เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ถามผมหรือถามไปรษณีย์ครับ ถามถามไปรษณีย์ ลองกดติดต่อเรา หรือยังครับ

2. อนันตภพ

อนันตภพ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับลูกอมทั้ง 2 ลูกแล้ว แต่แตกลูกนึงครับ ผมขอบูชาเพิ่ม 1 ลูกได้ไหมครับ เพราะที่บูชา 2 ลูก เป็นของเพื่อนลูกนึง ลูกที่แตกนี้ผมจะเก็บไว้สร้างพระแทน

3. numthip

ผมใช้ซองกันกระแทกเป็นบรรจุภันฑ์
    ถ้าเจ้าหน้าที่ไปรษณีย์ไม่เอาอะไรมาทับจะไม่มีวันแตก

ต้องเสียใจด้วยที่พัสดุเสียหาย บูชาเพิ่มได้ครับ(จริงๆแล้ว เป็นผงพุทธคุณล้วนๆ แตกแล้วก็ปั้นใหม่ได้ครับ...ไม่ต้องเรียกสูตรเรียกนาม)

4. little_duct

little_duct เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปรายการพระของผมครับ
    1.พระมงคลมหาอุจเนื้อชานหมาก 3 ลูก =โอน 950.25(5/1/55 )
    2.พระมงคลมหาอุจเนื้อเทา 2 ลูก =โอน 1,050.50(6/1/55)
    3.ลูกอมหลวงพ่อพริ้ง 1 ลูก =โอน 850.50 บาท(6/1/55)

เดี๋ยวผมขอไปรับเองที่เซ็ลทรัลบางนา วัน เสาร์ บ่าย 2 โมง นะครับ พี่หนุ่ม<!-- google_ad_section_end -->
    เทวัญ 081-9346601 ที่โทรไปเมื่อเย็นครับ

5. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ได้รับพระมงคลมหาอุจเนื้อชานหมากและลูกอมหลวงพ่อพริ้ง เรียบร้อย ขอบคุณครับ

6. numthip

ขอบคุณครับ คุณเป็นตัวอย่างที่ดี ในการตรวจเช็คตัวเอง
    ผมดูข้อความของคุณแล้ว ไม่ต้องย้อนไปดูตารางเลยครับ .... จบบัญชีมาหรือเปล่า?

7. numthip

วันเสาร์สิ้นเดือน ถ้าไม่มีใครสมัครไปตัดเหล็กกับผม ผมจะชวนคุณหมูฮานาก้า
    แล้วจะกลับมาเล่าเรื่องขี้โม้ให้ฟัง

8. numthip

วันอาทิตย์ จะพารถส่วนตัวไปตรวจสุขภาพ
    วันเสาร์หลังบ่าย น่าจะว่าง มีคนนัดรับพระฯกับผม 2-3 คนล่ะ (เตรียมเลี้ยงกาแฟ กับขนมหม้อแกงผมด้วย)

สรุปคุณหมูฮานาก้า จะไปตัดเหล็กกับผม มีพี่ศิริวิทย์ กับพี่นิ่ม เดินทางกัน 4 คน รวมอายุแล้ว 100 พอดี....

ฝากผู้เดินทางเตรียมกล้องไปกันเองด้วยนะครับ แล้วช่วยกลับมาเล่ากันด้วยนะครับ

9. numthip

พี่ไพรัช ชอบหลักการทำพระฯของพี่นิ่มมาก และนับถือในความตั้งใจ
    เรื่องวิชา คงกินกันไม่ลง เพราะครูดีทั้งคู่ แต่เรื่องแฟน พี่นิ่มคงตามหลังพี่ไพรัชอยู่เยอะ
    เรื่องสตางค์ อายุ วิชา ผมตามไม่ทัน ....แต่เรื่องหาแฟน ผมว่าไม่แพ้ใครเหมือนกัน แต่พอแล้วฯ เคยมีเยอะแล้วปวดหัว แค่คนเดียวก็หัวปวดแล้ว

