นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อ้อ มีหญ้าแพรกด้วยค่ะ
    ผลไม้อย่างละเท่าไหร่ก็ได้ค่ะ ยกเว้น มะพร้าวต้องเป็นคู่

2. nouk

ถามบ้าง พระมารดาชื่ออะไรคะ คุณคุรุวาโรทราบมั้ย?

3. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ใครบอกว่าเห็นสาว ๆ มะได้ :eek: เห็นได้และอยากเห็นด้วย (ping-love
    แต่คิดว่าปลงได้นะ ไม่เกินกำลังอยู่แล้วละ จะชวนกันไปนิพพาน ถ้าไปได้ก็ไปเลย ถ้ายังไปไม่ได้ก็ทำอย่างอื่นไปก่อนแล้วกัน :VO

4. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ป่านนี้เจ้าตัวคงคิดหนักอยู่กระมัง อิอิ ^^

(ท่านประธานถือโอกาส "หลบ" อีกแล้วอ่ะ...ท่านสุมนาเรียกตัวกลับด่วนเลย)

5. momoru

เยอะไปไหม ท่าทางจะไม่เหมาะนะนี่

6. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ถามบ้าง พระมารดาชื่ออะไรคะ คุณคุรุวาโรทราบมั้ย?<!-- google_ad_section_end --> (ในกระทู้ก็มีครับ)

ต้องให้ทิพย์อักษรลำดับญาติให้ฟังดีกว่าครับ แต่ตอนนี้เขาไปไหนหล่ะ

สมุนารู้ไหม ว่าทิพย์อักษรไปไหนครับ

7. nouk

การจัดสถานที่ ให้หาโต๊ะเล็กๆ ผ้าขาวปูโต๊ะสำหรับวางกระด้งที่ใส่ของบวงสรวงทั้งหมด

ขั้นตอนที่ยุ่งยากก็คือการจัดเตรียมนี่แหละค่ะ

เตรียมกระด้งสำหรับบวงสรวง ถ้าหากระด้งไม่ได้ให้ใช้ภาชนะที่ทำจากเงินหรือทองเหลือง

ชั้นที่ 1 หญ้าแพรกใช้เยอะพอสมควร แ้ล้วก็นำมาล้างให้สะอาดเพื่อจะใช้ปูพื้นกระด้งชั้นแรก
    ชั้นที่ 2 ดอกกล้วยไม้ประด้บขอบกระด้งให้สวยงาม ให้ห้อยออกมานอกขอบนะคะ
    ชั้นที่ 3 ดอกดาวเรืองฉีกฝอย+กลีบกุหลาบ+ดอกรัก โรยให้ทั่ว
    ชั้นที่ 4 จัดวางผลไม้ ผลไม้ทั้งหมดให้ล้างให้สะอาด

จากนั้นให้เสกน้ำ เพื่อใช้ประพรมของบวงสรวงทั้งหมดค่ะ

8. nouk

สงสัยโดนจับตัวไปแล้วค่ะ
    คิดว่าจะทำพิธีบวงสรวงกันอีกมั้ยคะ บอกแล้วว่าพิธีนี้ไม่ธรรมดา...อะฮ้า

9. mukmik

แล้วนู๋ไม่มีญาติกะเค้าบ้างเลยเหรอคะ..หรือว่าไม่มีใครคบอ่ะ :'(

10. momoru

ไม่เอาละ ไม่สะดวกเลย :'(

11. nouk

ท่านยักษ์ จะชวนไปนิพพานหรือนิทรา ตอบผิดตอบใหม่ได้น้า...

