บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เลยครับ..คุณหมอ
    ที่จริงๆแล้ว เส้นทางนี้หลายๆท่านก็ใช้กันเป็นประจำอยู่แล้วละครับ..โดยเฉพาะอย่างยิ่งกลุ่มที่ชอบ camping ที่เขาใหญ่..!!!

มันก็คือ.. เส้นทางขึ้นเขาใหญ่ทางจังหวัดปราจีนนั่นเองครับ.!!!

ข้อดีของเส้นทางนี้..

1. มันว่างมากกว่าเส้นทางอื่น เพราะว่าต้องเสียเงินผ่านด่านเขาใหญ่..555

ปกติในวันสุดท้ายของเทศกาลปีใหม่ทุกปี.. ชาวภาคอีสานก็จะใช้ถนนมิตรภาพจนติดสุดๆ ( ไม่ติดได้งัยครับ.. 22 จังหวัดแห่มาใช้แต่เส้นนี้เป็นหลัก ) ผมเองก็อาศัยเส้นทางเขาใหญ่-ปราจีนบรีนี้นี่แหละครับ.. ขับกลับบ้านสบายๆไปเลย จะเริ่มมีรถเยอะหน่อยก็ช่วงใกล้ธัญญะบุรีแล้วน่ะครับ..

2. มันเป็นเส้นทางที่สั้นที่สุด ที่ผมสามารถพาตัวเองขึ้นที่สูงๆได้เร็วที่สุด..!!!

แน่นอนละครับ.. ผมออกจากบ้านไปทางมิตรภาพ 100 km แรก.. ยังมาได้แค่ทับกวาง สระบุรีเองครับ.. ทับกวางสูงจากระดับน้ำทะเลแค่ราว 70 เมตรเองครับ..ไม่รอดชัวร์
    ในขณะที่มาทางนครนายกปราจีน.. 100 km แรก ผมก็ปีนขึ้นเขาใหญ่ได้มากกว่า 100 เมตรแล้วละครับ..

3. เนื่องจากเป็นเส้นทางนอกสายตา ดูออกจะบ้านนอกนิดๆ.. นี่สิดีเลยครับ...???

มันเลยมีสะพานลอยน้อยหน่อย... เวลาที่แผ่นดินมันไหวจนสะพานลอยที่บ้านเราเอาแค่ยกท่อนสะพานคอนกรีตมาวางบนแท่นรองรับเอาใว้นั้น ถ้ามันหล่นลงมากองกับพื้นถนนให้เราได้เล่นผจญภัยในตอนนั้น???

Note : เนื่องจากอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ เป็นอุทยานที่มีคนเข้าใช้บริการมากที่สุด
    ถนนก็เลยราดยางเรียบกิ๊บ.. เส้นทางขึ้นทางปราจีน มันจะมีโค้งปราบเซียนอยู่ 3-4 โค้ง..
    มาแรง..มาเร็ว..คิดว่าเอารถอยู่..แหกโค้งเอาง่ายๆนะครับ..ระวังนิดนึงครับ..!!!

2. เด็กผู้ชาย

แถมครับ... คนไทยเราชอบของแถม...555 !!!

ที่จริงแล้ว.. ถ้ามีคนถามว่า..

- เส้นทางจากกรุงเทพและปริมณฑลไปโคราช เอาแบบไม่ต้องใช้ถนนมิตรภาพ ( ถนนหมายเลข 2 ).. ไม่ต้องใช้เส้นทางวังน้ำเขียว ( ถนนหมายเลข 304 )... มันมีทางอื่นไปบ้างมั๊ย ???

ก็ต้องตอบว่า........... มีครับ !!!

ถ้าคุณชอบดูแผนที่เป็นประจำ.. ก็จะพบว่า

ระหว่างที่ราบลุ่มกรุงเทพ (ซึ่งสูงจากระดับน้ำทะเลเฉลี่ยราวๆไม่ถึง 10 เมตร) กับ ที่ราบสูงโคราช (ซึ่งสูงจากระดับน้ำทะเลเฉลี่ยราวๆมากกว่า 220 เมตร) นั้น.. จะมีเทือกเขาดงพญาเย็นทอดแนวขวางอยู่ !!!

