เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จักร เจริญ

จักร เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    แจ้งโอนเงินร่วมบุญ เป็นเจ้าภาพผ้าไตรจีวรครับ
    50.15 บาท 02/10/57 19.44 น.
    อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

2. yod_pruksa

yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    เวลา 18:30น.
    พี่ทิพย์ยังไม่เคยผูกให้ครับ.

ขอบคุณครับ.

3. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    เมื่อสักครู่โอนเงินทำบุญผ้าไตรจีวรแล้วครับ ยอดโอน 50.03 บาท

4. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้หน้าฝน... ใครเปียกฝนก็ถือเป็นเรื่องปรกติ ไม่ใช่เรื่องเศร้า

ยามเราดวงตก ก็เป็นฤดูที่ต้องเสวยบาปเคราะห์... เลี่ยงได้ไหม

เลี่ยงได้ครับ อย่าไปตากฝน อดไปเล่นไปกินของอร่อยนอกบ้าน ต้องรู้จักเลี่ยง
    เราไม่เปียกฝนได้ แต่เราจะขาดความสนุกในการใช้ชีวิตนอกบ้าน

ยามมีเคราะห์ เราต้องระมัดระวังตัวไม่ประพฤติผิดศีลธรรม เราต้องมีเสื้อกันฝน มีหลังคาคลุมกาย ถึงต้องเปียกก็เปียกน้อย

ทำไมต้องมีหน้าฝน... เพราะมันเป็นวงรอบของธรรมชาติ
    ทำไมเราไม่ทำดีตลอดเวลา... เพราะมันเป็นธรรมชาติของเรา ที่เคยสนุกเฮฮา ประสาเอามันส์ อาจพลั้งเผลอทำเรื่องผิดเอาไว้ เมื่อถึงคราวที่วงรอบของชะตาวนกลับมาให้เสวยวิบากกรรม ก็ต้องยอมรับ

ช่วงหน้าฝนของแต่ละคนหนักเบายาวนานไม่เท่ากัน เพราะทุกคนมีฤดูความดีความไม่ดีแตกต่างกัน
    บางคนทำดีมาเป็นส่วนใหญ่ บางคนทำดีมาส่วนน้อย บางคนทำดีตอนต้น บางคนทำดีตอนปลาย ฤดูฝนของแต่ละคนจึงมาไม่พร้อมกัน

....อย่าไปตากฝนเลยครับ เดี๋ยวไม่สบาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2014
  5. numthip

ได้ตั้งระบบใหม่ เปลี่ยนเป็นใช้วันพุธแทน ตามมติโหรรุ่นเก่า
    ได้ยินว่า หากเอาพุธกลางคืนเป็นราหู จะได้พฤหัสเป็นกาลีกำเนิด พฤหัสธาตุดินที่หมายถึงร่างกายจะไม่มี จะไม่เป็นมนุษย์ ก็ฟังดูเข้าที
    อีกประการ คือจะยังใช้ราหูไว้สำหรับตั้งชื่อ และเสวยอายุ
    ส่วนผู้ที่กำเนิดวันพุธกลางคืน ก็ให้ติดลักษณะนิสัยของราหูเข้าไว้ ก็ถือว่าตั้งคำถามแล้วได้ความรู้ จะลองใช้ดูครับ

...........

ดวงนี้ศุกร์แทรกจนถึงสิ้นปี2557 จากนั้นอาทิตย์แทรกถึง 8 มกราคม 2559 มาทายกันต่อ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. numthip

แทรกก่อนเจ้าชะตาจะเข้ามาตอบนิดนึง....

คำว่าพบรัก นับเฉพาะตอนพบที่จะรักเรื่องนึง
    กับตอนที่ Test Drive ด้วยอีกเรื่องนึง
    เรื่องนี้เป็นสถิติ จะเว้นไว้ก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2014
  7. numthip

ดวงนี้(benz20200)ราหูกุมลัคน์ ศุกร์เป็นประกุมคู่มิตรอังคารในเรือนเกษตร เจ้าเรือนปุตตะเป็นอุจจ์ในเรือนจันทร์ จันทร์กุมเสาร์คู่พลัดพรากในเรือนวินาสน์ ทายว่าเปลี่ยนคู่บ่อยมั๊กๆ แต่ถ้าลงตัวแล้วได้คู่ดี ตรงสเปคเจ้าชะตา กับครอบครัวผู้ใหญ่ก็เห็นดีเห็นงามไปด้วย

