นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    รั้งเคยเดินทางไปที่ คำชะโนด ครั้งนึงค่ะ และได้สำผัส ถึงพลังลึกลับ

มีคนเคยบอกว่า หากใครไปที่ คำชะโนด แล้วไปลูบฆ้อง ที่นั่น หากเกิดเสียงดัง

แสดงว่า เป็นเหล่าลูกหลาน สาย ปู่ ศรีสุทโธ ค่ะ...และวันที่รั้งไปนั้น ก็ไม่พลาดค่ะ

เพียงใช้มือ ลูบฆ้องเบา ๆ ตั้งสติมีสมาธิ เท่านั้น ฆ้องนั้น ดังลั่น ราวกับว่า เราเอา

อะไรไปตี เลยค่ะ .. พิสูจน์มาแล้ว...

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

พี่เคยไปเมื่อครั้งนำพระประธานไปถวายวัดที่จังหวัดอุดรค่ะ จำชื่อวัดไม่ได้แล้ว ที่วัดนี้ก็มีประตูมิติซึ่งเชื่อมต่อกับเมืองบาดาลเหมือนกัน และประตูมิตินี้ได้สร้างโบส์ถครอบไว้ วันนั้นมีแต่ลูกหลานพญานาคทั้งนั้นเลยค่ะ ที่ไปร่วมงาน ต่างคนต่างมา มาจากประเทศลาวก็มีค่ะ

ขากลับก็เลยแวะไปที่คำชะโนด เพื่อจะไปที่บ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์ โดยไม่ได้มีกำหนดการไว้ล่วงหน้าค่ะ ทีแรกพี่ไม่เคยเชื่อเรื่องเหล่านี้ มองว่าเป็นเรื่องงมงาย ก่อนจะเข้าไปก็ต้องถอดรองเท้า ห้ามใส่สีแดงด้วย

ทีแรกก็เฉยๆ นะ จะไม่เข้าไปด้วยซ้ำ แต่ทนการคะยั้นคะยอของเพื่อนๆ ไม่ได้
    ตอนที่เดินข้ามสะพานที่เป็นรูปพญานาค พอเดินเข้าไปลึกๆ รู้สึกอากาศเปลี่ยนค่ะ เย็นจัดทันที ซึ่งเวลานั้นเป็นเวลาบ่ายแดดแรงทีเดียว แต่อากาศกลับไม่ร้อน พี่ภาวนาพุทโธไปตลอดทางเดิน หูจะได้ยินเสียงวิ้งๆ ตลอดเหมือนกระแสไฟฟ้าแรงสูง แล้วก็ตัวแทบจะขยับไม่ได้ มีความรู้สึกว่าถูกรุมรัดทั้งตัวค่ะ เหมือนมีใครหลายๆ คนที่ดีใจแล้วถาโถมมากอดเราเป็นพันค่ะ ไม่ใช่ร้อย

มีอยู่ช่วงนึงมันก้าวขาไม่ออก ยกขาแทบจะไม่ขึ้น อาการมันออกค่ะ ขามันจะติดกันแล้วรู้สึกว่าอยากจะเลื้อยให้ได้ ทั้งๆ ที่มีคนเดินกันอยู่มากมาย มองซ้ายมองขวาบอกกับตัวเองว่าห้ามเลื้อยนะ อายเค้า แต่ขากลับไม่มีอาการค่ะ

เรื่องฆ้องเนี่ย เห็นมีคนไปลูบกันเยอะเลย แต่เราไม่ได้ลูบหรอก ก็อย่างที่บอกไว้ว่าเป็นคนที่เชื่ออะไรยาก มองว่าเป็นเรื่องงมงาย ขนาดรู้สึกว่าอยากจะเลื้อยยังไม่เชื่อเลยว่าตัวเองเคยเป็นพญานาค แต่กลับคิดว่าเป็นสัมภเวสีบริเวณนั้นต้องการมาแฝงมากกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2012
  3. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

อยากไปลองพิสจน์ดูบ้างจังเลยค่ะ แต่ถ้าลูบแล้วไม่ดัง คงใจแป้ว :cool:

4. nouk

บางคนพอเข้าไปถึงก็เข้าทรงเลยค่ะ ตลกดีเหมือนกัน
    ถ้าเราเชื่อเรื่องพวกนี้ ก็คงไปรุมดูและถามไถ่ แต่นี่พอเห็นปุ๊บ
    ก็เดินส่ายหน้าหนีเลย แต่ก็จุดธูปบอกกล่าวท่านปู่และท่านย่าเหมือนกัน

