บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kb 2500

kb 2500 เป็นที่รู้จักกันดี

ควากซ์ ( Quark ) เคยได้ยินมานานแล้วครับฝรั่งเค้าเรียกกันว่า สสารพระเจ้า ..

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเทียบง่ายๆพอจะเข้าใจกับชาวพุทธเรี่อง รูป-นาม คือ..น่าจะเป็นกระบวน

การเดียวกัน คือเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับกระผมก็กำลังศึกษาอยู่ครับแต่เห้นแล้ว ก็เห็น

สะกิดใจครับ ไอสไตร์ก่อนตาย ยังออกปากอยากเปลี่ยนมานับถือพุทธเลยครับ

ที่ ช่วงรอยต่อ ระหว่าง ที่เราเห็นรูปนั้นด้วยตา รูปนั้นเดินทางผ่านอากาศมากระทบจอแก้วตาส่งผ่านประสาทตาไปที่สมองและไปสู่ส่วนที่เก็บข้อมูลนั้นๆเทียบและประมวลผลออมาเป็นนาม-ชื่อ และต่อเนื่องไปเป็นกระบวนการตัดสินปฏิกิริยาอื่นๆต่อๆไป ระหว่างกระบวนการสั้นๆแค่นี้ก็ เกิด ควากซ์ ( Quark )นับไม่ถ้วนนับไม่ทันเชียวละครับ..แต่

กระบวนการนี้ชาวพุทธมีข้อที่ทำและปฏิบัติให้เข้าใจ-เข้าถึง-ได้เห็นอย่างชัดเจนได้แน่นอน
    วิทยาศาสตร์ไล่ตามหลังพุทธศาสตร์เสมอครับ

2. 123go

123go เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2013
    อ่า...อันนี้ต้องกรองดีๆ ครับ ในต่างประเทศมีคนเสียชีวิตเพราะมันก็เยอะครับ เป็นดาบสองคมนะครับ[/B

http://www.medicalnewstoday.com/releases/224678.php

http://www.badscience.net/2007/11/the-lancet-benefits-and-risks-of-homoeopathy/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2013
  3. vinsant

vinsant สมาชิก

อนุโมทนาครับคุณหมอพรานครับ

ผมเองพึ่งจะได้รับรู้ข่าวสารและติดตามอ่านกระทู้ของคุณหมอพรานครับเชื่อตามที่คุณหมอบอกและแนะนำทุกอย่างครับแต่ผมไม่มีเงินทุนและเวลาเตรียมตัวแต่ก็ยังโชคดีที่ได้รู้จักคุณหมอและเพื่นๆแนวร่วมทุกๆท่านในเว็ปพลังจิตนี้อนุโมทนาสาธุจากใจจริงผมอยากทราบรายละเอยีดและช่วงเวลาที่แน่นอนไม่ทราบที่คุณหมอตอบกระทู้ว่า 09/05/56 นั้นมีแนวน้อมมากขนาดไหนครับผมพึ่งได้ทราบข้อมูลจากทางเว็ปและอ่านกระทู้พระคุณลุงคนเชียงใหม่และของคุณหมอพราน4141ช่วงเดือนกุมภาพันธืที่ผ่านมานี้เองครับอยากขอร่วมกลุ่มเป็นสามาชิกกลุ่มของคุณหมอพรานได้ด้วยน่ะครับ นี้อีเมล์ผมครับ superdad_kingnnakna@hnotnmail.comครับแล้วผมอยากขอติดต่อหลังไมล์กับคุณหมอมากๆครับขอความเมตตาการุณาตอบกลับผมด้วยน่ะครับขอคุณพระคุ้มครองและรักษษคุณหมอตลอดไปครับ visant superdad_kingnakaครับ

4. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    อ่านแล้ว ชื่นใจจริงๆครับ กระทู้แห่งนี้ อนุโมทนาครับทุกๆท่าน มีทั้งจิตอาสา และจิตเป็นกุศลจริงๆครับ

5. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับเรื่องของ.. "ควากส์" ( Quark ) ท่านที่สนใจเพิ่มเติม สามารถหาอ่านได้ง่ายๆ จาก weblink นี้เลยนะครับครับ..ควาร์ก (Quark) : SchoolNet Thailand

ส่วนท่านที่สนใจจะเอาแบบ Hardcore ขึ้นมาอีกหน่อย.. ก็ลองอ่านที่ weblink นี้ดูสิครับ.. ภาษาไทยอ่านง่ายๆแต่เข้าใจได้ยากนิดนึง..!!!
    วิชาการ.คอม - ข้อสอบ ข่าววิทยาศาสตร์ ทุนการศึกษา บทความ บทเรียน โครงงาน นิยาย blog รวมลิงค์

และถ้าจะเอาแบบ Hardcore สุดๆ.. ก็คงต้องหาอ่านเอาในพวก web เมืองนอกโน้นเลย.. ซึ่งเป็นภาคอังกฤษ แต่ศัพท์แสงทางฟิสิกส์จะเข้าได้ยากสักหน่อยสำหรับผู้ที่ไม่ได้เอกมาทางสายนี้..

