นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012

พี่น้องกันหมด แหละจ้า

มาจากที่เดียวกัน

อยากกลับนิพพานบ้านเดิมมากๆ

55

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ในวงเวียน เปลี่ยนผ่าน...การต่อสู้

ได้เรียนรู้..เรื่องราว เท่าที่เห็น

สารพัดขัดเกลา..ทุกเช้าเย็น

ร้าว,ลำเค็ญ เป็นไป..ในกงกรรม

"สันโดษ" บั้นปลาย..จุดหมายชัด

ยืนหยัด มิยอมให้...ใครเหยียบย่ำ

"ยอมหัก ไม่ยอมงอ" อยุติธรรม !!

เพื่อ"ตัดกรรม" ตามกฎ...จนหมดลม

ไฟล์ที่แนบมา:

3. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    จริงเหรอจ้าน้องมิก ... แต่สงสัยเป็นยานอันน้อยนิด พี่ถึงยังไม่รู้สึกว่าเคยผูกพันอะไรกับใครมาเลย แหะๆ ... แต่ก็อย่างพี่นุ๊กว่า รู้ไปก็เท่านั้น แต่มันก็อุ่นใจลึกๆนะ ที่ได้รับรู้ว่าเรายังมีญาติอยู่ในนี้ด้วย :cool:

ขอบคุณค่ะ คุณหวานใจ ผู้ที่เราคอยลุ้นเรื่องราวมาโดยตลอด และจบลงได้ด้วยดี :cool: ... สู้ต่อไปค่ะ

4. nouk

เอาแล้ว...น้องฟ้ามุ่ย ประกาศหาญาติบ้างแล้ว
    ไปกับพี่ดีกว่าน้อง อย่าไปวุ่นวายกับเค้าเลย
    อย่าถามนะว่าไปที่ไหน? เพราะพี่มีที่ไปที่เดียวค่ะ
    ไปที่ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 555

5. ศิวกา

ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสิ ที่ไม่ชอบจะไปทำไม^^
    อดีตก็คืออดีต รู้ไปก็แค่นั้น
    บางที การไม่รู้อะไรเลย
    ก็เป็นผลดี ..ไม่อย่างนั้น
    จะมีดอกปาริชาติไว้ล้าง
    ความจำทำไม...555
    ว่าไปนั่น

6. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012

น่าแปลกเนอะ
    บางที ไม่อยากรู้ ไม่อยากสัมผัส
    แต่ก็มาทำให้รู้ ให้เห็น

แก้กันไปเนอะ ผลเป็นไง ก็เพียงรับรู้

ปฏิบัติต่อไป เติมบุญเยอะๆ
    เดี๋ยวก็ดีขึ้น

มาแนวปลง แล้วค่ะ

55

7. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งเศร้า เหงา หดหู่กันจ้า เบิกบานกันไว้

นิทานคั่นเวลาซักเรื่อง

ในการปฎิบัติกรรมฐานวันหนึ่ง นิมิตเห็นหมู่เทวดานางฟ้าเหาะเป็นขบวน ในมือ

ของเทวดาบางองค์ชูพานไว้ บนพานเห็นพระธาตุที่มีแสงสว่างมากวางอยู่

ที่เทวดาแถวหน้ามีท้าวสักกเทวราชเป็นประธาน เหาะเป็นขบวนจากสถานที่

หนึ่งไปอีกสถานที่หนึ่ง

8. nouk

น้องดา ดอกปาริชาติใครได้กลิ่นจะระลึกชาติได้ค่ะ ไม่ได้มีไว้ลืม
    รู้แต่ไ่ม่ยึดติด หลงเข้าไปไขว่คว้า ถือว่าเป็นการรู้ที่ดีค่ะ

ตอนที่พี่เข้ามาที่นี่ใหม่ๆ ก็แอบอ่านอย่างเดียว เพื่อผ่อนคลาย
    แนวบันเทิง อ่านไปขำไปอยู่คนเดียว เพราะเห็นว่าเป็นนิทาน
    แต่พอเห็นคนอื่นเคยเป็นนั่น เป็นนี่ เอาล่ะซิ อยากบ้างแล้ว

พอวันหนึ่งได้รับรู้ หลงไปเลย 555 มันคงจะอินมากไปหน่อย
    พอถอยหลังกลับมาดู อ้าว...ไม่ใช่เรานี่หว่า อัตตามันมาตอนที่เราไม่รู้ตัว
    มาครบองค์ประชุมเลยค่ะ ไอ้ที่คิดว่าบางเบาไปแล้ว ที่ไหนได้ยังอยู่ครบ
    แต่ก็อัดอารมณ์นั้นเข้าไปให้หนักๆ จนมันล้น แล้วมันก็วางทุกสิ่งอย่างลง
    โดยอัตโนมัติ เวลาที่อยู่คนเดียวแล้วพิจารณา อาการของตนในแต่ละวัน
    มันน่าขำมากเลย...บ้าไปได้หนอเรา