จากนั้นก็เดินไปที่บ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์ ชาวบ้านแถวนั้นบอกว่าน้ำในบ่อนี้
    ใช้สำหรับงานพิธีถือสัตย์ปฏิญาณของข้าราชบริพาร หรือที่ใช้เป็นน้ำพิพัฒน์สัตยานั่นเอง
    สมเด็จพระเทพฯ ได้เสด็จมาปรับปรุงบ่อน้ำนี้ จนเป็นบ่อคอนรีตอย่างที่เห็นในปัจจุบันค่ะ

5. nouk

ไม่มีรถส่วนตัว ก็เหมารถไปซิคะ ใช้สมองนิสนึงนะ
    หรือไม่อย่างนั้นก็จัดทริปไปค่ะ จะได้มีเพื่อนไปด้วยนะจ๊ะ

6. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

ส่วนมากชวนเพื่อนไป มักจะไม่ค่อยไปกันน่ะสิคะพี่นุ๊ก :cool:

เลยเกิดความคิดว่า ถ้าโน้มน้าวให้ไปเป็นเพื่อนได้สักคน จะไปกันยังไง อะไรประมาณนั้นค่ะ ฮ่าๆๆๆ

นึกว่ามีรถเมลล์วิ่งผ่านเสียอีก

7. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เห็นด้วยค่ะ .. ท่านประธาน เจาะลึกเลยค่ะ...<!-- google_ad_section_end -->
    แหม ไม่ปฏิเสธเลยนะครับ หวังว่าจะช่วยกันทำช่วงพิเศษนี้ให้สมบรูณ์นะครับ
    และหวังว่า คงไม่มีใครลุ้น..เรื่องราว จนนอนไม่หลับนะครับ คุรุวาโรกำลังคิดอยู่ว่า ทำอย่างไร ไปครั้งเดียวแล้วจำได้ทั้งหมดครับ เพราะชื่อนั้นจำยากเหลือเกินครับ เพราะเทพหยั่งรู้เขาก็ไม่ให้เรียกมาถาม กำลังคิดว่า จะลองอารธนาพระนาคปรกที่มีอยู่องค์หนึ่งนั้น ออกมาซะเลย เพราะเกล็ดแก้วเขาก็ห้ามครับ

8. nouk

อย่างที่คุณปุณฑ์เข้าใจ เราก็ไม่เห็นต่างนะ
    ขนาดลูกหลานเหลนโหลนยังมาเกิดเป็นมนุษย์กันจนจะหมดแล้ว
    ปู่ย่าตาทวด บรรพบุรุษ ยังคงอยู่ภพภูมิพญานาคอีกเหรอ
    น่าจะย้ายที่ย้ายทางกันหมดแล้วนะ วิเคราะห์เองค่ะ
    แต่อาจจะผิดก็ได้นะ เพราะ่ว่าพญานาคนั้นมีอายุที่ยืนยาวมากๆ

9. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    สมุนาเทวี ตอนนี้ลักษณะสิณีไปไหน เขาอ่านภาษาเมืองบาดาลออก ไม่รู้ว่าโสมสะกุลตะราอ่านได้หรือไม่ครับ เป็นภาษาที่คล้ายๆ ทิพย์อักษร เขียนไว้ในนามตอนท้ายนะครับ ถ้ามีใครอ่านออกเราก็จะง่ายขึ้นเยอะเลยนะครับ
    ส่วนนราวดีนั้น น่าจะอ่านไม่ออก เพราะเห็นฝันว่าเข้าเรียนอยู่เลย จบหรือยังครับ

10. nouk

ท่านประธานก็ชวนทิพย์อักษรไปด้วยซิคะ จะได้ช่วยกันจำ
    555 ขำจังเลย ธิดาพญานาครีบๆ เรียนจะได้จบไวๆ มาช่วยงานเมืองคุรุวาโร บ้างนะ
    ลักษณะสิณี ตอนนี้ก็ผลุบๆ โผล่ค่ะ นู๋ไม่รู้ว่าเธอไปเที่ยวซุกซนอยู่แถวไหนบ้าง?