สรุปสุดท้ายแล้ว... สิ่งที่เล็กทีสุดก็คือ "กลุ่มของพลังงาน" ที่ลอยไปลอยมา
    เหมือนกับเวลาที่เราจุดธูปอยู่ในห้องที่ไม่มีลมพัด.. ควันธูปจะลอยเกาะกลุ่มกัน ไม่มีขนาดและรูปทรางที่แน่นอน.. ลอยไปก็ลอยมาเป็นกลุ่มๆ

ดร. ท่านนั้นจึงเรียกกลุ่มพลังงานเหล่านั้นว่า.. "กลุ่มควันของพลังงาน"

ซึ่งจากในความคิดของผมเอง..
    เมื่อเราแทนสิ่งต่างๆ ว่าเป็นในรูปของ"พลังงาน"แล้ว
    ในหลายๆปรากฎการณ์.. มันก็พอจะสามารถหาเหตุผลหรือความสัมพันธ์มาช่วยอธิบายได้น่ะครับ.. ถึงความเป็นมาและเป็นไปของสิ่งต่างๆที่อยู่รอบๆตัวเรา!!!

.................................................................

กลับมาที่การรักษาอาการเจ็บไข้ได้ป่วย...
    แบบไม่ต้องไปหาหมอ.. ไม่ต้องกินยา... มันมีบ้างมั๊ย.?????

ผมว่า... "มี"นะครับ..!!!
    คือ.. เมื่อราวๆ 10 กว่าปีก่อนนั้น.. เป็นช่วง"ลองของ"ของผม
    ที่ไหน??... ที่เขาว่าเจ๋ง... ที่เขาว่าแน่ๆ.. ผมไปลองสัมผัสมาก็หลายๆที่
    ว่าไอ้ที่เขาบอกว่ามันเจ๋งนั้น... มันเป็นอย่างไรกัน.???

ปล. : อิอิ... เดี๋ยวมาต่อคราวหน้านะครับ..สายแล้วครับ จะสิบโมงแล้ว
    ขอตัวเก็บของ&อุปกรณ์ทำบ้านขึ้นรถกระบะคันเก่งไปปากช่องก่อนนะครับ..
    ช่างแจ้งว่าตู้เชื่อมที่ใช้งานอยู่..ไหม้ไปเรียบร้อยแล้วจากทำงานโครงสร้างและโครงหลังคา.. เดี๋ยวขนเอาตัวสำรองที่เก็บเอาไว้ไปใช้งานแทนก่อนละครับ...
    โอย!!!... ช่วงนี้.. จ่ายตังส์กระเป๋ามันไปเลย..เฮ้อ !!!

ไฟล์ที่แนบมา:

6. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้แนวร่วมได้บริจาค ชุดอุปกรณ์สำหรับดมยาสลบพร้อมยาและแก็สที่ใช้ดมยามา1ชุดพร้อมกับเครื่องปั็มและmoniterหัวใจอีก1ชุด ขออนุโมทนาบุญกุศลในครั้งนี้ครับ

7. naturelife

naturelife เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    :cool::cool::cool:
    จะรอติดตาม และเตรียมพร้อมค่ะ

8. พราน4141

แล้วผมต้องเชิญแนวร่วมคนนี้ตามมาดมยาให้ด้วยครับ

9. drtonysang

drtonysang สมาชิก

หวังว่าเครื่องดมยาสลบ+เครื่องช่วยหายใจและอุปกรณ์ติดตามสัญญาณชีพจะมีประโยชน์แด่คนทุกทนที่เราต้องช่วยเหลือครับคุณหมาพราน

มีอะไรที่ผมช่วยเพิ่มเติมได้ก็แจ้งมาเลยครับท่าน:cool:

10. drtonysang

drtonysang สมาชิก

เครื่องกระตุกหัวใจหรือDefibrillatorท่านรอกระผมสักพักนะครับ เมษานี้มีไปดูงานเครื่องมือแพทย์ที่ใหญ่ที่สุดในโลกที่จีน ผมจะหาอันที่ทนๆถึกๆมาให้ท่านครับ