พี่ไพรัช ไปเยี่ยมพี่นิ่มพร้อมผมแทบทุกครั้ง และครั้งล่าสุด โดนคะยั้นคะยอให้รับพระปิดตาพิมพ์มงคลมหาอุจจ์เนื้อดำไปหนึ่งองค์ เป็นพิมพ์ที่แกแช่น้ำมนต์มาตลอด แล้วยิ้มอย่างมีเลสนัย มีผมกับคุณวินัยได้ไปด้วย

เรื่องความไว ผมก็ยังคงตามหลังพี่ไพรัชอยู่เหมือนกัน และน่าจะไวกว่าคุณวินัยด้วย

ว่าแต่พี่ไพรัช ถ่ายภาพมาใหม่ได้ไหมครับ ดูแล้วไม่เหมือนกรอบทองเลย....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2012
  10. numthip

ขออภัย

เพื่อนสมาชิกที่นัดรับพระฯกับผมที่เซ็นทรัลบางนา ผมขอเปลี่ยนสถานที่
    เป็นบ้านผม เดอะพาร์คแลนด์ บางนา
    อยู่ที่ถนนบางนา-ตราด กิโลเมตรที่ 4.5 (เลยเซ็นทรัลบางนา มา 1.5 กิโลเมตร) ขาออก

เบอร์โทรฯผม 089-9676387
    ขออภัยในความสะดวกของผม (มีของอยากอวด มาเหอะ)

11. สุิริยา

สุิริยา Active Member

อันนี้สำคัญต้องจดไว้089-9676387

12. yod_pruksa

yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    ขอบคุณพี่ๆ ทั้ง 2 ครับ
    ขออภัยในความผิดพลาดอีกครั้ง :'(

พรุ่งนี้หลังจากผมส่งญาติๆ เสร็จแล้ว จะรีบบึ่งรถไปให้บ่นประมาณบ่ายสามครับพี่
    (พยายามให้ทันเบรคกาแฟครับ)

13. numthip

รถผมเข้าศูนย์ฯเช็คระยะหลายรายการ และตรวจสอบเพิ่มเติม
    จะแล้วเสร็จ 4 โมงเย็น

เพื่อนสมาชิกที่นัดรับพระฯกับผม หากประสงค์เป็นวันนี้ คงต้องรอถึง 6 โมงเย็น
    หรือเปลี่ยนเป็นพรุ่งนี้ที่เซ็นทรัลบางนา ยามเช้า จะดีมากครับ

และจะอย่างไรก็ตาม โทรฯนัดผมก่อนทุกครั้ง ไม่งั้นรอเก้อครับ

14. numthip

เห็นเค้าถ่ายรูปมาสวยมาก และเปิดราคาไม่แพง แต่มีเจ้าของไปแล้ว
    เห็นว่ารูปสวย น่าจะมีประกวดภาพถ่าย
    ใครถ่ายภาพได้สวย ประทับใจ มีรางวัลเป็นตะกรุดวัดพนมยงค์ 3 รางวัล
    กติกา
    เป็นภาพถ่าย

พระปิดตาทรงเมตตา, เสือวัดป่าแดง, แก้วเพชรหลีก

ไฟล์ที่แนบมา:

15. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ล่องใต้คราวนี้อยู่นานหรือเปล่าครับ ต้นเดือนมีนาคมผมมีธุระต้องไปชุมพรตามไปทันไหม

16. numthip

ไทยรัฐ เสาร์ที่ 14 มกราคม 2555
    ภาพถ่ายเก่าปริศนา พลิกตำนานพ่อแก้ว

เอ่ยถึงพระปิดตาเนื้อผงของหลวงพ่อ แก้ว วัดในปากทะเล อ.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี องค์เดียวกับหลวงพ่อแก้ว ซึ่งต่อมาธุดงค์ไปจำพรรษาที่วัดเครือวัลย์ อ.เมือง จ.ชลบุรี ผู้นิยมชมชอบพระปิดตาเนื้อผง และนักสะสมพระเครื่องทั่วประเทศ แทบไม่มีใครไม่รู้จัก