จากระทู้แล้ว.. เมื่อคุณขึ้นเขาใหญ่ทางปราจีนจนมาถึงที่ทำกาอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ได้แล้วนั้น.. ทางข้างบนอุดมไปด้วยป้ายบอกเส้นทางเต็มไปหมด
    คุณก็จะหาทางลงจากเขาใหญ่มาสู่ปากช่องได้สบายๆเลยครับ..

คราวนี้.. เรามาซุมดูพื้นที่ด้านล่างของปากช่อง ที่อยู่ระหว่างถนนมิตรภาพ กับถนนสายปาจีน-ปักธงชัย (304) กันดูครับ..

ก็จะพบว่า.. มีแนวเทือกเขาอยู่ 2 แนวกันขวางอยู่
    แนวแรก.. คือแนวเทือกเขา..เขาใหญ่
    แนวที่สอง.. คือแนวเทือกเขา.. เขายายเที่ยง
    และระหว่างแนวเทือกเขาทั้งสอง ก็จะมีที่ราบระหว่างเทือกเขา.. มันก็คือพื้นที่ปากช่องนั่นเอง

แนวเทือกเขา..เขาใหญ่ จะมีถนนราดยางอย่างดี เลาะเลียบแนวตะเข็บป่าเขาใหญ่ จากบ้านท่ามะปราง หน้าด่านเขาใหญ่ฝั่งปากช่อง ไปยัง อ.วังน้ำเขียว ระยะทางราว 80 km

ส่วทางเทือกเขายายเที่ยง.. ก็มีถนนราดยาง ดีบ้าง..เป็นหลุมบ้าง เลาะแนวตะเข็บป่าเขายายเที่ยงเช่นกัน.. สามารถเลาะได้ตั้งแต่ใกล้อ่างเก็บน้ำลำตะคอง ไปจนถึงบ้านโนนสาวเอ้ อ.วังน้ำเขียวโน้น..

เจ้าถนนที่เลียบเทือกเขายานเที่ยงนี่แหละครับ..
    ออกจากปากช่องมา.. ก่อนถึงบ้านระเริง
    มันจะผ่านเขตอนุรักษ์ป่าเขาภูหลวง.. ที่ตรงนี้มันจะมีถนนราดยางอย่างดีเลย
    ตัดข้ามเขายายเที่ยง ระยะทาง 10 km.. ข้ามาลงทางปักธงชัย ใกล้ๆกับเขื่อนลำพระเพลิงน่ะครับ..

ไหนๆ..ก็บอกว่าจากกรุงเทพจะไปโคราชแบบไม่เหยียบมิตรภาพ..ไม่เหยียบ 304 แล้ว...???

ก็ใช้เส้นทางจากเขื่อนลำพระเพลิง เป็นเส้นทางหลวงชนบท 2 เลน..ถนนราดยางแบบขรุขระหลุมบ่อนิดหน่อย..ตั้งแต่กรุงเทพรถเก่งวิ่งได้ทั้งเส้นทางครับ..
    แต่สำหรับพวกคอ Offroad ก็ต้องบอกว่า.. ถนนแบบนี้ก็เรียกว่า Hiway ชัดๆล่ะครับ...555 !!!

ระยะทาง..ถ้าจำไม่ผิด หลังจากข้ามเขายายเที่ยงมาลงฝั่งปักธงชัยแล้ว จนวิ่งเข้าเมืองปักธงชัย น่าราวๆ 20 km นะครับ... ไม่ได้ไปวิ่งนานแล้ว..!!!

3. prachas

prachas เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    ขอแทรกข่าวสั้นๆนิดนึงนะครับที่แรกภรรยาว่าอย่าไปpost เลยเสียเวลาเปล่าเอาเวลาไปเชื่อมเรือดีกว่า55
    "มีพี่ท่านนึงแก่กลับมาจากAbuthabi แกบอกว่าอากาศที่นั้นปกติเมษาร้อน55องศาแต่! ตอนนี้กลับหนาวยิ่งตอนช่วงเช้า ตกตอนบ่ายอากาศแสนจะสบาย"เลยฝากไว้อีกหนึ่งเหตุการณ์ไว้ประกอบการพิจารณาว่าคุณพร้อมกันหรือยัง สวัสดี

4. เด็กผู้ชาย

ขออนุญาตอีกครั้งหนึ่งครับ.. ไม่ได้มาชวนทะเลาะอะไรนะครับ..!!!