เรื่องการพบคู่หรือการมีสัมพันธ์ทางเพศ มักจะสังเกตที่ชันษาจรตกภพปัตนิ(คู่ครอง,หุ้นส่วน,เพศตรงข้าม) หรือดาวปัตนิมากุมลัคน์หรือกุมตนุลัคน์ ผมเคยพลาดไปทายว่าจะแต่งงานกัน แต่เอาเข้าจริงพวกไปแอบได้กันแล้วไม่บอกใคร ทายไงก็ผิด
    เรื่องงานแต่ง ผมเลยลองมองดูที่ภพกัมมะของชันษาจร อย่างดวงนี้ ภพกัมมะ(ธุระกรรม)คือราศีมีน เป็นราศีปัตนิของลัคนา
    เจ้าเรือนกัมมะจรมาลอยเป็นลาภะ(ธุระกรรมที่น่ายินดี)ก็ทายดี แล้วยังพ่วงตำแหน่งปัตนิจรให้อีก ถ้าไม่ร่วมหุ้นลงขันกันแล้วก็ใกล้เคียงงานแต่งที่สุด

ดาวเสาร์ตรีวัยครองอายุตั้งแต่อายุ25ปี แต่มาแต่งงานกันตอนที่ราหูเสวยแทรก ดูจากตรีวัยและดาวเสวยอายุเสวยแทรกยังดูไม่ออก ต่างจากการดูที่ชันษาจร (ถ้าคุณghostlinux ดูออกก็ขอความรู้หน่อย)
    หรือดูที่ดาวจรตรีเทพ ดาวราหูจรเข้าเรือน๗คู่มิตรของตรีวัย ถ้าใช่ ก็จะได้ใช้ดูดาวแทรกว่าตอนนี้จรไปไหนบ้างแล้ว
    และช่วงนั้น ดาวราหูจรเล็ง๕เดิมเจ้าเรือนปัตนิ พฤหัสเจ้าเรือนปัตนิจรเล็งเสาร์เดิม**

...................

ตรีวัย๒ เริ่มทำงานตั้งแต่วันที่26 กุมภาพันธ์ 2555 หลังจากราหูแทรกอยู่เกือบปี จึงไม่ทันได้เห็นอิทธิพลของราหูที่กุมลัคน์
    ตรีวัย๒มาถึง ศุกร์ก็เสวยแทรกเลย... ตอนอายุ33ขวบ 4เดือน และแทรกยาวไปจนถึงอายุ 36ขวบ 1เดือน คือสิ้นปีนี้

ตั้งแต่ตรีวัยจันทร์ทำงานมา เจ้าชะตาประสบความสำเร็จในการสร้างฐานะ(ลาภะ) เรื่องของการสร้างฐานะ เรื่องการสร้างฐานะ
    ในชีวิตก็ดีข้นเลื่อยๆ แต่ไม่ถึงกับใช้คำว่ารวย เอาแค่พอมีพอกินครับ พอมีเงินเก็บบ้างแต่ไม่เคยขัดสนเพราะผมใช้เท่าที่จำเป็นยกเวินเช่าพระบ่ายเกิน(5555อันนี้ข้อเสีย)
    ต้องดูพื้นดวงเป็นหลัก ดาวเจ้าเรือนการเงินคือ๖ เป็นประ ดาวลอยคือ๑ตำแหน่งนิจ กับ๐ ตัวทำลายล้าง สร้างฐานะลำบากอยู่ แต่จะมามีฐานะหลังจากแต่งงานแล้ว ดูที่ดาว๕เจ้าเรือนปัตนิได้ตำแหน่งที่ดีมาก ตรีโกณดาว๖เจ้าเรือนการเงิน และดาว๓คู่สมพงษ์กับคู่มิตรที่เป็นเกษตร หลังจากนี้ฐานะจะมั่นคงและดีขึ้นเรื่อยๆครับ

ขยับขยายกิจการการงาน สร้างความมั่นคง(๕เจ้าเรือนพันธ)
    ส่วนเรื่องนี้ก็ถูกต้องผมขยายการงานมากกว่า 1 อาชีพ ครับ
    ตัวนี้ใช่ดูที่๕ เป็นเจ้าเรือนปัตนิ+พันธุ ในภพลาภะ ทายว่า ร่วมหุ้นหรือเปล่า แต่ผมยังดูไม่ออก แต่ถ้าเป็นช่วงอายุ34ปี ดาวศุกร์ที่เสวยแทรกจรเป็นกดุมภะ ดาว๕จรในเรือนศุกร์ ดาวพุธเจ้าเรือนกัมมะจรร่วม๖ ก็พอจะเดาว่ามีรายได้จากงาน(ใหม่ๆ+๗จร/ปุตตะ)?

