บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    IMG_1270.jpeg IMG_1269.png
    ดอกเตอร์สลัม ทำไรอยู่คะ
    นี่มันห้องทดลองของเด็กซ์เตอร์นะคะ

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

วู้…ทำอย่างไรปลาหมอสีคางดำจะเข้าไปในหลุมดำได้หนอ ?
    IMG_2340.png อย่าตกใจไป
    แค่ภาพฝูงปลาค่ะ

3. Suryar

ที่สิงคโปร์ มีการตัดแต่งเจเนติกส์ยุง

4. Suryar

ถ้าไม่รีบทำการตัดแต่งพันธุกรรม
    ก็จะเจอกองทัพเอเลี่ยนอ่ะค่ะ
    เลือกเอานะคะดอกเตอร์สลัม

5. Suryar

มีอีกทาง ส่ง Street Fighter ไปจัดการกินให้เรียบเลยอ่ะค่ะ เช่น

โหดไปไหมหนอ ?

6. Suryar

คำถาม ?

ตำหนิสีดำที่คางของปลาหมอ มีต่อมรับความรู้สึกด้วยหรือไม่ หรือ เป็นเพียงตำหนิสีดำเพื่อให้จดจำได้เท่านั้น

หากมีต่อมรับความรู้สึก สามารถเชื่อมโยงเข้ากับความถี่ของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าหรือเลเซอร์ได้หรือไม่

7. Suryar

Face Recognition ในเทคโนโลยี 5G

เอไอ AI สามารถให้อาหารปลาแซลมอนได้ทั่วถึงด้วยการจดจำใบหน้าของแซลมอนผ่านเทคโนโลยี 5G ค่ะ

8. Suryar

อ้าว… เขาใช้ปลากะพงเป็นตัวล่าปลาหมอสีคางดำมาได้ 4 เดือนแล้ว
    แถมยังรับซื้อปลาหมอสีคางดำโลละ 15 บาทอีก
    โอ้โห…
    แหล่ม
    นึกว่าจะตัดต่อเจเนติกส์ให้เป็นหมันเหมือนยุง

9. Suryar

หากตัดต่อทางพันธุกรรมแล้วไม่ได้ผลจะยิ่งแย่ไปกว่านี้

10. Suryar

สภาวะ พระโพธิสัตว์ ของกรณี ปลาหมอสีคางดำ…

หากสามารถตัดแต่งพันธุกรรมของปลาหมอสีคางดำ ให้ปลอดภัยต่อผู้บริโภคและระบบนิเวศน์ได้ เสมือนกรณี การดัดแปลงพันธุกรรมของ ไก่ไข่ ในช่วงเวลาที่ไข่ไก่ขึ้นราคาเพราะไก่ไข่รุ่นที่ 3 ไม่ออกไข่ได้นั้น จะถือว่า วิญญาณของสัตว์ทั้งหลาย จะสามารถมาผุดมาเกิดในสปีชีย์ใหม่ได้ นั่นคือ ซีพีเอฟ อยู่ในสภาวะพระผู้สร้าง นั่นเองค่ะ

ก็ไม่ทราบว่ามีการ ร่างพันธสัญญา หรือ Covenant อะไรไว้หรือไม่ค่ะเพื่อนๆ วิญญาณในสต๊อค ของซีพีเอฟ สามารถเวียนว่ายตายเกิดในแลปของซีพีเอฟเท่านั้นหรือไม่ แต่ที่แน่ๆ ซีพีเอฟ มีสภาวะเสมือนพระผู้สร้าง หรือ พระโพธิสัตว์ค่ะ เพื่อนสมาชิก

นึกถึงไก่พันธุ์ใหม่ ที่ออกไข่ให้เรากินอยู่ทุกวันนี้ ปัญหาคือ เราคิดว่า เราตัดต่อพันธุกรรมไก่จากอเมริกาได้ แต่อเมริกาบล็อคการออกไข่ในไก่เจเนอเรชั่นที่ 3 เอาไว้ ทำให้ไก่ไม่ออกไข่ในเจเนอเรชั่นที่ 3 ค่ะ ทำให้ไข่ไก่ราคาแพงมากๆ ในตอนนั้น แล้วซีพีเอฟก็มาช่วยหาไก่พันธุ์ใหม่ให้พวกเรา ราคาไข่ก็กลับมาปกติค่ะ

เขาจะจัดการอย่างไรกับปลาหมอสีคางดำ ในฐานะ พระผู้สร้าง และพระผู้ทำลาย ต้องรอดูกันต่อไปค่ะ IMG_1280.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2024 at 18:07
  11. Suryar

วิธีเพาะสัญญา…แก้ปัญหาให้ตัวเอง

เวลามีปัญหารุมเร้าเข้ามาเยอะๆ ให้เพื่อนๆ จินตนาการว่า ปัญหานั้นเข้าไปกองอยู่รวมกันในปมเชือกที่อยู่ในรูปค่ะ เอาไปพันกันในเชือกตามภาพเลยค่ะ สุม สุม ไว้ IMG_1281.jpeg จากนั้น ก็หยุดคิดถึงปัญหานั้นทันทีค่ะ แล้วเมื่อมีปัญหาใหม่เข้ามาอีก ก็คิดถึงภาพปมเชือกนี่อีก ทบเข้าไปเรื่อยๆ ในสมองค่ะ