แต่ในฐานะที่บ้าพวกปืนผาหน้าไม้..
    ผมจำได้ว่าคุณลุงเชียงใหม่เคยกล่าวถึงเรื่องปืน..
    จำได้ว่าปืนนั้นเป็นชื่อของคุณลุงอีกด้วยสิ.. แต่ผมจำไม่ได้ว่าอยู่ในกระทู้ไหน???

วันนี้เลยมานั่งไล่อ่านกระทู้เก่าดูอีกที
    ก็..เจอแล้วครับ..!!!
    กระทู้ที่ #47 หน้าที่ 3 ครับ...

" หวังว่าสิ่งที่ลุงบันทึกนี้ จะเป็นประโยชน์กับหลาน ไม่มากก็น้อย ในการเตรียมการ ส่วนอุแปกรร์ที่ลุงได้เตรียมให้พวกเราไว้ทั้งเป๊อุปกรณ์ยังชีพ วิทยุสื่อสาร ชุดป้องกันโรค และอื่นๆขอให้หลานได้ตรวจสอบตามวงรอบที่ลูงได้ทำแผ่นบันทึกให้ตรวสอบและสับเปลี่ยนยา อาการหลอด ในเป้ รวมทั้งชุดป้องกันเชื้อ ส่วนอาวุธปืน มีดสนาม ขอให้รักษาให้ดี ปืนนั้นทะเบียนเป็นชื่อลุง ก็คงไม่เป็นไร เอาไว้ป้องกันตัวจากสัตว์ร้าย "

5. จีทีเอ็ม

จีทีเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2011
    เอ!ท่าเกิดสงครามเกาหลีขึ้นมาช่วงนี้พอจะไปหลบภัยได้ไหมค่ะ เห็นมีข่าวอยู่ทุกวันอ่ะค่ะ

6. rubian

rubian เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณพราน 4141 ยังสนใจระบบ ชาร์จ แบบ off grid แล้วมีinverter ด้วย ผมแนะนำอันนี้นะครับ

2400 watt โหลดนะ

2400W 24V solar UPS pure sine wave inverter charger max system charge 50A items in happycamper197611 store on eBay!

มาช้าไหมเนี่ย

ถ้าหนักๆ 4000 watt ก็อันนี้นะครับ

4000w 8000w 24v Solar pure sine wave inverter 60A battery charger LCD transfomer items in happycamper197611 store on eBay!

ค่าส่งหลายพันอยู่ ให้ declare ว่าเป็น Solar cell charge controller อันนี้น่าจะใช้ run รพ.สนามของคุณพรานได้

7. มะลิดำ

มะลิดำ เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจเครื่อง 2400 วัตต์ ขอเรียนถามคุณ Rubian ว่าใช้แทนไฟฟ้าบ้าน ใช้กับอุปกรณ์อะไรได้บ้างคะ มีตัวแทนขายในไทยไหม? อ่านอังกฤษไม่เก่ง โดยเฉพาะศัพท์เทคนิคโง่เลย ช่วยอธิบายให้หน่อย ขอบคุณค่ะ

8. rubian

rubian เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ มะลิดำ

ตัวนี้คือ inveter + charge controller ของระบบ ไฟโซล่าร์เซลล์เลยครับ เห็นมีอีกเจ้านึงนำเข้ามาแต่เป็น ของยี่ห้อ energor แต่อันนี้ watt ต่ำแค่ 1500 มั้งของ thaipowertech.com

รู้สึกว่ารุ่นนี้จะไม่มีตัวแทนในไทยครับ แต่ใช้แทนไฟบ้านได้เลยครับ เพราะมันแปลงเป็น pure sine wave 220 volt 50 hz เหมือนกับไฟบ้านเราครับ

ถามว่าใช้อะไรได้บ้าง ใช้ได้ทุกอุปกรณ์ในบ้านเลยครับแต่ ว่าเวลาใช้ ต้องคำนวณกันก่อนว่า watt/วัตต์ รวมของทุกอุปกรณ์ไม่ควรเกิน 90% ของ2400 ก็ประมาณ 2160 watt ครับ เช่นนะครับ :- คุณต้องการเปิดพัดลม 2 ตัว(50wattx2) ทีวี(50-200watt) คอม(300-500) ตู้เย็น(200-900watt) หลอดไฟสิบดวง(30x10) รวมกันก็จะได้ประมาณ(660-1910 วัตต์) อันนี้ก็สบายๆครับ เพราะตัวนี้ใช้ได้ 24 ชั่วโมงต่อเนื่องเลยครับ แต่ แต่ คุณต้องมีแผ่น โซล่าร์เซลล์ และแบตเตอรรี่ให้พอเพียงกับ ปริมาณไฟที่ใช้ด้วยนะครับ

9. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แนะนำอุปกรณ์พื้นฐาน...สำหรับท่านที่ยังไม่มีของ...ครับ

เพิ่มเติม

ท่านที่ใช้แผงโซล่าร์เซล...แนะนำให้ซื้อกล่องควบคุมการชาร์ทแบตเตอรี่ด้วย (เพื่อควบคุมการชาร์ทให้คงที่)...นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2013
  10. มะลิดำ

มะลิดำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ

11. เด็กผู้ชาย

สวัสดีครับคุณหมอ และคุณ Prachas...

หลังจากส่งเจ้ามอไซด์คันเก่งของผม Honda Nova-S รุ่นปี 1988 โน้น..
    ไปให้ช่างในทีมลองปรับแต่งเครื่องยนต์เพื่อใช้น้ำมัน E85 นั้น

ผมก็ออกมาเรียบร้อยแล้วครับ.. วิ่งได้..เร่งได้ OK เลย
    ปรับแต่งไม่ได้ยากอะไรเลยในขั้นนี้..
    แค่เปลี่ยนนมหนูรอบเดินเบาให้โตขึ้นก็เดินเบาได้ตามปกติเลยครับ..
    ไฟก็ยังไม่ได้ปรับ.. flywheel ก็ยังไม่ได้ไปยุ่งอะไรครับ!!!

ก่อนการเปลี่ยนนมหนู.. ไม่สามารถรักษารอบเดินเบาได้ วอดดับตลอด !!!

ตอนนี้..ก็เลยลองใช้ E85 เพื่อดูการชำรุดของอุปกรณืที่ต้องสัมผสกับ E85 อยู่ครับ
    ว่าตัวไหนมันจะเจ๊งกลับบ้านเก่าไปก่อนกัน.. จะได้สร้างชิ้นงานที่มันทน E85 มาลองใช้งานดูครับ..!!!

พูดถึงข้อดีของเจ้า Nova-S รุ่นโบราณนี้สักหน่อย
    พวกชุดลิ้นปีกผีเสื้อมัทำด้วยไฟเบอร์ ช่างว่าดีกว่าปัจจุบันที่ใช้เป็นพลาสติก
    แต่ก็แย่กว่ารุ่นเก่าที่เป็นทองเหลือง..

สุดท้าย.. ก็คงจะเปลี่ยนอุปกรณ์ที่สัมผัส E85 เป็นพวกทองเหลืองเป็นหลัก
    ตอนนี้ขอลองดูการกัดของ E85 ไปก่อนครับ..

น่าจะสักผ่านอีกหลายเดือน ผมก็จะเปลี่ยนมาลองใช้ เอทานอลเพียวๆดูบ้างว่ามันจะเป็นอย่างไรครับ???

12. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องกล่าวขอคุณแนวร่วมที่ไปช่วยเคลียร์ยาและเวชภัณฑ์ที่ลี้ครับสามารถทำเสร็จภายใน2วัน
    สรุปพบว่ามียาที่ต้องทิ้งประมาณ10%ครับที่เหลือหมอต้นบอกว่าไม่พอครับ!! เลยต้องจัดชุดใหญ่อีกครั้งเนื่องจากหมอต้นแนะนำผมว่าเราน่าที่จะมีสเกลที่ใหญ่กว่านี้และถ้าเราเล่นมีอาวุธมากขนาดนี้จะต้องจำเป็นที่จะต้องมีเครื่องมือและศักยภาพที่มากกว่าห้องฉุกเฉินซะแล้วครับ เดี้ยวหมอต้นจะไปประชุมที่จีนปลายเดือนนี้แล้วจะขนเครื่องมือแพทย์ที่ขาดอยู่มาเสริมทัพให้ครับ. ฝากเรียนแนวร่วมที่เหลือว่าถ้าอาหารที่หมดอายุและยาที่หมดอายุคุณจงอย่าไปเสียดายมันเลยทิ้งมันไปให้หมดครับ เจ๊งเป็นเจ๊งครับ. แล้วค่อยเก็บเสริมเข้าไปเป็นระยะๆ ใครจะด่าช่างเขาเพราะเรามีหนทาง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2013
  13. พราน4141

