บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. vissarut

vissarut เป็นที่รู้จักกันดี

สวัดดีครับคุณต้นที่สามมันน่าจะเป็นอย่างนั้นจริงๆคลื่นรบกวนเยอะมากโดยเฉพาะช่วงนี้

2. DNA1126

DNA1126 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    สหายในธรรม ผู้ใคร่รู้ความเป็นไปที่ไม่ฝืนกฏธรรมชาติ ขณะนี้ได้มีผองเพื่อน ข้อความเข้ามาแล้ว 6 ท่าน ดังนี้

Ekho</SPAN><O:p</O:p
    ChaiDinDaeng</SPAN><O:p</O:p
    ประชาชื่น13 <O:p</O:p
    ธรรมวิเสโส<O:p</O:p
    Pizzaa <O:p</O:p
    vissarut
    เนื่องด้วยบางท่านอาจถามมาหลายรายชื่อ รวมๆแล้วเกิน 7 ท่าน แบตเตอรี่ค่อนข้างเสื่อมประจุใกล้หมด ก็เลยขอปิดวิทยุสื่อสาร รับเพียงเท่านี้ จะตอบกลับทางข้อความของทุกคนที่มีชื่อครับ อีกประการ สมาชิกหลายท่านเริ่มกลับมาประจำการแล้ว...ก็สบายใจหน่อย นี่ก็ จะเที่ยงคืนแล้วส่งจิตออกนอกเคหะสถาน ไม่รู้จะถูกทหารจับหรือเปล่า... ? "อนาคตไม่ต้องถามใคร ถามที่ใจตัวเรา ก็รู้ได้เอง" ....???

<O:p>สวัสดี</O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2014
  3. vissarut

ขอบคุณครับ

4. nonmakung

nonmakung สมาชิกใหม่

23 พฤษภาคม 2014
    มีอดีตทีมงานเคยสงสัยว่า ลุงคนเชียงใหม่ นายวิกรม คือใคร มันมีวิธีดูอยู่ทางคอมพิวเตอร
    ลุงคนเชียงใหม่ นายวิกรม กับ คนที่ใช้ชื่อขึ้นต้นด้วย ต.เต่า ก็คือคนคนเดียวกัน ที่ชัดอีกอย่างคือไม่ว่าจะพยายามเปลี่ยนสำนวนการเขียนอย่างไร มันก็ยังมีหลุดๆ ลองไปดูประวัติความเห็น บางความเห็นสำนวน ความเห็นถอดกันออกมาเลย ฝักไฝ่เรื่องถอดวิญญาญ ฝักไฝ่การเมืองสีหนึ่งแล้วใช้การเล่าเรื่องแบบวิญญาญ สำนวนของนายวิกรมกับนายต.เต่าจะคล้ายกันมาก พื้นเพการเป็นคนทางเหนือ การใช้ภาษาบางครั้งก็ลืมตัวหลุดไปเหมือนลุงคนเชียงใหม่

มีคนรู้นานแล้ว ขอให้เลิกเถิด บาปกรรมเปล่าๆ

5. DNA1126

อืมส์...ใครจะเป็นใครในนี้ ก็พิจารณากันไป DNA1126 ตัวจริงท่านบอยเห็นมากับตา คลิปก็ลงให้เห็นกันอยู่เนืองๆ ส่วนเรื่องวิญญาณนี่ พูดได้เต็มปากว่ามีจริง แต่หาตัวจับได้ยากมากๆ เนื่องด้วยเป็นพลังงานรูปแบบหนึ่งเมื่อเขาต้องการให้รับรู้ จึงสัมผัสกันได้ แต่ที่แหวะอก ควักลูกตาหลอกหลอนนี่ ไม่เคยเจอนะ
    .....................................................................

คุณ ภิษณัชย์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> ก็.......นะ จะอนุโลมให้ครับ จะถามให้ครับ..
    คืนนี้รู้ผล แทบทุกคนครับ คืนนี้ แรม 10 ค่ำ จริงๆถ้าจะให้ดีต้อง แรม 14-15 ค่ำที่จะถึงนี้ เขาปล่อยกันชั่วคราวตามตัวง่ายครับ
    ......................................................................

