บุญ3เดือนถวายภัตตาหารพระจำพรรษาถวายแสงองค์ปฐม108องค์อธิษฐานจิตช่วยประเทศพ้นวิกฤต

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 2 กรกฎาคม 2014.

1. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเก๋ณัฐาและท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านครับ

2. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
  3. เก๋ณัฐา

4. เก๋ณัฐา

5. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ร่วมทำบุญ3เดือนถวายภัตตาหารพระจำพรรษาถวายแสงองค์ปฐม108องค์อธิษฐานจิตช่วยประเทศพ้นวิกฤต
    จำนวน 100 บาท

28 สิงหาคม 2557

6. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งอันใดติดขัดขอให้คลี่คลายโดยฉับพลัน

7. เก๋ณัฐา

8. Youkai

Youkai เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    ร่วมบุญ 3 เดือนถวายภัตตาหารพระจำพรรษาถวายแสงองค์ปฐม108องค์อธิษฐานจิตช่วยประเทศพ้นวิกฤต 77 บาท และขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกท่านด้วยค่ะ

9. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งค่ะ อันใดปรารถนาขอให้สำเร็จโดยฉับพลันค่ะสาธุๆๆ

10. เก๋ณัฐา

กรรมทางวาจา

นำธรรมะมาฝากกันตอนเช้าค่ะ @^_^@ เล่าเป็นธรรมทานกันค่ะ กรรมทางวาจาเป็นกรรมที่ให้ผลร้ายแรงอย่างที่ตัวผู้พูดอาจไม่เคยทราบกันมาก่อน บางทีเราก็ไม่แน่ใจว่าเรื่องที่เล่าต่อๆกันมาหรือ เรื่องที่มีบุคคลที่สามนำไปพูดนั้นเท็จจริงอย่างไร พยายามหยุดไว้ที่เราอย่านำไปพูดต่อนะค่ะ และอย่าตำหนิผู้นำเรื่องที่อาจจะจริงหรือไม่จริงนั้นไปพูด ทุกสิ่งมันมีกรรมในตัวมันเอง ครูบาอาจารย์มักบอกเสมอๆ การที่คนๆนึงจะมาทำกับคนๆนึงแบบนี้แบบนั้นนั้นมีเหตุ เหตุต้องดูย้อนกลับไปในอดีต(ชาติ) โดยเฉพาะเมื่อฝ่ายที่เรากล่าวหานินทานั้นเป็นเนื้อนาบุญ กรรมมันจะหนักรับกันไม่ไหว ดังนั้นง่ายนิดเดียวจริงๆแอบยากมากกับการอยู่บนโลกที่ตัองมีการปฏิสัมพันธ์กับผู้คนมากมาย แต่ถ้าเราไม่อยากเป็นอย่างนั้นตัองพยายาม อย่าไปว่าหรือติในกรรมของผู้อื่น บนโลกนี้ไม่มีความบังเอิญ ไม่มีสิ่งใดเกิดโดยไม่ปราศจากเหตุ แบบว่ายากคะการใช้ชีวิตบนโลกแห่งการสรัางบารมีแห่งนี้ ของเก๋นี่เจอเองเลยค่ะเมี่อก่อนเราก็ไม่รู้อีะนะค่ะ ชอบออกความเห็นค่ะ นั่นผิดนี่ถูก ปรากฏวันนึงสิ่งที่เราว่าคนอื่นไว้นี่แหละค่ะ กรรมนั้นตามมาทันทำให้เราต้องทำกรรมแบบเดียวกับคนที่เราไปว่าเค้าไว้นั่นแหละค่ะ ดังนั้นถ้าไม่อยากตัองกลายเป็นผู้ทำกรรมแบบเดียวกันนั้น พยายามอย่าไปว่าคนอื่นใครทำอะไรก็ช่างเค้าคนแต่ละคนมีกรรมเป็นของตนเอง อย่างที่ครูบาอาจารย์ท่านว่า บนโลกนี้ไม่มีผิดไม่มีถูกมีเพียงแต่การใช้กรรมกันทั้งกรรมดีและกรรมไม่ดี เหมือนใครทำอะไรกับเราไว้ชาตินี้ผู้ที่ถูกกระทำก็มาเป็นผู้กระทำ ผู้กระทำก็มาเป็นผู้ถูกกระทำสลับกันนะค่ะ ไม่งั้นมันจะเหมือนในทางโลกที่คนเค้าพูดกันว่า ว่าชาวบ้านแล้วเข้าตัวน่ะค่ะ แล้วลองคิดดูสิค่ะถ้ากรรมที่เราเคยไปติ มันร้ายแรงมาก วันนึงเราคงไม่อยากจะทึ่เห็นตัวเองเป็นผู้ทำกรรมนั้นเอง เพียงแค่เพราะเคยไปว่าหรือไปติกรรมของผู้อื่นไว้จริงไหมค่ะ ที่แล้วไปช่างมันเพราะใครก็ล้วนเคยทำผิดด้วยกันทั้งนั้นมาเริ่มต้นใหม่กันนะค่ะ หมายเหตุ ในกรณีที่หลีกเหลี่ยงไม่ได้ที่จะพูดถึงบุคคลที่สามในเชิงที่อาจเป็นการวิพากวิจารณ์สิ่งที่เค้าเป็นหรือสิ่งที่เค้าทำ ครูบาอาจาย์เคยบอกว่า ให้คิดในใจทุกครั้งว่า "สาธุข้าพเจ้าไม่ขอรับให้กลับคืน" หัดคิดไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็จะคล่องค่ะ เวลาที่เราจะกล่าวถึงบุคคลที่สามแบบหลีกเหลี่ยงไม่ได้ จิตจะนึกได้เองแบบอัตโนมัติค่ะถ้าเราฝึก อนุโมทนาสาธุการค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2014
  11. เก๋ณัฐา

