นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

คุณคุรุวาโร ยังไม่เฉลยเลยนะคะ เรื่องคุณแหมบศรีว่าเป็นพญานาค อยู่ที่ไหน?

2. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทายเรื่องคุณแหนบศรีด้วยครับ ว่าเคยอยุ่ที่บึงโขงหลง

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    คุณคุรุวาโร ยังไม่เฉลยเลยนะคะ เรื่องคุณแหมบศรีว่าเป็นพญานาค อยู่ที่ไหน

พญานาคนามว่าลักษณะสิณี เขาเคยเป็นเจ้าหญิง ต่อมาก็เคยขึ้นมายังโลกมนุษย์เพื่อ

สักการะพระธาตุ แล้วอธิษฐานว่า ขอให้ได้เกิดมาเป็นมนุษย์ครับ

แรงอธิษฐานนั้น ทำให้เกิดมาเป็นมนุษย์ครับ เขาอยู่ที่ นครปฐมครับ

เจ้าหญิงแตกต่างจากธิดา ตรงที่ธิดาจะไม่มีญาติพี่น้องครับ

4. คุรุวาโร

สมุนาเทวีอย่าลืมหาพญานาคที่นครปฐมนะครับ

เมื่อคืนเจ้าชายกรเดชมาหาแล้วบอกว่า...

พญานาคที่ภูเก็ต ขอตัดออกนะครับเพราะตอนนี้ มีระดับ "พรหม" อยู่ที่ไหนนั้นครับ

ส่วนพญานาคที่มุกดาหารนั้น เกี่ยวข้องกับทิพย์ญานี ซึ่งมีความเกี่ยวข้องกับคุณนิดนะครับ ขอพิจารณาดูก่อนครับ

เพราะคุณนิดเป็นน้องสาวของทิพย์ญานีครับ

ส่วนพญานาคที่จัน นั้น คุณรั้งอยากเป็นท้าวศรีสุดา แล้วจะตอบท่านพิมพาอย่างไรหนอ

ก็แล้วแต่สมุนาเทวีนะครับว่า จะให้ไปหรือไม่ครับ

5. nouk

สวัสดีค่ะ คุณคุรุวาโร, คุณMukmik มาเปิดกระทู้กันแต่เช้าเลย สะบายดีวันเสาร์ที่ 21 ค่ะ
    เจ้าหญิงกับธิดา ต่างกันตรงญาติี่พี่น้อง เหมือนมนุษย์ไหมคะ เจ้าหญิงคือเชื้อพระวงศ์ระดับเจ้านาย ส่วนธิดาเป็นลูกกษัตริย์ ใช่หรือไม่?

6. nouk

ไปเถอะค่ะ เพื่อคลี่คลายปมต่างๆ จะได้กระจ่างใจไม่คิดไปเอง

7. คุรุวาโร

เทวดาครวญเพลง หรือร่ายมนต์คะ เกือบเคลิ้มกลับไปที่เดิมซะและ...รออ่านนิทานอยู่ค่ะ

เพลงนี้ พญานาคที่จันเขาครวญมาหนึ่งท่อนครับ "จงเข้มแข็ง" เนื้อหาของเพลงแสดงถึง

จิตใจที่จะรอ ตรงที่เก่า คนก็เก่า นานแค่ไหนก็จะรอครับ

ตกลงให้อภัยศรีสุดาแล้วหนอ กระทู้เราไม่มีพิษจากนาคา เล่าเรื่องเจ้าชายที่มาหาดีกว่าหรือว่าไม่ดีหนอ

8. nouk

ดีหนอ...ดีหนอ...อยากฟังหนอ

9. คุรุวาโร

เมื่อคืนตอนตีสาม ตื่นมาเข้าห้องน้ำเลยภาวนา พบว่า

มีพญานาคนามว่ากรเดชมาหา เขาบอกว่า "ท่านได้เจอสมุนาเทวีแล้วหรือยัง

แล้วนางเป็นอยู่อย่างไร สุขสบายดีไหม"