นอกจากพระเครื่องท่านถือเป็นสุดยอดพระปิดตาเนื้อผงยอดนิยมอันดับ 1 ของเมืองไทย ที่มีพุทธคุณโดดเด่นทางด้านเมตตามหาเสน่ห์ พระของท่านยังมีสนนราคาสุดโต่งเกินกว่าที่คนทั่วไปจะเอื้อมถึง

ด้วยเหตุนี้ผู้ที่มีพระปิดตาเนื้อผงของหลวงพ่อแก้วไว้ในครอบครอง ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ที่ท่านสร้างไว้เมื่อสมัยยังจำพรรษาอยู่วัดในปากทะเล หรือสมัยย้ายไปอยู่ที่วัดเครือวัลย์ จ.ชลบุรีก็ตาม ล้วนเป็นที่หวงแหนยิ่ง

เมื่อใดที่มีข่าวพระปิดตาหลวงพ่อแก้วย้ายกุฏิหรือเปลี่ยนเจ้าของผู้ครอบครองคนใหม่ จึงมักเป็นข่าวครึกโครมให้จับจ้องกันทั้งวงการพระ

ดังกรณีล่าสุด ชวภณ เริ่มวานิชย์ หรือเจ้าของฉายา “อี๊ด เมืองโบราณ” เซียนพระชื่อดัง รุ่นกลาง หมัดหนัก เงินหน้าตักสู้ไม่อั้น ถ้าเจอพระหลัก พระสวย พระแท้ ลือกันว่า เสี่ยอี๊ดคนนี้ถอยไม่เป็น

เพิ่งมีข่าวลงในหน้าหนังสือพิมพ์ว่าเขาไปบุกหนัก (ทุ่มเงินไม่อั้น) นิมนต์ย้ายพระปิดตาผงคลุกรักหลวงพ่อแก้ว พิมพ์เล็กหลังเรียบ วัดเครือวัลย์ จากเจ้าของเดิม รังใหญ่แห่งหนึ่งได้สำเร็จไปในราคาองค์ละ 10 กว่าล้านบาท

เป็นเรื่องจริงที่ไม่อิงนิยาย พระปิดตาเนื้อผงของหลวงพ่อแก้วว่าหายาก แต่ยังมีอีกสิ่งเกี่ยวข้องกับท่านที่หาชมได้ยากยิ่งกว่าเป็นร้อยเท่า นั่นก็คือ รูปภาพของหลวงพ่อแก้ว

แม้แต่ พยัพ คำพันธุ์ นายกสมาคมผู้นิยมพระเครื่อง พระบูชาไทย เซียนพระรุ่นใหญ่แถวหน้าของวงการ ซึ่งสะสมภาพต้นฉบับดั้งเดิมของพระคณาจารย์ในเมืองไทยเอาไว้มากมาย และล่าสุดได้นำไปจัดพิมพ์เป็นหนังสือ “ตามรอยตำนาน สุดยอดอมตะภาพถ่าย 108 พระคณาจารย์แดนสยาม” หนังสือดังอีกเล่มที่มีคุณค่าของวงการพระเครื่อง

แต่หนังสือเล่มนี้ก็ยังขาดภาพและประวัติของหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ มีระบุอ้างอิงไว้ให้พอเทียบเคียงแค่ประวัติและภาพถ่ายเก่าของหลวงปู่ภู่ วัดนอก จ.ชลบุรี ความว่า

จากคำบอกเล่าสืบต่อกันมา พอสันนิษฐานได้ว่า หลวงปู่ภู่ ชาตะราวปี 2351-2361 มรณะราวปี 2441 ท่านมาจาก จ.เพชรบุรี แล้วธุดงค์ไปจนถึง จ.ชลบุรี เช่นเดียวกับหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์...แต่ท่านอายุอ่อนกว่าหลวงพ่อแก้วหลายปี

ทั้งหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ หลวงปู่ภู่ วัดนอก หลวงปู่จีน วัดท่าลาด หลวงพ่อแตง วัดอ่างศิลา และหลวงพ่อปลอด วัดในปากทะเล เป็นสหธรรมิกกัน

โปรดจำเนื้อความที่ “ป๋ายัพ” ระบุไว้ข้างต้นนี้ให้ดี เพื่อนำไปเทียบเคียงกับข้อสรุปสันนิษฐานในตอนท้ายของเรื่องนี้อีกครั้ง...

