บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. แสงสีขาว

แสงสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ ขอรอสัญญาณคุณหมอตีธงด้วยคน:cool:

2. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    ติดตามกระทู้นี้ และ ข้อเขียน คุณหมอ มาตลอด ช่วยให้ตระหนัก และให้ความรู้ในการ
    เตรียมตัว ถึงจะเตรียมได้ไม่พร้อมเท่าคุณหมอ เนื่องจากข้อจำกัดบางประการ

ผมเคยพบ แพทย์ท่านหนึ่ง มีประสพการณ์คล้ายคุณหมอ ที่กลางวันท่านก็ต้องตรวจคนไข้แบบแพทย์แผนปัจจุบัน กลางคืนท่านก็ต้องช่วยสงเคราะ์คนไข้โดยการใช้ อภิจิตวิทยา ท่านใช้คำพูดเหมือน คุณหมอ "หมอที่บางครั้งเหมือนหมอผี" เป็นวาระที่ต้องทำนะครับ

ยังไงก็รอสัญญาน สละฐาน จากคุณหมอ นะครับ

3. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

จากใจจริงนะครับ กระผมไม่อยากให้ภัยพิบัติเกิดขึ้นเลยครับ
    ผมยังมีความหวังว่าทุกๆอย่างที่รับรู้มามันเป็นเพียงแค่นิยายและเราอุตริคิดและทำมาเอง และอยากให้ภัยทั้งหลายนั้นไม่มีอยู่จริงจะได้อยู่สงบๆกับครอบครัวไปตามวิถีปกติครับ

4. vichai2500

vichai2500 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2006
    Near Death Experience สุดยอดครับ น่าจะรวบรวม เล่าเรื่องราวที่พบเห็นทั้งหมด ในห้องวิทย์ลึกลับ คาดว่ามีคนสนใจมากครับ เคยอ่านแต่ของฝรั่ง ก็สงสัยมากว่า ทำใมของเค้าเจอแต่ God ของไทยจะเจอพระพุทธเจ้าใหมหนอ

5. vichai2500

6. den

den Active Member

สวัสดีครับ พี่หมอพราน 4141

ผม SI 99 ครับ พี่หมอรุ่นเท่าไรครับ

7. vichai2500

เล่าเถิดครับ ผมสนับสนุนให้ลงรายละเอียดเช่นเดียวกับคุณลุงเชียงใหม่ เชื่อหรือไม่ จริงหรือไม่ ผู้ชมใช้วิจารณญาณเองครับ แต่ข้อมูลทั้งหมด จะได้ประกอบกับหลายๆแหล่ง อันที่ตรงกันหลายๆที่ น้ำหนักก็จะมีแนวโน้มความเป็นไปได้มากขึ้น

8. baiyanang

baiyanang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ คุณหมอพราน ที่ช่วยให้ความกระจ่างค่ะ
    แต่การส่งสัญญาณนั้น เกรงว่าเวบจะล่มประจำ เวลาตระหนกกันที ผู้คนมักจะมาเข้าเวบนี้พร้อมๆๆกัน
    อย่างไรเสีย คุณหมอพราน น่าจะได้เปิดfacebookสำรองไว้สักหน่อย ก็จะเป็นที่อุ่นใจของ
    อีกหลายๆๆคนที่ติดตามอยู่ค่ะ

9. พราน4141

ผมSI101ครับเป็นรุ่นน้องของพี่นะครับ
    The Gangs all here What the health(hell)Do We Care
    What the health(hell)Do We Care
    La

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2012
  10. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ผมอนุโมทนาในบุญกุศลนี้กับคุณหมอด้วยครับ ผมขอรอติดตามข่าวสารด้วยครับ ขอบคุณครับ

11. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    ผมเห็นด้วยกับคุณหมอ การเล่ากล่าวในที่ๆเป็นสาธรณะนั้น ต้องระวัง เพราะคนที่ไม่รับแล้วชอบว่าประจานมีมาก ทำให้เสียหาย แต่ผมเองก็อยากทราบ เพราะไม่ชอบความประมาท แต่จะเชื่อถือเฉพาะคนและเฉพาะเหตุและผลที่เป็นไปได้ ถ้าคุณหมอจะกรุณาบอก เอาเฉพาะคนที่รับฟังด้วยความสมัครใจดีกว่าครับ ไม่ต้องเสี่ยงโดยไม่จำเป็น ขอบคุณครับ