โอ้...ใกล้เที่ยงคืนแล้ว ได้เวลาแล้วละครับ....ขอเปิดวิทยุฟังข่าวภาคดึกก่อนล่ะครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบ

6. DNA1126

กำลังใจยังดีอยู่ แต่ เพลียๆยังไงไม่รู้ คล้ายเสียพลังงาน ไปเยอะเลย
    ผมตอบทุกท่านทางข้อความไปหมดแล้วนะครับ น่าอัศจรรย์ใจมาก
    บางท่านผมถึงกับอึ้ง บุญเก่าเค้ามีอยู่แล้ว มีมากด้วย แต่ด้วยเหตุเรื่องเล็กๆ
    ทำให้ต้องตกไปอยู่ในแดนทุกขเวทนา เมื่อขึ้นมาได้ หลุดพ้นจากพันธนาการ
    บุญจึงรวมตัวกับบุญกรรมฐาน ณ บัดนี้ ทุกท่านสุขเกินจะบรรยายแล้ว

สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2014
  7. vissarut

ผมยังไม่ได้รับข้อความที่สอบถามไปเลยครับคุณDNA1126

8. DNA1126

ขออภัยท่าน vissarut เนื่องจากท่านส่งข้อความไปขึ้นในโปรไฟล์ มันไม่เหมือนคนอื่นนะครับผมจึงลืมไปครับ ต้องส่งทาง ....ข้อความ / PM....
    แต่ไม่เป็นไรครับ คืนนี้ถ้าไม่เกินกำลังจะตามหาให้ครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบในคืนนี้เลยครับ
    วันนี้ ร่างกายเหนื่อ เพลีย เนื่องด้วยไปเข้าไร่มา แต่ไม่น่ามีปัญหาใจเย็นๆนะครับท่าน

......................................................

ท่านอื่นใจเย็นๆนะครับ วิทยุรุ่นเก่า ช่วงนี้ เหนื่อยง่าย ร้อน เปิดคลื่นเมื่อไหร่จะโพสทางกระทู้อีกคราว

.....................................................

เดี๋ยวจะว่าไม่เตือนภัยพิบัติกันบ้างเลย อืมส์ เมื่อบ่ายๆนอนฝัน

มิย.-กค.-สค 57 นี้ ...มันส์พะยะค่ะ...ตลอด 3 เดือน
    สุดยอดภาพยนต์ชิงไหวชิงพริบ ชั้นเชิง สงครามระห่ำ ผู้กำกับเน้นความสมจริง
    ไม่ให้ใช้สตั้น ไม่ต้องมีสลิง เจ็บจริง เลือดจริง และตายจริงๆ เปิดฉากมาก็เล่นกันเลย
    ไม่มีพระเอก ผู้กำกับทุ่มทุนสร้างสุดตัวเพื่อความสมจริง ฉากสุดท้ายหักมุมจนคาดไม่ถึง...???
    น่าจะทำรายได้หลักร้อยล้านใน 3 วันแรก ฉายรอบแรกในเมืองหลวงของไทย

ปล. ถ้าผิดก็ยกยอดไปเถิด ฝันไป ถ้าถูกก็ดังเป็นหมอดูหากินได้

....................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2014
  9. vissarut

ได้รับข้อความแล้วครับคุณDNA1126ประสบการณ์ผึกคลายๆกันเลยครับบังเอินก็เป็นศิษย์หลวงพ่อฤอษีลิงดำเหมือนกันเป็นวิธีฝึกที่มองข้ามไปจริงๆขอบคุณมากครับ

10. DNA1126

ตำราเดียวกัน สำนักเดียวกัน

ผมไม่เคยได้พบหลวงพ่อตัวจริงหรอกครับ ท่านมรณะภาพไปก่อน ตอนนั้นผมฝึกอยู่วัดเขาถ้ำประทุน เป็นเด็กวัด พึ่งจบ ม.3 ใหม่ๆ ไม่อยากเรียนต่อ ไปนั่งอดอาหารอยู่ในถ้ำมืดกลางเขา มีเพียงน้ำดื่ม เทียน ตะเกียง 1 ลูก ถามว่าได้อะไรไหม ไม่ได้อะไรเลย เห็นเขานั่งก็นั่ง เขาเดืนจงกรมก็เดิน แต่ไม่มีใครบอกว่าเดินเพื่ออะไร เดินต้องกำหนดหรือทำ คิด ภาวนา อะไร เลยไม่ได้อะไรซักอย่างแม้อุปจาระสมาธิขั้นหยาบๆก็ไม่ได้