มีข้อพึงสังเกต หากคำว่า “สหธรรมิก” ไม่จำเป็นต้องหมายถึง เพื่อนพระที่มีอายุอยู่ในรุ่นราวคราวเดียวกัน อาจเป็นมิตรต่างรุ่นต่างวัย

อย่างเช่น หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน จ.พิจิตร กับ หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า จ.ชัยนาท ถ้ายอมรับกันว่า ท่านทั้ง 2 เป็นสหธรรมิกกัน ในความเป็นจริงหลวงปู่ศุขท่านมีอายุอ่อนกว่าหลวงพ่อเงินหลายสิบปี

และถ้าจะเปิดใจให้กว้างอีกนิด ตีความคำว่า “สหธรรมิก” อาจหมายถึงพระผู้เป็นได้ทั้งเพื่อนรุ่นเดียว รุ่นพี่ หรือรุ่นน้องกัน แถมบางคู่ยังอาจเป็นทั้งอาจารย์และลูกศิษย์ที่ได้ร่ำเรียนแลกเปลี่ยนวิชาในขณะเดียวกัน เป็นไปได้หรือไม่

ถ้าเชื่อว่ามีความเป็นไปได้ ยังมีอีกข้อมูลน่าสนใจจาก ธนภัทร ปัญญา-มหานนท์ แห่งร้าน “ติ๊ว ธรรมมงคล ”เผยแพร่ไว้ใน พระเครื่อง บริหารโดย ชมรมพระเครื่องท่าพระจันทร์ เว็บไซต์พระเครื่องยอดนิยมที่สุดของเมืองไทย ว่า

“...หลวงพ่อปลอด วัดในปากทะเล เป็นศิษย์หลวงพ่อแก้ว วัดในปากทะเล จ.เพชรบุรี หรือวัดเครือวัลย์ จ.ชลบุรี ลูกอม (เครื่องรางชนิดหนึ่ง) ของหลวงพ่อปลอด มีขนาดใหญ่กว่าลูกอมของหลายสำนัก ปกติท่านจะทำใหญ่ประมาณลูกมะนาว หรือเหรียญ 10 บาทส่วนพุทธคุณด้านเมตตา แคล้วคลาด และอยู่ยงคงกระพันนั้นครอบจักรวาล ทั้งยังเด่นทางด้านมหาเสน่ห์ เหมือนกับพระปิดตาหลวงพ่อแก้ว ผู้เป็นอาจารย์ทุกประการ”

ประกอบกับข้อมูลของ “กุ้ง เมืองอินทร์” ที่เผยแพร่ไว้ในเว็บไซต์ WWW. TARAD.COM ว่า

“หลวงพ่อแก้ว วัดในปากทะเล ก่อนออกธุดงค์ไปอยู่วัดเครือวัลย์ ท่านได้ลบผงสร้างพระปิดตาพิมพ์ปั้นขึ้นมา โดยมีผงที่ใช้สร้างพระเหลือมาถึงหลวงพ่อปลอด วัดในปากทะเล

ต่อมาหลวงพ่อปลอดได้ลบขยายผงเพิ่ม กระทั่งถึงยุคของหลวงพ่อบุญรวบ (ปัจจุบันท่านละสังขารไปแล้ว แต่สังขารไม่เน่า ทางวัดในปากทะเล จึงตั้งศพไว้ในโลงแก้ว ให้คนไปกราบไหว้)

กล่าวกันว่า หลวงพ่อบุญรวบองค์นี้ เป็นลูกบุญธรรมของหลวงพ่อทองศุขวัดโตนดหลวง หนึ่งในพระคณาจารย์ชื่อดังของ จ.เพชรบุรี

