นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เล่าเกิน 5 บรรทัดไม่ได้ค่ะ ผิดกฏ
    เว้นวรรคทีไร โดนเสียบทุกที 555

2. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    พญาศรีสุทโธกล่าวว่า มนุษย์นั้นถ้าให้บันดาลให้ร่ำรวย เงินทอง หรือสิ่งที่ต้องการได้ เขาก็นับถือเป็นของธรรมดา พญานาคอย่างเรา ตอนนั้นเรามีทิฐิแรงกล้ามากไปหน่อย เลยตามใจชาวเมืองบาดาล เช่น จ้างหนังของเมืองมนุษย์มาให้พวกเขาดู แสดงฤทธิในบริเวณ คำชะโนดอย่างนี้ เป็นต้น

ข้าพเจ้าเลยถามว่า ทำไม ท่านถึงอยู่แปลกกว่าเมืองอื่นๆครับ แปลกตรงที่ว่า ท่านนั้นกลับไปอาศัยอยู่ในถ้ำที่มีน้ำไหล แถมอยู่คนเดียวอีกต่างหากครับ

พญาศรีสุทโธกล่าวว่า..

3. nouk

พี่ั้รั้ง เยี่ยมมากๆ ค่ะ :cool::cool::cool::cool::cool:

4. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน คุรุวาโร ครับ ทำไมต้นไม้ที่คำชะโนดถึงไม่เหมือนที่อื่นครับ

5. คุรุวาโร

พญาศรีสุทโธ กล่าวว่า นับตั้งแต่วันที่นางจากเราไป เรารู้สึกว่า ชีวิตเหมือนขาดอะไรไปสักอย่างหนึ่ง ก็คงเหมือนท่านที่ตอน....ไป

เราเลยยกทรัพย์สมบัติ ทั้งหมดให้คนอื่นเขาไป และทุกวันพระเราเลยจำศลี ภาวนา ตามประสาพญานาคที่แก่ชรามากแล้ว การที่เราอยู่ในน้ำไหลนั้น เป็นเพราะว่า เราได้รับบาดเจ็บจากการสู้รบ น้ำนั้นรักษากายเนื้อของเราได้

ท่านอยากรู้เรื่องอะไรอีก ข้าพเจ้าเลยตอบว่า...

การที่เล่าทีละนิดนั้นเพราะ รู้สึกว่า ส่งไปได้มั้งไม่ได้มั้ง ไม่อยากพิมพ์ใหม่ครับ คุรุวาโร เสนอความเห็นว่า เราทำเป็นแบบวิเคราะห์ เจาะลึก คำชะโนดเลยดีไหม เช่น พญาศรีสุทโธ มีพระชายากี่คน มีนามว่ากะไร มีบุตรกี่คน แต่ละคนมีใครอยู่บ้างใครไม่อยู่บ้าง เป็นช่วงพิเศษเลยดีไหม สมุนาเทวี ออกความเห็นหน่อยครับ

6. nouk

แล้วใครจะเป็นผู้วิเคราะห์คะ อู้ฮู...เรื่องยาวนะคะ
    ถามว่าดีมั้ย...มันต้องดีแน่นอนค่ะ เจาะลึกๆ
    ผู้หาข้อมูลคือใคร???? ...ยกใ้ห้คุณคุรุวาโร แล้วกันนะ
    ในฐานะที่ท่องโลกทิพย์มานาน เป็นผู้ชำนาญการพิเศษ
    ใครจะเพิ่มเติมอะไรมั้ยคะ พี่ั้รั้ง ออกความเห็นหน่อยค่ะ

7. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    เข้มข้นๆ rabbit_run_away

ขออย่าให้สะดุดเหมือนเมื่อวานเลยเถิด ..... สาธุ

8. คุรุวาโร

ข้าพเจ้าเลยถามว่า ดินแดนคำชะโนด ที่แห่งนี้แตกต่างจากที่อื่นๆ ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ

พญาศรีสุทโธตอบว่า เป็นเพราะตอนสร้างเมืองนั้น ท่านองค์อินทร์ให้ของวิเศษที่คุ้มครองเมืองมาและเคยมีพระป่ารูปหนึ่ง มาให้พรวิเศษไว้ สถานที่แห่งนี้ นอกจากพญานาคแล้วยังมี รุกขเทวดาพากันมาอาศัยอยู่ด้วย ทำให้ผู้ที่สัมผัสได้จะรู้สึกว่าแตกต่างจากที่อื่น ดูมีพลังอาถรรพ์บางอย่าง ณ ที่แห่งนี้ บางคนอดีตนั้นมาจากพญานาคเมื่อมาที่แห่งนี้ จิตเดิมนั้นจะสัมผัสได้ บางคนอยากเลื้อยเหมือนงูก็มี บางคนกลับไปก็นิมิตเรื่องราวของตนเองบ้าง เรื่องราวของที่นี้บ้าง