ผ่านมาจนอายุ 30 เศษ จึงพบตำราที่หลวงพ่อพิมพ์ไว้ให้อ่านให้ศึกษา...
    ท่านมีควมกรุณาต่อผมมาก แม้ท่านเข้าแดนนิพพานไปแล้ว อ่านแล้วจำให้ขึ้นใจ ถ้าทำไม่ได้ ก็ยังไม่ต้องอ่านหน้าถัดไป...เป็นกฏที่ผมเคร่งในการฝึกตนเอง

.....................................................
    ผมเปิดวิทยุเอเอ็มรุ่นเก่าประจำตัวผมตรวจคลื่นวิทยุของท่านในปัจจุบันนี้แล้ว(แอบตรวจ) ทำเต็มที่จะถึงได้เพียงใด อันนี้วิทยุผมหาคลื่นได้ ถ้าเจอเคสที่ฝึกยาก ผมก็จะยกยอดไปก่อน ถ้าพอไหวก็บอกแนวให้ครับ

ขอท่านผู้รู้อย่าลองภูมิจิตผมเลยนะครับ คลื่น AM มันล้าสมัยไปแล้ว มันจะไปถ่วงการฝึกของท่านเปล่าๆ ท่านเล่นดิจิตอลไปเลยครับ ไวกว่ากันเยอะ
    ถ้ามาทดสอบผม ถามโน่น นี่ นั่น เดี๋ยวเครื่องผมมันจะรวนครับ เพราะแต่ละครั้งที่เปิดใช้งานต้องค่อยๆหมุนแบบแมนนวล หมุนช้าๆ กว่าจะเจอคลื่นได้ เหนื่อยเอาการ...

...................................................

มาต่อกันเรื่องภัยพิบัติ สัญญาณหลักมาจากภาพยนต์ฟอร์มยักษ์ นึกว่าเริ่มฉายในเมืองหลวง ผิดคาด ฉายก่อนแล้วในรอบปฐมทัศน์ให้ผู้สื่อข่าวได้ชม แต่มีข้อแม้ว่าห้ามผู้สื่อข่าวนำแผ่นก๊อปออกมาจำหน่าย ถ้าสืบทราบว่าใครขายซีดีเถื่อนจักถูกยิงทิ้งโดยที่ตำรวจได้แต่มองตาปริบๆ ภายใต้กฏเหล็กเข้มงวดของเจ้าของลิขสิทธิ์หนัง ฉายไปเมื่อ สอง-สามวันนี้เอง ออกฉายที่โคราชครับ งานนี้เจ็บจริงตายจริงผู้กำกับเน้นบู้ระห่ำ อีกไม่นานคงเข้าฉายในกรุงเทพ

ส่วนที่ฉายในภาคใต้เป็นหนังกลางแปลงธรรมดา พระเอกเดิมๆคือตำรวจทหาร ผู้ร้ายก็เดิมๆ มีให้ชมกันทุกวันเว้นวัน ชมฟรี ตั๋วแจกให้นั่งหน้าจอฟรี ก๊อปปี้มาขายก็ได้
    พูดแค่นี้พอนะ...ฮาร์ดคอร์ภัยพิบัติรอชมหนังกันก่อนครับ หากหนังฉายจบก็ค่อยมาเปรยๆฉากอื่นๆกันใหม่...