ข้าพเจ้าเลยตอบว่า"ยังไม่เจอครับ ถ้าเจอจะบอกให้ครับ"

เจ้าชายกรเดชกล่าวว่า" ฝากบอกนาง ว่าเราคิดถึงนาง ปรารถนาดีต่อนาง

ถ้าเจอนางแล้วถ้านางพอมีกำลังของ "ใจ" อยู่บ้างเล็กน้อย บอกให้นางนั้น

ทำบายศรีแล้วอธิษฐานเปิดทางให้ระลึกถึงเรา เราอยากเจอนางครับ"

ข้าพเจ้าเลยกล่าวว่า" การเจอกันนั้นไม่อยาก แต่หลังจากการเจอกันนั้น

สมุนาเทวีนั้นจะเป็นอย่างไรครับ นางอาจจะตกในภวังค์ก็ได้ ท่านลืมข้อสำคัญข้อนี้ไปหรือเปล่าครับ"

เจ้าชายกรเดช"เราอาจจะคิดถึงนางจนลืมข้อสำคัญ ข้อนี้ไปก็ได้ แต่เราก็ยังปรารถนาดีต่อนางอยู่เสมอๆครับ

อย่างไรก็ขอให้ท่านช่วยบอกนางแทนเราด้วยครับ ถ้านางปรารถนาจะเจอเรา

ก็ให้นางนั้นทำพิธีเปิดทางให้เรา เพราะถ้านางไม่ทำเราก็ไปหานางไม่ได้"

10. nouk

แล้วยังไงต่อคะ รออ่านด้วยใจจดจ่อ

11. คุรุวาโร

กลับมา ดั่งคำ สัญ ญา
    นาน เท่าไหร่ ไกล เท่าไหร่ ก็ยัง เชื่อมั่น เธอ

ว่าเธอ กลับมา กลับมา กลับมา ที่เดิม ของ เรา
    ตรง ที่เก่า คน ก็เก่า อย่าลืม นะ คนดี
    จะมี เพียงเรา .เธอคน สุดท้าย ที่มี ความหมาย เป็นคนสำ คัญ
    เพียงเธอ เท่านั้น ที่เป็น คู่ฉัน ควร ค่ารอ
    จะไม่ท้อ เลย กลับมา กลับมา กลับมา

ยังไม่ได้ไปแค่ไปส่งเทียบเชิญแล้วก็ยังขนาดนี้ คืนนี้สงสัยเรื่องราวความรักของนาคาทั้งสองที่มีต่อชายคนรัก

อาจจะสะเทือนความรู้สึกของใครบางคนก็ได้ครับ เพียงแค่เพลงที่เขาร้องยังขนาดนี้

สมุนาเทวีถ้าเจอเจ้าชายกรเดช ห้ามตกภวังค์นะครับ เดี๋ยวยังเหลือนราวดี

เขาออกมาไม่ได้ เราไปเยี่ยมเยือนเขาดีไหมที่เมืองบัวผันนะครับ

12. nouk

สวัสดีค่ะ ท่านยักษ์ วันนี้ยิ้มหรือยังคะ?

13. คุรุวาโร

แล้วยังไงต่อคะ รออ่านด้วยใจจดจ่อ<!-- google_ad_section_end -->

สมุนาเทวี คุรุวาโรกลัวสมุนาเทวีจะตกภวังค์ เดี๋ยวไม่มีคนเฝ้ากระทู้ต้องปิดกระทู้ไปเพราะคุณรั้งได้แต่แวบไปแวบมา

นราวดีก็พิจารณาหนอ คิดหนอไปแล้ว แค่นี้ก็พอครับ

14. nouk

คุณคุรุวาโร ก็แล้วบายศรีเปิดทางนี่เป็นอย่างไรคะ บายศรีห้า บายศรีเ้ก้า หรือว่าบายศรีพญานาคคะ? แล้วมีวิธีที่จะไม่ตกในภวังค์มั้ยคะ

15. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ยังไม่ได้ยิ้มเลย พึ่งตื่นนอนกำลังหิว (eek)

แล้วทำไมตกภวังค์แล้วมันเป็นยังไง จะออกไม่ได้ตายไปเลยหรือยังไงหนอ ?

