นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    คือผมไม่เข้าใจไง ว่าจะให้ไปสัมผัสอะไรกับใคร ส่วนเรื่องละลึกย้อนนั้นก็คงต้องทำเองอยู่แล้ว แต่ก็คงไม่ง่ายนักย้อนไปได้อย่างมากตอนเด็ก อิอิ

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ชาตินี้เคยบวชเรียนมั้ย ถ้าเคย นั่นแหละคือเนกขัมมะบารมี
    เคยพยายาม อดทนอดกลั้นในการปฏิบัติธรรมมั้ย ถ้าเคย นั่นแหละคือวิริยบารมีและขันติบารมี
    เคยรักษาคำพูดมั้ย ถ้าเคย นั่นแหละ คือสัจจบารมี
    เคยแผ่เมตตามั้ย ถ้าเคย นั่นแหละ คือเมตตาบารมี
    เคยวางใจให้เป็นกลางมั้ย ถ้าเคย นั่นแหละ คืออุเบขาบารมี
    เคยพิจารณาข้อธรรมะมั้ย ถ้าเคย นั่นแหละ คือปัญญาบารมี
    เคยให้ทาน ทำบุญกุศล รักษาศีลมั้ย ถ้าเคย นั่นแหละคือทานบารมีและศีลบารมี
    เคยบำเพ็ญแบบปกติ ถือว่า ขั้นต้น ถ้าเข้มขึ้นมาหน่อย ถือว่าขั้นกลาง แต่ถ้ายิ่งยวดชนิดที่เรียกว่ายอมตายหรือตายเพื่อการบำเพ็ญบารมี นั้นถือว่าขั้นสูง

แหม...ความจริงเทวดาก็มีบารมี 10 ทัศแน่นอนอยู่แล้ว
    ส่วนขั้นต้น กลาง สูง เนี่ยคงต้องระลึกเอง
    ระลึกถึงตอนที่เป็นยักษ์ชื่อเดชไชยา แล้วเรียกบารมีเดิมมาใช้ยังไงล่ะ

แต่สำหรับเราเจาะจงใช้แต่เมตตาบารมี เท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2012
  3. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    เลขอะไรจ้ะน้องมิก ยินดีด้วยนะจ้าาา...

แล้วพี่จะถูกมั้ยเนี่ยยยย

ถูก................ หวย กินจ้าาาาา 555+:'(

4. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    ถ้าไปวิปัสสนากรรมฐานที่วัด นี่ถือว่าบวชเรียนหรือเปล่าคะพี่นุ๊ก:cool:

5. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    จ่ะ ว่าแต่ท่านคุรุวาโร มาแค่นี้อะนะแล้วก็หายไปละ

6. nouk

การปฏิบัติธรรม หากปฏิบัติเองที่บ้าน ก็ถือว่า เป็นเนกขัมมะบารมีค่ะ
    นอกจากเนกขัมมะบารมี แล้วยังมีศีลบารมี วิริยบารมี ขันติบารมี สัจจบารมี
    อุเบกขาบารมี เมตตาบารมี อธิษฐานบารมี อุเบกขาบารมี ปัญญาบารมี
    มันจะพ่วงมาเองเป็นอัตโนมัติ ลองพิจารณาดู

หากปฏิบัติที่วัดก็ได้ทานบารมี เพิ่มมาอีก

บวชครั้งนึง ก็ได้ 10 ทัศแล้วค่ะ

7. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ท่านประธานค่ะ ..มาตอบแทน น้องศรีสุจิตรา นะคะ

ขอตอบ ข้อ 4 ..ค่ะ สัญญาว่า จะเก็บความเอื้ออาทร

ของพระบิดา พระมารดา นี้ตลอดไป

8. nouk

ขอตอบ ข้อ 4 อื่นๆ ค่ะ

9. huten

ท่านประธาน ค่ะ ปัญหา เรื่องชื่อเสียงเรียงนามไม่ตรงกับ ที่เคยบอก

ต่อๆ กันมา ก็ไม่เป็นไรค่ะ ให้ประธานเล่า ที่ได้รับรู้มาก็ได้ค่ะเป็นเวอร์ชั่น

ของ ท่านประธาน เล่าแบบเป็นนิทาน ไม่ผิดกติกาอะไรค่ะ ..แต่เนื้อเรื่อง

เล่าแล้วเราจะพอเข้าใจค่ะ ว่าหมายถึง ท่านใด ..คิคว่าเพื่อนๆ ที่ติดตามอ่าน

คงเห็นด้วย....