12. naturelife

naturelife เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    ติดตามกระทู้นี้มาตลอด ศรัทธาคุณหมอพรานมาก เริ่มตังแต่พระคุณลุงฯ คุณวิกรม แล้วก้ออีกหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยในที่นี้ อย่างงัยก้อจะรอสัญญาณเตือนจากคุณหมอเช่นกันค่ะ
    ขอบคุณค่ะที่แชร์ประวัติส่วนตัวคร่าวๆให้ได้รับรู้ :cool:
    ไปลี้(แม่ตืน)มาเมื่อวันที่ 14 ออกตระเวณดูที่ เจอที่น่าสนใจแล้ว มาติดตรงที่สามี(ชาวต่างชาติ)มามีความคิดขัดแย้ง ตรงที่เค้าเห็นทางไปลี้แล้วเค้าบอก หากแผ่นดินไหวไม่ต้องแรงมาก ทางก้อถูกตัดขาดแล้ว ไปไม่ถึงจุดหมายหรอก ไอ้เราก้อพยายามบอกว่าหากเราเป็นคนบุญเราจะต้องไปถึงที่หมาย ตอนนี้เลยยังมีความเห็นแย้งกันอยู่ เฮ้อ...เศร้าจัง :'(
    เตรียมของใช้ยามเกิดภัยให้พร้อม ส่วนเรื่องสถานที่หลบภัย ตอนนี้แล้วแต่บุญแต่กรรมละกันค่ะ มีก้อดีไป หากเวลาไม่เอื้ออำนวย บวกกับคนของเรามามีความคิดไม่ตรงกัน ทำให้ไม่ได้สร้างก้อคงต้องปล่อย
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มาแชร์เรื่องราวของท่านค่ะ ขอพระคุ้มครอง

13. DNA1126

DNA1126 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    คุณหมอจะกล่าวเป็นนัยๆ ก็ได้นะครับ วัน เวลา สถานที่ เหตุการณ์ จะพยายามตีความหมายวิเคราะห์เองครับ คิดว่าคงไม่ผิดมากนัก ถ้ามันจะเกิดขึ้นยังไงมันก็เกิด จะช้าจะเร็วไม่ว่ากันครับ ความจริงคุณหมอก็ให้ข้อมูลมาระดับหนึ่งแล้ว พอทราบที่มาที่ไปของข้อมูลของคุณหมอก็ทำให้เชื่อมั่นในหลายๆอย่าง
    รอติดตามฟังคุณหมอเช่นกันครับ จะมากจะน้อยในข้อมูลเชิงลึกที่อนุเคราะห์ ก็จะเป็นประโยชน์เป็นบุญกุศล เพื่อความไม่ประมาทของเพื่อนมนุษย์ครับ
    :cool:

14. den

den Active Member

สวัสดีน้องหมอพราน

ยินดีที่ได้รู้จัก พี่รุ่น 99 เป็นศัลยแพทย์ พี่อยู่เอกชน
    รุ่น 101 ที่สนิท ก็ เอ๋ล่ำ หนึ่งที่เล่นรักบี้กับพี่ นกยูง
    แฟนพี่ก็รุ่นเดียวกัน อยู่ภูมิพล
    สิ่งที่น้องได้เขียน ได้ทำเกี่ยวกับภัยพิบัติ น่าสนใจมาก จนบางครั้งก็ยากที่จะคิดได้ว่าจะเกิดขึ้นจริง แต่บางครั้งรับรู้ไว้ก็ไม่เสียหาย
    หวังว่าเราจะรู้จักกันมากขึ้น

15. neoReloaded

neoReloaded เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    ผมคิดว่า วัน+เวลา คงกำหนดเวลาตายตัวไม่ได้ เพราะความแน่นอนก็คือความไม่แน่นอน คงต้องจับสัญญาณต่างๆ ให้ดี หรือฟังสัญญาณจากคุณหมอ

แต่จากการติดตามเรื่องราวในกระทู้นี้ คุณหมอบอกว่า ได้รับรู้ เหมือนอย่างที่พระคุณลุงได้บันทึกไว้

สัญญาณอย่างแรกคือ เหตุการณ์น่าจะเกิดในช่วงหลังปีใหม่ คงประมาณเดือนช่วงต้นเดือนมกราคม (ไม่รู้ปี)