ท่านประธานอ่านไม่ออก ก็คัดลอกมาซิคะ แล้วมาช่วยกันแปล

11. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนไป เล่นไป เที่ยวไป..เดี่ยวก็จบหลักสูตรคร้า...:cool:

12. nouk

ท่าทางจะหลายหลักสูตรอยู่นะ มิกกี้:cool:

13. nouk

เป็นภาษากูโบ้วค่ะ เคยมีหนังสือภาษานี้อยู่
    แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าหนังสือจะยังอยู่หรือเปล่านะ
    เพราะไม่ได้หยิบมาอ่านนานแล้ว เก็บไว้ที่ห้องพระค่ะ
    พระ (ท่านบ๋าวเอิง) ที่วัดสมณนัม สะพานขาว ท่านอ่านออกค่ะ
    ลักษณะเหมือนอักษรเทวนาครี หรือภาษาเทพ นั่นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2012
  14. nouk

ไม่มีใครสงสัยอะไรบ้างเหรอคะ พากันเงียบหมดเลย
    คุณคุรุวาโร จะไปคำชะโนดเพื่อสืบราชการลับอีกเมื่อไหร่คะ
    หมายถึงถัดจากการไปด้วยกายเนื้อ บางทีใช้แว่นทิพย์ก็น่าจะอ่านออกนะ (ตาที่ 3)
    ตัวเองก็ไม่เคยใช้หรอก แต่เดาว่าใช้ได้

15. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะถามเยอะๆ อ่ะ แต่ไม่รู้จะถามอะไร (เพราะมันไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกะเรานิ) ^^

16. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ถามเลย ถามเลย :cool:

17. nouk

ขอแสดงความคิดเห็นโดยไม่ต้องถาม
    ที่จริงใช้อภิญญาก็ได้นะ ในการอ่าน พูด หรือเขียน
    กับภาษาที่เราไม่เคยเรียนรู้มาก่อน ใช้สิ่งพิเศษที่มีอยู่กับตัว
    ดึงมันออกมาใช้ให้เต็มที่ซิคะ เทวดาอารักษ์ก็อ่านออกค่ะ
    องค์แม่ยังอ่านได้ตั้งหลายภาษา พูดได้หลายภาษา

18. nouk

พญาภุชงค์นาคราชเจ้าวิสุทธิเทวา

เป็นพญานาคราชประจำองค์พระศิวะเทพ หรือพระอิศวรเจ้า
    น่าจะอยู่ในตระกูลฉัพพะยาปุตตะ มีพระวรกายเป็นสีเทาฮินดู พระนาภีและพระเศียรเป็นสีแดง
    มีพระมเหษีคือ พญานาคิณีเทวีศรีปางตาล ซึ่งเป็นพญานาคิณีประจำองค์แม่พระอุมาเทวี มเหสีของพระศิวะเทพ

เป็นพญานาคที่เกร็ดใหญ่แข็งแรงดั่งเพชรมีเกร็ดด้านนอกสีดำมีเกร็ดด้านในสีเงินแวววาวรูปกายในลักษณมนุษย์ ราว ๆ ชายอายุ 50 ต้น ๆ ผมเกล้ามวยสูงรัดด้วยมงกุฎโปร่ง ประดับเพชร ไว้หนวดเครา คิ้วดกหนาสีดำสนิท จมูกโด่ง ตาโต ผิวกายขาว แข็งแรง ทรงโปรดเครื่องของใช้ที่มีสีเงิน แวว
    วาว มากกว่าสีทอง

มหาเทวีของจ้าวปู่ภุชงค์ มิได้มีแต่เพียงองค์ จ้าวย่าทองคำ(พระมเหสี พญานาคิณีเทวีศรีปางตาล) เท่านั้น ยังมีซ้าย มีขวา อีก

อะฮ้า...ใครเป็นเชื้อสายวงศ์วานรีบยกมือ และก้าวเข้ามารายงานตัวด้วยจ้ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. jernnrej

jernnrej Active Member

16 มิถุนายน 2012
    คิดเหมือนคุณฟ้ามุ่ยเลยค่ะ ว่ามีรถโดยสารหรือรถประจำทางผ่านรึเปล่า เพราะเราเองก็ไม่มีรถส่วนตัวเหมือนกัน^^

20. nouk

อยู่บ้านนอกค่ะ ไม่ใช่ในเมือง ระยะทางหลายสิบกิโลเลยนะ
    ต้องจ้างรถเข้าไปค่ะ ถ้าอยากไปจริงๆ หมายถึงนั่งรถทัวร์ไปอุดร
    แล้วจ้างเหมารถไปที่คำชะโนดอีกที มีวัดอยู่ที่นั่นด้วยค่ะ