10. huten

บางเรื่องบางตอนของเหตุการณ์อยากให้ประธานเว้น ช่วงที่เป็น

โศกนาฏกรรม เพราะบางตอน ในอดีตของบางท่านนั้นมีเหตุการณ์

ที่เลวร้าย ยากจะอธิบายได้ ..หวังว่าเพื่อนๆ คงเข้าใจนะคะ....

เรื่องราว ของ ท่าน ปู่ศรีสุทโธนาคราชนั้น จะเชื่อมโยงกับ ท่านปู่ ภุชงค์

ในตอนหลัง .....ขอให้ท่าน ประธานเล่าต่อได้เลยค่ะในบางช่วงที่รั้งคิคออก

จะช่วยเสริม ค่ะ(เดา)

11. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    งั้นทิพย์อักษรเล่าตอนจบตอน ท้าวศรีสุทโธ ทำอะไร หรือสื่อสารอะไรกับ ท้าวภุชงค์ครับ คุรุวาโรจะได้รู้ว่า ...นะครับ

12. nouk

อะ...แบ่งงานแบ่งหน้าที่กันเรียบร้อยแล้ว
    ก็เริ่มได้เลยค่ะ เชิญเล่าหนอ รอนานแล้วหนอ...:cool:

13. nouk

น้องรวัสสรร กลับมาไม่ต้องเอาของเขมรมาฝากนะคะ
    เห็นชอบของแปลกก็เลยออกตัวไว้ก่อนค่ะ..:cool:

14. huten

ก่อนอื่น ขอบอกก่อนนะคะ ว่า ..ทิพย์อักษร ไม่ได้สื่อสารเองเป็นเพียง

สะพานที่รับข้อมูลมาอีกที ..ช่วงสุดท้าย ที่ทราบมาก็คือว่า..

ครอบครัว ท่าน ศรีสุทโธ กับ ท่าน ปู่ภุชงค์ นั้น ร้าวฉาน เนื่องจาก

เกิดเหตุการณ์บางอย่างขึ้น ..ด้วยมีความต่อเนื่อง จาก ที่

ท่าน ศรีสุดาจันทร์ทิพย์ นั้น เป็นเพื่อน ร่วมน้ำสาบาน กับ ท่านภุชงค์ จึง

ยกลูกสาว ให้ ท่านภุชงค์เพื่อเชื่อมความสามัคคีกัน ..ท่านภุชงค์ ก็

ยกย่อง และหลงไหล ชายาองค์นี้มากจึงแต่งตั้งให้เป็นชายาด้วยเสมอ กับ

ชายาองค์ใหญ่ ..แต่ด้วยแรงริษยา ที่ชายาใหญ่มีให้แก่ ชายา องค์เล็กนั้นเธอทำ

ร้าย นางด้วยการวางยาพิษ นางและลูกของนาง ..ทำความเสียใจมากแก่

ท่านศรีสุดาจันทร์ทิพย์ เป็นอย่างมาก ..จากนั้น ก็เกิดเหตุการณ์ ที่ ...

15. huten

ลูกๆของ ท่าน ศรีสุดาจันทร์ทิพย์ ถูก....... ทั้งหมด โดยไม่ทราบผู้ลงมือกระทำ

ท่าน ศรีสุดาจันทร์ทิพย์ เสียใจมากทั้งสองครอบครัว..จึงทำศึกกันเรื่อยกันมา

สุดท้าย ..ฝ่าย ท่านศรีสุดาจันทร์ทิพย์นั้น พ่ายแพ้ จึงหนีไปอยู่ในถ้ำแห่งหนึ่ง

ปฏิบัติธรรม... และตรอมใจตายในที่สุด ......

