บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. prachas

prachas เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    สวัสดีทุกท่านครับ. เห็นบรรยากาศในแต่ละวันที่ผ่านมา ไม่รู้จะเอาฤดูกาลใหนเลย เดี๋ยงร้อนจัด เดี๋่ยวลมหนาวเข้า เดี๋ยวฝนตกเป็นหน้าเป็นหลัง จะเอางัยดีธรรมชาติ เมื่อวานFollow flight ไปจีนแถวๆซีอาน
    มาอุณหภูมิอยู่ที่13c ครับ กลับมาบ้านเราฝนตกอึ่งร้องเลย เช้านี้ก็รวยระรินลงมาอีก เอ?? ดาวเหนือยังไม่เปลี่ยนทิศนะพี่น้อง55. เรือยังไม่เสร็จเลย หยุดหน้าเดี๋ยวจะถ่ายรูปเรือและอุปกรณ์ต่างๆที่เตรียมไว้เอาไป
    Present วัน meeting ครับช่วงนี้สุขภาพแย่จังเรียวแรงไม่รู้หายไปใหนหมด สงสัยตอนหนุ่มๆใช้มากไป555แล้วพบกันครับพี่น้อง

2. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ.. คุณ PRACHAS
    จากที่คุณทิ้งรอยไว้ให้แกะนั้น.. เข้าใจแล้วละครับว่าคุณสังกัดหน่วยงานใด..
    ... อิจฉาคนที่ได้ย้ายกลับไปทำงานที่ดอนเมืองจัง..!!!
    แล้วเจอกันอีกทีในงาน meeting นะครับ...

3. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นจริงตามที่คุณเด็กผู้ชายกล่าวทุกประการครับ. ตามนั้น

4. sutanee

sutanee เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    ขอให้ทุกท่านที่ได้เตรียมไว้แล้วจงสมปรารถนามีความปลอดภัยทุกคน
    เพราะท่านจะสามารถช่วยผู้มีบุญแต่ไม่ได้เตรียมการ

5. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ประกาศกรมอุตุนิยมวิทยา
    "พายุฤดูร้อน"
    ฉบับที่ 15 ลงวันที่ 04 มีนาคม 2556

บริเวณความกดอากาศสูงกำลังค่อนข้างแรงจากประเทศจีนยังคงปกคลุมภาคกลางและภาคตะวันออก
    ทำให้ประเทศไทยตอนบนมีพายุฤดูร้อนเกิดขึ้น โดยมีลักษณะของพายุฝนฟ้าคะนอง ลมกระโชกแรง และอาจมีลูกเห็บตกบางแห่ง โดยเฉพาะบริเวณภาคเหนือ ส่วนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลางรวมทั้งกรุงเทพมหานคร และภาคตะวันออก มีฝนเกือบทั่วไป จึงขอให้ประชาชนบริเวณภาคเหนือระวังอันตรายจากพายุฤดูร้อนที่จะเกิดขึ้นในช่วงวันที่ 4 มีนาคม 2556 นี้

สำหรับลมตะวันออกที่พัดปกคลุมภาคใต้จะมีกำลังแรงขึ้นในช่วงวันที่ 4-5 มีนาคม 2556 ทำให้ภาคใต้มีฝนเป็นแห่งๆ ถึงกระจาย และอ่าวไทยตอนล่างมีคลื่นสูงประมาณ 2-3 เมตร ขอให้ชาวเรือ

เพิ่มความระมัดระวังในการเดินเรือไว้ด้วย

ประกาศ ณ วันที่ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 เวลา 04.00 น.​

6. prachas

prachas เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    ครับผม ขยับเข้ามาใกล้บ้านมากขึ้นครับ หากเกิดเหตุฉุกเฉินคงทำเวลาใด้ดีกว่้าที่เดิมครับ แต่ก็ไม่ห่วงอะไรมาก ผมบอกกับภรรยาและลูกสาวว่า "หากเกิดเหตุจริงอย่างที่หลวงปู่ท่านทำนายเอาไว้ หาก3วันพ่อยังไมถึงบ้านแสดงว่าพ่อไม่รอด
    แล้วให้จัดการทุกอย่างไปตามแผนที่ได้เตรียมไว้ใด้เลยไม่ต้องห่วงพ่อ"แค่นี้แหละที่สั่งเสียไว้ แล้วพบกันครับ