กรณีนี้อาจจะหมายถีง
    ถ้าซื้อบ้านและย้ายเข้าไปอยู่ตั้งแต่ช่วงปี 2555ก็จะอยู่มาตามวัยจนถึงปัจจุบัน(2557) หรือซื้อรถก็จะใช้มาถึงตอนนี้
    ปี 2555 ผมได้ซื้อที่ปลูกมะม่วงและซื้อรถคันเล็กๆ ครับผม
    ดาว๕เจ้าเรือนพันธุ หมายถึงอสังหาริมทรัพย์ บ้าน ที่ดิน และรถอยู่แล้ว ปีนี้มาเสวยอายุ+กับอยู่ในตรีวัยจันทร์ด้วยหรือเปล่า เลยให้ออกผลเอาช่วงนี้
    ทางชันษาจร ดาวเสาร์เป็นเจ้าเรือนพันธุ(รถ/บ้าน/ที่ดิน) จรมาอยู่ในเรือนกดุมภะ
    ดาว๘ที่หมายถึงรถ ก็เป็นอุจจ์พอดี ...(พอจะจำวันออกรถได้ไหมครับ) ผมดูเดือนพฤศจิกายนกับธันวาคม

ปี2555 เจ้าชะตาควรจะประสบความสำเร็จใหญ่ได้ลาภใหญ่(ลาภะ) ทั้งเรื่องส่วนตัวความรัก(๒๕)
    มีเกณฑ์ได้บ้านได้รถที่ใช้มาถึงปัจจุบัน เป็นต้น หรือใช้จุดดาววันเกิดจรประกอบปีมะโรงตกราศีสิงห์ทับ ๒ ดาวตรีวัยเป็นวินาสน์(ลัคน์และชันษา)
    หมายถึงได้มรดกลาภลอย และอาจจะได้ไปต่างประเทศ
    ผมได้ลูกชายครับปีนี้ ได้รถ และได้ไปต่างประเทศตรงเป๊ะ ครับผม
    ผมยังดูจากตรีัวัยไม่ออก แต่ลูกชายกับรถน่าจะได้ไล่ๆกัน หรือห่างกันไม่เกินเดือน...เฉลยด้วยนะครับ

พอดีผมจะได้ลูกสาวอีกคนโดยหมอกำหนดให้คลอด 13-17/10/25557 นี้ ไม่ทราบว่าผมควรให้คลอดวันไหนและเวลาไหนดีครับ
    เป็นข่าวดีที่คุณหมอให้ช่วงเวลาไว้กว้างมาก แฟนคุณมีประสพการณ์มาแล้ว คงไม่มีปัญหาเรื่องฝึกอั้นฝึกเบ่ง
    วันที่13 เป็นวันจันทร์ เกิดวันนี้ดาวเสาร์จะเป็นศรี ปีนี้ได้ตำแหน่งใหญ่ และวันจันทร์ก็เป็นวันอุจจ์อีกด้วย เกิดวันนี้จะมีดาวที่เป็นอุจจ์4ดวง(๕,๒,๗,๔) ดาว๓เป็นเกษตร บริวารเยอะ สุขภาพดี เดชดี ศรีดี การงานดี ทรัพย์มาก
    วันที่14 เป็นวันอังคาร เกิดวันนี้ดาวศุกร์เป็นศรี ได้ตำแหน่งนิจ(เล็กมาก) แต่บริวารมั่นคง เพราะ๓เป็นเกษตร สุขภาพดี ๗เป็นเดช(อุจจ์) มีศรี
    วันที่15 เป็นวันพุธ บริวารมั่นคง อายุยืน เดชดี
    วันที่16 เป็นวันพฤหัส บริวารมากมาย ทรัพย์สินถิ่นฐานมั่นคง เพิ่มพูน ผู้ใหญ่เมตตาอุปถัมภ์ (อังคารย้ายแล้ว)
    วันที่17 เป็นวันศุกร์ ความสวยเป็นเดช ทรัพย์สินถิ่นฐานมั่นคง หน้าที่การงานดี ผู้ใหญ่ให้ความรักอุปถัมภ์ดี
    ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเวลาเกิดอีกที

บอกแฟน ว่าถ้าไม่เลือกวันเวลาคลอด ก็ให้อธิฐานดีๆ "ขอให้มีลูกที่ทำให้พ่อแม่สุขสบายใจ" แค่นี้ก็เยอะแล้ว.....

