เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    โอ้โห วัดเขาสร้างเสียใหญ่โต ผู้คนพากันมามืดฟ้ามัวดิน น่าเลื่อมใสศรัทธา
    คนที่ทำงานด้วยกันกับผมหลังจากไปวัดนี้
    เอาแต่ดูวัตถุ ไม่ได้ดูวัตรปฏิบัติเอาเสียเลย เฮ้อ!

2. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อไม่ต้องขอโทษหรอกครับพี่ นำไปสร้างประโยชน์สร้างกุศลเถอะครับผมขออุโมทนาด้วย สาธุๆๆ:cool:
    ขอบคุณครับ
    ด้วยความเคารพ

3. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอร่วมกุศลกับพี่ธวัชชัย

4. penicillin2

penicillin2 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2009
    สวัสดีครับพี่ numtip วันนี้ผมโอนเงิน เพื่อร่วมบุญกับพี่ธวัชชัย และบูชา พระสมเด็จและน้ำมันแม่ทัพ แล้วนะครับ ยอด 2800.99 บาท เมื่อเวลา 13.35 น. ครับ โดยแบ่งเป็น

เงินร่วมบุญกับพี่ธวัชชัย 1200 บาท และ
    เงินบูชาพระสมเด็จและ น้ำมันแม่ทัพ 1600.99 บาทครับ พี่ numtip

5. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมกุศลกับพี่ธวัชชัย
    อนุโมทนา สาธุ ขอรับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2015
  6. ไชย

ไชย เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2013
    ร่วมกุศลกับพี่ธวัชชัย
    วันที่ 23 ก.พ.58 เวลาประมาณ 18.00 น. โอนเงินร่วมกุศลกับพี่ธวัชชัยจำนวนเงิน 1,000 บาท

7. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมกุศลกับพี่ธวัชชัย เป็นจำนวน 300.02 วันนี้โอนให้เเล้วครับ

ปล.เเจ้งพี่ทิพย์ว่าได้รับพัสดุเรียบร้อยครับ

8. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมการมหาเถรสมาคมฝ่ายธรรมยุต 8 รูป ยืนยันตามพระบัญชาสมเด็จพระญาณสังวรณ์สมเด็จพระสังฆราช ลงวันที่ 26 เมษายน 2542 และมติมหาเถรสมาคม ที่ 193/42 เรื่องปาราชิกว่าเป็นปาราชิกแน่นอน ฟื้นไม่ได้แล้ว.....
    ใครแถลงแอบอ้างเป็นมติมหาเถรสมาคม ก็รับกรรมไปก็แล้วกัน.....นายไพศาล พืชมงคล กรรมการผู้ช่วยรองนายกรัฐมนตรี (พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ)

[B][FONT=Tahoma][SIZE=2][COLOR=#ff0000][FONT=Tahoma][SIZE=2][COLOR=#ff0000][FONT=Tahoma][SIZE=2][COLOR=#ff0000]พระพรหมเมธี(จำนงค์ ธมฺมจารี) กรรมการและโฆษกมส.([/COLOR][/SIZE][/FONT][/COLOR][/SIZE][/FONT][/COLOR][/SIZE][/FONT][/B][SIZE=2][COLOR=#ff0000][FONT=Tahoma][SIZE=2][COLOR=#ff0000][FONT=Tahoma][SIZE=2][COLOR=#ff0000][FONT=Tahoma][SIZE=2][COLOR=#5f5f5f]
    [B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#ff0000][B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#5f5f5f]พระที่ออกมาแถลงถึงมติของมหาเถรสมาคม เมื่อวันที่ 20 ก.พ.ที่ผ่านมา )[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#ff0000]

............

[B][B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#5f5f5f]จัดการให้แล้วนะครับ สำหรับวันนี้ก็[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/B]

[LEFT][B][COLOR=#5f5f5f][B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#141823]เมื่อเวลา 9.10น.พระเมธีธรรมาจารย์ยื่นหนังสือถึงนายกฯให้ยุบสปช. และตั้งคกก.ปฏิรูปแนวทางและมาตรการปกป้องพิทักษ์พระพุทธศาสนา[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/COLOR][/B][COLOR=#5f5f5f][/COLOR][/LEFT][COLOR=#5f5f5f]

[LEFT][B][B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#141823]..........................[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/B][/LEFT]

[LEFT][B][B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#141823]ในสมัยพุทธกาล คนที่นับถือเทวทัตก็มีไม่น้อย ถือว่าเป็นช่วงทดสอบความรู้ความเข้าใจในพระวินัยในตัวบุคคล และความโปรงใสของหน่วยงาน อีกทั้งความพยายามของใครในการรักษาพระศาสนาครับ[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/B][/LEFT]