7. พราน4141

การเตรียมการบางครั้งจะถูกมองว่าใช้เงินมากและต้องมีเงิน มันจะถูกแค่ครึ่งเดียวครับ เพราะการเตรียมการือการปรับตัวและสิ่งแวดล้อมรอบๆตัวให้มีศักยภาพในการดำรงอยู่ได้ในภาวะคับขัน ถ้าท่านเข้าใจก็จงเตรียมตัววางแผนและลงมือทำจริงๆได้แล้วครับอย่ามามัวแต่ชมและอ่านแล้วก็ไปนั่งปฏิบัติแล้วก็ปลงแล้วก็ไม่ได้เตรียมอะไรไว้ล่วงหน้าเลยไม่มีแผนของตนเองเลย แล้วใครจะช่วยท่านถ้าท่านไม่พยายามช่วยตนเองก่อนครับ แค่ไปทำกระต็อบบนเขาแล้วมีตุ่มเก่าใส่น้ำฝนรองเอาไว้ก็ถือว่าท่านก็ได้ทำเผื่อเอาไว้แล้ว ส่วนที่เขาลงทุนกันนั้น มันมีนัยยะบางอย่างที่ไม่อาจบอกกล่าวในที่สาธารณะได้ครับ มันมีเหตุผลครับไว้เกิดเรื่องแล้วท่านจะรู้เองว่ามันคืออะไรกัน. แต่รักที่จะนั่งปฏิบัติจนมันเกิดเรื่องก็ไม่ว่ากันครับแต่ท่านจะต้องมั่นใจนะว่าทำใจได้จริงๆอันนี้ขอสรรเสริญ จริงๆครับว่า ท่านแน่มากบรรลุแล้วแก่ธรรมชาติ
    การมีการประชุมก็ไม่ได้บอกว่าจะรอดแต่จะมีวิธีใดในขณะนี้ที่จะสามารถจะดำเนินการเพื่อการเตรียมพร้อมได้มากกว่านี้กระผมยินดีน้อมรับครับ.
    อนึ่งจากประสบการการลุยทำเกือบเพียงลำพังจึงกระจ่างว่าต่อให้คุณมีเงินพร้อมแต่ไม่บ้าและลุยพอมันก็ทำได้แค่บ้านพักตากอากาศที่มีความแข็งแรงมากกว่าที่มีทั่วๆไปก็แค่นั้นครับ การทำsheater มันคนละเรื่องกับบ้านพักนะครับคิดกันคนละแนวเลยดังนั้นจะต้องพิจารณาถึงปัจจัยด้านต่างๆครบในทุกๆด้านแล้วมาวางผังการก่อสร้างกันครับ. ไม่ใช่เอาแบบบ้านทั่วๆไปมาmodifyเพื่อกันภัยมันไม่น่าจะเพียงพอครับ
    ถึงเรื่องการเกษตรที่ผมไม่ถนัดนักผมก็คงต้องอาศัยท่านผู้รู้มาสอนอีกครั้ง และผมว่ากว่าจะได้ทำคงต้องทิ้งช่วงเวลากันนานหลายเดือนอยู่ครับ คงต้องยังชีพกันด้วยอาหารที่เก็บเตรียมกันไว้ไปก่อนในช่วงแรกๆ
    ตอนนี้ได้จำนวนคนหลักอยู่ประมาณ8กลุ่มรวมผมเป็น9กลุ่ม แต่ละกลุ่มจะมีตัวแทนมา1-5คน. ข้าวกลางวันผมขอสั่งเป็นข้าวหมกไก่อิสลามแก้เคล็ดนะครับและจะมีข้าวหน้าเป็ดของMKมาเสริมอีกครับ เรามีเวลาอย่างมากประมาณ5ชม.ที่จะสรุปผลให้เป็นรูปเป็นร่างเพื่อที่ผมจะได้นำไปพิมพ์เป็นpocket bookแจกจ่ายสามชิกกันต่อไปครับ.
    ผมต้องเตรียมข้อมูลเรื่อง. ยาที่จำเป็นจะต้องมี. การจัดการกับกรณีที่มีโรคระบาดในพท. การเตรียมตัวในการอพยพเร่งด่วน. แค่3เรื่องก็พอสำหรับครั้งแรกของกลุ่มครับ. ส่วนammoให้ท่านเตรียมความต้องการเบื้องต้นเป็นการบ้านมาด้วยครับ. สำหรับMREปีนี้ไม่ต้องไปหาเลยครับไอ้กันมันไม่ยอมปล่อยของออกมาเลยครับราคาเลยขึ้นจาก1250-1700บาทต่อลังเป็น2000บาทขึ้นไปในปัจจุบันแพงไร้เหตุผลครับอย่าไปซื้อมันเลยครับกินก็ยากแถมยังแพงอีกครับ