เอ่อ พยายามพูดอ้อมๆแล้วนะครับ 3 ตัวตรงพูดไม่ได้ เดี๋ยวโดนเรียกเข้าพบ ข้อหาเปิดวิทยุรุ่นเก่าโดยมิได้แจ้งให้เจ้าพนักงานทราบ และข้อหามีวิทยุและถ่านไฟฉายรุ่นเก่าที่เจ้าพนักงานไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ครอบครองได้ กลัวติดคุกตลอดชีวิต
    ..............................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2014
  11. nonmakung

nonmakung สมาชิกใหม่

23 พฤษภาคม 2014
    ไม่ใช่คุณDNA1126ครับผม

ปล.ช่วงนี้คุณต้นที่สามไม่ค่อยแสดงความเห็นถึงหลวงลุงเลย รออ่านอยู่ครับ เป็นแฟนคลับเก่าแก่

12. vissarut

ผมก็ไม่ทันได้พบหลวงพ่อฤาษีลิงดำเหมือนกันครับคุณDna1126เคยเข้าไปฝึกมโนยิธิที่วัดเพียงครั้งเดียวเท่านั้นต่อจากนั้นก็ได้แต่ซื้อหนังสือธรรมะของหลวงพ่อมาอ่านและฝึกตามแต่ก็ยังไปไม่ถึงไหนเลยครับลองปฎิบัติดูหลายแบบส่วนใหญ่ก็นั่งหลับตาแต่นั่งได้ไม่นานจิตมันก็ชอบออกไปคิดเรื่องอื่นตลอดเลยห่างจากการฝึกไปหลายปีชีวิตส่วนใหญ่จะอยู่ในรถเพราะต้องออกติดต่องานออกร้านจำหน่ายสินค้าได้แค่สวดมนต์ระหว่างขับรถเท่านั้นแต่ที่คุณDna1126แนะนำมานั้นผมคิดว่าเหมาะกับผมมากใช่เลยผมลองปฎิบัติตามคำแนะนำตั้งแต่นาทีแรกที่อ่านไม่ยากจนเกินไปขอขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยชี้แนะวิธีแบบลูกทุ่งที่ดูเหมือนธรรมดาแต่ไม่ธรรมดาครับ

13. DNA1126

ดีใจครับ ที่มีคนชอบปฏิบัติแนวลูกทุ่งๆ คำกล่าวที่ประดิษฐ์ประดอยกันขึ้นมา เช่น เจตสิก รูป นาม และศัพท์บาลีที่ฟังแล้วเพราะดีแต่แปลไม่ออก ไม่มีในหลักสูตรลูกทุ่งของผมเป็นแน่ ผมเอาคำแบบชาวบ้านๆนี่แหละมาบอกกัน อีกประการ การสอนเพื่อให้ผองเพื่อนปลดเปลื้องจิตใจจากอกุศล มาให้เข้าเขตสมาธิเล็กๆ ขั้นอุปจาระสมาธิได้แล้วให้ทรงอารมณ์อยู่อย่างนั้นได้ ผมก็ดีใจแล้ว บางท่านทำอุปจาระสมาธิได้ตั้งนานแล้วแต่ไม่รู้ตัว ผมเปิดวิทยุหาคลื่นเจอและรับรู้แล้วแต่นิ่งๆไว้ก่อน สอนให้จบชั้นอนุบาลก่อนแล้วจะบอกทีหลัง บอกก่อนมันไม่ตื่นเต้นครับ...

ภัยธรรมชาติใหญ่ๆก็ยังไม่มีอะไร รอชมภาพยนต์ฟอร์มยักษ์ที่จะเข้าฉาย
    (เร็วๆนี้)ในเมืองกรุงเทพอย่างเดียวเลย เพราะพระอาจารย์เปรยๆให้ฟังว่า รั้งไม่ไหวแล้ว...หนังฉายมันบู้ระห่ำ ก็อย่าดูกันเพลิน เพราะบอกแล้วว่า ผู้กำกับหนังทุ่มทุนสร้าง เจ็บจริง ตายจริง บ้าน-ตึกที่เราอยู่พังจริงๆ หนังฉายที่โคราชรถหุ้มเกราะยังพินาศไป .... คัน ทหารฝึกมาแกร่งเพื่อการรบอย่าคิดสู้กับทหาร ไม่มีวันชนะ แต่ว่าด้วยความเคารพครับท่าน...ถ้าทหารเก่งสู้กับทหารเก่งเหมือนกันล่ะครับ ??? ....
    สหายในธรรมพวกท่านไม่มีเสื้อเกราะอะไรเลย ให้เก็บสัมภาระออกจากฉากบู้ 3 มิติให้ไว อย่าไปเป็นนักแสดงสมทบดีเด่น เพราะไม่มีรางวัลมอบให้นะครับ

น้องสาวผมอยู่ชั้นบนของ รพ.บางพลี เค้ายอมเป็นนักแสดงสมทบกับแฟนของเค้า สุดปัญญาที่จะรั้งให้กลับบ้านนอก

เตือนด้วยความหวังดีเป็นที่สุด
    ...................................................................

