นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. kanid

kanid เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:
    เดี๋ยวค่ะ ...ท่านประธาน..สับสนนิดหน่อยค่ะ

วิจิตรา....หรือ..ปุณญาพิตร ค่ะ..:cool:

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เป็นคำถามหรือเปล่าคะ?

3. kanid

นิทานสองเรื่องควบ..

เอ...นิดฟังผิด...หรือ..ท่านประธาน จำตัวละคร สลับค่ะ..

4. kanid

???????? แม่นแล้วเด้อ:cool:

5. nouk

วิจิตรากับปุณญาพิตร คนละคนกันค่ะ คุณนิด คนละตอนด้วยค่ะ

6. kanid

นิดคงจำผิดละมั้ง...คิดว่า..ปุญญาพิตร

แหม แหม ::::: นิทานหลายเรื่อง สลับไปมา

55555555

7. kanid

คุณนิด มาจากพญานาคสีดำ ตอนนี้เรามีเกือบครบแล้วนะครับ

ไม่ว่า สีทอง สีเขียว และสีดำ คุณนิดรบกวนสอบถามเล็กน้อยครับ

คุณเคยฝันเห็นพญานาคสีดำหรือเปล่าครับ<!-- google_ad_section_end -->
    ที่เมืองแห่งพญานาคสีดำ ปุณญาพิตร เธอเป็นบุตรสาวคนเดียวของอำมาตย์ที่นั่น

ปุณญาพิตรเธอมีจิตใจดี มีลักษณะที่งดงามมาก ในเมืองนั้น เธอไม่เป็นสองรองใคร

ฟังนิทานมาอย่างนี้ค่ะ..เลยคิดว่า..ตัวเองเป็น.....อิอิ..

ขออภัยค่ะ...ท่านประธาน

8. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    มือหนึ่งถือพระขรรค์ มือหนึ่งจูงนางอันเป็นที่รัก พากันหนีตายเข้าสู่เขตเมืองหนึ่ง เป็นพันธมิตรกันเขาเชื้อเชิญให้อยู่ แต่พวกเราหาได้อยู่ไม่ ยังคงมุ่งหน้าเดินทางต่อไปสู่ทิศบูรพา ขึ้นเขาไป พบที่ราบสูงแห่งหนึ่งอยู่ในเขตภาคเหนือตอนล่างในปัจจุบัน...คุ้งน้ำใหญ่ขวางหน้าเอาไว้ จะเดินทางต่อไปอย่างไรดีหนอ นางนั้นอ่อนล้าเต็มที ในขณะเพ่งมองดูห่วงน้ำใหญ่ พลันปรากฎเรือสุพรรณหงส์สีทองลำหนึ่งลอยอยู่กลางอากาศเหนือคุ้งน้ำแห่งนั้น หันหน้าไปทางทิศเหนือ เหมือนเชิญให้เราทั้งสองขึ้นเรือ เพื่อกลับไปสู่บ้านเมืองเดิมของนาง นางผู้มีฤทธิ์จำแลงแปลงกายได้หลากหลายแอบหนีมาเที่ยวเล่นแต่เพียงลำพัง ชะรอยสถานที่อันเป็นแหล่งต้นน้ำลำธารบนภูเขาแห่งนี้ จะเป็นเมืองชายแดนที่ถูกสร้างขึ้นไว้เพื่อ สำหรับหลีกเร้นพักผ่อน...ในขณะนั้นเรามิได้ไว้ใจผู้ใด กลับดำริที่จะสร้างบ้านแปลงเมืองอยู่ ณ สถานที่แห่งนี้อันเป็นรมณีสถานอันน่ารื่นรมย์...(โดยหารู้ไม่ว่าสถานที่แห่งนี้คือสถานที่เคยใช้บำเพ็ญเพียร สมัยเป็นฤาษีชีไพรมาแต่ครั้งปางบรรพ์ ภพชาติเจ้ากรรมก็เวียนมาบรรจบอีกครั้ง จึงให้นึกผูกพันยิ่งนัก)

รักแท้แพ้ใกล้ชิด นางผู้เป็นดั่งดวงใจมาล้มป่วยลง และสิ้นชีวามลายจากไปเพราะเหน็ดเหนื่อยจากการเดินทางไกล กอบกับไม่เคยลำบากในการอยู่ป่าเขา...
    นี้คงเป็นเวรกรรมของเราเองหนอ สมัยที่เกิดเป็นนางพญางูเขียว เคยสร้างวีรกรรมเข่นฆ่าบริวานของนางพญางูขาว ล้มตายเป็นเบือ ทำให้บัดนี้เราไม่เหลือใครเลยหนอ...เจ้าชายรำพัน ถึงความหลังอันขมขื่น...

จบตอนที่หนึ่ง

9. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านตอนต่อไปอยู่ค่ะท่านหน่อฯ

10. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    รู้สึกสบายใจขึ้นอีกหน่อย ล่ะ...เหมือนยกอก ออกจากภูเขา :cool:

ถึงแม้ว่ามันจะเป็นแค่เพียงนิทาน อันรัตกาลล่วงเลยผ่านมาเนิ่นนานก็ตาม ยังคงอยู่ในความทรงจำตลอดไป ตราบจนพบชาติสุดท้าย ก่อนเข้าสู่ประตูพระนิพพาน...