8. naturelife

naturelife เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    ไม่ผิดหวังเลยจริงๆกับกระทู้นี้ ตามนั้นเลยค่ะ อย่างที่คุณหมอพราน และคุณเด็กผู้ชายว่า บางท่านเตรียมแบบจริงจัง บางท่านเตรียมใจ บางท่านเตรียมบ้างตามกำลัง เหตุผลในการเตรียมการฯ ถึงแม้จะมีทุนทรัพย์ หากไม่บ้าพอที่จะทำ หรือขาดแนวร่วมคนในครอบครัว หรือไม่มีเวลาเพราะมัวยุ่งในการประกอบกิจดำรงชีวิต จะเหตุผลอะไรก้อตามแต่ ก้อเป็นเหตุให้แต่ละท่านมีการเตรียมการฯที่ไม่เท่ากัน
    ดิฉันก้อเป็นคนหนึ่งที่เตรียมการแต่ไม่ถึงที่สุด คือ เตรียมทุกอย่าง เสื้อผ้า น้ำ อาหาร อุปกรณ์ยังชีพ อุปกรณ์สื่อสาร อาวุธ ยา แผนการณ์หนีภัย ที่ต้องหนีเพราะบ้านอยู่หลังเขื่อนภูมิพลฯ ไม่รู้ว่าจะมีเวลาให้หนีรึป่าวนะคะ ยกเว้นยังไม่มีบ้านหลบภัย ยังคงคิดอยากทำแต่ยังติดด้วยเหตุหลายประการ
    ตอนนี้ก้อมาถึงจุดที่ท่านที่เตรียมการณ์อย่างดีมาประชุมกัน อยากเป็นหนึ่งในนั้นจัง ได้ฟังแล้วรู้สึกฮึกเหิมอย่างบอกไม่ถูก ดิฉันก้อหวังที่จะได้รับข่าวสารจากท่านที่ได้เข้าประชุม ตามที่คุณเด็กผู้ชายว่าจะมีให้ได้รับทราบตอนพฤษภาคม ดีใจเป็นอย่างยิ่งค่ะ
    คิดว่าการประชุมของตัวแทนกลุ่มตามที่คุณหมอพรานว่า คงได้มาแชร์กับคนที่เตรียมการที่อยู่ใกล้ๆกับท่านตัวแทนในแต่ละพื้นที่ ก้อดีนะคะ หากท่านตัวแทนมาประชุมกับผู้เตรียมการเป็นกลุ่มย่อย ตามที่ตั้งของฐานแต่ละฐาน ขอเรียกว่าฐานละกัน
    ขอให้การประชุมบรรลุผลตามวัตถุประสงค์ทุกอย่างนะคะ เดินทางปลอดภัยทุกท่าน (เชื่อว่าทุกท่านในกระทู้นี้อยากทราบผลการประชุมเหมือนดิฉันกันทุกคน)
    ใช้ชีวิตอย่างคุ้มค่า และมีความสุขกันทุกท่านนะคะ

9. tigerthong

tigerthong สมาชิก

20 ธันวาคม 2010
    วันนี้เพิ่งไปเอา MRE ที่สัตหีบมาได้ราคา 1700 บาท/ลัง แต่หมดอายุปี 2013 เค้าบอกว่าปีนี้มันขนของเก่ามากิน (ไม่รู้เท็จจริงแค่ไหน)ถ้ารวมๆกันหลายๆลังอาจจะลดราคาได้อีก แต่ต้องสอบถามน้องๆทหารอีกที เผื่อท่านได้สนใจก็คุยกันครับ

10. เด็กผู้ชาย

รบกวนสอบถาม..คุณ Tigerthong

ไม่ทราบว่าที่สัตหีบ มีลังกระสุน จะแบบ 4 หู หรือ 6 หูแท้ๆ ขายบ้างมั๊ยครับ..???
    พรุ่งนี้มีรุ่นพี่กลุ่ม offroad ว่าจะไปสัตหีบ.. เลยรบกวนสอบถามหน่อยนะครับ..!!!

11. tigerthong

tigerthong สมาชิก

20 ธันวาคม 2010
    ในค่ายผมไม่เคยเห็น หรือจะมีแต่ผมไม่เห็นเองก็ได้นะ แต่ถ้าข้างนอกก็จะมีที่ร้านหมอพรานแนะนำ ร้านแตง ต้องลองสอบถามดูอีกทีครับ

12. เด็กผู้ชาย

ขอบคุณครับ.. คุณ tigerthong
    ...................................................................

ขออนุญาตเล่าเรื่องวิทยาศาสตร์ที่ค้างเอาไว้ครับ..