ปล. ไอ้ที่พิมพ์ให้อ่านน่ะ ผมฝันไป ฝันเป็นตุเป็นตะ เชื่อก็ได้ ไม่เชื่อก็ได้ครับ

สวัสดี

14. จีทีเอ็ม

จีทีเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    คุณDNA1126 ดิฉันเป็นอีกคนหนึ่งที่สนใจการฝึกสมาธิแบบลูกทุ่งๆๆเหมือนกัน เพราะเคยนั่งสมาธิแล้วรู้สึกอึดอัดนั่งได้ไม่นาน เลยสนใจวิธีของคุณDNA1126 จะรบกวนโพสไว้เพื่อเป็นวิทยทานแก่ผู้สนใจไปปฏิบัติดูได้ไหมค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ (f)

15. DNA1126

คุยกันทางข้อความดีกว่าครับ เนื้อหาหลักๆก็มาจากหนังสือหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ แต่ความที่ผมมันบ้านนอก ก็ปฏิบัติแบบลูกทุ่ง ภาษามันฟังง่าย แปลง่ายๆ จี้ลงไปในจุดใจดำกันเลย อีกประการผมจะได้ตรวจการบ้านไปในตัวว่าคนนี้เอาจริงแค่ไหน ทำได้ไหม ไหวไหม ...และก็อีกประการหนังสือของหลวงพ่อสมบูรณ์ดีมากทุกประการแล้วครับหาโหลดอ่านได้เลยครับ ...แต่ถ้ามุ่งมั่น ก็ข้อความเข้ามาครับ แต่ขออนุญาติตรวจระบบสัญาณชีพจรทางจิตก่อนนะครับ ว่าไหวไหม ถ้าตรวจพบว่าบุคคลคนนี้สอนไปก็ไปไม่รอด หากสอนแล้วแม้อุปจาระขั้นหยาบๆก็ยังทรงเอาไว้ไม่ได้ อาจแนะนำให้พบกับแนวทางการฝึก อาจารย์ท่านอื่นๆ ซึ่งมีมากมาย หลายสำนักในไทยครับ

........................................................................

ท่านที่รับแนวทางไปฝึกแล้ว หากครบ 3 วัน 7 วัน กรุณาข้อความเข้ามาด้วย มาเล่าสู่กันฟังหน่อยทางข้อความ ขอเน้นว่าส่ง ทางข้อความ นะครับ
    คลื่น AM แม้จะล้าสมัยไปบ้าง แต่กำลังส่งมันไปได้ไกลมากๆ มากกว่า FM จะส่งลงข้างล่างก็ถึง ข้างบนก็ถึง อานุภาพเกินจะอธิบาย

สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2014
  16. DNA1126

มีเพื่อนสมาชิก 8 รายที่ PM เข้าไปหาผม ตอบให้แล้วทุกท่านนะครับ
    ส่วนอีกท่านที่ถามจะตอบให้พรุ่งนี้ครับ
    .............................................

