นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องรักๆใคร่ๆ ว่า ความเจ็บปวดรวดร้าว ขนาดกินไม่ได้ นอนไม่ได้ ตั้งสามวันสามคืน ว่าภรรยาของอำนวยนั้นจะอยู่ได้อย่างไรครับ<!-- google_ad_section_end -->

การไม่ได้รับประทานอาหารเลยเป็นเวลา ๓ วัน ๓ คืนไม่ใช่เรื่องแปลก และทำได้สบายมากค่ะ(แต่ต้องได้ดื่มน้ำ)

ภรรยาคุณอำนวยเธอได้รับทุกขเวทนาทางใจอย่างมากล้น แน่นอนว่าจะไม่หิว ไม่อยากทานอาหาร (ธรรมชาติของผู้หญิงที่ยังไม่ได้ฝึกจิตมาดีพอค่ะ ติงก็เคยเป็นบ้าง แต่ไม่มาก ติงยังทานอาหารอร่อย ดำรงชีวิตได้ปกติ )

2. Lek2010

Lek2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    หุหุ ใจหนอใจคน จากเมียที่ไร้ค่า กลายเป็นเมียแก้วสารพัดนึกไปเลย
    จริงดังคำเทพธิดาท่านพูดจริงๆ " มนุษย์และเทวดา ที่มาจากผู้ชาย มักเป็นเช่นนี้"
    หากไม่มีปาฎิหารย์เกิดขึ้นจนถูกหวย คงโดนทิ้งแน่ๆ

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    อุโบสถ ตอนสร้างเขาเชิญพญานาครับรู้ครับ ส่วนมณีนาคาสีน้ำเงินนั้นถูกสร้างจากพิธีกรรมของระดับเจ้าเมืองครับ เหมาะสำหรับผู้ที่เป็นทายาทหรืออดีตทายาทครับ

4. คุรุวาโร

ขอรบกวนช่วยเล่าในกระทู้ครับ PM.คนให้ดูดวงเยอะครับ จะได้แคบลงครับ เรื่องเทพเจ้าอโรชา รู้สึกว่าเคยได้ยินที่ไหนสักแห่งครับ

5. คุรุวาโร

ดีแล้วครับ แสดงว่า .....อยากทราบอีกเรื่องหนึ่งครับ

เคยฝันเห็นงูสีทอง หรือพญานาคสีทองบ้างไหมครับ เพราะถ้าฝันเห็น ก็น่าจะเป็นองค์หญิงที่นิมิตที่ผมฝันเห็นนะครับ ที่ท่านเจ้าเมืองเอ่ยถึงครับ

6. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    อยากฟังเรื่องตำนานรักธิดานาคราช อ่ะ
    จัดให้หน่อยสิ ครับ :cool:

7. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    คุณ mukmik.. กับ คุณ คุรุวาโร...เรื่องราวสอดคล้องกันนะคะ

เหมือนสองคน ตามหากันอยู่น่ะ...(จากเรื่องที่เล่า)

8. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ยังรู้สึกแปลกใจอยู่เหมือนกันอ่ะค่ะ เพราะ mukmik เองก็เพิ่งจะเข้าเว็บมาเมื่อไม่นานนี้เอง (หลังจากหายไปนานหลายปี แต่โชคดีว่ายังจำ password เก่าได้อยู่)

9. huten

เหลือเชื่อนะคะ ที่เข้ามาอ่าน แล้วเล่าเรื่องราวต่อเนื่องกันได้..เหมือน

ตั้งใจให้ตรง.. " บังเอิญ.. หรือ..ถึงเวลาที่ต้องเจอ" พี่ก็หาโอกาส

ที่อาจเจอ..ใคร..บางคนเหมือนกัน..แต่ไม่ขัดคอหรอก เพราะอยากเจอจริงๆค่ะ

เรื่องจริง...ยิ่งกว่านิยาย....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2012
  10. mukmik