ตอนที่ 1 ; " คุณเคยได้ยินคำว่า ควากซ์ ( Quark )บ้างมั๊ย??? "

จากการที่ผมชื่นชอบวิทยาศาสตร์.. เรียนก็เรียนสายนี้..
    เมื่อก่อนเวลามีเหตุการณ์ที่ดูจะประหลาดอะไรขึ้นมา..
    ผมก็มักจะมองว่า..มันไม่เป็นวิทยาศาสตร์เอาเสียเลย..???

ทางด้านจิต.. สมาธิ.. ผมก็มีโอกาสได้ลองฝึก
    และก็พบว่า.. มันมีอะไรที่ดีๆซ่อนเอาไว้หลายๆอย่าง
    ในขณะเดียวกัน.. ช่วงชีวิตที่ผ่านมาก็ได้มีโอกาสไปเกี่ยวข้องกับเรื่องประเภทที่เขาว่าเหนือธรรมชาติอยู่บ่อยๆ

ซึ่งผมก็สนใจศึกษาเรื่องราวและความสัมพันธ์ของสิ่งต่างๆ ที่หลายๆคนบอกว่า..มันเป็นเรื่องเหนือธรรมชาติ...!!!

จากประสบการณ์ที่ได้สัมผัสเป็นเวลาอันยาวนาน..
    ทำให้ผมตระหนักรู้ถึงการมีอยู่จริง ของสิ่งเหล่านั้น
    ครั้นพอเวลาที่มีคนมาถามเรื่องพวกนี้.. ผมก็ไม่รู้จะอธิบายคนเหล่านั้นอย่างไรดี???

เพราะว่าผู้คนเหล่านั้น ก็มักจะพูดเหมือนผมในอดีตว่า.."มันไม่เป็นวิทยาศาสตร์เอาเสียเลย !!!"

จนเมื่อราว 15 ปีที่แล้ว..
    ผมได้ฟัง ดร. ท่านหนึ่งอธิบายเรื่องพวกนี้ให้ฟัง..มันน่าสนใจทีเดียวครับ..!!!

ดร. ท่านนั้นเล่าว่า....

" สมมุติว่าเราอยู่ในบ้านของเรานี่นะ..และที่บ้านเราก็เลี้ยงหมาเอาไว้ตัวหนึ่ง
    วันหนึ่ง.. มีงูเลี้อยเข้ามาในบริเวณบ้านของเรา
    เรานะไม่เห็น..ไม่ได้ยินหรอกว่างูมันเลี้อยเข้ามาในเขตบ้านของเรา
    เพราะว่ามนุษย์มีขอบเขตการได้ยินอยู่ระหว่างความถี่ 20-20,000 เฮริตซ์ (Hz)
    แต่หมามันได้ยินนี่..เพราะขอบเขตการได้ยินมันกว้างไกลกว่าเรามาก.. มันจึงได้ยินว่ามีผู้บุกรุกเข้ามาในอาณาบริเวณของมัน.. มันจึงเห่าเตือนออกไป..!!
    ...... ส่วนคนเรา ไม่รู้..ไม่เห็น..ไม่ได้ยินอะไร.. ก็ตะโกนด่าหมาว่า.. "ไม่เห็นมีอะไรเลย จะเห่าทำไมว่ะ"!!!...."

ก็เป็นธรรมชาติอยู่แล้วที่คนส่วนใหญ่จะคิดอยู่บนพื้นฐานของสิ่งที่ตนเองรู้และเห็น
    แล้วก็เอามาตัดสินคนอื่น..สิ่งอื่นที่อยู่รอบๆตัวเอง

Note : "แนวปากบนที่ยาวของสุนัขมีเนื้อเยื่อประสาทมากกว่าจมูกมนุษย์ถึง 30 เท่า มนุษย์จึงเพาะพันธุ์และฝึกสุนัขให้เชี่ยวชาญกลิ่นเฉพาะได้ สุนัขได้ยินเสียงไกลกว่าเราถึง 4 เท่า เราไม่ได้ยินเสียงรถจนกว่าจะขับเข้าใกล้ๆ โดยแทบจะไม่รู้เลยว่าใครขับ แต่สุนัขรู้ สุนัขทุกตัวได้ยินเสียงที่เราไม่ได้ยิน หูชั้นนอกเคลื่อนไหวได้อย่างอิสระเราได้ยินเสียงอัลตร้าโซนิกที่สูงกว่า 15 กิโลเฮริตซ์ สุนัขบ้านจะได้ยินเสียงสูงถึง 60 กิโลเฮริตซ์และบางชนิดในป่าได้ยินสูงกว่านั้นอีก คลื่นเสียงจะไปกระทบกับ "คอเคลีย" ซึ่งจะเปลี่ยนมันให้กลายเป็นสัญญาณไฟฟ้าแล้วส่งไปที่สมอง หูขนาดใหญ่ที่สุดในโลกของสุนัขเป็นของสุนัขจิ้งจอกหูค้างคาวมันใช้ในการฟังเสียงแมลงซึ่งเป็นอาหารหลัก"
    อ้างอิง : โลกของสุนัข : A Dog Life | สำรวจโลก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2013
  13. เด็กผู้ชาย

ตอนที่ 1 (ต่อ); " คุณเคยได้ยินคำว่า ควากซ์ ( Quark )บ้างมั๊ย??? "

ดร. ท่านนั้นอธิบายต่อว่า..