เรื่องการเข้าไปรู้ในเรื่องของจิตมนุษย์นี่มันเหนื่อยใจมากๆครับ การเมืองนี่คงไม่เข้าไปสนใจเค้าแล้ว ใครจักทำอะไร ตามสบาย กรรมเป็นตัวขีดชะตาเค้าเอาไว้แล้ว ยิ่งรู้มากยิ่งเห็นความชั่วในจิตใจของเขา มันสลดใจ หดหู่ใจมากๆ เกินจะบรรยาย ไอ้เรื่องทางโลกนี่มันน่าเหนื่อยหน่าย อำนาจ-ความโลภ โกรธ หลง มีเต็มๆ ตั้งแต่รากฝอยจนถึงยอดไม้ ความจริงก็คิดๆอยู่ว่าเราจะไปยุ่งกับจิตเขาทำไม เสียเวลาจริงๆ เอาเวลามาสอนสมาธิเล็กๆกับสหายทั้งหลายจะดีกว่า แต่ว่าสหายธรรมทั้งหลายก็ตั้งใจกันหน่อยนะครับ ตรวจคลื่นวิทยุล่วงหน้าไปในอนาคตแล้วยังไม่มีใครจะเข้าถึงขีดสุดของสมถะได้เลยซักคนเดียว มีท่านเดียวที่ใกล้เคียงขีดสุดของสมถะภาวนา ท่านอื่นๆลองสำแดงความมุ่งมั่น ลบคำทำนายอนาคต ซิครับ ผมจะได้ชื่นใจ จุดมุ่งหมายของผมอย่างแย่ที่สุดคือให้ท่านเข้าอุปจาระสมาธิได้ตลอดเวลา ถ้าทำได้แม้กระสุนพุ่งเจาะหน้าอกท่าน แม้ตึกโค่นล้มทับขาดใจในขณะนั้น ท่านไปดีแน่นอน อย่างน้อยก็เป็นอากาศเทวดา ส่วนจะชั้นไหนแล้วแต่บุญที่สะสมมาผสมผสานให้ผล และเมื่อถึงเวลานั้นกายอันเป็นทิพย์จะระลึกได้โดยอัตโนมัติว่า เรามาอยู่อย่างนี้เพราะบุญอะไร ...ทุกๆวัน ช่วงเที่ยงๆหรือบ่ายโมงขึ้นไป จะมีพระอรหันต์ทั้งที่นิพานและยังไม่นิพพาน ขึ้นไปเทศนาทุกวัน ท่านก็ขึ้นไปฟังธรรมเถิด บรรลุบนโน้นก็มากโข เทวดาบางตนไม่ค่อยสนใจในการฟังธรรม ถูกลดระดับแบบอัตโนมัติลงมาอยู่ชั้นภูมิเทวดามีวิมานลอยอยู่เหนือพื้นดินไม่สูงนักประมาณ 1 วา นี่ก็มาก (พระอาจารย์ลอยเล่าให้ฟัง)

พระอาจารย์มอบภาระกิจให้ ว่าเรียนกรรมฐานแล้ว จุดหมายที่หวังยังไม่ให้ไปนะ ต้องอยู่คอยช่วยเหลือ-รักษาคนก่อน
    ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าผมจะรักษาคนยังไง ท่านก็บอกแต่เพียงว่าเมื่อถึงเวลาจะรู้เอง..???

................................................................

ดึกแล้ว จบก่อนครับ

17. DNA1126

เพื่อนๆสมาชิก ส่งข้อความเข้ามา ขอเรียนกรรมฐานบ้านนอกแนวลูกทุ่งกันหลายท่าน
    5 ทุ่ม-เที่ยงคืน จะค่อยๆเช็คทีละคนๆ ว่าจะไปรอดไหม แล้วจะตอบกลับไปครับ
    แต่ตอนนี้ขอไปปั่นแห้งเสื้อผ้าและทำกับข้าวก่อนครับ ชีวิตทางโลกนี่มันอีลุงตุงนังจริงๆ

18. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    เข้ามากะทู้นี้บ่อยๆค่ะ แต่ไม่ค่อยได้ถามตอบอะไร

ชอบการตอบกะทู้ของ คุณ DNA1126

19. DNA1126

ขอบคุณครับ คุณ Apinya17

สหธรรมิกทุกท่าน ผมไตร่ตรองอยู่พอสมควร มีเพื่อนๆพี่ๆขอฝึกกรรมฐานกันมากทางข้อความ เห็นท่าจะตอบกันไม่ไหว จึงเอาธรรมที่ผมปฏิบัติ กรรมฐานที่ผมฝึกมาเผยแผ่ให้ได้ฝึกกันตามใจชอบ ใครฝึกจริงจังได้ผลเป็นที่น่าพอใจกับจิตใจตัวเองแน่นอน ...ติดขัดตรงไหนค่อยถามไถ่กันทางข้อความครับ ผมย่อสาระล้วนๆมาให้โดยเฉพาะ..แต่ทั้งนี้มันเป็นผลที่เกิดจากการฝึกในแบบฉบับของผม โดยอาศัยเนื้อหาหลักใหญ่ใจความจากหนังสือหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง...
    เรามาเริ่มกันเลย...
    .......................................