ถ้าเจ้าชะตาขยันมาเฉลย ก็จะทายต่อให้ครับ

8. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    เวลาดูมหาทักษาดูดาววัยกับดาวแทรกก่อนครับ ว่าเป็นดาวอะไรมีความหมายทางดาวเป็นยังไง
    แล้วดูว่าดาววัยกับดาวแทรกมีความสัมพันธ์กันเป็นแบบไหน แล้วค่อยไปดูประกอบในราศีจักรอีกทีครับ

ช่วงแต่งงานทางมหาทักษา เป็นดาวพฤหัสเจ้าวัยมีราหูแทรก ตรีวัยราศีมกร
    ความหมายของมหาทักษาในราศีจักรจะไปเน้นตอนที่ดาววัยและดาวแทรกอยู่ในจุดที่สัมพันธ์กันเอง
    หรือไปอยู่ในจุดที่มีกำลังอีกทีครับ ลองมองดาวในช่วงแต่งงาน ๘ เข้าเรือนตรีวัย๗ เป็นคู่มิตรกันและเรือนปุตตะ
    เป็นดาวแทรกเข้าเรือนตรีวัยบวกความหมายดาวและเรือนปุตตะหมายถึงความรัก และความสนุกสนาน จัดงานรื่นเริง(งานแต่ง)
    ๘จร(เรือนเสาร์)จะแฝงธาตุไปกับ๗จร ทำให้ตอน ๗จรทับ๗กำเนิดแฝงเอา ๘ไปทับ ๗ ด้วยนี่ก็เกณฑ์พบรัก(มาจากปุตตะ)
    ให้สังเกตว่ามีผลมากและให้ผลยาวนานเพราะเป็นดาววัยแทรกที่ทำงานในเรือนตรีวัยด้วยครับ ไม่ใช่ความรักระยะสั้น
    ๘ ดาวแทรกยังเล็ง ๕ดาววัยใหญ่สัมพันธ์กันเอง กระตุ้นให้๕ พันธุ-ปัตนิทำงาน นี่ก็ดาววัยทำงานให้ผลระยะยาว
    ๐ จรดาวที่แสดงถึงความยืดเยื้อ ระยะยาว จรเข้าเรือนพฤหัส(วัย) เป็นเรือนปัตนิกระตุ้นให้ความหมายปัตนิทำงาน
    ๐ พึ่งจรเข้าราศีมีนใหม่ๆ ดาวใหญ่ย้ายราศีให้ผลแรง+เข้าเรือนวัย พบคู่ที่อยู่ได้นานตามความหมายดาวและวัย
    ๕ จรเองก็เข้าเรือน๘ดาวแทรกสัมพันธ์ทางวัยกันอีกชั้น ๕จรนี้ทำงานเน้นเป็นปัตนิด้วยเพราะ(มี๐๓๖๙กระตุ้นเรือน)
    ต้องลองผสมดาวและการส่งต่อเป็นทอดๆของกระแสดาวและธาตุ จะเห็นความหมายแฝงไปมาของดาวครับ
    เวลาดูทางมหาทักษาอ่านความหมายดาวจึงจะชัดกว่าอ่านทางเรือนครับ ยกเว้นทางเรือนทำงานพร้อมกันด้วย

ส่วน ๘ ดาวแทรกในพื้นกำเนิดเป็นจุดตั้งรับช่วงนั้น ก็ถูก ๐๓๖๙ เล็งจากปัตนินี่ก็พบรักเป็นคู่กันแต่อดีตมาเจอกัน
    ๕ ปัตนิก็จรเข้าเรือน๘เอง แฝงมาถึงราหูที่กุมลัคนา เจ้าชะตาก็พบคู่เข้าให้แล้วหนีไม่รอด
    ๕ อันเป็นเจ้าวัยใหญ่เราให้ความหมายแบบคร่าวๆ ว่าช่วง 19ปีนี้จะพบรักและมีครอบครัวได้
    แต่เรารู้ว่าจะแต่งช่วงไหนก็อาจจะต้องไล่ดาวจรตามที่ยกตัวอย่างมา ในกรณีนี้ผมมองที่ ๐ ดาวใหญ่ที่จรเข้าปัตนิในปี52
    หรือจะใช้วิชาชันษาจรอ่านประกอบก็จะพอเห็นครับ ตัวอย่างนี้ผมยกทางดาวจรให้ดูนะครับ

ทางตรีวัยก็เหมือนดาววัยใหญ่ เราเอาไว้ดูภาพกว้างๆแบบแปดปีกว่ากันเลยทีเดียว
    กรณีนี้มีผลชัดก็คือการทำงานร่วมกันของ ๘ ดาวแทรกในเรือนตรีวัยที่มากระตุ้นให้วัยทั้งสองทำงานร่วมกันเป็นจุดมีกำลัง
    จะอ่านวัยให้เห็นภาพ ต้องฝึกอ่านดาวที่ผสมกันไปมาให้เป็นเรื่องราวให้ได้ครับ อ่านเรือนอย่างเดียวอาจจะงงตึ๊บได้:)'()