ถ้าคุณคิดว่าไอ้ที่คุณเรียนวิทยาศาสตร์กันมานั้น..

เริ่มตั้งแต่ที่.. นิวตันไปนั่งอยู่ใต้ต้นแอปเปิ้ล พอแอปเปิ้ลหล่นลงมา
    ก็คิดกฎแรงดึงดูดของโลก ( Law of Gravitation )ขึ้น.. มาให้คุณกับผมนั่งท่องจำกันหัวฟู..!!!

หรือ..ขนาดของสสารที่ร่ำเรียนกันมาว่า..
    มันมีมีส่วนที่เล็กที่สุดของสสาร เรียกว่า "อะตอม"
    ภายในอะตอม.. ประกอบไปด้วย "นิวเครียส" และ "อิเล็คตรอน"
    ภายในนิวเครียส.. มีอนุภาคหลักอยู่ 2 ชนิดคือ "โปรตอน" และ "นิวตรอน"
    อะไรทั้งหมดนี้.. คือสิ่งที่เราเรียนรู้กันมา...!!!

ดร. ท่านนั้นอธิบายต่อว่า...

ทั้งหมดนั้น เขาเรียกว่า.. " วิทยาศาสตร์คลาสสิค ( Classical Science )"
    มีอายุได้ราวๆ 400 ปีมาแล้ว...
    ซึ่งใช้ก็เป็นพื้นฐานให้พวกเราได้เรียนรู้วิชาวิทยาศาสตร์กัน ตลอดเวลา 3-400 ปีที่ผ่านมา..!!!

ปล. หมดเวลาโพสแล้วครับ.. ไปทำงานก่อนล่ะครับ.. แล้วจะกลับมาเล่าต่ออีกครับ..

14. น้ำใสหวาน

น้ำใสหวาน สมาชิก

ได้ติดตามอ่านมาประมาณครึ่งปี รู้สึกประทับใจในความมุ่งมั่นค่ะ เริ่มเชื่อมากขึ้นกับเรื่องภัยพิบัติ ดิฉันเป็นคนกทม. อยู่สองคนกับลูก ไม่ได้มีฐานะการเงินที่จะเตรียมบ้านในต่างจังหวัด แต่ก็ได้เตรียมอุปกรณ์และเป้ไว้ รวมทั้งยาด้วย คุณหมอพรานคะ ขอเสนอเรื่องแพทย์ทางเลืออกhomeopathy เหมาะสม ในภาวะภัยพิบัติที่ใกล้เข้ามา( homeopathy เป็นระบบแพทย์ ที่มีอายุมานานกว่า 200 ปีบิดา คือนพ.Samuel Hahnemann ชาวเยอรมัน การบำบัดแบบ homeopathy คือการบำบัดภายใต้หลักการของความคล้าย โดยการใช้ยาขนาดน้อยอย่ามาก แต่เพียงพอแก่การกระตุ้นให้ร่างกายให้เกิดการเยียวยาตนเอง ความเชื่อพื้นฐานของการบำบัด 1 เชื่อเรื่องพลังชีวิต 2 เชื่อเรื่องร่างกายสามารถเยียวยาตนเองได้ 3 เคารพความแตกต่างหรือเฉพาะบุคคล
    โฮมีโอพาธี

ทำไมต้องhomeo
    1 มีประสิทธิภาพมาก
    2มีความปลอดภัยสูง
    3ประหยัดมาก ถูกมากๆ

ในอินเดียมีร้านขายยาทั่วไป มีคลีนิคมากมาย มีดรงงานผลิตยา homeoฯ
    ยุโรป อเมริกา ออสเตรเลีย มี มหาฯ สอนวิชานี้

ปัจจุบัน ดิฉันพกยานี้ติดตัวตลอดเวลา เพื่อช่วยเหลือเพื่อนๆ เด็กๆในภาวะฉุกเฉิน เช่นหกล้ม โดนกระแทก มีบาดแผลเลือดออก แพ้แมลงกัด
    กินยาเริ่มต้นก็สามารถช่วยทำให้แผลไม่ลุกราม หายเร็ว
    ภาวะอากาศแปรปรวน ร้อนๆหนาวๆทำให้เป็นหวัด ถ้ากินยาเร็วที่สุดจะช่วยให้ไม่เป็นค่ะ
    แม้แต่ผ่าตัด แผลก็จะหายเร็วไม่ติดเชื้อค่ะ
    ปัจจุบันไม่เคยหาหมอตามรพ.

