บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ผู้เฝ้าดู

ผู้เฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2013
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=FPgNFzVVcBY]เรื่องเล่าเช้านี้ 24 มกราคม 2557 สมิทธ คาด ไทยมีสิทธิหิมะตก! เตือนปีนี้แล้งหนัก - YouTube[/ame]

2. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บ้านผมเอาข้าวมาตาก แม่เคยบอกว่าเก็บกวาดบ้านไปๆมาๆแล้วเจอ ตากแล้วเก็บมานานนับสิบปีแล้ว ลองแช่น้ำดู
    ปรากฏว่ายังดีอยู่เลยครับ ... เป็นการถนอมอาหารอย่างนึงนะ ข้าวสุก ข้าวเหนียว ขนมจีน นำมาตากแห้ง
    ช่วงนี้เหมาะเพราะยังมีแดดครับ แม่บอกว่าต้องตากแดดให้ถึงๆให้แห้งสนิท หากตากไม่สนิทจะบูดเน่าเสียหายหมด
    ขออนุญาติครับ อ่านความเห็นก่อนๆหน้านี้ เห็นท่านว่าได้เก็บข้าวเปลือกแล้วมีปัญหาเลยเอามาแชร์ แต่หากท่านหุงข้าวแล้วเหลือ ฯลฯ
    ลองมาตากข้าวให้เหมาะสมครับ จะสามารถเก็บใด้นานมากๆครับ ... อันนี้แม่บอกมา บ้านผมเองก็ตากอยู่ครับเป็นกระบุงๆแล้วมั้ง ฮ่าฮ่า ...

ควรไม่ควรก็พิจารณาใด้ครับ ถนอมอาหาร ตากแห้งให้เหมาะสมแล้วเก็บ จะทานเมื่อไรก็แค่เอามาละลายน้ำสะอาดเท่านั้นเอง
    ... แบ่งปันกันนะครับ ... ^^ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2014
  3. Nakhonthai

Nakhonthai Active Member

เรื่องของเรื่องคือไม่มีไปตุนซื้ออาหารแพ็คอย่าง MRE อีกอย่างก็เป็นอาหารที่เราไม่คุ้ยเคยที่จะกินมัน วันหนึ่งไปเดินโลตัสเห็นข้าวมือถือ อ่านข้างซองดูบอกว่าเก็บได้ถึง 1-2ปี(จำไม่ได้ แต่ประมาณนี้) โดยไม่ต้องแช่เย็น ดูแล้วเป็นสินค้าที่น่าสนใจ ซึ่งเป็นอาหารที่คุ้นเลยและราคาไม่แพง เก็บได้นาน แม้รสชาติจะไม่เลิศนักแต่ก็ยังกินลงคอได้โดยเฉพาะยามหิวโหย วันก่อนไปเดินแม็คโครหาซื้อไม่มี(หรือผมหาไม่เจอ) อย่างไรก็ฝากรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      326 KB
      เปิดดู:
      188
  4. AMN