หลวงพ่อบุญรวบได้นำผงปถมังและผงอิทธิเจของหลวงพ่อทองศุขผสมลงไปในผงที่มีอยู่ด้วย และก่อนท่านมรณภาพยังได้ลบขยายผงเพิ่มเติม กระทั่งตกทอดมาถึงยุคของหลวงพ่อสมพิศ เจ้าอาวาสวัดในปากทะเล องค์ปัจจุบัน”

หากข้อมูลข้างต้นเชื่อถือได้ ชี้ให้เห็นความเชื่อมโยงระหว่างรุ่นสู่รุ่น จากยุคของ หลวงพ่อแก้ว วัดในปากทะเล มาสู่ยุค หลวงพ่อปลอด วัดในปากทะเล ตามด้วย หลวงพ่อบุญรวบ (สังขารไม่เน่า) และต่อด้วย หลวงพ่อสมพิศ เจ้าอาวาสวัดในปากทะเลองค์ปัจจุบันหลวงพ่อสมพิศได้กล่าวกับทีมสกู๊ปหน้า 1 ว่า

“หลังจากอาตมาย้ายมาอยู่ที่วัดนี้ได้สักระยะ ได้ไปค้นเจอของสำคัญชิ้นหนึ่งโดยบังเอิญ คือ ภาพถ่ายเก่าของพระภิกษุรูปหนึ่ง ซึ่งถ่ายไว้ตั้งแต่สมัยปี ร.ศ.124 หรือเทียบเป็น พ.ศ. ก็ประมาณ ปี 2449 ถูกทิ้งไว้อยู่ใต้กองไม้เก่าผุพังของทางวัด ที่กรอบกระดาษของภาพใบนั้นเขียนเป็นภาษาอังกฤษ อ่านได้ว่า เจีย เป็ง เส็ง แบงค็อก”

หลวงพ่อสมพิศบอกว่า เนื่องจากที่ต้นฉบับของภาพถ่ายไม่ได้ระบุไว้ว่าเป็นภาพของพระคณาจารย์ท่านใด ระบุไว้ในตาลปัตรแต่เพียงว่า “ร.ศ. ๑๒๔ และ อ.ย.๕๕” ซึ่งน่าจะหมายถึง ภิกษุในรูปขณะนั้นมีอายุ 55 ปี

จากสภาพแวดล้อมบริเวณที่หลวงพ่อสมพิศไปพบภาพดังกล่าวอยู่ใต้กองไม้ อีกทั้งเคยมีผู้ไปเสนอราคาขอซื้อภาพใบนั้นต่อจากหลวงพ่อสมพิศในราคาสูงถึง 1 ล้านบาท

แต่ท่านเห็นว่า ภาพดังกล่าวน่าจะเป็นหลักฐานชิ้นสำคัญเพียงชิ้นเดียวของทางวัด และยิ่งทำให้ท่านมั่นใจขึ้นไปอีกว่าน่าจะเป็นภาพถ่ายเก่าของ หลวงพ่อแก้ว วัดในปากทะเล ซึ่งเคยจำพรรษาอยู่ที่วัดแห่งนี้ถึงได้มีผู้กล้าให้ราคาภาพใบเดียวสูงถึง 1,000,000 บาท

“ประวัติของหลวงพ่อแก้วรางเลือนมาก ไม่ได้บันทึกไว้เป็นหลักฐาน ภาพของท่านไม่มีใครได้ไว้ แม้แต่ภาพที่วัดเครือวัลย์ก็เป็นภาพวาดขึ้นจากนิมิต อาตมาเคยได้ยินเขาเล่าต่อๆกันมาว่า พอหลวงพ่อปลอดท่านธุดงค์มาจากจันทบุรี หลวงพ่อแก้วท่านก็ธุดงค์ไปอยู่ที่อื่น”