[LEFT][B][B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#141823]ถ้ายังไม่เรียบร้อย เดี๋ยวผมจัดให้อีก [/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/B][/LEFT]

[LEFT][B][B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#141823]........................[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/B][/LEFT]

[LEFT][B][B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#141823]ไปเยี่ยมพ่อตาครั้งนี้ มีเรื่องกลับมาเล่าเยอะเลย ทั้งเรื่องประวัติศาสตร์หรือเรื่องผี ไว้ว่างๆแล้วจะเข้ามาเขียนให้อ่าน[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/B][/LEFT]

[LEFT][B][B][SIZE=2][FONT=Tahoma][COLOR=#141823]ตอนนี้ลอยทะเลไปก่อน..เห่.......[/COLOR][/FONT][/SIZE][/B][/B][/LEFT]
    [/COLOR][/COLOR][/FONT][/SIZE][/COLOR][/SIZE][/FONT][/COLOR][/SIZE][/FONT][/COLOR][/SIZE][/FONT][/COLOR][/SIZE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2015
  9. numthip

10. จักร เจริญ

จักร เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมกุศลกับพี่ธวัชชัย
    สวัสดีครับ แจ้งโอนเงินร่วมกุศลกับพี่ธวัชชัย
    ครับวันนี้ ยอด 1,000.21 เวลาประมาณ20.58
    ขอบคุณครับ

11. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดทตาราง 24 ก.พ. 58 (ร่วมสร้างพระฯ กับพี่ธวัชชัย)

ขอบคุณครับ

12. penicillin2

penicillin2 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่numtip และ ทุกท่านครับ ผมขอคำตอบจากทุกท่านหน่อยครับว่า
    1. ในบทอิติปิโส ตรงคำว่า เนยโย คำนี้อ่านว่า เนย-โย หรือ นัย-โย ครับ
    2. ถ้าผมเขียน วัน เดือน ปีเกิด ของคนอื่นวางไว้ใต้ กะลาแกะราหู แล้วสวดคาถาบูชาดวงชะตา แบบนี้พอจะมีผลเขาได้บ้างไหมครับ
    3. ถ้าผมอ่านคำในบทสวดมนต์ผิด แบบนี้จะมีผลไหม
    4. ผมมีนิสัย สวดมนต์ได้ไม่จบบท ก็หลับแล้ว ท่านอื่นพอจะมีข้อแนะนำ หรือ ทางแก้ไข ไหมครับ
    (คำถามผมอาจจะดูโง่ๆหน่อยนะครับ แต่ผมไม่รู้จริงๆครับ) ผมขอขอบพระคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบของทุกท่านนะครับ

13. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

1. บาลีเขียน เ-ยย เวลาออกเสียงให้ออกเสียงเป็นเสียง ไ (อัย) เช่น
    เวเนยยสัตว์ ออกเสียงเป็น เว - ไน - ยะ - สัด
    เวยยากรณ ออกเสียงเป็น ไว - ยา - กอน
    เพราะฉะนั้น เนยโย จึงออกเสียงเป็น ไน - โย
    2. มีครับ แต่ถ้าในตัวคาถามีคำว่า เม ( ข้าพเจ้า ) ให้เปลี่ยนเป็น เต ( เขา )
    เช่น ภวันตุ เม เปลี่ยนเป็น ภวันตุ เต
    3. ถ้าเชื่อมั่นในจิตว่า ขลัง ก็ ขลัง ถ้าไม่เชื่อมั่นในจิต ก็ไม่ขลัง ครับ
    4. ก่อนสวดเตรียมตัวให้พร้อม อิ่มไปก็ง่วง ดึกไปก็ง่วง พักผ่อนไม่พอก็ง่วง
    เมื่อง่วงก็พักเปลี่ยนอิริยาบถ / ล้างหน้า / ลุกเดิน / พยายามฝืนทน
    แต่ถ้าหากยังไม่หายก็นอนเสียตื่นขึ้นมาค่อยสวดใหม่ บางคนเป็นแค่ช่วงแรก ๆ เพราะยังไม่ชิน เมื่อสวดบ่อย ๆ ประจำ ๆ ถ้าชินแล้วก็เลิกง่วงเอง

14. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นพี่ๆพูดถึงกะลาราหูแล้ว มีพี่ท่านใดจะเมตตาใจดีแบ่งให้บูชาสักองค์นึงบ้างไหมครับแหะๆ
    ขอบพระคุณครับ:)

15. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ร่วมกุศลกับพี่ธวัชชัยครับ
    จำนวน 300 บาทครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      30
  16. numthip