AMN Active Member

ช่วงก่อนน้ำท่วมปลายปีห้าสี่ ผมกักตุนข้าวสารหนึ่งร้อยกิโลสำหรับคนสองคน มีปลากระป๋อง บะหมี่กึ่งสำเร็จ น้ำดื่ม ตามความคาดหมายว่าน้ำจะต้องมาท่วมยังไม่รู้ว่าจะนานแค่ไหน ในช่วงนั้นจะไม่สามารถออกไปหาซื้อข้าวของอาหารการกินได้สะดวก ผมได้ทำพื้นวางของใต้หลังคาของชั้นสองใช้บันไดพาดช่องเซอร์วิสเอาข้าวสารที่ซื้อไว้ถุงละห้ากิโลทยอยขึ้นไปวางใส่ถุงกระสอบปุ๋ยอีกชั้นหนึ่ง ปรากฏว่าตอนกลางคืนมีหนูหนีน้ำมาอาศัยและหาของกินใต้หลังคาส่งเสียงจนนอนไม่หลับต้องจับแมวที่เลี้ยงไว้ให้ขึ้นไปอยู่ใต้หลังคาเสียงหนูจึงเงียบไปคืนนั้นจึงได้นอนหลายวันต่อมาขึ้นไปจะนำข้าวลงมาหุงเพราะข้าวหมดจึงเห็นถุงข้าวถูกเจาะเสียหาย หลังน้ำลดยังคิดว่าจะเก็บข้าวสารไว้ที่เดิมแต่ก็ยังเจอปัญหาคือมีตัวมอดอยู่เต็มเกือบทุกถุง สังเกตว่ามอดได้เจาะถุงข้าวกินแล้วแพร่พันธุ์กระจายไปถุงอื่นๆจึงนำเอาข้าวมาตากแดดไล่มอดออกไปเอาเข้ามาเก็บในถุงแล้วใส่พริกแห้งบ้างใส่ช้อนสแตนเลสตามอย่างที่เขาว่าให้ไม่มีมอดแต่ก็ยังมีมากินข้าวอีก จากการเหตุการร์ในครั้งนั้นจึงใคร่ควรว่าจะเก็บข้าวสารอย่างไรไม่ให้หนูมาทำความเสียหาย ไม่ให้มีมอดมากิน ให้สะดวกในการขนย้าย ให้สังเกตุเมล็ดข้าวได้ง่ายด้วยว่าในข้าวที่เก็บไว้มีมอดหรือปล่าว การนำข้าวสารไปตากแดดจะเป็นการไล่มอดออกจากข้าวก็แสดงว่ามอดไม่ชอบอากาศร้อน จึงได้ความคิดว่าจะนำข้าวสารใส่ในถังน้ำดื่มขนาดหกลิตรที่เราซื้อน้ำมากินตั้งหลายถัง แล้วนำตากแดดสักหนึ่งแดดเปิดฝาไว้ พอหมดแดดก็ปิดฝาหิ้วขึ้นไปใว้ใต้หลังคาเพราะใต้หลังคาอากาศจะร้อนอบอ้าวเป็นการไม่ให้มอดเกิดในข้าว ที่นี้หนูและมอดก็ไม่มารังควานจะเก็บข้าวสารได้เป็นเวลานาน(ใช้วิธีนี้กับข้าวเปลือกหรือถั่วเมล็ดแห้งก็น่าจะได้) หรือจะเก็บใว้ในตู้คอนเทนเน่อร์ที่ใช้เก็บสะเบียงคลังที่ตั้งอยู่ในฐานได้ดี
    -ขอเสริมการทำเตาถ่านจากหม้อหุงข้าวไฟฟ้าที่เสียแล้วไม่อยากซ่อมและไม่อยากซื้อ ใว้ใช้หุงหาอาหาร
    นำโครงหม้อหุงข้าวไฟฟ้าที่เสียไม่อยากซ่อมมาเจาะรูด้านข้างใว้เติมถ่านฝืนหรือเขี่ยถ่าน
    ฝาที่เจาะออกนำมาปิดที่ก้นเตาโดยใช้สว่านเจาะและยึดโดยสกรู
    ผูกลวดแล้วนำปูนซิเมนต์+ทราย+น้ำผสมกันมาโบก<O:p</O:p
    ทิ้งใว้ข้ามวันก็ใช้ได้ครับ (ใว้ใช้ในชีวิตประจำวันหรือยามเกิดภัยต้องขาดแคลนพลังงาน อย่าลืมเก็บฝืนท่อนไม้จากกิ่งไม้ที่ตัดทิ้งใว้ในที่สูงจากพื้นดินด้วย)<O:p</O:p

ขนาดไฟล์:
      30.1 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      37 KB
      เปิดดู:
      74
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2014
  5. k8132

k8132 เป็นที่รู้จักกันดี

ดูกันเป็นไอเดียครับ

แบ่งกันชมครับ เพื่อนกันเครียมตัวแบบแหวกแนว ด้วยการทำเรือดำน้ำสะเทิ้นน้ำสะเทิ้นบกครับ เดี๋ยวใกล้เสร็จจะ Update ให้ชมกันอีกที