เช่นเดียวกับคำเล่าขานสืบต่อปากต่อปากว่า ครั้งหนึ่งหลวงพ่อแก้วได้เคยบอกกับญาติโยมชาวเขาบันไดอิฐ อ.เมือง จ.เพชรบุรี เมื่อคราวที่ท่านไปปฏิบัติธรรมที่นั่นว่า ท่านเป็นพระที่บวชมาจากวัดในปากทะเล เกิดเมื่อประมาณ พ.ศ.2380 ถึง 2390 และอุปสมบทเมื่อ พ.ศ.2416

เหตุที่ไปอยู่ที่เขาบันไดอิฐ เพราะหนีตำแหน่งเจ้าอาวาสที่วัดในปากทะเล ชาวเขาบันไดอิฐเลื่อมใสจึงนิมนต์ให้ท่านเป็นเจ้าอาวาส เพราะเจ้าอาวาสเพิ่งมรณภาพ และตำแหน่งว่าง แต่หลวงพ่อแก้วได้ธุดงค์หนีไปจนถึงเขาหลวง

ที่เขาหลวง ท่านได้มองเห็นว่ากุฏิและศาลาการเปรียญของวัดเขาหลวงทรุดโทรมจนแทบจะไม่เป็นชิ้นเป็นอัน จึงได้เป็นหัวแรงนำชาวบ้านสร้างกุฏิและศาลาการเปรียญขึ้นที่นั่น หลังจากบูรณะเสนาสนะที่วัดเขาหลวงเสร็จสิ้นแล้ว มีผู้อาราธนาขอให้ท่านเป็นเจ้าอาวาสอีก

เหมือนเป็นการไล่ท่านทางอ้อม หลวงพ่อแก้วออกธุดงค์หนีหายไปอีกครั้ง

ประเด็นน่าคิดก็คือ ปีพุทธศักราช (พ.ศ.) มากกว่าปีรัตนโกสินทร์ศก (ร.ศ.) 2,324 ปี

ร.ศ.124 จึงเท่ากับ พ.ศ.2449 หากขณะนั้นภิกษุในภาพซึ่งเชื่อกันว่าเป็นหลวงพ่อแก้วมีอายุ 55 ปี ย่อมเท่ากับท่านเกิด พ.ศ.2394 เมื่อเทียบเคียงกับภาพถ่ายของหลวงพ่อทา วัดพะเนียงแตก ซึ่งถ่ายไว้ที่วัด โดยทีมงานร้านเจียเป็งเส็ง จากกรุงเทพฯเช่นเดียวกัน แต่ระบุในภาพไว้ว่า ถ่ายปี ร.ศ.127 หรือ พ.ศ.2452 ซึ่งเป็นปีที่หลวงพ่อทามีอายุ 86 ปี

หากยึดตามหลักฐานข้อเท็จจริงดังที่กล่าวมา และพิสูจน์ได้ว่าภาพดังกล่าวเป็นภาพถ่ายของหลวงพ่อแก้ว วัดในปากทะเลจริง เห็นที งานนี้คงต้องมีการชำระประวัติหลวงพ่อแก้ว เจ้าของตำนานจักรพรรดิพระปิดตาเนื้อผงองค์ละเป็นสิบล้าน ครั้งมโหฬาร.

....................
    รูปถ่ายหลวงพ่อแก้วที่พูดถึงภาพนี้ ผมหาจากในเวปฯไม่เจอ แต่ผมมีฉบับอัดก๊อปปี้ที่ห้องพระฯ
    ไว้จะสแกนมาให้ชมภายหลัง

ผมไปกราบหลวงพ่อสมพิศ กราบสรีระหลวงพ่อปลอด พร้อมกับพระอาจารย์พิจารณ์, พี่นิ่มและท่านผู้การฯ จึงได้ผงฯนี้มาด้วย ได้มาเยอะ(แต่ผมเอามาน้อย เพียงที่ระฤก)

อย่างเดิม ไว้จะเอารูปมาให้ชม

........................................