ฝากถึงคุณพี่หมอนกที่หนองคายครับว่าท่านน่าจะลงเครื่องมือและยาไว้บ้างได้แล้วครับเนื่องจากของท่านนั้นใหญ่กว่าผม10เท่า สเกลของท่านนั้นมากมายกว่าผมมากครับ. เรามีจุดหมายปลายทางเดียวกันแน่่ๆมองตาท่านผมก็รู้ครับแต่เราพูดกันไม่ได้เท่านั้นครับมันไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นเช่นไรดีแต่ที่แน่่ๆเรามีปลายทางเดียวกันทั้งนี้รวมทั้งคุณประชาและคุณเด็กผู้ชายที่ได้สละเวลาของท่านไปช่วยงานผมที่ลี้ด้วยใจจริงไม่มีอะไรแอบแฝงเลย ผมต้องกราบขอบพระคุณท่านๆทั้งหลายไว้ณ ที่นี้ครับ
    ช่วงที่ไปกันเราขับรถออกจากกทม.เวลา17:00ขับไปคุยไปแลกเปลี่ยนข้อมูลกันไปพอไปที่ลี้แนวร่วมอดีตตชดและช่างการบินไทยกับพยาบาลแมคคอมิคได้มาแลกเปลี่ยนได้รับข้อมูลจากท่านๆทั้งหลายต้องขอบคุณอีกครั้งครับ. สรุปแล้วเราพอจะทราบแนวเวลาและสัญญานที่จะเกิดแล้วครับเราได้จูนไว้ตรงกันและก็จะได้วางแผนรับมือกันได้อีกพักหนึ่งครับ. รายละเอียดบราๆๆๆครับไว้ถ้ามันใกล้แล้วทั้งพี่หมอนก กระผมเอง และคุณเด็กผู้ชายและคุณประชาจะแจ้งครับ ผมรับรองว่าตรงกันแบบไม่ได้นัดหมายแน่ๆครับ กรรมจัดสรรเราให้มาทำอะไรบ้าๆเสียทั้งเงินและเวลาโดยแท้ แต่ที่คุณประชาบอกว่าเราทั้งหมดจะต้องมีอะไรร่วมกันมาแน่ๆครับ ผมรู้สึกถึงความสนิทกันแบบที่เรายังไม่ได้เจอกันมานานมากครับมาเจอกันคราวนี้เราแทบจะไม่คุยเรื่องส่วนตัวกันเลยเพราะผมมีความรู้สึกว่าพวกเราเจอกันมานานแล้วคงไม่ต้องคุยอะไรกันมาก ผมมองตาก็พอทราบแล้วครับ

14. พราน4141

ตอนนี้ผมนั่งดูทะเลและพิมพ์ข้อความนี้อยู่ที่ริมหาดเขาตะเกียบครับ อยู่ที่บ้านแสงจันทร์ริมหาดเลยครับ
    มาทะเลคราวนี้ผมพบว่าหัวหินเปลี่ยนไปจากเดิมมากๆแค่6เดือนที่ผ่านมามันเปลี่ยนไปหมดแล้วที่เมืองเพชรบุรีด้วยครับ. ตระกูลผมเป็นมือปืนเมืองเพชรครับแต่เดี๋ยวนี้มีแต่ชื่อไปแล้วครับตายเรียบเหลือไม่กี่คนแล้ว แก่แบบตะบันน้ำกินกันแล้วครับเดี๋ยวนี้. ผมไม่รู้สึกถึงเสน่ห์แบบหัวหินแล้วตอนนี้แต่กลับรู้สึกเหมือนว่ามันกำลังจะเเปลงร่างกลายเป็นพัทยาเข้าไปทุกทีแล้วครับ. จบกันแล้วกับอดีตที่เราเคยประทับใจกับหัวหินเเละชะอำครับ
    มาว่าถึงสงกรานปีนี้กันมันจะเป็นสงครามหรือไม่ก็ไม่ต้องลุ้นครับเรานั่งรอไอ้กันมันเปิดเกมส์ก่อนได้เลย สงครามมันไม่จำเป็นต้องรบกันคุณท่านทุกคนก็รู้ดีครับตอนนี้ไอ้กันมันเปิดเกมส์สงครามไปแล้วรอแต่ให้เกาหลีเหนือมันเพลี่ยงพล้ำโง่ยิงก่อนก็เขาแผนไอ้กันมันอีก ทีนี้สนุกครับรอดูไปว่ามันจะอึดกับไอ้กันได้นานเท่าใดครับ จงระวังอะไรที่คาดไม่ถึงนะครับ ระบบกันขีปนาวุธไอ้กันมันจะฉลาดเมื่อเล่นในเกมส์แต่ถ้าเจอเป็นแบบโง่ๆยิงวิถีแนวราบแล้วดันยิงมั่วมาเป็นหลักสิบพร้อมๆกัน ระบบมันจะจัดการได้ไม่หมดทุกลูกนะครับถ้ามันหลุดซักลูกเล็กๆเพียงหนึ่งลูกก็มีเฮนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2013
  15. hmkma