6. k8132

k8132 เป็นที่รู้จักกันดี

เหล็กหนามาก นี่ขนาดยังไม่เสร็จ เกือบ 13 ตัน แล้วครับ เสร็จแล้วจะทดสอบเลย รอดูกันอยู่ครับ

7. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ข้าวมือถือเพิ่งจะเคยลองทานดู ผมเองคิดว่ามันกินบ่อยๆไม่ได้เลย แค่ถุงเดียวก็แย่แล้ว
    ผมว่าสะสมพวกอาหารแห้งเช่นมาม่า ปลากระป๋อง วุ้นเส้นก็ดี เพราะถ้าต้องใช้ก็จะใช้แค่น้ำร้อนเท่านั้น
    ส่วนข้าวสุกเหลือนำมาตากให้สนิทก็จะสะดวกมากครับ ทานง่าย ... ผมจะเน้นหลักว่าต้องลองจริงๆด้วยครับ
    ลองเอามาม่ามาต้ม ลองเอาโน่นนี่ที่ใกล้ตัวมาแปรรูป เราจะใด้ภูมิปัญญา เพราะว่าถ้าไม่ลองของจริงจะรู้ไม่จริง
    บางอย่างเตรียมไปจะใช้ประโยชน์ไม่ได้เลย เตรียมแล้วลองทานจริงๆสักระยะเราจะรู้เองเลยครับ
    ว่าอะไรต้องแปรรูป อะไรต้องเตรียม อะไรไม่ต้องครับ เริ่มจากของน้อยๆก่อนครับ ค่อยๆสะสมไป ... ^^ ...

8. AMN

AMN Active Member

ตอนที่เกิดแผ่นดินไหวปี54ที่ญี่ปุ่น
    ในภาพข่าวผมได้เห็นผู้ที่รอดชีวิต ได้ช่วยกันหุงหาอาหาร
    ปิ้งย่าง กลางสิ่งสลักหักพังบริเวณที่อยู่อาศัยของพวกเขา
    ภาพนั้นสอนผมว่าช่วงภัยพิบัติจะยังไม่ได้รับความช่วยเหลือใดๆ
    จากภายนอกหรืออาจจะไม่ได้รับความช่วยเหลือเลย
    สิ่งที่เราทำได้คือนำสิ่งที่เรามีอยู่หรือสิ่งที่เราได้เตรียมไว้ช่วยเหลือตัวเอง
    และครอบครัว(ผู้อื่น) สิ่งแรกคืออาหารและน้ำ
    หลังภัยพิบัติผ่านพ้นชีวิตจะต้องดำเนินต่อไป
    และเพื่อความมุ่งหมายที่ตั้งใจของตนเอง

9. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

จากคุณหมอนก... สมาชิกกลุ่มไลน์
    ลงโพสข้อความที่เกี่ยวกับ.. ภัยพิบัติจากภูเขาไฟระเบิด
    ผมเห็นว่า.. น่าจะมีประโยชน์กับท่านที่สนใจครับ

............................................................