ผงฯที่ได้นี้ พระอาจารย์พิจารณ์ ท่านฯได้นำมาทำพระปิดตาจำนวนหนึ่ง และนำเข้าพิธีใหญ่ที่วัดป่าแดง เพียงครั้งเดียว จากนั้นก็มอบให้ลูกศิษย์ อบต.แจ๊ค หลังสวน ไปหลายองค์

คุณแจ๊ค ก็มั่นใจในอาจารย์ เอาใส่ถุงพลาสติกติดเทปแล้วยิง โดนเต็มๆ ถุงงอด้วยความร้อน .... แต่ไม่เข้า

เห็นเป็นที่แปลก เอาพระฯออก แล้วยิงถุงเปล่า "ออก" เป็นรูโบ๋
    เอาพระฯใส่ถุงใหม่ (ถุงเดิมที่มีรู) แล้วยิง...ที่นี้ทั้งถุงทั้งพระฯ ไม่เหลือเลย....

ท่านผู้การฯ ให้จับตาดู แจ๊คหลังสวน ว่าจะเผชิญวิบากอะไรบ้าง.....(คันมือ..ไม่รู้เป็นอ่าร่ายยย)

17. numthip

อยู่แค่ เสาร์-อาทิตย์ ครับ
    น่าจะขึ้นเขาคืนวันเสาร์ พี่รีบมาให้ทัน อย่างน้อยให้ได้เห็นเป็นครั้งหนึ่งในชีวิต

จะมีคณะสมทบ คือ พระอาจารย์พิจารณ์และ แจ๊ค-หลังสวน

18. อนันตภพ

อนันตภพ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อนันตภพ [​IMG]
    ได้รับลูกอมทั้ง 2 ลูกแล้ว แต่แตกลูกนึงครับ ผมขอบูชาเพิ่ม 1 ลูกได้ไหมครับ เพราะที่บูชา 2 ลูก เป็นของเพื่อนลูกนึง ลูกที่แตกนี้ผมจะเก็บไว้สร้างพระแทน
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมใช้ซองกันกระแทกเป็นบรรจุภันฑ์
    ถ้าเจ้าหน้าที่ไปรษณีย์ไม่เอาอะไรมาทับจะไม่มีวันแตก

ต้องเสียใจด้วยที่พัสดุเสียหาย บูชาเพิ่มได้ครับ(จริงๆแล้ว เป็นผงพุทธคุณล้วนๆ แตกแล้วก็ปั้นใหม่ได้ครับ...ไม่ต้องเรียกสูตรเรียกนาม)<!-- google_ad_section_end -->

ผมขอบูชาลูกอม 1 ลูก มงคลมหาอุจจ์ เนื้อชานหมาก 2 องค์ครับ วันจันทร์โอนนะครับ ยังไม่ต้องส่ง เพราะสัปดาห์หน้า ผมเข้ากรุงเทพแล้วจะขอไปรับเองครับ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->

19. numthip

ผมสับสนกับตารางแรกมาก จึงขอให้คุณSuwat.su ลบทิ้งแล้ว

เพื่อนสมาชิกท่านใด ที่เบื่อคำอ้อนวานของผมที่ให้ตรวจสอบจำนวนพระฯและสถานะ ก็จะได้สบายใจขึ้น

เพื่อนสมาชิกท่านใด ประสงค์จะสละสิทธิ์ ก็โปรดเพิกเฉยต่อคำอ้อนวอนของผมนะครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใด ยังไม่ได้รับพัสดุรายการใด โปรดแจ้งก่อนมีการลบตารางนะครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใด ยังไม่ได้โอนค่าพระฯ ไม่ต้องโอนแล้วนะครับ ขอปิดจ๊อปล้างตารางก่อนครับ

ผมจะจัดส่งตารางสุดท้ายก่อนนะครับ แล้วจะทวนตารางที่สองทีหลัง ส่วนตารางแรกลบครับ

20. numthip

ถ้าเข้ามารับเอง ไม่ต้องโอนให้เสียค่าโอนครับ
    ผมจะได้ล้างตารางเก่าด้วยเลย inventory check ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้