12. momoru

เขาคงจะเบื่อเจ้าหนูทำไม ก็เลยเลิกคบไม่อยากจะเป็นญาติด้วย อิอิ

13. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    อืม.แล้วเรื่องมณีเพชร ล่ะค่ะ ...เป็นยังไงต่อคะท่านประธาน

14. nouk

ท่านยักษ์ ถ้าอยากจะสื่อสารจริงๆ ในฐานะที่เราเป็นผู้รอบรู้เรื่องของชาวบ้าน ยกเว้นเรื่องของตัวเอง ขอแนะนำให้ทำอย่างง่ายๆ ถ้าทำไม่ได้ ก็กลับไปเกิดใหม่ซะนะ

ให้ใส่บาตรผ่านถึงนรินทิพย์ ด้วยผลไม้และพวงมาลัยมีชายนะ ไม่เอาวงกลม ดอกอะไรก็ได้แต่ไม่ให้ใช้ดอกจำปี

ตั้งนะโม 3 จบ แล้วอธิษฐานว่า ของทั้งหมดนี้ใส่บาตรผ่านถึงนรินทิพย์....(ระบุด้วยนะว่าเป็นใคร และเป็นอะไรกับเรา) พร้อมทั้งอธิษฐานในสิ่งที่ต้องการ

ข้อสำคัญคือ ของทั้งหมดต้องใส่ลงในบาตรเท่านั้น ห้ามใส่ลงในย่าม และไม่ต้องกรวดน้ำ

ทำติดต่อกัน 7 วันขึ้นไป แล้วดูซิว่าจะฝันถึงนรินทิพย์หรือเปล่านะ

15. mukmik

นู๋มีคำถามคั๊บบ :cool:

ทำไมถึงไม่ให้ใช้ "ดอกจำปี" อ่ะคั๊บ

16. nouk

ชื่อไม่เป็นมงคลค่ะ จำเป็นปี จำทุกเรื่อง ละไม่ได้

17. nouk

อ่า...เล่นแบบนี้กันอีกแระ ส่งกระแสจิตอีกแระ
    มิกกี้ หายไปไหนอีกล่ะ รู้สึกระยะนี้จะพากันแว้บบ่อยนะ
    คืนนี้ จะทำพิธีหรือเปล่า (แต่เราคิดว่าไม่ทำหรอก ใจไม่ถึง)
    ถ้าคิดจะทำ...ก็อย่าำทำ ถ้าไม่คิดจะทำ...ให้รีบทำ

18. mukmik

ก็รอท่านประธานตื่นไง...ดูจิ แอบซุ่มเงียบเลยอ่ะ

เผอิญเจอข่าวนี้ เลยเอามาฝากกันจร้า
    Local - Manager Online - ประหลาด! งูสามเหลี่ยมกินงูจงอาง โหรทักคนผู้น้อยล้มผู้ใหญ่ที่ไม่มีคุณธรรม

กาฬสินธุ์ - ชาวกาฬสินธุ์ตื่นเหตุการณ์ประหลาด งูสามเหลี่ยมยาวกินงูจงอางขนาดเท่ากัน ที่ถนนคอนกรีตในหมู่บ้านเอสแอนด์พี เทศบาลเมืองกาฬสินธุ์ เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยต้องจับยัดใส่กระสอบไปปล่อย สุดท้ายงูสามเหลี่ยมตกใจ คายงูจงอาจรอดทั้งคู่

เหตุการณ์ประหลาดงูสามเหลี่ยมกินงูที่ได้ชื่อว่า พญางู คืองูจงอาง เกิดขึ้นเมื่อกลางดึกที่ผ่านมา เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยเต็กก่า กาฬสินธุ์ได้รับแจ้งจากชาวบ้านให้มาช่วยจับงู บนถนนคอนกรีตกลางหมู่บ้านเอสแอนด์พี เขตเทศบาลเมืองกาฬสินธุ์ เพื่อนำไปปล่อยยังแหล่งธรรมชาติ เจ้าหน้าที่จึงรีบนำอุปกรณ์ไปช่วยกันจับ

เมื่อเจ้าหน้าที่กู้ภัยเดินทางไปถึงที่เกิดเหตุต้องตะลึงกับภาพที่เห็น เมื่อพบว่างูสามเหลี่ยมขนาดใหญ่ มีความยาวกว่า 2 เมตรกำลังกลืนงูจงอาจขนาดใกล้เคียงกันจนเกือบครึ่งตัวแล้ว พร้อมกับดิ้นรนต่อสู้อยู่ เจ้าหน้าที่กู้ภัยได้ใช้ความพยายามอย่างระมัดระวังในการจับ เนื่องจากงูทั้งสองตัวนั้นมีพิษร้ายแรง