คุณหมอนก : "ภูเขาไฟซินาบังระเบิดต่อเนื่องเลยครับ"
    คุณหมอนก : โพสรูปภาพภูเขาไฟชินาบัง อินโดนีเซีย (ตามภาพด้านล่าง)
    คุณหมอนก : "เมื่อเมืองไทยต้องเจอแบบนี้ ชาวบ้านแถวนั้นคงสำบากมาก"
    คุณบี ขอนแก่น : "ตายเพราะขาดอากาศหายใจหรือความร้อนครับคุณหมอ??"
    คุณหมอนก : โพสภาพภูเขาที่ระเบิดมีลาวาไหลออกมา
    คุณหมอนก : "ถ้ามีการระเบิดของภูเขาไฟอย่างรุนแรงจะเกิดลักษณะการแผ่ความร้อนพร้อมฝุ่นอย่างรวดเร็วที่เรียกว่า pyroclastic flow."
    คุณบี ขอนแก่น : "เคยคิดว่าถ้าหาก โดนแล้วเรามีหน้ากากoxygenอาจรอด แต่คุณหมอบอกว่ามีความร้อนด้วยคงไม่รอด แหงๆ"
    คุณหมอนก : "pyroclastic flow จะเคลื่อนที่อย่างรวดเร็วจนหนีไม่ทัน เหมือน เมืองปอมเปอี"
    คุณหมอนก : "ต้องอยู่ห่างพอครับ ไม่งั้นไม่ทัน และฝุ่นจากภูเขาไฟที่ฟุ้งไปในอากาศถ้าเราสูดหายใจเข้าไป มันจะไปทำหน้าที่เหมือนซีเมนต์เคลือบอยู่ในปอด ถ้าไม่มีเครื่องกรองอากาศก็ไม่รอดครับ"
    คุณหมอนก : "ความเร็วของมันอาจเร็วได้ถึง 700 กม./ชม."
    คุณหมอนก : "อุณหภูมิของก๊าซจะสูงประมาณ 1000 c"
    คุณบี ขอนแก่น : "ขับรถหนีเหมือนในหนังก็คงไม่รอดอีกตามเคย 5555 "
    คุณบี ขอนแก่น : "ดูหนัง เยอะไปหน่อย.??"
    คุณหมอนก : "หนังรอด แต่ของจริงเหมือนในรูปครับ ตายแบบยกไปเป็นรูปปั้นได้เลย"
    คุณโป้ง ศิริพล : "คุณหมอครับ ผมนึกถึง สคส.พระราชทาน 2547 มีระเบิด เกิดขึ้น ทั่วโลก ?"
    คุณโป้ง ศิริพล : " +10 ปี"
    คุณหมอนก : "ใช่ครับ ผมว่าเมื่อแผ่นเปลือกโลกเคลื่อนตัว ภูเขาไฟในแนวรอยต่อก็ระเบิดตัวออกมาแน่นอน แต่อะไรคือ trigger "
    คุณโป้ง ศิริพล : "นั่นสิครับ ก่อน บูม มันต้องเปาะแปะๆ จนโดนจุดที่ แรงดันลาวาสูงที่สุด"
    คุณหมอนก : "ถ้าเกิดอะไรขึ้นตรง trench ที่ไต้หวันตั้งอยู่ซึ่งเป็นรอยต่อของแผ่นเปลือกโลก 3 แผ่น มันเคลื่อนกันหมดแน่ครับ"
    ดร. เอมี่ : "Next Station >>> Taiwan"
    ดร. เอมี่ : "ใกล้แล้ว"
    ดร. เอมี่ : "ถ้าดูตามสถิติ การเคลื่อนวนของแนวแผ่นดินไหว เอาความรู้ Ley Lines และ Fibonacci มาจับ"

.......................................................................

บางส่วนในข้อความที่โพสแชร์ข้อมูลสนทนากันในไลน์ครับ...
    ก็ขออนุญาคบางส่วนเอามาลงเป็นข้อมูลให้เป็นข้อมูลกันตามที่ผมเคยได้รับปากเอาไว้ครับผม..!!!

หมายเหตุ : ภาพไม่มาครับ.. พรุ่งนี้จะเอามาลงให้ชมภาพประกอบอีกทีนะครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2014
  10. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

อีกเรื่อง... จากข้อความในไลน์
    เรื่องการรับมือภัยความหนาวเย็น..

..................................................