เป็นเพราะสถานที่แห่งนี้มีพลังที่คนที่พอมีบุญ จะสัมผัสได้

สมุนาเทวี ได้โอกาสใช้คุรุวาโรเลยนะครับ...ไม่สงสารบ้างเลยเหลือครับ แค่ชื่อพระชายาก็ได้มาแค่สามชื่อเองครับ เหลืออีกทั้งสี่ชื่อนะครับ

9. nouk

ตั้งใจหน่อยค่ะ ท่านประธาน ที่แล้วมามัวแต่เพลิดเพลินชมสิ่งสวยงาม
    คราวนี้ไปอีก...ก็อย่าหลงประเด็นนะคะ เป็นกำลังใจใ้ห้ค่ะ สู้ๆ :cool:

10. คุรุวาโร

งั้นต้องตั้งกติกาเอาไว้ว่า คุรุวาโรจะตอบคำถามในคำชะโนดและพญาศรีสุทโธเฉพาะช่วงพิเศษนี้เท่านั้น ถ้าเล่าจบช่วงนี้แล้ว ขออนุญาติงดคำถามที่เกี่ยวกับพญาศรีสุทโธและคำชะโนดนะครับ เพราะไม่อยากไปรบกวนเขาบ่อยๆนะครับ

ตอนนี้รอทิพย์อักษรยืนยันก่อนแล้วกันครับ วันนี้แค่นี้นะครับ

11. oracle_Park

oracle_Park เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบที่คำชะโนดมากคับ..ไปแล้วรู้สึกร่มเย็นดี...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2012
  12. nouk

ว่าแล้วเชียว เข้าทางอีกแย้ว 555
    ไม่มีคำถามค่ะ แต่ให้เล่านิทานเรื่องอื่นต่อเพราะยังไม่อิ่ม
    หิวตลอดเวลามีใครเป็นบ้าง?

เอาภาพเจ้าปู่ศรีสุทโธกับเจ้าย่าศรีปทุมมา มาฝากค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามครับ ที่คำชะโนด เป็นเมืองของพญานาคสีดำทั้งหมดหรอครับ

14. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีคะ มาติดตามอ่าน ไม่เคยไปคำชะโนดคะ แต่ว่าวางแผนไว้จะไปที่นั่นเดือนสิงหาคะ ตั้งใจจะไป คำชะโนด พระธาตุพนม วัดป่าสุทธาวาส แต่ละที่ไกลกัน ไม่รู้จะเก็บหมดรึเปล่า:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2012
  15. jernnrej

jernnrej Active Member

16 มิถุนายน 2012
    อยากไปบ้างเหมือนกันค่ะ หวังว่าคงมีสักครั้งในชีวิตนี้ที่จะได้ไปที่นั่น ^^

16. nouk

ไปแล้วอย่าเลื้อยนะคะ น้อง A-ya ขอบอกว่าของเค้าแรงจริงๆ
    เวลาเดินเข้าไปอย่าลืมกำหนดสมาธิเดินจงกรมไปพร้อมๆ กับพุทโธ นะคะ

17. oracle_Park

oracle_Park เป็นที่รู้จักกันดี

น่าไปมากคับ เพราะเหมือนเราอยู่อีกโลก เงียบ และศักสิทธิ์มาก

18. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

ถ้าไม่มีรถส่วนตัวนี่ไปลำบากหรือเปล่าคะ:cool:

อยากไปอยู่เหมือนกัน นั่งรถทัวร์ผ่านหลายรอบ ยังไม่มีโอกาสได้เข้าไปมั่งเลย

19. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

พูดถึงเรื่องเลื้อย เคยมีอาการ 2-3 ครั้งคะ ก่อนที่จะมาเจอเวปพลังจิต ไม่เคยรู้เรื่องพญานาคด้วยคะ แต่ตอนนั้นไม่รู้ว่ามันคืออะไร แบบว่าเดินๆ ซื้อของอยู่ ก็รู้สึกเหนื่อยๆ แปลกๆ จนเพื่อนต้องพานั่งบนเก้าอี้ แต่นู๋ไม่อยากนั่งเก้าอี้อ่ะ บอกเพื่อนว่าอยากลงไปนอนเลื้อยบนพื้น จนเพื่อนต้องรีบพากลับที่พัก มันรู้สึกฝืนไม่ได้จะลงพื้นอย่างเดียวเลย แต่ตอนนี้อาการนั้นไม่มีแล้วคะ
    ลืมบอกครั้งสุดท้ายที่มีอาการ ก็ตอนมาอยู่สิงคโปร์แล้ว และวันนั้นอาการอยากเลื้อยมันออกตอนที่ยืนรอคิวแท๊กซี่อยู่จะลงพื้นอย่างเดียวเลย พอกลับเข้าบ้านได้ วันรุ่งขึ้นก็เป้นครั้งแรกที่ฝันมีผู้ชาย(ที่ท่านประธานบอกว่าชื่อกรกต)มาหาคะ

20. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

เห็นด้วยค่ะ .. ท่านประธาน เจาะลึกเลยค่ะ...