ที่แพทย์ทางเลือก สาะารณสุขจะมีการอบรม 5 วัน 20 ตัวยาค่ะ

15. พราน4141

สำหรับหัวข้อที่ผมจะใช้ในการประชุมผมมีแนวเช่นนี้ครับ
    1.แนวคิดการทำการก่อสร้าง
    -พิจารณาTread ต่างๆที่จะเกิดขึ้นได้ในพท.อันได้แก่แผ่นดินไหว ประมาณเองว่าไม่น่าเกิน7.5-8.0 ริกเตอร์ ณ บริเวณที่ตั้งในไทยโดยรวม
    น้ำหลาก จากฝนตกและอ่างหรือเขื่อนแตกร่วมกัน
    ไม่มีน้ำประปาหมู่บ้านและไม่มีไฟฟ้าใช้และไม่มีแสงแดดอยู่พักใหญ่ๆ
    ลมพายุที่รุนแรงมาก
    ฟ้าผ่าที่รุนแรงมาก
    ลูกเห็บขนาดใหญ่5-10กก.ต่อก้อน
    พายุหิมะและความหนาวเย็นติดลบ10องศา
    คลื่นพายุสุริยะที่รุนแรงมาก
    ควันจากภูเขาไฟระเบิดที่สันกำแพงและแม่ออนรวมทั้งที่ลำปางและตากหรือที่ขอนแก่น
    ฝุ่นกัมมันตภาพรังสีจากจีน
    โรคระบาดจากภายนอก
    กลุ่มโจรหรือกองกำลังติดอาวุธ
    -หาหนทางรับมือกับTreadต่างๆเหล่านั้น
    -นำไปสู่หนทางปฏิบัติที่เป็นไปได้

16. พราน4141

โดยผมจะแยกประเด็นtreadเป็นข้อๆทีละข้อครับเช่นแผ่นดินไหวเราทำอย่างไรกันอย่างไรไปมันทีละtreadครับแล้วก็มีรูปประกอบจนครบทั้ง12treadครับ
    2.เปอร์เซนต์ในการอยู่รอดที่ท่านคิดกะเองและระยะเวลาที่จะอยู่ได้ครับกับเฉพาะกลุ่มของท่านนะครัยังไม่ต้องไปรวมบุคคลอื่นด้วยเพราะเราจะได้ข้อมูลbaselineของกลุ่มจริงๆครับ
    3.สิ่งที่คิดว่ากลุ่มของท่านยังขาดมีอะไรบ้างช่วยlistเรียงลำดับความสำคัญก่อนหลังด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ปล. ในวันนั้นมีเอเย่นขายอาวุธเเละammoมาขอเข้าประชุมด้วยครับแต่ไม่ได้มาขายของนะครับพอดีเขาเป็นขาประจำส่งของให้กลุ่มกระผมมานานหลายปีแล้วไว้ใจได้ครับ

17. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

2. เรื่องราวที่จะเกิดตามมาหลังวันฟ้าดับ 3 วัน
    วิกรมที่ลุงฝากบันทึกนี้ให้หลานเพราะ ลุงคาดว่าต้องใช้เวลาสองสามวัน ที่จะบันทึกให้เสร็จหมด เพราะพิมพ์ได้ช้ามาก และที่มอบให้หลานเพราะ หลานเป็นญาติเพียงคนเดียวที่สามารถแยกกายจิตรวมทั้งฝึกสมถะกรรมฐานได้ในระดับที่จะสามารถสื่อสารทางจิตกับลุงได้ แม้ตอนนี้จะยังไม่สามารถจะไปหน้าหรือย้อนกลับในเรื่องราวของตนเองได้ดีแต่ขอให้หลานตั้งใจฝึกฝน รายชื่อพระอาจารย์ที่หลานควรจะเดินทางไปฝึกฝนต่อไป บันทึกในส่วนนี้ลุงขอเล่าในเรื่องหลังจากผ่านคืนฟ้าดับมาแล้ว เพื่อให้หลานๆได้เตรียมตัว บันทึกเมื่อคืนก่อนแม้ลุงจะไม่ได้บันทึกละเอียดได้เท่าที่ลุงเห็นมา แต่ภาพรวมก็คงไม่ขาดไปมาก ที่ลุงต้องรีบบันทึกเพราะวันที่ 17 นี้ ลุงจะเดินทางตามพระอาจารย์ไปยังหลวงน้ำทา ประเทศลาวตอนบน[/QUOTE]