9. fahmui

ฮ่าๆๆๆ.... ใครเป็นญาติ แสดงตัวด่วย เอ้ย ไม่ช่ายยยยยย อิอิ:cool:

ไปที่ชอบๆ กับพี่นุ๊กดีกว่า

****ปล. แล้วดอกปาริชาตเนี่ย เขาไว้กินล้างความจำเหรอคะ ไม่ใช่ลูกกลมๆอย่างที่เคยได้ยินมาหรอกเหรอจ้ะ งงหนอ สับสนหนอ ****

10. fahmui

ยอมรับอย่างเต็มภาคภูมิว่า แรกๆแอบอ่านอย่างเดียวจริง จริ๊งงงง

แต่ทนไม่ไหวถึงกับต้องสมัครสมาชิก แล้วเข้ามาคลุกวงในคนบ้านนี้อย่างไม่รู้เนื้อรู้ตัวเลยจ้า อิอิ:cool:

11. ศิวกา

ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

555 นั่นปะไร..ดาปล่อยไก่หมดฟาร์มเลย55

12. fahmui

ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวช่วยจับไก่นะ อิอิ:cool:

13. mutchalin

mutchalin เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ ท่านคุรุวาโร ในความกรุณา ขอถามอีกหน่อยเถอะคะ แล้วครุฑที่ชื่อรัตน....อะไรสักอย่างท่านคือใคร ชื่อเต็มว่าอะไรค่ะ
    สองเมือง

14. nouk

ความรู้ทั่วไปจ้าาา

ต้นแม่น้ำเจ้าพระยา

สถานที่ตั้ง
    อยู่ในเขตเทศบาลเมืองนครสวรรค์

สิ่งดึงดูดใจ
    เป็นบริเวณต้นกำเนิดหรือจุดเริ่มต้นของแม่น้ำ เจ้าพระยาที่เกิดจากแม่น้ำปิงและแม่น้ำน่าน ไหลมาบรรจบกันที่ตำบลปากน้ำโพ หน้าเขื่อน ในตัวเมืองเป็นจุดรวมแห่งแม่น้ำทั้งสอง สายดังกล่าวจะมองเห็นถึงความแตกต่างของ สายน้ำทั้งสองได้อย่างชัดเจน แม่น้ำน่าน จะมีสีค่อนข้างแดง และแม่น้ำปิงมี สีค่อนข้างเขียว เมื่อมาบรรจบกันแล้วจึงค่อย ๆ รวมตัวเข้าด้วยกันกลายเป็นแม่น้ำเจ้าพระยา ซึ่งเป็นแม่น้ำสายสำคัญของประเทศไทยไหลผ่าน จังหวัดต่าง ๆ ในภาคกลางไปจนถึงกรุงเทพมหานครและ ออกอ่าวไทยที่จังหวัดสมุทรปราการ มีความยาวประมาณ 370 กิโลเมตร

สิ่งอำนวยความสะดวก
    การชมทัศนียภาพของต้นแม่น้ำเจ้าพระยาสามารถ ชมได้ 2 จุดคือ จากบริเวณเขื่อนริมต้นแม่น้ำเจ้าพระยาด้านตลาดปากน้ำโพ จะมองเห็นแหลม ยมและฝั่งตรงข้ามซึ่งมีศาลเจ้าพ่อเทพารักษ์ เป็นอาคารทรงเก๋งจีนตั้งอยู่ และจุดที่ 2 โดยการเช่าเรือจากท่าน้ำเจ้าพระยาเพื่อชมทิวทัศน์ สองฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา

15. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเย็นค่ะทุกคนฝันไกล้เช้าแล้วตื่นฝันว่าตัวเองและญาติอยู่ในบ้านเก่า
    ที่เคยอยู่ตอนเด็กๆมองออกไปนอกหน้าต่างมีฝูงนกกระจอกบินมาแบบมองไป
    ทางไหนก็มีแต่ฝูงนกกระจอกเต็มท้องฟ้าหมดเลยค่ะ
    พวกฝูงนกกระจอกได้บินมาในบริเวณข้างๆบ้านแล้วกระพือปีกกางปีกออกมีละอองเหมือนฝุ่น
    หล่นลงมาเยอะมากในฝันได้คุยกับญาติว่านกมาปล่อยเชื้อไข้หวัดนกแน่เลย
    รู้สึกว่าตัวเองฝันไม่ดีวันนี้จิตใจหดหู่มากเลยเพราะหลายปีก่อนเคยฝันเห็นฝูงกาก็ป่วยหนัก
    แต่ได้ร่วมทำบุญปิดทองพระชำระหนี้สงฆ์ ๓๖ องค์กับสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก ๒๑ ศอก
    ค่อยรู้สึกดีขึ้นบ้างแล้วค่ะ

