นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ท่านประธาน ค่ะ .. อย่าแอบอ่านอย่างเดียวค่ะสามารถแย้งได้นะคะ..

เกริ่นให้ ท่านประธานเล่าต่อค่ะ .....

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

พี่รั้ง ขนลุกซู่ซ่าไปทั้งตัวเลยค่ะ
    ถ้าจะกรุณาวันไหนก็ได้นะคะ
    ช่วยเล่าเรื่องสมุนาเทวีที่คำชะโนดให้อ่านบ้างนะ
    มันค้างคาอยู่ในใจค่ะ ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไร

3. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

รอให้ได้รับการติดต่อก่อนนะคะ ..ที่จริง ท่านประธานทราบนะ

อยากให้ ท่านสุมนาเทวี ..ได้พูดคุยกับลูกชาย " ท่านนาคะปัญโญ"

เพราะเค้ามีข้อมูลเพียบเลยค่ะ ...

4. nouk

เค้าไม่คุยด้วยค่ะ ไม่ทราบเหตุผลว่าเพราะอะไร

5. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ศรีสุดาจันทร์ทิพย์นั้น คุรุวาโร หาไม่เจอในโลกทิพย์ครับ แสดงว่า งานก็จะยากมากขึ้นครับ ท้าวภุชงค์นั้น รอการเจรจาขออนุญาติอยู่ครับ แปลกใจ ตรงที่ว่า ศรีสุดาจันทร์ทิพย์เป็นพระชายาใครกันแน่ ระหว่าง ท้าวสุธาโรจน์ และท้าวภุชงค์ครับ

6. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้ท่านประธานเล่าให้ฟังค่ะไม่เหมือนที่อื่นก็ไม่เป็นไรค่ะ
    นอกจากชื่อแม่แล้วพ่อชื่ออะไรคะท่านประธานมีพี่หรือน้องพ่อแม่เดียวกันไหมคะ
    ถ้าให้ระลึกถึงก็แสดงว่าท่านศรีกมลทิพย์ยังอยู่ในภพนาคใช่ไหมคะ

7. nouk

หนับหนุนค่ะ....:cool::cool::cool:

8. kulthida

ขอให้ได้คุยในเร็วๆนี้นะคะจิ๊กซอร์ที่หายไปจะได้เต็มเร็วๆ
    รู้สึกว่าหลายๆคนในกระทู้นี้เกี่ยวข้องเป็นญาติ เป็นเพื่อนกันเยอะมาก
    อดีตของใครหลายๆคนก็ช่างเศร้าจริงๆแต่นั่นก็คืออดีตรู้เพื่อปล่อยวาง
    แล้วทำปัจจุบันให้ดีที่สุดเชื่อว่าน่าจะทำได้กันอยู่แล้วค่ะ

ท่านประธานคะหนูเคยฝันเห็นตาข้างเดียวตาโตมากในฝันคิดว่าเป็นตาพญานาคค่ะ
    ท่านพูดด้วยจิตในฝันว่า........ข้าจะคอยอยู่ดูแลเจ้าตลอดเวลา.........
    ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องเป็นญาติไหมคะน้ำเสียงเหมือนผู้ใหญ่เอ็นดูน่ะคะ
    เป็นเสียงผู้ชายค่ะ

9. kulthida

คุณนุ๊กท่าจะไม่ทันแล้วล่ะสงสัยคุณรวัสสรรคงได้ของแปลกไปเรียบร้อยแล้วค่ะ
    มีหลายๆคนพูดว่าของเขมรแรงของฝากจะเลือกซื้อก็ต้องดูดีๆ
    เดี๋ยวจะได้อย่างอื่นแถมมาด้วยนอกจากความแปลก

10. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

น่านนนน..แอบมีกั๊กนะคะ คุณกุล :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2012
  11. kulthida

อ้า......มุกมิกลืมแน่เลยเคยเล่าให้ฟังแล้วแต่จำไม่ได้ว่าหน้าไหนของกระทู้นิทานพญานาค

ไปหาข้อความเดิมมาได้แล้วอยู่หน้า292ตามนี้จ้ามุกมิก

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ huten
    เล่าต่อค่ะ ...อยากรู้ว่าชายหนุ่มคนนั้นเป็นใคร นะ.......
    จบแล้วค่ะพี่รั้งไม่มีความสามารถที่จะรู้ว่าท่านเป็นใครแต่จำฝันได้แค่นั้นเองค่ะ
    แล้วก็เรื่องเพชรพญานาคสีเหลืองที่เคยเล่าให้พี่รั้งฟังน่ะค่ะจำได้ไหมคะเล่าเรื่องนี้ดีกว่า
    ฝันว่าเดินไปตามทางหลังจากไปวัดแล้วมองไปที่ท้องฟ้าอยู่ๆก้อนเมฆก็ค่อยๆเป็นรูปตา
    หนูก็มองดูจนครบเป็นตาพญานาคในฝันนั่นรู้ว่าเป็นตาพญานาคด้วยค่ะแต่มีข้างเดียว

ตาข้างเดียวนั้นพูดว่าข้าจะคอยอยู่ดูแลเจ้าตลอดเวลา(อย่าถามว่าคือใครเพราะไม่รู้ค่ะท่านไม่ได้บอกชื่อค่ะ )
    ความรู้สึกเหมือนผู้ใหญ่เอ็นดูค่ะ
    ได้บอกท่านไปว่าไม่อยากเกิดอีกแล้วมีแต่ความทุกข์