เมื่อมีเวลาว่าง หลังเลิกงาน เช่น เวลาออกกำลังกาย ให้จินตนาการว่า ปมเชือกที่สุมสุมกันอยู่นั้น กำลังคลี่คลายออกทีละเปลาะ ทีละเปลาะค่ะ

ให้คิดเช่นนี้ จนกระทั่งหายเครียดนะคะ ยามเมื่อออกกำลังกายหรือฟังเพลงก็จินตนาการว่าค่อยๆสาวเชือกมาทีละเส้น ทีละเส้น ค่อยๆ แก้ปมออกทีละเปลาะ ทีละเปลาะค่ะ จนกระทั่ง ปมเชือกที่ขมวดกันอยู่นั้นหายไป

นี่คือวิธีจัดการกับปัญหาเครียดๆค่ะ

12. Suryar

ฝันดีคืนนี้ด้วยเพลงนี้ค่ะเพื่อนสมาชิก

วันนี้เราค่อนข้างเครียดกับตัวเลขในงบประมาณในตู้ปลาของเราค่ะ เราขมวดปมไว้ในเส้นด้าย ไว้พรุ่งนี้ค่อยมาแก้ปม

13. Suryar

เจอแล้ว Double serum แบบซอง

ขอบคุณสวรรค์ที่เข้าใจลูก
    ลูกเป็นคนดี
    และจะเป็นคนดีตลอดไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2024 at 00:19
  14. Suryar

คู่รักกุชชี่…

จอมยุทธแม่ลูกอ่อนที่รูดบัตรเครดิตเพื่อนเอาเงินไปซื้อโทรศัพท์มือถือ แล้วเอามือถือไปขาย จากนั้นเอาเงินไปจ่ายค่าเทอมลูก เล่าให้ฟังดังนี้…

…สามีของพี่น่ารักมาก พอเงินเดือนออก 4 พันบาทเพราะถูกหักค่ากู้ยืมสหกรณ์ก็เอามาซื้อน้ำหอม Gucci Envy ให้พี่หมดเลย…

เราสงสัยมากว่า สองสามีภรรยารวมทั้งลูกน้อยจะกินอะไรตลอดทั้งเดือน แต่พวกเขาก็หาวิธี ซิกแซก อยู่รอดกันได้

คำถามคือ เขารักกันมากขนาดที่สามีเอาเงินทั้งหมดที่มีอยู่ มาซื้อน้ำหอมเพียงขวดเดียวให้ภรรยา โดยไม่มีการวางแผนทางการเงินใดใดให้ครอบครัวเลยหรือ ?

คำตอบคือ มิใช่

เพราะ พวกเขาวางแผนรูดบัตรเครดิตของเพื่อนเพื่อซื้อโทรศัพท์มือถือเครื่องใหม่ แล้วนำโทรศัพท์ไปขาย เพื่อเอาเงินสดมาล่วงหน้า จากนั้น ค่อยผ่อนค่าโทรศัพท์รายเดือนให้เพื่อน โดยให้ดอกนิดหน่อย

พวกเขาไม่โง่

พวกเขารักกันมาก
    เป็นคู่รักกุชชี่ ที่ฉันอิจฉา Envy มากมายค่ะ IMG_1286.jpeg
    ถึงแม้สามีจะถูกหักหนี้สหกรณ์ที่กู้ยืมมาจนเหลือเงินเพียงเดือนละ 4 พันบาท พวกเขาก็สู้ไม่มีถอยเลยนะคะ พวกเขาเก่งมากค่ะคู่รักคู่นี้
    ฉันตัวคนเดียว ต้องคิดแผนคนเดียวว่าจะอยู่รอดในแต่ละเดือนอย่างไร ฉันท้อใจมากค่ะ
    และนี่คือเรื่องเล่า คู่รักกุชชี่ สำหรับค่ำคืนนี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2024 at 02:04
  15. Suryar

ฉันนอนไม่หลับค่ะ
    พอคิดว่า คนบนโลกนี้ เขา แท็คทีม เล่นมวยปล้ำกันเป็นคู่คู่
    ในขณะที่ฉันตัวคนเดียวค่ะ
    ฉันเหนื่อยค่ะ
    ที่ต้องสู้ชีวิตเพียงลำพัง
    มัน อ่อนล้า ค่ะ
    อ่อนล้า จริงๆ

16. Suryar

Never give up
    ฉันชอบ จอห์น ซีน่า และ เดอะ ร็อค มากมายค่ะ

17. Suryar

หักสหกรณ์เหลือเดือนละ 4 พัน !!!