16. kanid

kanid เป็นที่รู้จักกันดี

นิทานกำลังเข้มข้น..รอ..ลุ้นต่อไปค่ะ...:cool:

17. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ส่วนพญานาคที่จัน นั้น คุณรั้งอยากเป็นท้าวศรีสุดา แล้วจะตอบท่านพิมพาอย่างไรหนอ

ก็แล้วแต่สมุนาเทวีนะครับว่า จะให้ไปหรือไม่ครับ

คุณ คุรุวาโร ค่ะ .. รั้งขอตามไปที่ จันทบุรี ด้วยค่ะ ไม่อยากให้เธอผิดหวัง

และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า .. ท่านพิมพาวงศ์ คงอภัยนะคะ....

(ข้าน้อยขอยอมรับผิดจ้า)

18. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    มีเรื่องมาเล่าค่ะ ...

ขอเรียนถาม คุณ คุรุวาโร ด้วยนะคะ. ว่าเกิดอะไรขึ้น

เมื่อวานนี้ ลูกชาย นั่งเล่น โทรศัทพ์ อยู่หลังบ้าน ก็ให้รู้สึกว่า
    เหมือนมีบางอย่าง พูดคุยด้วย พูด ทีละ สองคำ แต่ ลูกชายฟัง
    ไม่ออกก็หันหน้ามาทางเสียง เป็น ระยะๆ ที่ได้ยินแต่ไม่ได้เล่า
    ให้รั้งฟังค่ะ..

ตกกลางคืน ในห้องนอน ของลูกชาย เวลาประมาณ 3-4 ทุ่ม
    ซึ่งนั่งอยู่ในห้องนอน ก็ให้รู้สึกว่า มีกลุ่ม พลังงานขนาดใหญ่
    หลายลูกอยู่ในห้องเต็มไปหมด
    (ลูกชายเรียน วิทย์ มาจึงคิคอะไรแบบวิทย์ )..

ลูกชายรู้สึกว่า พลังนั้น เย็น วนเวียนอยู่ รอบๆตัวเธอ ไม่ได้ทำอะไร ..
    ชั่วระยะหนึ่ง .. เธอจึงตั้งจิตอธิษฐาน ในใจของเธอว่า ไปเถอะ ..แล้ว
    พลังงานหลายกลุ่มนั้น ก็ค่อยจาง แต่พลังสุดท้าย มากระทบที่ขาเธอ

เหมือน เราเอามือ มาตบใหล่เบาๆ ประมาณนั้น ค่ะ..เธอตื่นเช้ามา
    ก็รีบเล่ารั้งฟังเพราะ ต้องการทราบว่า สิ่งที่เกิดขึ้น เป็นการคิคไปเอง
    หรือ เกิดขึ้นจริง

ในส่วนตัวรั้งนั้นไม่อาจตอบเธอได้ จึงรบกวน คุณ คุรุวาโร ช่วยไขข้อ
    ข้องใจด้วยค่ะ....

ขอบคุณล่วงหน้า นะคะ.....

(ตอนที่เกิดขึ้นไม่ได้นอนหลับฝันไป นะคะ นั่งลืมตานี่แหละ..เพียงแต่ว่ามาเล่าตอนเช้า ค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2012
  19. nouk

ทำไมเค้าชอบแว๊บกันไป แว๊บกันมาจริงๆ นะ

20. คุรุวาโร

แล้วทำไมตกภวังค์แล้วมันเป็นยังไง จะออกไม่ได้ตายไปเลยหรือยังไงหนอ

อธิบายยากครับ ส่วนใหญ่มักจะออกมาไม่ได้ครับ ลองอ่านที่หน้า21ครับ

เรื่องของคุณภัทรอังคารครับ