หลังจากนั้นไม่ถึงอาทิตย์ก็ได้รับเพชรพญานาคที่มาเพิ่มอีกหนึ่งองค์โดยไม่รู้ว่ามาตอนไหนเมื่อไร
    เพราะในห้องนอนคนเดียวค่ะ(ได้ทำบุญกฐินกับน้องคนหนึ่งน้องให้มาห้าองค์ ให้หลานสีขาว
    น้องสะไภ้สีเหลืองก็จะเหลือสีม่วงหนึ่ง สีเหลืองสองที่เพิ่มมาคือสีเหลืองกลมเหมือนกันเลยค่ะ
    แยกไม่ออกว่าคือองค์ไหนที่เสด็จมาเพิ่มบ่นอยู่บ่อยๆจนตอนนี้มีองค์นึงที่โตขึ้นมาให้แยกได้แล้วค่ะ)
    เป็นความฝันที่ยังจำได้ดีค่ะแม้ไม่ได้จดเอาไว้
    เคยคิดอยากรู้เหมือนกันค่ะว่าท่านเป็นใครเวลาทำบุญก็จะนึกถึงท่านตาข้างเดียวค่ะอยากให้ท่านได้บุญด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2012
  12. nouk

สงสัยจะไม่ทันจริงๆ ค่ะ กรรม
    เดี๋ยวก็รู้เอง....ฮ่าาาา ชอบลองของนิ

ไม่ต้องไปถึงเขมรหรอกค่ะ ของแปลกในประเทศไทยก็มี
    ที่ทำงานเคยนำตุ๊กตาไม้ที่แกะเป็นตัวละครใส่ผ้าพื้นเมืองของเชียงใหม่
    ตีกลองบ้าง สีซอบ้างฯ มาประดับตามที่ผนัง
    เราทำงานคนเดียวตอนเย็นๆ ที่ทุกคนเลิกงานกันหมดแล้ว
    มีเสียงดนตรีทางเหนือทุกครั้งเลยค่ะ เหมือนไม่ได้อยู่คนเดียว
    มีเพื่อนมาเล่นเครื่องดนตรีให้ฟังตลอด....

13. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนั่งสมาธิ ดูเหมือนจะเคยเห็นลูกกะตาข้างเดียวค่ะ (สีเหลืองๆ) ที่แน่ๆ ไม่ใช่ลูกกะตาคนค่ะ...แต่มิกคิดว่า..อุปปาทานซะมากกว่าค่ะ ^^

14. zaxc

zaxc เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2012
    อยากรู้จังเทพเทวีคือใคร รู้วันไหนอย่าลืมเล่าน้า หนูฮาตรงตัวแดงนี่แหละค่ะcatt3

15. nouk

ท่านประธานอย่าเงียบซิคะ เล่าอะไรก็ได้ค่ะ
    รออ่านหนอ...

16. nouk

สบายดีเหรอคะ ท่านเซย่า ยังหากันไม่เจออีกเหรอ
    ป่านนี้คงดำดินไปโผล่ที่อื่นแล้วมั้ง แล้วเจอดราก้อนบอลหรือยัง????

17. nouk

อ้าว...แล้ววันนี้ไม่มีเวลาเหรอคะ ตอนเข้ามาไม่ต้องใช้เวลาเหรอ
    เล่าซะเลยจิ ไหนๆ ก็เข้ามาตั้งหลายรอบแล้วนะ จะได้ช่วยตามหา...
    หน้าตาเป็นยังไงคะ มีภาพหรือเปล่า เดี๋ยวจะช่วยไปติดประกาศตามบอร์ดอื่นๆ
    มีสินบนนำจับด้วยมั้ย??? ถ้ามีก็ได้ข่าวไว ถ้าไม่มีคงจะช้า

18. nouk

พญานาคเขมรหน้าตาเป็นยังไงคะ เหมือนของไทยหรือเปล่า?

19. nouk

ฮั่นแน่...แอบปิ๊งผู้สาวนี่เอง...ชอบของสวยๆ งามๆ ตาหลอด
    ขอเบอร์เค้าไว้ด้วย...แม่นบ่ อย่ามาโศกาอาดูรในภายหลังเด้อ

20. nouk

เซย่า...ถามหน่อยจิ ตกลงที่ตามหาเนี่ยผู้ฉิงหรือป้อจายจ๊ะ
    แล้วจะตามไปทำอะไรจ๊ะ ในนี้ไม่ใช่เมืองบาดาลนะจ๊ะ
    ในนี้มีแต่คนเล่านิทาน กับคนอ่านนิทานจ้ะ เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า?
    และที่อยู่ในนี้ ก็มีแต่มนุษย์จ้ะ

สงสัยมานานแล้ว เฉลยหน่อยได้มั้ยจ๊ะ
    ว่าเซย่าเนี่ยเป็นหญิงหรือชาย หรือสองเพศในร่างเดียวกัน
    ไม่ได้เจตนาให้ลำบากใจนะจ๊ะ
    เพราะเห็นเซย่าแต่งกลอนรักหวานแหววทุกวัน
    พอมากระทู้นี้ ทำเป็นเข้ม เพื่ออะไรจ๊ะ????
    ทำไมต้องสร้างภาพด้วย...เก็บกดหรือเปล่าจ๊ะ???