ไฟล์ที่แนบมา:

9. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 3 ต.ค.57

ขอบคุณครับ

10. numthip

ผมจะหาปัจจัยไปซื้อผ้าไตร+รองเท้า (อาจจะสามชุด) ถวายให้กับพระเถระที่วัดประชารังสรรค์ มีหลวงปู่ห้วย เป็นอาทิ ค่าใช้จ่ายต่อชุดประมาณ4,000 บาท (ผมเพิ่งรู้ว่า ต้องวัดความสูง และทำการย้อมฝาด ราคาจึงแพงกว่าปรกติ)

ได้เพื่อนสมาชิกช่วยลงขันผ้าไตรมาจำนวนหนึ่งแล้ว ยังขาดปัจจัยอยู่เล็กน้อยตามตาราง ขาดเหลือเท่าไหร่ผมรับกินรวบ

แต่ผมต้องหาปัจจัยไปจ่ายเต็มเค้าก่อน...เลยจะถามเพื่อนสมาชิก ว่ายังเหลือท่านใดประสงค์จะร่วมลงขันครั้งนี้บ้าง

พระผงของขวัญผมยังมีอยู่ จะนำเข้าพิธีฯเพิ่มเติม ทั้งเสกเดี่ยวเสกหมู่ เพื่อตอบแทนเพื่อนสมาชิก

ตอนแรกว่าขอสมาชิกซัก100ท่าน ก็น่าจะได้1ชุดสบายๆ ผมเติมอีก1ชุดกำลังดี แต่ตอนนี้มีสมาชิกประจำที่ไม่หวังวัตถุมงคลอยู่ประมาณ50ท่าน ก็ขอขอบพระคุณ

ส่วนท่านที่ประสงค์ทำบุญด้วย ได้พระฯด้วยก็ขอเชิญชวนครับ หลวงปู่ห้วยเป็นพระดี เป็นพระสุปฏิปันโน เราจะขึ้นไปถวายด้วยกันก็จะเป็นการดี จะเหมารถให้ แล้วแวะกราบพระเกจิระหว่างทางได้อีกหลายองค์

และถ้าหาทุนได้มากพอซื้อผ้าไตร4รูปขึ้นไป เราจะได้อานิสงค์มากมาย
    หรือสนใจพระเครื่องรุ่นไหนที่ผมเคยอวด ก็ขอเรียนถามกันเข้ามาครับ

โมทนากับทุกท่านด้วยครับ

11. numthip

ผ้าจีวรของหลวงปู่ห้วย ผมยังคิดเอามาทำผ้ายันต์ให้อยู่ ขอคัดเลือกตัวยันต์ก่อน แล้วจะทำแจกช่วงปีใหม่

12. yod_pruksa

yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    ผมขอร่วมทำบุญเพิ่มเติมอีก 1,400 บาทครับพี่ทิพย์

วันนี้โอนให้แล้วจำนวน 1,456.78 จาก SCB เวลา 17:27:25

โมทนาบุญในการร่วมถวายผ้าไตรจีวรกับสมาชิกทุกๆท่านด้วยครับ.

13. benz123456

benz123456 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญผ้าไตรเพิ่ม 500 ครับผ

ขอบคุณมากๆครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ตุลาคม 2014
  14. benz123456

benz123456 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างกับตาเห็นเลยคับ อายุ 27 คับ

15. วรัท

วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    คุณหนุ่มทิพย์ หนูขอร่วมทำบุญผ้าไตรเพิ่มเติมเป็น 1,000 บาท จากที่เคยแจ้งไว้ 50 บาทค่ะ

16. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถวายเพิ่มอีก 500 ครับ

17. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 4 ต.ค.57

ขอบคุณครับ

18. เอก-ชัย

เอก-ชัย เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอร่วมทำบุญผ้าไตร เป็น 1,400 บาทครับ

19. วรัท

วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    วันนี้(5 ตค.57) โอนค่าผ้าไตรแล้วค่ะ จำนวน 1,000.- เวลา 11:11

20. little_duct

little_duct เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ทิพย์
    ลำดับที่ 8 แจ้งโอนเงิน ค่าพระของขวัญ ครับ
    ยอดโอน 750.25 บาท ครับ ประมาณ 1 ทุ่ม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้