คำถามธรรมต้องรีบตอบ แต่ผมไม่ว่าง โชคดีได้พี่ศนิวาร
    ข้อแรกนั้นถึงว่างผมก็ไม่ตอบ เพราะตอบไม่ได้ ต้องให้ถึงมือครูอาชีพ

ข้อ2. ผมนึกไม่ออกว่าจะเขียนวันเดือนปีทำไม ก็สวดเอ่ยนามไปเลยง่ายกว่า ลงท้าย "เม" อย่างครูฯว่า

ข้อ3. เคี้ยวข้าวไม่ละเอียดแล้วกลืนอิ่มไหม? ถ้าอิ่มก็ให้กินทุกวัน ค่อยๆเคี้ยว อานิสงค์ของการสวดมนต์ไม่ใช่แค่ตัวเรา แต่เป็นการต่ออายุพระศาสนา ถ้าสวดได้ถูกต้อง อักขระไม่ผิด แม้ไม่มีตำราหรือมีเหตุให้ตำรานั้นสูญหาย เราก็ยังสามารถเผยแพร่บทสวดนี้ต่อไปได้โดยไม่วิบัติ ถ้ากางตำราสวดแล้วคงไม่น่าผิด แต่อาจจะออกเสียงผิด ไม่เป็นไร อ่านช้าๆ สวดช้าๆ ไม่มั่นใจตัวไหนเข้ามาถามใหม่ หรืออาจจะเปิดฟังพระสวดแล้วอ่านตามจะได้เข้าใจตรงกัน

ข้อ4. บางคนสวดแล้วหาวก็มี แต่ก็แรกๆ ถ้าทำบ่อยๆทำทุกวันอาการเหล่านั้นก็หายไปเอง ถ้าสวดแล้วหลับ นึกไม่ออก นั่งหลับรึ.....

ระหว่างสวดหรือภาวนาแล้วหลับ ให้จับจุดนี้ให้ดี ให้ระลึกรู้ตัวไว้ระหว่างกำลังจะหลับ มันจะง่วงก็ให้ง่วงไปแต่ยังไม่หลับ ไม่เผลอ ยังสวดภาวนาอยู่ ตามดูอาการเข้าไว้ ถ้าจิตมันนิ่งแล้วจะหยุดสวดก็ได้ แต่ดูจิตต่อไป พอกายหลับปุ๊บแต่จิตเราไม่หลับ.... อิอิ ตอนนี้จะเก่งมาก ลองดูนะครับ แล้วเจอสภาวะอะไรก็กลับมาบอกกันบ้าง

17. numthip

ผมยังติดค้างตารางเก่าอยู่ อย่าทิ้งนะครับ เอามาอัพเดทกันด้วย

18. numthip

ไปพิจิตรเที่ยวนี้ ไปเจอคนถูกผีเข้า หลังงานบุญก็เรื่องนึง
    ไปกราบหลวงพ่อเพชร เจอภาพประวัติศาสตร์เข้าก็เรื่องนึง
    ไว้เย็นๆจะเอามาเล่าแทนหนังสือการ์ตูนเล่มละบาท... ใครเกิดทันบ้าง!

19. penicillin2

สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน ผมมีคำถามมาขอวามรู้หน่อยครับ
    การที่เราตั้งใจ และขยันทำงานอย่างสุดความสามารถ เมื่อมีปัญหาก็พยายามแก้ทุกอย่างแล้วแต่ยังแก้ไม่ได้ซักที แบบนี้มันเป็นเพราะเราไม่มีความสามารถ หรือเป็นไปได้ไหมครับที่จะเป็นเรื่องผลของกรรม ครับ พี่พอจะมีคาถา หรือวิธีแก้ เกี่ยวกับเรื่องงานแบบนี้ไหมครับ

ผมขอเปรียบเทียบงานของผมแบบนี้นะครับ :
    ผมต้องทำการตัดแบ่งเชือกสีขาวออกเป็น 2 เส้น และสีเขียวแบ่งเป็น 2 เส้น จากนั้นเอาเส้นสีขาว 1 เส้น มาผูกกับเส้นสีเขียว 1 เส้น ผมพยายามทำทุกอย่าง ก็ยังผูกไม่ได้ หาสาเหตุ หาทางแก้มันทุกอย่าง ก็ยังผูกไม่ได้ครับ ผมทำมาเดือนกว่าแล้วยังไม่คืบหน้าเลย หมดแรง กำลังใจก็หมด รบกวนพี่ๆ ด้วยนะครับ

20. เติบโต

เติบโต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ร่วมกุศลกับพี่ธวัชชัย จำนวน 900 บาท ฝากเข้าตู้แล้วครับ วันนี้

ขนาดไฟล์:
      889.2 KB
      เปิดดู:
      36
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2015
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้