ก่อนหน้านี้ผมก็ฝึกไม่ไปไหนมาไหนเลย หลับตาลงก็ฟุ้งซ่านทันที คิดโน่นคิดนี่ สารพัดเรื่อง แถมนั่งได้ 15 นาที เหน็บก็กินขา ปวดขา ปวดข้อพับ ทรมานกายมากๆ เมื่อไม่ได้อะไรก็ไปฝึกแบบอื่น กสิณ นะมะพะธะ ไม่ได้อะไรซักอย่าง เพราะฐานสมาธิไม่แน่นจะไปฝึกอะไรกับเขาได้ ? ถ้าฝึกกองนี้จนชำนาญ ฐานสมาธิจะแน่น คราวนี้คุณจะไปฝึกหลักสูตรอะไรก็ไม่ยากแล้วครับ
    .........................................

การฝึกสมาธิให้ได้ฌาญ แบบเร็วที่สุด

ก่อนอื่นให้วางที่ฝึกๆมาทิ้งไปให้หมด เริ่มกันใหม่ อานาปานสติกรรมฐานนี้ เหมาะกับทุกจริต ทุกนิสัย เหมาะกับพวกที่จิตฟุ้งซ่านให้ฝึกกองนี้เลยครับ
    เริ่มฝึกกันเลย ให้เริ่มต้นกำหนดใจตั้งใจมีสติรู้อยู่ที่ลมหายใจตลอดเวลา ลมหายใจเข้าออกมันจะกระทบจมูกเย็นๆนิดๆ ให้รู้ตลอดเวลาที่เราสูดลมเข้าไป-คลายลมออกมา ลมหายใจมันจะหนัก มันจะเบา ก็ช่าง มันยาว มันสั้น ก็ช่าง เอาแค่รู้ไว้จับลมไว้ไม่ต้องไปบังคับมัน เรื่องของร่างกายมันจะสูดลมหายใจเอง คลายออกเองอัตโนมัติอยู่แล้ว ตามมันไว้ เย็นๆตรงโพลงจมูกนั่นแหละ จิตตามเกาะมันไว้อย่าให้เรื่องใดๆแทรกเข้ามาในจิตใจ ถ้าเผลอคิดไปไกลนอกลู่นอกทางก้ดึงใจกลับมาจับลมหายใจใหม่ พยายามทำอยู่อย่างนี้ ทำตลอดเวลา ยืน เดิน นั่ง นอน กินข้าว ขับรถ วิ่งออกกำลังกาย ซักผ้า ล้างจาน รดน้ำต้นไม้ ถ่ายหนัก ถ่ายเบา ทุกๆอิริยาบท จับลม-รู้ลม-ตลอดเวลาอย่าให้พลาด ถ้ามันจำเป็นต้องพูดคุยก็คุย จบการคุย จับลมต่อทันที
    ให้ทำแบบลืมตานี่แหละ ไม่ต้องไปนั่งหลับตาปี๋
    และก็ไม่ต้องไปนั่งขวาทับซ้าย ซ้ายทับขวา ท่ามากเกินไปไม่ได้ดีหรอกครับ นั่งเก้าอี้ก็ได้ นั่งเล่นสนามหญ้าก้ได้ นั่งเหยียดขาก็ไม่ผิด ถ้าจะนั่งก็แค่หดๆขาเข้ามาทั้ง 2 ข้างแต่ไม่ต้องไปนั่งเอาขาทับกัน เหน็บมันจะกินขาเอา (ยกเว้นผู้ที่เข้าฌาญได้เร็วเหน็บกินไม่ทันครับ) ถ้าท่านชอบ พุท-โธ ให้บริกรรมควบไปด้วยได้เลย (หายใจเข้าพุท-ออกโธ)
    (สำหรับผมไม่มีพุทโธครับ จับลมทันที )
    ทำอย่างนี้ตลอดวันจนถึงเวลานอน พอหัวถึงหมอนก็หลับไปเลย ตื่นขึ้นมาจับลมหายใจต่อทันที ถ้าวันไหนมันง่วงมากๆ นอนเลยนอนให้อิ่ม ตื่นขึ้นมาจับลมหายใจทันที ...