hmkma เป็นที่รู้จักกันดี

_/\_ many thanks to all for sharing info's and knowledges. Please do not forget to leave message here if you sense something is going to heppen. :cool::cool::cool:

16. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    จริงอย่างที่ท่านว่าครับ

17. prachas

สวัสดีวันสงกรานต์ครับพี่น้อง

วันนี้ไม่ได้หยุดครับ ทำจนถึงวันที่16โน่นแล้วจะได้หยุด. แต่เราก็ได้เห็นความเป็นไปที่แตกต่างของสัตว์โลกอย่างเรา. เราขับรถเข้ากทม. พวกเขาขับรถออกจากกทม ชนกันมั่วไปหมด. รถติดมหาสงกรานต์มหาศาล. เอออดีเหมือนกันทำในสิ่งที่แตกต่างจากเขา. ครั้งนึงวันสงกรานต์เมืิ่อหลายปีก่อนผมเข้าป่าไปธุดงค์กับพระและสหายธรรม เขาบอกผมบ้า เออเราบ้าเนาะเราเข้าใจ เราบ้าเพราะว่าเราทำในสิ่งที่ต่างจากเขาทำกัน
    และเราคงจะเป็นคนดีอย่างพวกคนทั้งหลายเขาเป็นกันคงไม่ได้แล้วเราจะไม่หันกลับไปทางเดิมอีกแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2013
  18. prachas

สวัสดีทุกท่าน คุณหมอพรานและคุณเด็กผู้ชายครับ

ด้วยความยินดีครับ เราช่วยกันโดยไม่ต้องร้องขอ ไม่ต้องเอยปาก ไม่ต้องบีบบังครับ เราจะเป็นคนบ้าอย่างนี้ บ้าในความเสียสละ บ้าในความเมตตาเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ต่อเพื่อนมนุษย์และสัตว์โลก. บ้าที่จะมุ่งมั่นทำความดีตามคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์ เคยคิดไหมว่าทำไมเราจึงรู้สึกเช่นนี้ เราเกิดมาชาติเดียวจริงหรือ? เรามาจากใหน? เรากำลังจะไปใหน? ผมมีศรัทธา. เหมือนที่คุณหมอและคุณเด็กผู้ชายมี. และพวกเราเชื่อในสิ่งที่พวกเราทำ. มันมีเหตุเมื่อวันวานมันจึงมีผลของวันนี้ ทำให้บางสิ่งบางอย่างพาเรามาพบกัน เราจะต้องเจอใครอีกกี่คนผมไม่รู้แต่วันนี้ผมเจอหมอพรานแล้ว ผมเจอคุณเด็กผู้ชายแล้ว ผมเจอหมอนกแล้ว ผมได้พบกับสหายหลายๆท่านที่ไม่ได้เอยนาม คงหมดหน้าที่ของบุรุษไปรษณีย์แล้วเพราะพัสดุถึงปลายทางแล้ว ต่อจากนี้ไปมันเป็นเรื่องของเราแล้ว เราเข้าใจกันนะครับ

19. looks

looks Active Member

24 กันยายน 2012
    เรียนคุณหมอพราน 4141และแนวร่วมทุกท่าน ไม่ทราบว่าจะมีการประชุม การแชร์/ข้อแนะนำให้กับกับผู้ที่กำลังสร้าง/เตรียมที่สถานที่หลบ หรือเตรียมการอื่นๆไหมค่ะ

20. พราน4141

มีครับแต่ยังกำหนดเวลาที่แน่นอนไม่ได้เลยครับ ของเดิมผมยังทำสรุปไม่เสร็จเลยเกรงใจท่านสมาชิกว่าเมื่อไรจะได้อ่านกันครับ. ไว้เคลียงานเสร็จแล้วจะจัดครับ.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้