11. พราน4141

ต้องขอบคุณ Dr.Tony Sang ครับ ที่พยายามหาของให้ครับ หวังว่าท่านจะได้นำความรู้ที่ได้ศึกษามาจากNatherlandมาทำปย.ให้เพื่อนมนุษย์และสมช.ครับ

12. เด็กผู้ชาย

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา.. ได้มีโอกาสเข้าร่วมประชุมสัมมนา
    "โครงการจัดการทำแผนแม่บทด้านพลังงานของประเทศ 20 ปีระยะที่ 2"

ซึ่งมีนักวิชาการทั้งภาครัฐ, สถานศึกษาและเอกชนมากันเพียบ..
    ผมเองก็มีโอกาสนำเสนอเพิ่มเติมเกี่ยวกับการส่งเสริมและสนันสนุนให้ภาคประชาชนสามารถผลิตพลังงานใช้ในครัวเรือน..

ซึ่งก็ได้รับความสนใจอย่างมากจากท่านประธานในที่ประชุม ซึ่งมาจากกระทรวงพลังงาน... เพราะเป็นมุมมองใหม่ที่ทางกระทรวงไม่เคยนึกถึงมาก่อนเลย..
    และยังบอกว่า จะนำเรื่องนี้เข้าเสนอกับท่านเจ้ากระทรวงต่อไป...

โจทย์ข้อนี้.. ผมพุ่งเป้าไปที่พลังงานไฟฟ้าเป็นหลักก่อนเลยครับ
    เพราะว่าทุกวันนี้.. ผมยอมรับเลยมา ได้กลายเป็นมนุษย์ไฟฟ้าไปเสียแล้ว
    ประมาณว่า.. ขาดไฟฟ้า.. แทบขาดใจ อะไรประมาณนั้น..555 !!!

เดิม.. ภาครัฐจะคิดว่าในแต่ละช่วงเวลา ประชาชนต้องใช้การพลังงานไฟฟ้าเท่าไร
    จึงออกแบบก่อสร้างระบบผลิตไฟฟ้าให้เพียงพอกับความต้องการของประชาชน

ผมคิดว่า ทำไม..รัฐไม่ส่งเสริมให้ประชาชนสามารถผลิตไฟฟ้าไว้ใช้เองในบ้านล่ะ???
    จะ 50 วัตต์... 100 วัตต์.. 200 วัตต์ เท่าไรก็ได้
    ซึ่งก็แน่นอนว่า.. บ้านเราเมืองร้อน มีชั่วโมงกลางวันมากกว่ากลางคืน
    solar cell สามารถเอามาใช้เพื่อผลิตไฟฟ้าได้สบายๆอยู่แล้ว

ติดอยู่ที่เรื่อง"ราคา"ทั้งระบบ.. เท่านั้นเอง ???
    ซึ่งภาครัฐมีเครื่องมือตั้งหลายอย่างที่สามารถช่วงเหลือและส่งเสริมได้สบายอยู่แล้ว..

ทีตอนรณรงค์ให้ช่วยกันปิดไฟกันคนละ 1 หลอด ในเวลา 1 ชั่วโมง
    ทางการยังมาเคลมว่า.. มีค่าเทียบได้ประมาณโรงไฟฟ้าย่อมๆ 1 โรงเลยทีเดียว

ถ้ารัฐกำหนดนโยบายให้ดี..
    ถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมา.. อย่างน้อยในแต่ละหลัง ก็จะมีพลังงานไฟฟ้าไว้ใช้อย่างน้อยๆก็ช่วยในเรื่องแสงสว่างยามค่ำคืนได้..

ซึ่งผมเชื่อว่า.. กลุ่มชนชั้นกลางที่มีกำลังพอสมควร จะเป็นกลุ่มเป้าหมายแรกของโครงการ..

ผมบอกกับท่านประธานไปว่า.. ปกติอายุพวก solar cell มันมีอายุราวๆ 20 ปี
    ทำอย่างไรที่เมื่อลงทุนไปแล้ว มันมีจุดคุ้มทุน ( Break even point )สักราวๆ 7 ปี
    มันก็น่าที่จะช่วยจูงใจให้ประชาชนหันมาเข้าร่วมโครงการมากยิ่งขึ้น..
    ซึ่งก็อาจจะมีมาตราการช่วยเหลือด้านภาษีอากรร่วมด้วย..