12. เก๋ณัฐา

มาร่วมมือกันนะค่ะ เราจะสร้างมหากุศลที่มียิ่งยวดและมีอานิสงส์มากพอที่จะย่นย่อระยะทางอันเป็นอนันตชาติ(นับไม่ได้ว่าเป็นร้อย ล้าน หรืออสงไขยชาติ)ในสังสารวัฏและนำทุกท่านที่ปรารถนาจะเดินทางไปด้วยกันส่งถึงจุดหมายปลายทางแห่งปรารถนาตามที่อธิษฐานไว้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      169.1 KB
      เปิดดู:
      495
  13. เก๋ณัฐา

14. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ถาม "กระผมสงสัยเรื่องการทำบุญ บางคนก็ทำช้า
    บางคนก็ทำไว อยากเรียนถามหลวงพ่อว่า
    การทำบุญช้าบ้าง เร็วบ้าง ยืดยาดบ้าง อานิสงส์ จะต่างกันหรือไม่ขอรับ ?"

หลวงพ่อ "ต่างกัน คือได้ช้า ได้เร็ว ต่างกัน
    ก็เหมือนท่าน จูเฬกสาฎก ท่านฟังเทศน์จากพระพุทธเจ้า
    ตั้งใจถวายทานตั้งแต่ยามต้น และยามที่ ๒ จิตเป็นห่วงยายที่บ้าน
    ไม่มีโอกาสจะฟังเทศน์ เพราะไม่มีผ้าห่ม พอยามที่ ๓ ใกล้สว่าง
    จึงตัดสินใจถวาย แล้วประกาศว่า

"ชิตัง เม ชิตัง เม" พระเจ้าปเสนทิโกศลได้ยิน
    ก็ทราบว่า ชนะความตระหนี่ จึงนำผ้าสาฎก และทรัพย์สินต่างๆมาให้
    มีฐานะเป็นคหบดีคนหนึ่ง