การฝึกทรงอารมณ์ฌาญให้ทรงตัว
    "ให้เริ่มจาก ตั้งใจไว้ว่า 5 ลมหายใจเข้าออกนี้ เราจะไม่ให้อารมณ์คิดใดๆมาแทรกได้เป็นอันขาด ถ้าแทรกได้เราจะเริ่มจับลมใหม่.."
    แล้วก็ลงมือจับลมหายใจเข้าออก 5 ครั้งโดยนับเลขกำกับไปด้วยก็ได้
    เช่นหายใจเข้า-ออก นับในใจว่า 1
    หายใจเข้า-ออก ครั้งที่ 2 ก็นับในใจว่า 2
    หายใจเข้า-ออก ครั้งที่ 3 ก็นับในใจว่า 3
    หายใจเข้า-ออก ครั้งที่ 4 ก็นับในใจว่า 4
    หายใจเข้า-ออก ครั้งที่ 5 ก็นับในใจว่า 5
    ลองดู ทำได้ไหม? ทำจนกว่าจะคล่อง จากนั้นขยับเป็น 10 ครั้ง ถ้าวันแรกทำได้ 10 ครั้ง ผมถือว่าเข้าขั้นดีแล้วนะ

วันที่ 2 ขยับเป็น 15 ครั้ง

วันที่ 3 ขยับเป็น 20 ครั้ง

จากนั้นก็ตามแต่ใจจะทำได้ว่าจะทรงเอาไว้ได้นานเพียงใด...
    เมื่อใดที่ทำจนชำนาญดีแล้ว ก็ทิ้งการนับเลขในใจออกไปเลย

ย้ำกันอีกครั้งนะครับว่าให้ลืมตาจับลมหายใจเข้าออกไม่ต้องไปนั่งหลับตาปี๋ ไม่ต้องตั้งท่าตั้งทางให้เข้มขลัง ของจริงเขาทรงฌาญแบบลืมตานี่แหละครับบางทีเดินๆไปซื้อของในตลาด เราทรงอารมณ์ฌาญอยู่ได้โดยไม่ต้องอวดใคร(แต่เทวดาเห็นตลอดเวลาครับ)

ถ้าทำจริงจัง 3 วันก็เห็นผลแล้วทำได้สบายๆ
    ถ้ากำลังใจอ่อนก็เล่น 7-10 วัน
    ถ้ากำลังใจอ่อนมากๆ ก็อาจจะ 15 วัน
    ถ้าเกิน 15 วัน ยังไม่ได้อะไรเลย แม้นับแค่ 10 ครั้ง ก็ยังทำไม่ได้ ต้องพิจารณาตัวเองแล้วครับว่าเรามันแย่มากๆ ขี้เกียจมากๆ ไม่เอาจริงซะเลย

ถ้าไม่ชอบนับเลขก็ให้เอาลูกประคำมาประกอบการฝึกขยับทีละลูกๆที่เราหายใจเข้าออก โดยไม่มีอาราณ์อย่างอื่นแทรก ลูกแก้ว ใบไม้ กิ่งไม้ ก้อนหิน ก้อนดิน ฝาน้ำอัดลม ได้หมด นำมาประกอบการฝึกได้หมดไม่จำกัด

ที่เล่ามานี้ผมฝึกอย่างนี้ ทำแบบนี้ทุกประการ ตั้งใจฝึกเถิดครับยังมีแท็คติกอีกเยอะ เบื้องต้นทำข้อสอบอนุบาลให้ผ่านกันก่อน แล้วผมจะสอนชั้นอนุบาล2 อนุบาล3 ให้ในเวลาถัดๆไป เมื่อท่านจบอนุบาล3 จะได้วิทยุ AM รุ่นธานินทร์ไปครองแน่นอน !!!

เกิดมาทั้งทีเอาดีให้ได้สักอย่างเถิด ฝึกแล้วก็มาเล่าสู่กันฟัง มันติดขัดตรงไหน ก็จะได้ดูๆใจกันไปด้วย

ขอให้เจริญในธรรม

20. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ คุณ DNA1126 ที่นำธรรมทานของหลวงพ่อมาเผยแพร่
    ยินดีกับสหธรรมิกทุกท่าน ลูกศิษย์หลวงพ่อเดียวกันค่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้