พี่อ้อ : "ตอนนี้ยังคิดกรณีบ้านบนดินก่อน
    ว่าจะอยู่ตอนติดลบไงดี เวลาไม่มีไฟฟ้า"
    พี่อ้อ : "ถ้ามีไฟใช้ฮีตเตอร์ช่วย ฐานคนอื่นเตรียมตั้งรับกันยังไงบ้างอ่ะคะ"
    พี่อ้อ : "แล้วถ้าเวลามันหนาวมากลากยาวติดลบ
    โดยไม่มีไฟฟ้า ให้เตรียมอย่างไรบ้าง
    พอดีเป็นคน กทม. มาตั้งแต่เกิดน่ะ
    เจอหนาวมากๆก็ไม่เคยน่ะ แล้วมีผู้เฒ่า 80 อีก 2 หน่วย จะได้เตรียมได้ถูกทางน่ะค่ะ"
    ดร. เอมี่: "คือ แอมมี่อยู่ชิคาโก 10 ปี ไม่เคยกลับไทย อาจจะช่วยแชร์นะคะ แล้วไปลองประยุกต์ดู เดี๋ยวจะพิมพ์เรื่อยๆ"
    พี่อ้อ : "ที่นั่นนอกบ้านกี่องศาคะ"
    ดร. เอมี่ : "กรณีบนดิน ก่อน.. ชิคาโก ปกติ หนาว 8 เดือน หนาวเฉลี่ยประมาณ -15 ในเดือนธันวา - กพ..
    -4C ก็ใส่ขาสั้นเดิน เริ่มอุ่น
    0C นี่ ล้างรถกันใหญ่ มีความสุขมาก อากาศอบอุ่น"
    พี่อ้อ : "โห ปรับตัวได้แล้วแบบนี้"
    หมอนก : "น้องเก้าบอกว่าเห็น -22c แต่ไม่รู้จังหวัดไหน ถ้าเป็นที่กทม. ทางเหนือเจอหนาวกว่าแน่ครับ"
    ดร. เอมี่ : "กรณีบนดิน คือ ต้องเข้าใจว่า อากาศร้อน ลอยตัวสูงขึ้น อากาศเย็นจะเข้ามาแทนที่"
    ดังนั้น เพดาน ยิ่งสูงจะยิ่งหนาว
    เมื่อเข้าหน้าหนาว เราจะเหลือหน้าต่างไว้ 1 บาน ที่ไม่ทำอะไรกะมัน นอกนั้นเอาพลาสติกหนาๆเหนียวปิดทับด้วย duck tape เพื่อไม่ให้ลมหนาวลอดเข้ามา"
    พี่อ้อ : "ควรเตรียมพลังงานแบบไหนจึงจะช่วยให้อุ่นขึ้น แล้วลากยาวได้นานที่สุด"
    ดร. เอมี่ : "อย่าลืมว่า มันเป็นตึก เลยความหนาวเย็นจะเข้ามาผ่านฝาบ้านอะไรไม่ได้
    ลดความหนาวเข้ามาได้ ก็ลดพลังงานที่จะใช้"
    พี่อ้อ : "หน้าต่างเป็นบานไม้ ทึบหมด อาจมีช่องบ้างนิดๆ"
    ดร. เอมี่ : "555 อากาศก็เหมือนน้ำ แทรกซึมได้ทุกที่ที่เป็นรอยแยก"
    หมอนก : "อุณหภูมิไม่สำคัญมากเท่ามีลมหรือเปล่า ถ้ามีลมจะหนาวถึงกระดูกเลย เพราะฉะนั้นบ้านในเมืองหนาวจะเห็นได้ว่า มีประตูหน้าต่างน้อย เพื่อจำกัดทางเข้าของลม หน้าต่างประตู พี่อ้อต้องเปลียนไปใช้แบบ upvc ที่ผนึกซีลได้ดีกว่าครับ"
    ดร. เอมี่ : "ให้ปิดทับวงกบไปเลย เทปกาวเหนียวจะช่วยให้อยู่ได้นาน
    ตัวช่วยที่ 2 ตัวช่วยที่ 2 คือ ผ้าห่มขนเป็ดค่ะ แอมมี่ซื้อผืนละเกือบ $500 "
    พี่อ้อ : "เตาผิงในบ้านพอดีไม่ได้เตรียมทำไว้
    ตอนนี้มีแต่เสื้อหนาวขนเป็ดยาวอยู่หลายตัว"
    ดร. เอมี่ : "ผ้าห่มขนเป็ดรีบซื้อเลย อย่าเสียดาย เพราะว่า แม้ไม่มีไฟฟ้า เราจะทนหนาวได้หลายวันค่ะ
    ผ้าหนาๆหน่อย -30 ก็ยังอยู่ได้
    คือ แอมมี่เป็นนักเรียนยากจนอะค่ะ เลยต้องหาทางประหยัด
    หน้าร้อนค่าไฟ $30 หน้าหนาวเจอค่า heat $800 อะ ตายอะสิ
    ขอบอกว่า เสื้อหนาวขนเป็ดสำหรับชิคาโก เอาไม่อยู่ค่ะ
    ต้องเป็นโอเวอร์โค้ทยาวถึงข้อเท้า ผ้าสำลี ตัวหนาหนักมาก Super Warm สุดๆ"
    คือ พี่อ้อ และเพื่อนๆ คะ เราประเมินว่าเราจะเจอ -22 องศานะ"
    คือ การทนความหนาวของแต่ละท่านจะไม่เท่ากันนะคะ