สัญญาณอย่างสอง คือ ดาวเหนือที่เปลี่ยนไป ทั้งลักษณะและแสง ซึ่งตรงนี้คนที่ไม่มีความรู้ทางด้านดาราศาสตร์เหมือนอย่างผม คงจะจับทางลำบาก :'(

สัญญาณที่สามในช่วงวันเกิดเหตุ คือ ในวันฟ้าดับ ก่อนหน้านั้นจะมีฝนตกต่อเนื่องกันหลายวัน <-- ซึ่งตรงนี้จากการบันทึก ซึ่งนิมิตของพระคุณลุงที่เห็นคือเชียงใหม่ น่าจะเป็นฝนตกที่เชียงใหม่หลายวันติดต่อกัน ซึ่งตรงนี้ต้องฝากเพื่อนสมาชิกที่อยู่ที่เชียงใหม่ สะกิดใจ ถ้าเห็นฝนตกติดต่อกัน 2-3 วันขึ้นไป ฝากช่วยเตือนผ่านบอร์ด หรือกระทู้ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2012
  16. neoReloaded

neoReloaded เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    พอดีไปเจอรูปมาขออนุญาตินำมาโพสต์
    ตัวอย่างของสะพานลอยคนข้าม ซึ่งมีอยู่มากมายในกรุงเทพและตัวจังหวัดต่างๆ ซึ่งนับเป็นอุปสรรคสำคัญ

ดังนั้นถ้าได้รับสัญญาณ หรือ คำเตือนจากคุณหมอแล้ว ถ้าไม่มีทุนทรัพย์พอที่จะหาที่ทางที่ปลอดภัย หรือถ้ายังติดงานติดการอยู่กรุงเทพ ก็น่าจะขอลาหยุด+ป่วย ไปเที่ยววัด หรือจังหวัด ตำแหน่งที่ปลอดภัย สัก 1-2 อาทิตย์ก็ได้ ถ้าในช่วงนั้นยังไม่เกิดเหตุการณ์ก็ถือว่าไปพักผ่อน แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์หลังจากลาหยุดแล้ว >.< คงเป็นเพราะบุญวาสนาคงไม่เพียงพอ ก็ค่อยแก้ไขเหตุการณ์เฉพาะหน้ากันอีกที

ปล แอบอดคิดไม่ได้ว่าที่คุณหมอบอกว่า "แต่จะพาครอบครัวไปลี้ในวันที่25ธค.55ครับ ลามันยาวถึงปีใหม่เลยครับ" นี่จะเป็นสัญญาณไหมหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2012
  17. panya18

panya18 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนาในบุญกุศลนี้กับคุณหมอด้วยครับ
    วันที่10ธค.55 จะเกิดอะไรครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      426.8 KB
      เปิดดู:
      86
  18. พราน4141

10/12/55 เป็นวันที่พระราหูย้ายภพออกจากราศีต่างๆครับ และตามที่ติดตามมาพบว่าถ้าพระราหูมีการย้ายใหญ่มักจะมีสิ่งบางอย่างเกิดขึ้นครับ ผมก็ได้แต่ภาวนาขออย่าให้มีอะไรเกิดขึ้นทั้งนั้น ขอให้เป็นวันจันทร์วันหนึ่งที่ผมขับรถไปส่งลูกๆที่รร.แล้วก็ไปรอรับกลับมาเล่นกันที่บ้านเหมือนกับทุกวันครับ ลืมไปครับวันนั้นเป็นวันหยุดราชการดังนั้นจึงไม่ต้องไปส่งลูกที่รร. ก็เล่นกับลูกปั่นจักรยานรอบหมู่บ้านกันตั้งแต่เช้ากันเลยครับ

19. พราน4141

ปล แอบอดคิดไม่ได้ว่าที่คุณหมอบอกว่า "แต่จะพาครอบครัวไปลี้ในวันที่25ธค.55ครับ ลามันยาวถึงปีใหม่เลยครับ" นี่จะเป็นสัญญาณไหมหนอ
    เปล่าเลยครับผมก็แค่พาลูกๆไปฝึกยังชีพและไปเที่ยวปีใหม่ก็เท่านั้นครับไม่มีอะไรมากไปกว่านั้นครับ

20. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    เป็นนัยยะ ที่สำคัญมากๆ ขอบคุณมากครับ หากใกล้วันเมื่อไหร่ ผมหวังว่า คุณหมอ คงจะแจ้งย้ำกันอีกครั้งนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้