ขอถามหน่อยค่ะ ถ้าใครพอจะรู้ข้อมูล ไม่ทราบว่าพระอาจารย์ของคุณลุงใช่พระโสณะ(พระที่มาเผยแผ่พระพุทธศาสนาในแถบอินโดจีน ถูกส่งมาโดยพระเจ้าอโศกมหาราชมาพร้อมกับพระอุตระ)ไหมคะ พอดีอ่านเจอจากหนังสือเล่มหนึ่งมีการอ้างอิงถึง ถ้าเป็นความจริงเรื่องนี้ก้อมีเค้ารางของความจริงที่กำลังจะเกิดขึ้นในไม่ช้า น่ากลัวมากค่ะ

18. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    น่าสนใจมากครับกระทู้นี้ เพิ่งมาเห็นและไล่อ่านคร่าวๆจากที่ทิ้งไปนาน ในการไปหาพื้นที่หลบภัยและ การเตรียมการแต่ชีวิตไม่ง่ายเหมือนตอนคิดเลยทุกขั้นทุกตอนมีปัญหาตลอด ประกอบกับมาคิดจริงๆว่าแม้จะเตรียมการพร้อมแค่ไหนก็แค่ประวิงเวลาซื้อเวลาให้เราปรับตัวรับมือกับสถานการณ์ที่ยากลำบากนั้นมากขึ้นกว่าคนอื่นสุดท้ายอยู่เดี่ยวๆไปไม่ถึงไหนหรอกครับ ต้องรวมเป็นกลุ่มก้อนและต้องใหญ่พอที่จะแบ่งหน้าที่ความรับผิดชอบต่างๆได้พอ ซึ่งเห็นทางกลุ่มนี้น่าจะไปได้ดีคุยภาษาเดียวกันก็ดีใจด้วยครับ แต่ถ้าสนใจเข้าร่วมกลุ่มกันยังทันไหมครับคุณหมอ แต่กลุ่มผมเล็กมากและเป็นลูกจ้างเขาไม่มีเวลามากนักนะครับแต่ก็มีการเตรียมการกันพอสมควร แต่อย่างที่บอกครับอยู่ได้แค่ช่วงสั้นๆยาวๆไม่รอดหรอกถ้าไม่รวมกันเป็นชุมชนที่ใหญ่พอที่จะดูแลกันและสร้างเป็นชุมชนปลอดภัย.

19. เด็กผู้ชาย

ตอนที่ 1 (ต่อ); " คุณเคยได้ยินคำว่า ควากซ์ ( Quark )บ้างมั๊ย??? "

มาว่ากันต่ออีกครับ..!!!

ท่านที่ร่ำเรียนมาทางสายวิทย์... คงจะพอจำได้นะครับว่า..
    แต่ละสูตร.. แต่ละทฤษฎีที่เราเรียนกันนั้น
    จะเป็นจริงได้ก็ต่อเมื่อ.. ต้องมีข้อแม้แบบนี้.. ต้องมีเงื่อนไขแบบนั้น
    จึงจะสามารถเอาสูตรนั้นๆไปใช้คำนวณได้อย่างถูกต้อง..

อ้าว !!... แต่ถ้ามันเกิดไม่ได้เป็นไปตามข้อแม้เหล่านั้นล่ะ..???
    แล้วเราจะใช้สูตร หรือทฤษฎีเหล่านั้นได้อย่างไร..???

จากข้อจำกัดในการใช้งาน หรือการอธิบายสิ่งหรือปรากฏการณ์ต่างๆ ของวิทยาศาสตร์คลาสสิค..

ในสาขาวิทยาศาสตร์รุ่นใหม่.. เค้าเลยมีวิทยาศาสตร์ตัวใหม่..!!!
    ที่มันสามารถจะมาใช้งานหรืออธิบายในสิ่งต่างๆที่วิทยาศาสตร์คลาสสิคอธิบายไม่ได้...!!!

วิทยาศาสตร์ควอนตัม ( Quantum Science ) หรือ กลศาสตร์ควอนตัม ( Quantum Mechanic ).... คือ สิ่งที่สามารถอธิบายในสิ่งที่วิทยาศาตร์คลาสสิคไม่สามารถอธิบายได้...!!!

ในขณะที่วิทยาศาสตร์คลาสสิค.. บอกว่า
    สิ่งที่เล็กที่สุดของสสาร.. คือ อะตอม.. นิวเครียส.. อิเล็คตรอน..โปรตอน.. และนิวตรอน...