1 กันอากาศเข้าทางหน้าต่างก่อน
    2 เตรียมผ้าห่มขนเป็ดไว้ให้มากๆ ผ้าสำลีนาโนไว้เยอะๆ
    3 ลองจอห์น ทั้งเสื้อ-กางเกง
    4 ถุงเท้าหนา ผ้าพันคอ หมวกไอ้โม่ง ถุงมือหนาๆ
    5 เสื้อหนาวผ้า fleece ค่ะ"

พี่อ้อ : "ต่อที่ว่าหาวิธีประหยัดไฟน่ะ อยู่ยังไงมั่งคะ"
    ดร. เอมี่ : "บ้านฝรั่งมักจะมีเตาผิง ที่เขาค้อก็มี
    เพราะก็เผื่อสำหรับ ไฟดับ
    มาต่อเรื่องกันความหนาวนะคะ

6. นอนในถุงนอนอีกที ก็ช่วยได้ค่ะ เพราะถุงนอนรับความหนาวได้ถึง risk -50 (ดูที่เขียนบอกไว้ตรงปลอกค่ะ) แบบนี้เค้าขายนักสกี คือคนที่จะไปพิชิตหิมาลัยค่ะ ยิ่งติดลบมากยิ่งราคาแพง

พี่อ้อ : "ในประเทศเราไม่มีขายใช่ป่ะ"
    ดร. เอมี่ : "7 กางเต๊นท์นอนในบ้านอีกทีนึง ก็ช่วยได้ เลือกเต๊นท์กันลม กันฝน
    แอมมี่ซื้อในเมืองไทย ได้ถึง -20 นะคะ
    บ้านเราแหล่งผลิตค่ะ ไม่มีก็สั่งออนไลน์ค่ะ ปรึกษาคนชอบซื้อของเล่น หมอนก หมอพราน"
    พี่โป้ง ศิริพล : "ถามคุณ แอมมี่ต่อว่า หนาวขนาดไหนถึงมีอาการหิมะกัด หูกุด นิ้วกุด อ่ะครับ เสียว"
    ดร. เอมี่ : "555 ออกไปเดินตากพายุหิมะสิคะ แบบนั้น frost bite
    หนาวติดลบ หูแข็ง ปลายนิ้วมือนิ้วเท้าแข็งเพราะเลือดไม่เดิน"
    หมอนก : "ขอเสริมเรื่องฮีตเตอร์หน่อยนะครับ มันมี 2 ประเภท ใช้ไฟฟ้า กับใช้แก๊ส เมืองนอกจะเป็นฮีตเตอร์ที่ใช้แก๊สเป็นหลักเพราะถูกกว่าไฟฟ้า เราสามารถซื้อฮีตเตอร์ใช้แก๊สกระป๋องในบ้านเราได้ครับ พวกเดินป่าใช้กัน คราวนี้ถามว่าถ้าแก๊สกระป๋องที่เตรียมไว้หมด จะทำอย่างไร เราสามารถผลิตแก๊สได้ 2 วิธี ก๊าซชีวภาพ กับ ก๊าซชีวมวล แนะนำให้มีเตาชีวมวลครับ ไม่ต้องย้อนยุคไปใช้เตาผิงแล้วก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีช่วยอำนวยความสะดวกมากขึ้นแล้วครับ"
    ดร. เอมี่ : "แม้แต่อยู่ในหิมะ ก็ขุดหิมะทำหลุม เอาตัวเข้าไปอยู่ในนั้น ก็อุ่นได้แล้วค่ะ
    กันที่สุดคือ ห้ามถุงมือ ถุงเท้าเปียกค่ะ แบบนั้น ก็มีสิทธิ์โดนหิมะกัด"
    7 ข้ออยู่ในบ้านนี่ ยังไม่ได้จุดไฟเลยนะเนี่ย"

