเหมือนจะถอดกายทิพย์ได้ละ แต่จู่ ๆ มันก็กลับมาคล้ายกับว่าพะวงหรือกังวลอะไรสักอย่าง รู้สึกว่าสมาธิแย่กว่าเดิมเยอะเลยนะนี่ สงสัยต้องหาเวลาฝึกเพิ่มอีกแล้ว

15. huten

คุณ ดาว (สาวอุทัย) พออ่านเรื่องราวคุณจบ ให้รู้สึกว่า

เคยรู้จัก และ ทราบเรื่องราวของคุณ มาบ้างทางจิต ซึง

ตัวดิฉันเอง ก็ต้องเทียวไปเทียวมา ที่ จ. ระยองหลายครั้ง

แต่คงคุย หลังไมค์ ดีกว่าค่ะ เพราะ....มีหลายอย่างเราอาจ

เกี่ยวโยงกันได้ค่ะ ..... แอ๊ด คุณ nouk เป็นเพื่อนก่อนค่ะ

เดี๋ยวตามไป ทาง FB ค่ะ ยินดีที่รู้จักคุณค่ะ....

@( ̄- ̄)@@( ̄- ̄)@@( ̄- ̄)@@( ̄- ̄)@@( ̄- ̄)@

16. nouk

พี่รั้ืงเชื่อมั้ยคะ ว่าเหล่าเทพเทวาได้ช่วยกันเลื่อนเวลาแห่งภัยพิบัติออกไป เพื่อให้มนุษย์หันมาเร่งสร้างความดี เพราะเราเคยทำพิธีนี้โดยไม่รู้ว่าเป็นการเลื่อนระยะเวลาแห่งภัยพิบัติรุนแรงนี้ออกไป

ในขณะที่นั่งสมาธิอยู่ที่บ้าน โดยบริกรรมภาวนาตามที่แม่ย่าบอก แล้วอยู่ๆ ก็มีอาการเหมือนจะหมุนค่ะ เพราะว่าคอเราหันไปทางซ้ายจำเป็นอย่างยิ่งที่ตัวต้องหมุนตามคอ หมุนไปหลายรอบ โดยหมุนทวนเข็มนาฬิกา วันต่อมาก็มาถามแม่ย่าว่าทำไมอยู่ดีๆ หัวก็หมุนเราก็เลยต้องหมุนตามโดยหมุนทวนเข็มนาฬิกา ท่านถามว่าหมุนไปกี่รอบ นั่นแหละคือการหมุนเวลาให้เลื่อนออกไปของภัยพิบัติ ดังนั้น เราก็เลยไม่เคยเชื่อคำเตือนต่างๆ ในเรื่องนี้ เพราะว่าเรารู้อยู่แก่ใจ

ประเทศไทยเป็นดินแดนแห่งพุทธภูมิ มีสิ่งลึกลับช่วยกันรักษา หากคนไทยไม่ละซึ่งความดี อยู่ในศีลในธรรม รับประกันภัยร้ายต่างๆ ไม่เกิดขึ้นแน่นอนค่ะ จะเห็นได้ว่าพื้นที่ๆ เกิดภัยพิบัติ ส่วนใหญ่คนเหล่านั้นขาดศีลธรรม

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ใช่ว่าภัยพิบัติโลกจะไม่เกิด เกิดขึ้นแน่นอนค่ะ แต่เราจะรักษาคนดีมีศีลธรรมไ้ว้เท่านั้น การชะลอเวลาก็เพื่อเลือกเฟ้นคนดีมีศีลธรรมไปยังศาสนาของพระศรีอาริย์ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2012
  17. nouk

ไม่เป็นไรค่ะ การเริ่มต้นสามารถเริ่มได้หลายๆ ครั้ง ผลสำเร็จรออยู่ปลายทางตราบใดที่ยังไม่สิ้นความพยายามค่ะ ขันติ วิริยะ อุตสาหะ วิมังสา (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย)

18. ศิวกา

พูดสั้นๆ ได้คำเดียวว่า "เฮ้อ" ค่ะ คุณ nouk อยากอธิบายได้มากกว่านี้ แต่พูดได้เท่านี้จริงๆ

เฮ้อ...

และต้องขอขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ค่ะ สาธุๆ ๆ

19. ศิวกา

สาธุ ๆ ๆ ของดาคงต้องแล้วแต่เวรแต่กรรม ยังทำไม่ถึงไหนเลย :z6

20. huten

เราต่างมาทำหน้าที่เหมือนกัน .. ต้องเชื่อสิ พวกเราจะรับรู้

และบอกต่อ เพื่องานภัยพิบัติ ประเทศเราผ่านอุปสรรค นานา

ก็ด้วยมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ คุ้มครอง ต่อไป จะมีการเขียน พุทธประวัติ

ก้นใหม่ ใครจะรู้ว่า แดน พุทธศาสนา อาจเริ่มต้น ที่ไทย

เรามารอยดูกันต่อไป ..... ตลึงแน่เลย .