ไม่แน่นะคะ...บางที..."ใครคนนั้น" ที่พี่ตามหาอยู่ อาจเป็นหนึ่งในสมาชิกผู้เข้ามาอ่านในกระทู้นี้ก็ได้...ใครจะรู้ ^.^
    (มายาแห่งฝัน อาจบางที คือ เดจาวู หรือบางที ฝันที่ต่อเนื่องกัน หากดูให้ดี อาจเป็นเกมจิ๊กซอร์หนึ่งก็เป็นได้นะคะ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2012
  11. huten

พี่ก็หวังอย่างนั้นค่ะ....เฝ้าติดตามอ่านเป็นระยะๆ เลยค่ะ

ตอนนี้ โฟกัส มาที่ ..ใคร คนนั้นอาจเข้ามาอ่าน...ถึงเวลา

ของท่าน..พญานาค จริงๆนะปีนี้...

12. mukmik

ด้วยหน้าที่ รับผิดชอบ คือ คำตอบมิรู้สิ้น

13. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    โดยความเห็นส่วนตัว พญานาคมีหลายตระกูล ดังนั้นคงมีอยู่หลายเมืองหลายธิดา หลายราชา อยู่ประจำเมืองต่างๆ เช่นเมืองคำชะโนด ซึ่งถือว่าเป็นเมืองหลวงใหญ่ สายแม่น้ำโขง
    หรือแม้แต่ทางเหนือ ก็มีพญานาคสายแม่น้ำน่าน ชื่อพุชงค์นาคราช ดูแลอยู่ และยังมีอีกหลายสถานที่ตามภูเขา หรือตามถ้ำต่างๆ ก็อาจเป็นที่ตั้งเมืองได้ จึงมีผู้ดูแล และสืบเชื้อสายสันตติวงศ์ ตามภูมิภาคต่างๆ

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือปล่าว ครับ :cool:

14. คุรุวาโร

ถ้าเป็นเจ้านางอโนชา ที่เคยเป็นต้นตระกูลของ ภาคเหนือ เช่น ณ เชียงใหม่ ณ ลำพูน เกิดในสมัยกรุงธนบุรี คงไม่ยากครับ แต่จะสื่อว่าอะไรครับ
    (คิดว่าจะไปให้เมืองกลางหาว อุตส่าห์กำลังจะหาเหตุไปเที่ยว ฝันสลายครับ)

15. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฝันเห็นงูสีทอง หรือพญานาคสีทองบ้างไหมครับ เพราะถ้าฝันเห็น ก็น่าจะเป็นองค์หญิงที่นิมิตที่ผมฝันเห็นนะครับ ที่ท่านเจ้าเมืองเอ่ยถึงครับ[/QUOTE]

ถ้าฝันถึง แล้วมีอะไรคะ อยากรู้อ่ะ ช่วยเล่าต่อหน่อย

16. คุรุวาโร

ถ้าฝันถึง แล้วมีอะไรคะ อยากรู้อ่ะ ช่วยเล่าต่อหน่อย[/QUOTE]

การเป็นธิดาพญานาคนั้น ดังเรื่องที่เล่าครับว่า พญานาคนั้นห่วงใย วงศ์ตระกูลของตนเองเป็นอย่างมาก

ทำนายได้เลยว่า องค์หญิงนั้นจะไม่แต่งงานในชาตินี้ครับ และเมื่อผมไปที่เมืองบาดาลจะได้ตอบท่านเจ้าเมืองได้ว่า ได้เจอแล้ว บอกองค์หญิงแล้ว แต่องค์หญิงจะเชื่อหรือไม่เชื่อ คงไปบังคับเธอไม่ได้ครับ แล้วเพื่อนสมาชิกบางท่านก็คงมีอะไรในใจสักเรื่องอยู่นะครับ(ให้เขาบอกเองดีกว่าครับ)

17. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ อนุญาติ ตอบแทนพี่ท่านนี้ครับ เพราะผมก็มีส่วนเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ เจ้าครอกฟ้าศรีอโนชา | Facebook
    เจ้าศรีอโนชา หรือเจ้าหญิงศรีอโนชา หรือโนจา ประสูติเมื่อปีมะเมีย พ.ศ.2293 เป็นขนิษฐาหรือน้องสาวของพญากาวิละ เจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่ เป็นธิดาองค์ที่ 5 ในจำนวนบุตรธิดา 10 คน ของเจ้าฟ้าชายแก้ว มารดาคือเจ้าแม่จันทรามหาเทวี จึงมีศักดิ์เป็นหลานสาวของหนานทิพย์ช้าง หรือพญาสุลวฤาชัยสงคราม แห่งนครลำปางเจ้าศรีอโนชาเป็นประดุจโซ่ทองคล้องสายสัมพันธ์ระหว่างอาณาจักรล้านนากับกรุง รัตนโกสินทร์ มีบทบาทอย่างสำคัญในการเสริมสร้างพระบารมีและพระเกียรติราชวงศ์จักรี ดังปรากฏในเอกสารทางประวัติศาสตร์ว่า พ.ศ.2317 เมื่อพญากาวิละพร้อมด้วยพญาจ่าบ้าน ได้คบคิดกันต่อต้านพม่าที่ปกครองเมืองเชียงใหม่ โดยได้รับความช่วยเหลือจากกองทัพของพระเจ้า ตากสิน ซึ่งมีเจ้าพระยาจักรี และเจ้าพระยาสุรสีห์ เป็นแม่ทัพ จนสามารถขับไล่พม่าออกไปจากเมืองเชียงใหม่ได้ ในครั้งนั้น พญาจ่าบ้านได้รับแต่งตั้งให้เป็นพระยาวิเชียรปราการ เจ้าเมืองเชียงใหม่ และเจ้ากาวิละได้เป็นพระยานคร (ลำปาง) เจ้าเมืองลำปาง เมื่อพญากาวิละเห็นว่าเจ้าพระยาสุรสีห์ มีใจรักใคร่เจ้าศรีอโนชา ประกอบกับเห็นว่าจะเป็นการเชื่อมสัมพันธไมตรีอันดีต่อไปในภาย ภาคหน้า จึงได้ยกเจ้าน้องนางให้เป็นภรรยาเจ้าพระยาสุรสีห์
    พ.ศ.2324 เกิดเหตุจลาจลที่กรุงธนบุรี โดยพระยาสิงห์ และพระยาสรรค์คิดกบฏฆ่าพระเจ้าตาก หวังจะขึ้นเป็นกษัตริย์แทน จึงยุยงขุนอนุรักษ์มนตรี.shยกพวกเข้าปล้นบ้านพระยาสุริยอภัย ผู้ซึ่งเจ้าพระยาจักรี กับเจ้าพระยาสุรสีห์ มอบหมายให้รักษาราชการที่กรุงเทพฯ ในระหว่างที่เจ้าพระยาทั้งสองไปราชการสงครามที่ญวนและเขมร เมื่อท่านผู้หญิงเจ้าศรีอโนชา หรือศิริรจนา ซึ่งขณะนั้นพำนักอยู่ที่บ้านปากคลองบางลำภู รู้ข่าว จึงร่วมมือกับพระยาเจ่ง พระยาราม นายกองมอญ นำกำลังไปต่อสู้กับพวกกบฏ สามารถฆ่าพระยาสิงห์ พระยาสรรค์ได้ เหตุการณ์ก็สงบลง
    ภายหลังเมื่อเจ้าพระยาจักรีได้ปราบดาภิเษกขึ้นเป็นสมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก

(ทองด้วง) หรือที่เรารู้จักกันว่า พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก รัชกาลที่ 1 แห่งกรุง รัตนโกสินทร์ จึงได้สถาปนาเจ้าพระยาสุรสีห์ ผู้เป็นพระอนุชาและได้ร่วมออกศึกสงครามเคียงบ่าเคียงไหล่กันมาโดยตลอด ให้เจ้าพระยาสุรสีห์พิษณุวาธิราช (บุญมา) มีพระอิสริยยศเป็นเจ้าฟ้า กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท กรมพระราชวังบวรสถานมงคล มหาอุปราชวังหน้า ในขณะที่ท่านผู้หญิงเจ้าศรีอโนชา สุรสีห์พิษณุวาธิราช ก็ได้รับสถาปนาขึ้นเป็นเจ้าครอกฟ้าศรีอโนชา (เจ้าครอก = เจ้าโดยกำเนิด ชั้นพระเจ้าลูกเธอ)
    ท่านผู้หญิงเจ้าศรีอโนชา มีธิดา 1 คน คือ เจ้าฟ้าหญิงพิกุลทอง ซึ่งนับเป็นพระราชธิดาองค์ ที่ 1 หรือพระองค์แรกของกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ที่มีศักดิ์เป็น “เจ้าฟ้า” เพราะมารดาเป็นน้องของเจ้าประเทศราช ต่อมารัชกาลที่ 1 ได้ทรงสถาปนาเป็นกรมศรีสุนทร
    ท่านผู้หญิงเจ้าศรีอโนชานับเป็นพระราชวงศ์ล้านนาอีกผู้หนึ่งที่ได้มีส่วนสำคัญในการเชื่อมความสัมพันธ์อันดีระหว่างอาณาจักรล้านนากับกรุงรัตนโกสินทร์
    ท่านผู้หญิงเจ้าศรีอโนชาสิ้นชีวิตเมื่อใดไม่ปรากฏ แต่ปรากฏกู่บรรจุอัฐิของท่านตั้งอยู่ทางทิศใต้ ติดกับกำแพงด้านนอกของวัดพระธาตุลำปางหลวง จังหวัดลำปาง คือท่าน มาสือให้ พี่ คะรุฑา ไปหาที่บ้านซึ้งอยุ่หลัง เจดีย์ใหญ่ และท่านต้องการให้สร้าง หุ่นแทนตัว ไว้ที่บ้านนั้น หรือ อาจะเป็น อนุสรณ์สถานเพื่อเคารพบูชา (อันนี้ยังไม่ทราบแน่ชัด) ซึ้งพรุ่งนี้ผมเองก็จะไปดูยังบ้านหลังนั้นที่ท่านกล่าวแต่ก็ยังไม่แน่ใจว่า เป็นที่ๆเดี่ยวกันอย่างที่ผมคิดไว้หรือป่าว ส่วนกิจที่ท่านให้ปฏิบัติ นั้น สำหรับผมเป็นเรื่องใหญ่ไม่แน่ใจว่า จะสามารถทำได้สำเร็จไหม หรือจะมี สายญาณท่านอื่นช่วยไหม

18. tawan13

tawan13 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2009
    มาติดตามอ่านนิทานอย่างต่อเนื่องครับ

19. คุรุวาโร

เรื่องที่เกี่ยวกับ พญานาค มีมากมาย หนึ่งในนั้นคือ พระนาคปรก ถามสมาชิกแล้วกันว่า

พระนาคปรก เมื่ออดีตคนนั้นมาจากพญานาค จะมีผลใดๆ กับผู้ที่นำไปสักการะหรือไม่ หรือก็เหมือนๆวัตถุมงคลอื่นครับ ลองตอบดูนะครับ

20. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอดีตเป็นพยานาคมาก่อน แล้วได้ใส่หรือบูชาพระนาคปรก ผมว่าจะยิ่งเพื่มความพิเศษให้ แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าพิเศษขึ้นยังไง อาจจะหมู่ญาติบริวารพญานาคตามมาคุ้มครองก็เป็นได้ครับ