ซึ่งถ้าเทียบกับวิทยาศาสตร์ควอนตัม.. บอกว่า
    สิ่งที่กล่าวข้างต้นเหล่านั้น.. โค-ตะ-ระ...หยาบมากๆเลยจริงๆ..!!!
    ที่เล็กลงกว่านั้นอีก.. ก็คือ ควากส์ ( Quark ) ซึ่งมีรายละเอียดมากมาย..

เล็กกว่าควากส์ลงไปอีก... จนกระทั้งสุดท้ายเลย..

ก็คือ... กลุ่มของพลังงาน เป็นกลุ่มพลังงานที่ไม่มีขนาดและรูปทรงที่แน่นอน..
    เพราะว่ามันจะเปลี่ยนแปลงตัวเอง ตามสภาวะรอบข้างที่เปลี่ยนไป
    เช่น.. พอความดัน (Pressure)เปลี่ยน.. กลุ่มพลังงานนั้นก็มีรูปร่างอย่างหนึ่ง
    พออุณหภูมิ (Temperatur)เปลี่ยน.. กลุ่มพลังงานนั้นก็เปลี่ยนแปลงสภาพไปอีกแบบหนึ่ง เป็นต้น

คุณเคยเห็นควันธูปบ้างมั๊ย..???
    กลุ่มของพลังงาน.. ก็เหมือนกับควันธูปนั่นแหละ..!!!
    เป็นกลุ่มของพลังงาน.. ที่ลอยไปลอยมา.. ไม่มีรูปร่างและขนาดที่แน่นอน จะเปลี่ยนแปลงเป็นของแข็งก็ได้ในสภาวะหนึ่ง..เป็นของไหลก็ได้.. ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมที่เปลี่ยนแปลงไป..

แล้ว.. ดร. ท่านนั้นก็สรุปว่า..
    ซึ่งมันชั่งเหมือนกับ.. สิ่งที่พระพุทธเจ้าได้สั่งสอนเราเลย
    ... ซึ่งถ้าศึกษากลศาสตร์ควอนตัมมากๆเข้า ก็จะพบว่ามีส่วนที่สัมพันธ์กับพุทธศาสนาอย่างมาก... แทบจะเป็นเรื่องเดียวกันเลย.. ดร. ท่านนั้นกล่าวเช่นนั้น.!!!

สำหรับเรื่อง.. "มิติ"
    วิทยาศาสตร์คลาสสิค.. สามารถอธิบายเรื่องมิติได้ 6 มิติ
    แต่ควอนตัมแมกคานิค.. สามารถอธิบายเรื่องมิติได้ถึง 14 มิติ จากทั้งหมดที่หาได้ 16 มิติ (ในขณะที่อธิบายอยู่นั้น หาโดยศาสตราจารย์ชาวญี่ปุ่น )

สำหรับนักวิทยาศาสตร์ระดับ Top Five... Top Ten ของโลกล้วนแต่เข้าใจในควอนตัมทั้งสิ้น.. เพราะว่ามันสามารถอธิบายอะไรได้มากมาย รวมถึงเรื่องพวกที่เข้าใจว่าเหนือธรรมชาติด้วย..!!!

ดร. ท่านนั้นกล่าวสรุปว่า.. สุดท้ายแล้วก็เป็นเรื่องที่เกี่ยวกับ.."พลังงาน" ทั้งสิ้น...!!!

........................................................................

ผมเอง.. ก็เป็นพวกเรียนมาในยุควิทยาสาสตร์คลาสสิคครับ..
    ตอนสมัยที่ฟัง..ดร. อธิบายก็เข้าใจดีเลยล่ะครับ..
    แต่วันเวลาผ่านมาก็นานมาแล้ว.. ก็พยายามจะรำลึกถึงสิ่งที่ ดร. พูดเล่าเอาไว้ ไม่มีใส่ไข่ลงไปนะครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  20. พราน4141

ผมมีแผนที่จะจัดระดมพลพรรที่ยังไม่พร้อมทางการจัดทำที่หลบภัยไว้แล้วครับ จุดประสงค์.คือเราต้องมีหลายๆความถนัดและมีความบ้าเหมือนกัน น่าจะจัดได้ถ้าการประชุมกลุ่มที่พร้อมลุล่วงไปแล้วเราได้บทสรุปถึงศักยภาพโดยรวมของกลุ่มที่พร้อมว่ามีกำลังแค่ไหน. แล้วสำหรับผู้ไม่พร้อมท่านจะต้องเตรียมปัจจัยพื้นฐานง่ายๆอะไรบ้างและท่านชำนาญด้านใดแล้วมาเสนอกันอีกรอบหลังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้