11. mukmik

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หน่อนรคุณ [​IMG]
    รู้สึกสบายใจขึ้นอีกหน่อย ล่ะ...เหมือนยกอก ออกจากภูเขา :cool:

ถึงแม้ว่ามันจะเป็นแค่เพียงนิทาน อันรัตกาลล่วงเลยผ่านมาเนิ่นนานก็ตาม ยังคงอยู่ในความทรงจำตลอดไป ตราบจนพบชาติสุดท้าย ก่อนเข้าสู่ประตูพระนิพพาน...
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เพราะฉะนั้น...รีบระบายออกมาให้หมดเลยค่ะ (ไม่ต้องกั๊กนะ) ^_^

12. nouk

แล้วเอาอกไปวางไว้บนภูเขานานเท่าไหร่แล้วเนี่ย?

สะบายดีวันที่ 26 ค่ะ ตื่นนอนมาอ่านนิทานกันหรือยัง?

13. nouk

โอ้โห...นางพญาผมขาว ตัวเป็นๆ เลยนะเนี่ย? นึกว่ามีแต่ในนิยาย

14. mukmik

รออ่านนิทานของคุณนุ๊กอยู่คร้า ^_^

15. mukmik

สงสัยจะ "อิน" กับนิทานของท่านหน่อนรคุณมากเกินไปน่ะค่ะ

(แต่ฝันอันนี้ เกิดก่อนที่จะได้อ่านนิทานของท่านหน่อน่ะค่ะ
    เพราะเมื่อคืนนอนเร็ว แล้วตื่นประมาณสามทุ่มกว่าได้มั้ง
    ตื่นนอนปุ๊ป ได้อ่านนิทานของท่านหน่อฯ เลย อิอิ)

16. nouk

ดีจังเลย..ก็อยากอ่านนิทานของท่านหน่อต่อเหมือนกัน วันนี้จะเล่าต่อมั้ยเนี่ย?

เมื่อคืนเข้านอนประมาณห้าทุ่มค่ะ แล้วก็ฝันจำรายละเอียดไม่ได้อีกแล้ว เมื่อไหร่จะเลิกเป็นคนความจำสั้นก็ไม่รู้

ได้ไปสถานที่แห่งหนึ่งค่ะ น่าจะเป็นเมืองบาดาล เพราะบ้านเมืองเหมือนห้องโถงกว้างๆ พื้นเป็นหินสีออกขาวๆ ผนังก็เป็นหิน ทุกคนดูวุ่นวายไปหมด แล้วเราก็เข้าไปมั่วกับเค้า ถามโน่น ถามนี่ เจ้ากี้เจ้าการช่วยพวกเค้าจัดแจง เหมือนเป็นแม่งานซะเอง ได้ความว่าต้องรีบจัดเตรียมเพราะจะมีงานใหญ่ แล้วเราก็ถามเค้าว่าทำทุกที่เลยหรือเปล่า เค้าตอบว่าใช่ ทุกที่ต้องจัดทำเหมือนกันหมด สรุปว่า นครทั้งห้าของบาดาล กำลังจะมีงานใหญ่

งงมั้ยคุณมิก เรียบเรียงไม่ค่อยถูกค่ะ แล้ววันนี้ก็ตื่นแต่เช้ามากเลย ตีห้ากว่าๆ ทุกวันพอตื่นปุ๊บมันจะลืมความฝัน แต่วันนี้ท่องไว้เลยว่าจะมีงานใหญ่ที่นครทั้งห้าของบาดาล ในอีกห้าวันข้างหน้าค่ะ

17. mukmik

งานใหญ่อะไรเหรอคะ (ได้ถามป่าวเนี่ย...แน่ะ แอบขู่ อิอิ) อย่าบอกนะคะว่า ถามแล้ว แต่จำไม่ได้

18. nouk

ถูกต้องนะครับ จำไม่ได้แล้วก็ไม่ได้ถามด้วยค่ะ แต่ได้ไปเมืองทั้งห้าของบาดาลด้วยคะ เดี๋ยวคืนนี้ฝันต่อแล้วกันนะ เดาว่าน่าจะเกี่ยวกับพญานาคที่ไปแก้คำสาปให้แล้วปล่อยให้กลับบ้านเมืองไปค่ะ

19. mukmik

หรือเขาจะเลี้ยงขอบคุณท่านสุมนาเทวีคร้า อิอิ
    (พาเค้าไปด้วยจิ เค้าอยากเห็นอ่ะ...ไปเที่ยวหนอ...:cool: )

ปล. ฝันต่อเนื่อง มีโอกาสเป็นไปได้สูงอ่ะ

20. nouk

ตะเอง...เค้ายังไม่เก่งขนาดนั้น ความฝันกำหนดให้ฝันไม่ได้เหมือนกัน

นั่งสมาธิก็ว่างอย่างเดียว แต่อธิษฐานขอรู้เรื่องราวทั้งหมดที่เกี่ยวข้องกับตัวเองเท่านั้นเองค่ะ ตะเองลองไปทำดูบ้างก็ได้นะ ทำใจว่างๆ ก่อนนอน พอออกจากท่านั่งสมาธิเราก็ไปนอนภาวนาต่อ จนจิตนิ่งดีแล้วก็ตัดหลับทุกคืน

เอ้...แต่รู้สึกว่าเมื่อคืนมีผู้ชายมารับด้วยนะ ไม่แน่ใจค่ะ อันนี้อาจจะสับสนก็ได้