คู่รักกุชชี่ ที่เล่าให้ฟังว่า หักหนี้จากสหกรณ์ออมทรัพย์แล้วเหลือเงินเดือนเพียงเดือนละ 4 พันบาท เขา โง่ เหรอ ?

คำตอบคือ ไม่โง่ค่ะ

เพราะเขากู้สหกรณ์ออมทรัพย์ไปซื้อ บ้านค่ะ ซึ่งดอกเบี้ยจะถูกกว่าธนาคารทั่วไป แล้วเอาบ้านไปเข้าธนาคารอีกต่อหนึ่งค่ะ ฉะนั้น พวกเขาไม่ได้โง่เลยค่ะ พวกเขาฉลาดมากๆ ค่ะเพื่อนๆ อย่าไปดูถูกพวกเขานะคะ

ในทางกลับกัน เราเองกลับเป็นคนที่ไม่มีเครดิตเลย เพราะหมุนเงินไม่เป็น พูดง่ายๆ คือ สอบวิชาเศรษศาสตร์ตกค่ะ เมื่อเทียบกับคู่รักกุชชี่ ซึ่งไม่ได้จบอะไรสูงส่ง แต่บรรลุคัมภีร์ชีวิต

หมัดหนักไหมคะ คู่รักกุชชี่คู่นี้

18. Suryar

เล่ามาถึงตรงนี้
    มีแต่คนอยากเห็นโฉมหน้าของเหล่าจอมยุทธแม่ลูกอ่อน
    โดยเฉพาะ คู่รักกุชชี่
    เราบอกได้คำเดียวเลยค่ะว่า
    ยังมีเรื่องของเจ้าแม่แบรนด์เนมอีกคน
    นางสวยสง่าทุกวันด้วยเสื้อผ้าแบรนด์เนม

19. Suryar

เจ้าแม่แบรนด์เนมตัวจริง…

เธอคนนี้สอนให้ฉันลุกขึ้นเดินทันทีเมื่อผ่าท้องคลอดภายใน 3 ชั่วโมงที่ผ่าตัดเสร็จ เพราะเหตุผลเรื่อง องค์ใน ค่ะ

นอกจากนี้เธอยังสวยสะดุดตา ด้วยเสื้อผ้าแบรนด์เนมทุกวัน เธอไม่เคยใส่เสื้อผ้าซ้ำกันเลยค่ะ

เธอรู้จักกับพนักงานขายเสื้อผ้าที่เดอะมอลล์ พนักงานขายสินค้าในราคาลดราคาให้ 50-70% ค่ะ เธอตีสนิทกับพนักงานแบรนด์เนมนั้นแล้วได้เสื้อผ้าราคาถูกมาใช้ค่ะ

เธอกู้ยืมเงินสหกรณ์ออมทรัพย์มาแต่งตัวเฉิดฉาย เพื่อให้ตัวเองมีความสุขค่ะ

ถามว่า ความสวย กับ เงิน คุ้มกันไหม ?
    คำตอบคือ คุ้มกันค่ะ

เพราะความสวยทำให้ร่าเริงสดใส มีพลังในการดำเนินชีวิตในแต่ละวัน ความสวยคือ Shadow Value หรือมูลค่าเงา ที่เรามองไม่เห็น ประเมินราคาออกเป็นตัวเงินไม่ได้ แต่มีมูลค่าทางจิตใจค่ะ

ฉะนั้น คนที่จบเศรษฐศาสตร์จะให้มูลค่าของความสวยเฉกเช่นมูลค่าของวัตถุที่จับต้องได้ค่ะ เพราะมันมีมูลค่าเงาหรือ Shadow Value IMG_1288.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2024 at 16:05
  20. Suryar

จำนองโครงอาคาร/สิ่งปลูกสร้าง …

เพื่อนคนหนึ่งของฉัน ไม่ปล่อยให้ที่ดินว่างเปล่า แต่จ้างสถาปนิกมาออกแบบบ้านโดยระบุว่า แบบบ้านนี้ราคาหลังละ 5 ล้านบาท แล้วมีลายเซ็นของสถาปนิก

จากนั้นก็ทำการก่อสร้างบ้านตามแบบ แต่สร้างเพียงโครงบ้านภายนอก ภายในไม่ได้สร้างให้เรียบร้อย จากนั้นก็ตีสนิทกับพนักงานธนาคาร เพื่อให้มาประเมินราคาสิ่งปลูกสร้างนี้ เพื่อกู้ยืมเงินจากธนาคาร

เพื่อนคนนี้เป็นมือโปร เขาทำเช่นนี้ไปเรื่อยๆ และรู้จักกับธนาคารมากมาย เขามีตัวแดงเต็มเลยค่ะในบัญชีธนาคารแต่เขาก็อยู่รอดมาได้

ฉันเอาคอนเซปท์ของเขามาเล่าให้เพื่อนๆฟัง จำได้ไหมคะ เรื่องการสร้างพระอุโบสถเมื่อต้องการบุญด่วน แต่เพื่อนๆต้องกลับมาสร้างพระอุโบสถให้เสร็จภายหลังจากได้บุญด่วนด้วยนะคะ