ต่อมาพระพุทธเจ้าตรัสว่า "ถ้าพราหมณ์นี้ถวายในยามต้น
    จะได้เป็นมหาเศรษฐีถ้าถวายยามที่ ๒ จะได้เป็นอนุเศรษฐี
    ยามที่ ๓ จะได้เป็นคหบดีใหญ่ที่ได้น้อย เพราะถวายช้าเกินไป

พระองค์จึงตรัสว่า การบำเพ็ญกุศลผล ความดีในศาสนาของเรานี้
    จงอย่าให้เนิ่นช้า ต้อง ตุลิตะ ตุลิตัง สีฆะ สีฆัง คือเร็วๆ ไวๆ"

ที่มา : ศูนย์ปฏิบัติธรรมฯ วัดท่าซุงสาขาเก้า วังน้ำเขียว

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเก๋ณัฐาและทุกท่านครับ สาธุ​

15. เก๋ณัฐา

หลวงพ่อส่งใบอนุโมทนามาให้เรียบร้อยแล้วคะสำหรับคุณทิพา ร่วมบุญสร้างถวายเทียนพรรษา 900 บาท อนุโมทนาสาธุการคะ ขอให้เจริญในฉับพลันคะสาธุสาธุสาธุ

16. เก๋ณัฐา

หลวงพ่อส่งใบอนุโมทนามาให้เรียบร้อยแล้วคะสำหรับคุณทิพา ร่วมบุญถวายภัตตาหาร 900 บาท อนุโมทนาสาธุการคะ ขอให้อุดมสมบูรณ์ด้วยความดีความเจริญตราบนิพพานคะสาธุๆๆ

17. เก๋ณัฐา

18. เก๋ณัฐา

19. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เจ้าภาพภัตตาหารวันละ 1,000 บาท
    เจ้าภาพเทียนพรรษา 300 บาท 1 กอง

วันที่ 15/09/57 เวลา 12.44 น. สถานที่ K09926

จำนวนเงิน 1,309.- บาท

จาก KTB 081-0-00021-0 ---> SCB 530-2-75542-4

นาย ไวยวุฒิ โสตถิทัต ....

ขอ อุทิศส่วน กุศล... ให้แก่...

ปู่ ย่า ตา ยาย
    ครอบครัว โสตถิทัต และ ครอบครัว ชาญภูมิดล

นาย สุพร โสตถิทัต บิดา

นาง ชไลศรี โสตถิทัต มารดา
    นาย อรัญ ชาญภูมิดล ลุงเต่า
    นาย สุพงษ์ โสตถิทัต ลุงเล็ก
    รศ.นส. สุพัฒน์ โสตถิทัต อาเป้า
    นาย อัศวิน โสตถิทัต พี่ชาย
    นางสาว สลักจิต แสงเมือง (ห้องกบ)
    พลตรี ดร.ขัตติยะ สวัสดิผล (เสธฯ แดง เสธฯ แห่ง เสรีชน)
    คุณ ไทย สุริยะ (น.ป.ช)
    นายสราวุฒิ ภูธรโยธิน
    แด่..วีรชน คนกล้า ที่เสียสละชีวิตในเหตุการณ์เรียกร้อง ประชาธิปไตย ตั้งแต่ 14 ตค. 2516 - 31 พค. 2557 ทุกผู้ทุกนาม (มีเสียชีวิตเพิ่มหลังเหตุการณ์ เหตุการณ์อื่น ๆ เพิ่มเติม)

ขอ อนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่าน ทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผล บุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และ ขอ อุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เทพเจ้า ทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และ เทพเจ้า ทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และ พระยายมราช ขอเทพเจ้า ทั้งหลายและ พระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หาก ท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้ อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผล บุญใด ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่ง พระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึง พระนิพพาน เพียงใดขอคำว่า ไม่ดี ไม่มี ไม่ได้ และ ไม่สบาย จงอย่าได้บังเกิดแก่ ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ เถิด...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76 KB
      เปิดดู:
      206
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2014
  20. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่งค่ะขอให้สำเร็จตามที่อธิษฐานโดยฉับพลันสาธุๆๆ