16. huten

ในปัจจุบัน ชายา ที่กลับชาติมาเกิด จะมีอาการ ปวดท้องอย่างรุนแรง

ทุกครั้งเมื่อเธอโกรธ หรือเสียใจ ..ตัวเธอเองทราบอดีตดี จึง ตัดสินใจ

กลับมาบวช เพื่อ อโหสิกรรม ทุกอย่างที่เกิดขึ้นในอดีต ....

ทิพย์อักษร ผู้เล่าเรื่องราว .. ขอยกโทษและอโหสิกรรม แก่น้องคนหนึ่งที่แอบอ่าน

เรื่องราว และน้องอยากทราบมากที่สุด ทุกคนที่อยู่ในเหตุการณ์ครั้งนั้น

ขอขมากรรมทั้งหมดแล้ว.... แล้วน้องล่ะ ............ ทำหรือยัง

17. huten

เรื่องราวที่ทิพย์อักษร เล่านั้น ..ขอให้อ่าน เป็นนิทานแล้วกันนะคะ

เพราะไม่มีข้ออ้างอิงอะไร ..แต่ทุกคน ที่เอ่ยมาเมื่อมาเจอกัน ..ต่าง

ก็ดีใจและ เสียใจ ด้วยพร้อมๆกัน.....

ทิพย์อักษร ..เล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์ ให้ทุกคน ที่ทราบแล้ว ได้เพียรกระทำดี บำเพ็ญ

ตามที่ได้ตั้งจิตกันมา ...บางที อาจคิคว่าเป็นเพียงเรื่องเล่าแต่ ...มีบางท่าน..

ในเมืองบาดาลคอยดูอยู่ ค่ะ..... นับจากนี้ไป เรามีเวลา ที่จะทราบเรื่องราว ค้นหา

จากเมืองบาดาล ถึงสิ้นเดือนนี้เท่านั้น .. จากนั้น ท่านไม่อนุญาติ ให้รบกวนเพราะ

เมืองบาดาล จะจำศีล ภาวนา กันค่ะ...

18. nouk

ท่านศรีสุจิตราเทวีเนี่ย ท่านเป็นชายาองค์รองใช่มั้ยคะ
    เพราะในนิมิตเห็นท่านใส่มงกุฏเพชร ดูมีอำนาจมาก
    หรือว่าไม่ใช่?

19. huten

ไม่ใช่ค่ะ ..ท่านศรีสุจิตรา เป็นลูกสาว ที่เกิด กับ ท่านศรีสุดาจันทร์ทิพย์

กับ ท่านศรีสุทธาโภชน์ น้องชาย ท่านศรีสุทโธ ค่ะ ..เธอเป็นที่โปรดปราน

ท่านศรีปทุมมา และให้เธอเป็นเลขาส่วนตัว และในที่สุด ก็ยกย่องเธอ

เป็นลูกสาว เธอมีความเฉลียวฉลาด มากเก่ง ในงานทุกงาน จึงเป็นที่รักของ

ทุกคน ....

20. huten

ทิพย์อักษร ได้ รับ ท่าน เก้าเศียร นี้มา ด้วยว่า มาบอกในนิมิตร

ว่าให้รับไว้ หลังจากที่รับกลับมาแล้ว ก็ได้ยินเสียง ...

" เจ้าจงรวบรวม ..ชายา และคนของ ข้า..เจ้าไม่ต้องไปหา พวกเขา

จะเข้ามาหาเจ้าเอง "

เหตุที่เกิดขึ้น เป็นผลในอดีต ที่เจ้าได้กระทำมา ....

เวลา มีใครที่มีตาทิพย์ มักถามเสมอว่า ..เห็นพญานาค สีเหลืองทอง อยู่ที่บ้าน

และ เห็นท่านแผ่พังพาน ..ก็ให้นึกออกว่า เป็น ท่านนี้ค่ะ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2012