เพราะผมมองว่า นี่แค่.. ทางพม่าขอปิดเพื่อซ่อมบำรุงเท่านั้นนะครับนี่ ???
    ยังดูวุ่นๆปั่นป่วนกันทั้งบ้านทั้งเมือง.. ( ส่วนจะวุ่นจริงหรือสร้างสถานะการณ์ให้วุ่น.. อันนี้ไม่ขอกล่าวนะครับ )

แต่ถ้า.. รอยเลื่อนสแกงในทะเลพม่า ดันเกิดกระดุกกระดิ๊กมากๆเข้าให้..
    จนเจ้าท่อก๊าซมันรับแรงบิดไม่ไหว... ขาด.. รั่วออกมา ???

ผมว่า.. คุณน่าจะจิตนาการเอาได้นะครับ.. ว่า
    บ้านเมืองเรามันจะวุ่นวานซะ... ขนาดไหน !!!

คาดว่า.. อีกไม่นานนัก ( แต่ก็คงไม่เร็วเท่าไรนักหรอกครับ )
    ก็น่าจะมีโครงการดีๆจากทางกระทรวงพลังงานออกมานะครับ..

แต่ตอนนี้.. ใครสามารถที่จะทำอะไรที่เราสามารถยืนบนขาตนเองได้ ก็ทำไปก่อนเถอะครับ..
    อย่าพึ่งไปหวังยืมจมูกคนอื่นมาหายใจแทนเลย.. ???

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2013
  13. พราน4141

ผมเห็นด้วยกับคุณเด็กผู้ชายครับ และทราบมานานแล้วว่าเขาได้วางท่อผ่านรอยเลื่อนสแกงมาตั้งแต่ที่เขากำลังวางท่อที่อ.ทองผาภูมิแล้ว ผมเคยเป็นแพทย์ฝึกหัดที่นั่นครับ
    ก็ยังรู้สึกประหลาดใจว่าพวกเขาไม่รู้หรือว่ามันมีปัจจัยเสี่ยง แต่ก็วางไปแล้วนี่ครับ มาลองคิดกันเล่นว่าถ้าท่อส่งขาดจากแผ่นดินไหว ผลก็คือ จะมีไฟฟ้าใช้เฉพาะเขต กทม.และนิคมอุตสาหกรรมครับที่เหลือจะถูกตัดหมดแน่นอนครับทั้งประเทศยกเว้นภาคใต้ยังพอมีจากมาเลฯมาบ้าง
    ส่วนพลังงานแสงอาทิตย์ห้ามบอกตอนนี้่เด็ดขาดว่ามันแพง ยุคนี้ราคาลงมามากๆแล้ว แผงที่มีคุณภาพจากจีนก็มีมากมายราคาไม่แพงเลย ขนาดที่อินเดียคนจนเขายังหาซื้อได้เลยครับ
    ที่เขาไม่ทำเพราอะไรเราๆท่านๆก็รู้กันอยู่อย่าไปหวังอะไรกับพวกเขาที่เป็นผู้นำเลยครับเดี๋ยวจะพากันเดือดร้อนปล่าวๆ เอาเป็นว่าใครทำได้ก็เชิญผลประโยชน์ใครก็ของมัน ต่างคนต่างอยู่ ดีครับ นึกๆดูแล้วผมก็อยากให้ภัยพิบัติมันเกิดมันเร็วๆเหมือนกันจะได้ล้างคนพวกนี้ไปให้มันหมดแผ่นดินไทยเสียทีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2013
  14. เด็กผู้ชาย

ปกติ.. กำลังสำรองไฟฟ้าของไทย มีอยู่ราว 10%
    แต่ปัจจุบัน.. มันเหลือสำรองอยู่แค่ 2% เท่านั้น..!!!

ดังนั้น.. ท่านที่อยู่ตามต่างจังหวัด ถ้าช่วงนี้ไฟฟ้าขัดข้อง(ไฟดับ) บ่อยๆ
    ก็อย่าได้แปลกใจไป.. เพราะท้องที่ของท่านเป็นผู้โชคดีโดนตัดไฟฟ้า ไปให้ย่านอื่นเขาใช้งานก่อน..???

ดังนั้น. ที่คุณหมอพรานว่าเอาไว้..
    ก็คงต้องเป็นไปตามนั้นแน่ๆเลยล่ะครับ..???