16. nouk

พาเที่ยวน้ำตกเอราวัณ กาญจนบุรี

น้ำตกเอราวัณ อยู่ในพื้นที่ของอุทยานแห่งชาติเอราวัณ ตั้งอยู่ที่ อำเภอศรีสวัสดิ์ จังหวัดกาญจนบุรี เป็นน้ำตกที่มีระยะทางยาวประมาณ 1,500 เมตร ติดต่อกัน ซึ่งแบ่งออกเป็นชั้นๆ ได้ 7 ชั้น แต่ละชั้นมีความงามร่มรื่นไปด้วยแมกไม้นานาพันธุ์ ทั้งเถาวัลย์พันเกี่ยวทอดตัวไปบนต้นไม้ใหญ่ กล้วยไม้ป่าหลายชนิดบนคาคบไม้ สายธารน้ำที่ไหลตกลดหลั่นลงมาบนโขดหินสู่แอ่งน้ำเบื้องล่าง เสียงสาดซ่า คลอเคล้าด้วยส่งเสียงเพรียกของนกป่า ทำให้สภาพความเป็นธรรมชาติสมบูรณ์แบบยิ่งขึ้น นับเป็นบรรยากาศที่เรียกเอาความมีคุณค่าของป่าเขาลำเนาไพรซึมซับเข้าสู่อารมณ์ของผู้ไฝ่ความสันโดษ และรักธรรมชาติโดยแท้จริง ชั้นที่ 7 อันเป็นชั้นบนสุดของน้ำตก เมื่อมีน้ำตกไหลบ่าจะมีรูปคล้าย หัวช้างเอราวัณ จนคนทั่วไปรู้จักและขนานนามว่า น้ำตกเอราวัณ

เฮ้อ..ในที่สุดก็เข้าสู่หน้าฝนสักทีนะค่ะ เพราะว่าหน้าร้อนที่ผ่านมาบ้านเรามีอากาศร้อนนนนนมาก พอหน้าฝนมาค่อยเย็นชื่นใจหน่อย ยิ่งสำหรับต่างจังหวัดนี่ยิ่งดีใจใหญ่เลยค่ะ เพราะว่าจะได้มีน้ำมาทำการเพาะปลูก ทำนา ทำสวน กันได้ค่ะ แต่บางพื้นที่ก็เกิดฝนตกแรงเกินไปยังไงเพื่อน ๆ ก็ต้องระมัดระวังเวลาฝนตกด้วยนะค่ะ

น้ำตกเอราวัณเป็นน้ำตกที่มีขนาดใหญ่ อยู่ในจังหวัดกาญจนบุรีซึ่งไม่ไกลจากรุงเทพฯ มากนักใช้เวลาเดินทางประมาณ 1-2 ชั่วโมงก็ถึงแล้ว น้ำตกเอราวัณมีความยาว 2,000 เมตร มีทั้งหมด 7 ชั้น ซึ่งแต่ละชั้นมีชื่อเรียกแตกต่างกันไปค่ะ ชั้นที่ 1 ชื่อ ไหลคืนรัง ชั้นที่ 2 ชื่อ วังมัจฉา ชั้นที่ 3 ชื่อ ผาน้ำตก ชั้นที่ 4 ชื่อ อกผีเสื้อ ชั้นที่ 5 ชื่อ เบื่อไม่ลง ชั้นที่ 6 ชื่อ ดงพฤกษา ชั้นที่ 7 ชื่อ ผาเอราวัณ แต่ละชั้นก็มีความสวยงามแตกต่างกันไป ถ้าหากว่าเพื่อน ๆ คนไหนชอบการผจญภัยก็สามารถขึ้นไปชั้นบน ๆ ได้นะค่ะ แต่ว่าเวลาปีนขึ้นไปจะลำบากซักหน่อย ส่วนชั้นล่างสุดจะมีความลึกพอประมาณค่ะ สามารถที่จะว่ายน้ำเล่นได้ และสามารถให้อาหารแก่ฝูงปลาพรวงด้วยนะค่ะ หากเพื่อน ๆ คนไหนที่ยังว่ายน้ำไม่เป็นหรือว่ายไม่แข็ง ยังไงเวลาที่ไปเที่ยวน้ำตกควรไปกับเพื่อน ๆ ด้วยนะค่ะ เพราะเดี๋ยวว่าจมน้ำแล้วจะไม่มีใครคอยช่วยเหลือค่ะ

17. nouk

18. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ :cool:

19. nouk

สวัสดีค่ะ ยินดีต้อนรับสู่นครคุรุวาโรค่ะ
    เข้ามาแล้วต้องเล่าเรื่องราวเรื่องเล่า หรือ
    นิทาน 1 เรื่องเป็นค่าธรรมเนียมนะคะ
    รออ่านหนอ....:cool:

20. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ดูอย่างไรก็เป็นท่านหน่อนรคุณ..นะเนี่ยะ..เป็นคู่แฝดหรือเป็นพี่น้องกันจ๊า...