หมอนก : "ผมอธิบายเรื่องเตาชีวมวลให้พี่เคฟังเมื่อวานลองย้อนไปดูได้ครับ
    ไม่มีควันครับ เพราะตัวเตามันอยู่นอกบ้าน เราต่อเอาแก๊สมาจุดในบ้านครับ ต่อเข้ากับฮีตเตอร์"
    น้องคุณ : "สงสัยคงต้อง มาฝึกกสินไฟ กันจริงๆ ละครับ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆ"
    หมอนก : "ถ้าจะใช้ฮีตเตอร์ร่วมกับเตาชีวมวล ให้นำเตาไว้นอกบ้านครับ ไม่อย่างนั้นเราต้องระวังเรื่องปริมาณอ๊อกซิเจนและเรื่องไฟไหม้อีก ไม่อย่างนั้นแนะนำว่าให้ใช้เตาผิงแบบเดิมครับ"
    ในสถานการณ์ปกติคุณแอมมี่เปิดหน้าต่างได้ครับ แต่สถานการณ์แบบนี้อย่างแรกเดียวมีคนปีนหน้าต่างเข้ามานอนด้วยครับ สองอากาศที่เข้ามาอาจมีฝุ่นภูเขาไฟ สูดมากๆเดี๋ยวปอดมันจะแข็งไปด้วยซีเมนต์ครับ"

ดร. เอมี่ : "เถ้าภูเขาไฟ แบบนี้ก็ นิวเคลียร์วินเทอร์ ลืมนึกไปค่ะ"
    หมอนก : "ขอแนะนำเรื่องเสื้อผ้าครับ เห็นพูดเรื่องเสื้อขนเป็ด มันก็ใช้ได้ในระดับนึงครับ ถ้าเป็นเมื่อซัก 20 ปีก่อน แต่เดี๋ยวนี้เรามีเทคโนโลยีของเสื้อผ้าที่ดีกว่า ขนเป็ดแล้วครับ ทำให้เสื้อบางลง เบาลง เก็บอุณหภูมิได้ดีขึ้นครับ อย่างเช่นเสื่อของ patagonia รุ่น das parka ที่ผมใช้อยู่ ใช้เทคโนโลยีที่เรียกว่า primaLoft พวกปีนเขา K2 กับไป antartica ใช้กัน"

ดร. เอมี่ : "ผ้า Parka นี่เอง นึกออกแล้ว
    Thermal Thinsulate สุดยอดมากๆ
    ใครชอบเสื้อหนัง อยู่ได้แค่ 0 องศา แต่ก็ต้องใส่ fleece ข้างใน ถ้าต่ำกว่านั้น โยนทิ้งได้เลยค่ะ"
    หมอนก : "patagonia ของผมใส่ถุงเมื่อเทียบกับขวดอิชิตัน"
    ดร. เอมี่ : "ใครพอมีตังค์ เน้นผ้า แคชเมียร์ แรบบิทแฮร์ fleece Parka
    เน้นผ้าร่ม กันน้้ำกันลม สำหรับเสื้อแจ๊คเกต
    ถุงมือ ผู้ชาย เป็นถุงมือหนังก็ดี ทำงานนอกบ้านสบาย"
    หมอนก : "ผมซื้อมา 3000 บาทครับ ในห้างตัวละหมื่นกว่า"
    ถ้าเป็นเสื้อขนเป็ดรับรองเป็นปล้องๆเลย 555
    หนาแต่กันแทบไม่ได้เลย หนักอีก
    ขนาดน้องเอ้ตัวนิดเดียว ยังเป็นปล้องเลย อิอิ"
    พี่อ้อ : "ง่วงแว้วว ขอไปนอนก่อนนะคะ "
    หมอนก : "เรากำลังเจอสภาพอากาศสุดขั้ว ต้องหาสิ่งที่ดีที่สุดที่มีให้ได้ไว้ใช้ครับ (ในราคาถูก สโลแกนผม) อิอิ"
    คุณแจ็ค : "ว่าแต่น้องเก้า เห็น -22ในห้องเย็น ป่าว อิอิ"
    หมอนก : "ถึงตอนนั้นอยากหาก็ไม่มีให้หา เงินก็ซื้อไม่ได้ครับ"
    พี่อ้อ : "Good night จ้า"
    หมอนก : "สวัสดีครับ พี่อ้อ มาอยู่ห้องนี้มีเรื่องให้เสียตังเยอะครับ"
    คุณแจ็ค : "งั้น หมอนก หาอะไรเจอ ก็ไลน์มาก่อนสั่ง นะ"
    หมอนก : "เดี๋ยวผมจะแนะนำไปที่ละเรื่องครับ
    55 จะซี้อแบบเหมาโหล เพื่อต่อราคา"
    คุณแจ็ค : "ถ้าเราลบ22 ที่อื่นจะรอดกี่%..???"

11. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเริ่มลบข้อความไปทีละนิดนะครับ...........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2014
  12. baiyanang

baiyanang เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ต่างจังหวัด จะเข้ากรุงเทพอาทิตย์หน้า
    ขอพิกัดแหล่งซื้อเสื้อกันหนาวอุณหภูมิติดลบอย่างในlineค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

13. joyprueksa

joyprueksa เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2011
    ที่หาซื้อได้จะมี The North face ให้ซื้อในห้างสรรพสินค้าที่ระบุไว้ (เพราะถ้าซื้อร้านข้างนอกมันจะมีของเลียนแบบต้องระวัง ราคาจะถูกกว่า) TNF Thailand
    สาขาตามนี้ http://thenorthface.co.th/Store-Locator-Thailand-32.html
    ส่วนยี่ห้อ Columbia หาสาขาในfacebook
    https://www.facebook.com/ColumbiaThailand?fref=ts
    สาขาตามนี้ https://www.facebook.com/ColumbiaThailand/app_208195102528120

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2014
  14. ผู้เฝ้าดู

ผู้เฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2013
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=B_uOL3oa9yM]The North Face Mens Mountain Light Triclimate Jacket - www.simplyhike.co.uk - YouTube[/ame]

ตัวอย่าง ชั้นนอกเป็นแบบกันน้ำเจอหิมะไม่ต้องกลัวเปียก ด้านในเป็นแบบลูกฟูกยัดวัสดุที่เป็นฉนวนกักความร้อนของร่างกายได้ สามารถถอดแยกออกจากกันได้

The North face เมืองหนาวใช้กันเยอะครับ ถุงมือกันหนาวกันหิมะเขาก็มีขาย

ของเลียนแบบอย่าซื้อใช้ครับมันไม่ช่วยให้อุ่นเลย เคยอ่านข้อความนึงในเวปเดินป่ามีท่านนึงซื้อของเลียนแบบแล้วไปเที่ยวเมืองจีน เจอหิมะตกเข้าต้องไปหาซื้อของแท้ที่ขายในจีนมาใส่แทนเพราะของปลอมที่เอาไปด้วยเอาไม่อยู่ครับ อย่าสั่งซื้อทางเน๊ตไปซื้อด้วยตัวเองจะดีกว่า

ที่เดอะมอลล์โคราช ผมยังเห็นแขวนขายอยู่ครับมีทั้งเสื้อกางเกงถุงมือหมวกกันหนาว ขายอุปกรณ์เดินป่าโซนเดียวกับรองเท้ากีฬา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2014
  15. baiyanang

baiyanang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ ทั้งสองท่าน

16. พราน4141

ลบครับ.....................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2014
  17. พราน4141

ขออนุญาติลบคับ.............

18. พราน4141

ขออภัย...ลบไม่หมดคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2014
  19. พราน4141

มันตามมาแล้วครับ. ขอลบคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2014
  20. พราน4141

หวังว่าคงมีปย.กับท่านที่เตรียมการคับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้