ถ้าไฟฟ้าไม่พอ... ต่างจังหวัดเตรียมโดนตัดเป็นคิวแรกเลย
    กรุงเทพ.. อย่างไรก็ยังคงต้องหาไฟมาจ่ายให้ไม่ดับ
    นิคมอุตสาหกรรมก็เช่นกัน.. ไฟฟ้าก็ดับไม่ได้เช่นกัน
    ...ไม่งั้นพวกนักลงทุนย้ายโรงงานหนีแน่ๆ..!!!

15. sunny2004

sunny2004 Active Member

30 มิถุนายน 2006
    เพิ่งซื้อที่ชาร์ท Solar Charger มาอยากให้เพื่อนๆได้ใช้ดีมากๆๆๆๆ

เพิ่งซื้อ Solar Charger จากน้องในเฟส ใช้ดีมากสามารถชาร์ทได้ทั้งมือถือและโน๊ตบุ๊ค ลดพลังงานไฟฟ้า และเป็นขนาดพกพา ลองดูนะตามเฟสนี้นะ http://www.facebook.com/Preukkie

16. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เรื่องที่กระทรวงพลังงานจะส่งเสริมให้มีการใช้พลังงานทดแทน

วันก่อนเห็นข่าวในที.วี. เจ้ากระทรวงออกมาบอกว่าจะส่งเสริมให้ปชช.ปลูกหญ้าเนเปียร์ เพื่อนำมาหมักให้ได้ก๊าซมีเทน เพื่อนำไปปั่นไฟ

ไม่ทราบว่าจะเอาจริงในเรื่องนี้หรือเปล่า หรือเป็นเพียงคำโฆษณาของนักการเมืองเท่านั้น เพราะเรื่องนี้ถ้าเอาจริงจะดีมากจะได้ใช้พื้นที่ว่างเปล่าให้เป็นประโยชน์

ใครพอมีข้อมูลเรื่องนี้ เอามาแบ่งปันกันได้ก็ดี นะครับ

17. prachas

prachas เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    สวัสดีตอนบ่ายๆครับทุกท่าน
    หายไปหลายวันมัวแต่เชื่อมเรือโนอาร์อยู่เดี๋ยวมันจะไม่เสร็จ แล้วครอบครัวจะไม่มีที่หลบภัย
    ทุกท่านเตรียมความพร้อมกันหมดแล้วนะครับ หยุดที่แล้วว่าจะถ่ายรูปเรือกับอุปกรณ์ต่างๆไปpresent
    เลยยังไม่ได้ถ่ายมัวแต่ทำงานเชื่อมอยู่ เดี๋ยวหยุดนี้แน่นอนเอามากองรวมกันแล้วถ่ายเลย. ผมยังไม่เคย
    เอาสิ่งที่ตระเตรียมไว้มารวมกันสะที อยู่คนละที่คนละทาง เกิดเหตุคงหากันให้ควัก แล้วพบกันครับ(sing)(sing)(sing)

18. Nipora

Nipora Active Member

20 ธันวาคม 2011
    ไหนถ่ายมาให้ดูหน่อยดิไปถึงไหนแล้ว

19. เด็กผู้ชาย

ฝากประชาสัมพันธ์ครับ.. สำหรับผู้ที่กำลังสร้าง/ต่อเติมบ้านของท่านอยู่

15-25 มีนาคม 56 นี้... มีงาน HomePro Expo ที่ Impact เมืองทองธานีครับ..
    ขาดวัสดุอุปกรณ์อะไรก็ลองไปเช็คราคาเลือกหาดูกันครับ.. โปรโมชั่นลดราคาเพียบ

เมื่อตอนปลายกุมภาพันธ์ ก็เพิ่งจะหมดงาน Homework ที่ BITEC ไป..
    ผมเอง..ก็ยังไม่ได้ซื้ออะไรไปมากเท่าไร กะว่างานที่เมืองทองก็คงได้คิวบ้านสร้างถึงจุดที่ต้องเอาวัสดุอุปกรณ์เข้าไซด์พอดี..

20. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    งานประเภทนี้ระวังมีการ "สับขาหลอก"

สินค้าบางรายการไม่ได้ถูกจริง เพราะเดินเช็คมาหลายรอบ
    ถ้าท่านสมาชิกจ้องจะซื้อรายการใหญ่ สอบราคาให้ดีก่อนค่อยตัดสินใจ
    ยอมรับว่าส่วนใหญ่ราคาถูกจริง โดยเฉพาะเครื่องใช้ไฟฟ้าเพราะเค้ารีบระบายรุ่นเก่า เอารุ่นใหม่เข้ามา

อย่าไปซื้อเพราะคนมุงดูเยอะ เดี๋ยวอาจจะเจอของแพง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้