บุญใหญมหาสงกรานต์นี้!!!เชิญร่วมสร้างมหาอานิสงส์อุปสมบทพระวัดป่าสายกรรมฐาน13รูป

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 26 มีนาคม 2013.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งนะคะขอให้เจริญนะคะคุณru39อันใดปรารถนาขอให้สำเร็จโดยฉับพลันนะคะสาธุสาธุสาธุคะ

2. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งคะ อันใดติดปรารถนาขอให้สำเร็จโดยฉับพลันนะคะสาธุคะ

3. คิดบวก

คิดบวก เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    ร่วมเป็นเจ้าภาพอุปสมบทพระทั้ง 13 รูป จำนวนเงิน 400 บาท
    โอนเข้าธนาคาร วันที่18/4/56 เวลา 14.16
    อนุโมทนาบุญ สาธุค่ะ

4. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการนะคะคุณคิดบวก ขอให้เจริญๆนะคะปรารถนาสิ่งใดขอให้สำเร็จสมปรารถนาโดยฉับพลันนะคะ สาธุคะ

(kiss)

5. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมเป็นเจ้าภาพอุปสมบทพระ 13 รูปด้วยครับ

โอนเงินให้แล้ว ธ.ไทยพาณิชย์ พระชยางกูร

วันที่ทำรายการ : 18/04/2013 06:37:24 PM.
    หมายเลขอ้างอิง : KBKR130418390565149
    โอนเงินจากบัญชี : xxx-x-22025-0
    ธนาคารของบัญชีผู้รับโอน : SIAM COMMERCIAL BANK
    เพื่อเข้าบัญชี : 917-2-03344-6 พระชยางกูร
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล : CHAYANGKOON C
    จำนวนเงิน (บาท) : 300.07
    ค่าธรรมเนียม (บาท) : 25.0
    บันทึกช่วยจำ :

จำนวนเงิน 300.07 บาท

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

6. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุนะคะ คุณคนกันเอง ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะสาธุสาธุสาธุ

7. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญเช่นกันครับ :cool::cool:

8. เก๋ณัฐา

ตายแล้วกฏผิด คะคุณคนกันเอง ต้องขอโทษด้วยนะคะกฏผิดเลยกลายไปกฏปุ่มไม่เห็นด้วย จิงๆตั้งใจจะกฏปุ่มอนุโมทนา ต้องขอโทษด้วยจิงๆนะคะ อย่าถือสาเก๋นะคะปกติเป็นคนซุ่มซ่ามอยู่แล้วขอโทษอีกครั้งคะ แบะอนุโมทนาสาธุเช่นกันคะ

9. เก๋ณัฐา

นั่งลงภาวนาเมื่อไร มีศีลโดยอัตโนมัติเมื่อนั้น

ถาม : ในขณะที่เรานั่งภาวนาอยู่ การที่เราจะไปล่วงละเมิดทุจริตกาย ทุจริตวาจา ก็ไม่มี ?

ตอบ : ถ้าเรานั่งภาวนาอยู่ ศีลทุกสิกขาบทไม่ผิดอยู่แล้ว จะมีได้ก็ความฟุ้งซ่านที่จัดเป็นส่วนของมโนกรรม ศีลส่วนใหญ่แล้วจะควบคุมกายกับวาจา ดังนั้น..ถ้าเรานั่งลงภาวนาก็แปลว่าเรามีศีลโดยอัตโนมัติ ถ้าจิตประกอบด้วยการงดเว้นด้วย ก็แปลว่าตอนนั้นศีลบริสุทธิ์บริบูรณ์เลย ในเมื่อเป็นดังนั้นจึงมีโอกาสที่จะบรรลุมรรคผลได้ เพราะว่ามีความบริบูรณ์ในศีลในสมาธิ ก็เหลือแต่ปัญญาที่จะพิจารณาอย่างเดียวเท่านั้น

ถาม : อย่างเราอยู่ในสมาธิฌาน ไม่มีการละเว้นจิตกุศล จริงหรือเปล่าครับ ?

ตอบ : เป็นการละเว้นโดยอัตโนมัติอยู่แล้ว คุณนั่งอยู่ตรงนี้แล้วจะไปผิดศีลได้อย่างไร ?

ดังนั้น..ในส่วนของบารมีต้นจะเกี่ยวกับเรื่องของทาน ถ้าบารมีกลางก็ขึ้นมาก็จะเป็นทานกับศีล ถ้าบารมีปลายก็เป็นเรื่องของสมาธิกับปัญญา ถ้าเราก้าวล่วงมาถึงสมาธิ แสดงว่าคุมศีลได้แล้ว ถ้ายังคุมศีลไม่ได้ สมาธิก็ไม่ทรงตัว กำลังไม่เพียงพอ เพราะฉะนั้น..ศีลจึงเป็นพื้นฐานของสมาธิ ก่อให้เกิดสมาธิ แล้วศีลกับสมาธิก่อให้เกิดปัญญา เมื่อมีปัญญาก็กลับไปควบคุมศีล ควบคุมสมาธิอีกที

ถาม : ได้ยินจากข้างนอกว่าในขณะอยู่ในสมาธิ ไม่มีการละเว้น ไม่มีการสร้างบุญกุศล ก็เลยไม่มีจิตกุศล ?

ตอบ : ถ้าอย่างนั้นต้องไปถามเขาว่าทำไมถึงว่าอย่างนั้น ? อย่าลืมว่าบุคคลเมื่อตั้งใจประกอบกรรมความดี กามาวจรจิตมหากุศล เกิดขึ้นแต่แรกแล้ว ในเมื่อกามาวจรจิตมหากุศลเกิดขึ้น สิ่งที่ตัวเองกระทำในการระงับกาย ระงับวาจา และกำลังระงับใจอยู่ ก็ยิ่งก่อเกิดมหากุศลนั้นให้ยิ่งมากขึ้นไปอีก ต้องบอกว่าเขาทำตั้งแต่เริ่มนั่งแล้ว

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    ณ บ้านวิริยบารมี เดือนมีนาคม พุทธศักราช ๒๕๕๖

ที่มา : เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนมีนาคม ๒๕๕๖ - หน้า 4 - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

http://palungjit.org/threads/นั่งลงภาวนาเมื่อไร-มีศีลโดยอัตโนมัติเมื่อนั้น.491956/