เจ้าหน้าที่ต้องใช้เวลานานกว่าครึ่งชั่วโมงถึงสามารถจับงูทั้งสองตัวใส่กระสอบเพื่อนำไปปล่อยตามแหล่งธรรมชาติได้ แต่เมื่อเจ้าหน้าที่กำลังจะปล่อยงูทั้งคู่ กลับพบว่างูสามเหลี่ยมได้คายงูจงอางออกมา และงูทั้งสองตัวก็ยังมีชีวิตอยู่ และต่างก็เลื้อยหนีไป

เหตุการณ์งูที่มีพิษร้ายกาจทั้งสองตัวกินกันนั้นนับเป็นภาพที่หาดูได้ยาก นานๆ ครั้งถึงจะมีโอกาสได้เห็น เพราะส่วนใหญ่งูจะกินกบ กินเขียด หรือหนู แต่ครั้งนี้เป็นงูพิษกินงูพิษ

ด้านโหรมนตรี พุ่มทิพย์ โหราจารย์ชื่อดัง ระบุว่า เหตุการณ์งูสามเหลี่ยม หรือที่ชาวบ้านทางภาคอีสานเรียกว่า “งูทำทาน” กินงูจงอางนั้นเป็นเรื่องที่ไม่ดี ตามคำทำนายระบุว่าจะเกิดเรื่องอาเพศขึ้น หรือคนผู้น้อยจะล้มคนใหญ่ที่ไม่มีคุณธรรม เปรียบเหมือนเหตุการณ์ครั้งนี้ คืองูสามเหลี่ยม ซึ่งปกติจะมีนิสัยไม่ชอบคน ซ่อนตัว ไม่ค่อยปรากฏตัวให้เห็น แต่กลับมากินงูจงอาง ซึ่งได้ขึ้นเชื่อว่าพญางู จึงเป็นเรื่องที่ไม่ดี

สำหรับงูสามเหลี่ยมเป็นงูที่มีพิษรุนแรงเป็นอันตรายถึงชีวิต ขนาดความยาวของลำตัวอยู่ช่วง 1-1.8 เมตร มีแนวกระดูกสันหลังยกเป็นสันสูงคล้ายสามเหลี่ยม สีลำตัวเป็นปล้องดำสลับเหลืองปลายหางกุด ปราดเปรียวในเวลากลางคืนเมื่อออกหากินงูขนาดเล็ก กบ เขียด เป็นอาหาร

ส่วนงูจงอาง เป็นงูที่มีขนาดยาวที่สุดในโลก ที่เคยพบยาวเกือบ 6 เมตร ลักษณะคล้ายงูเห่า แต่โตกว่ามาก เป็นงูพิษที่มีนิสัยค่อนข้างดุ สามารถแผ่แม่เบี้ยได้เช่นเดียวกับงูเห่า งูจงอางเป็นงูที่กินงูด้วยกัน และสัตว์จำพวกตะกวด กิ้งก่า ตุ๊กแก เป็นอาหาร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.1 KB
      เปิดดู:
      122
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012
  19. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    รอท่านประธานเช่นกันค่ะ..
    ส่วนเราก็(รับ) ประ (ทาน) ..ก่อนและกันค่ะ

20. nouk

เฮ้อ...ไฟสิ้นเชื้อ กระพือยังไงก็ไม่ร้อนแรง

น่าสนใจนะมิกกี้ งูกินหาง ธรรมชาติของมัน สัญชาติญาณของมัน
    เราเคยวิ่งหนีงูจงอางด้วยแหละ กลัวมากๆๆ เหตุเกิดที่บ่อบัว
    ลงไปเก็บดอกบัวในบ่อน้ำ กำลังเก็บเพลินๆ ดอกนี้ก็สวย ดอกนั้นก็สวย
    สัญชาติญาณบอกว่ามีอะไรอยู่ด้านข้าง หันไปดู
    จะเอ๋ งูค่ะ กำลังว่ายน้ำตรงมาหาเลยค่ะ
    เท่านั้นแหละ ไม่ต้องพูดอะไรอีกแระ ขึ้นจากสระทันที
    มันเลื้อยตามด้วยแหละ หันมาดูแผ่แม่เบี้ย จงอางชัดๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012