@@ "ประคำหลวงปู่บุญ" วัดกลางบางแก้ว "ดาบปราบหงสาวดี" แบ่งบูชาที่ 813 @@

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย พลังชาตรี 13, 8 มีนาคม 2011.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

มาเป็นกำลังใจให้คุณจินครับ ที่กล้าสู้กับความไม่ถูกต้อง

2. อ่อนหัดธรรม

อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    ผมเห็นคุณมันตรัยต่อสู้มานาน เมื่อก่อนตามอยู่เหมือนกัน

3. ใจนาย

ใจนาย สมาชิก

6 มิถุนายน 2006
    มายืนยันในสิ่งที่คุณ jin กล่าวเรื่องประคำหลวงปู่บุญครับ

4. ใจนาย

ตำรับการสร้างประคำปราบหงสาวดีนี้ตกทอดมาจากสมเด็จพระพนรัต วัดป่าแก้ว ผู้เป็นอาจารย์ของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช เนื้อความตามตำราการสร้างมีดังต่อไปนี้

สิทธิการิยะ ถ้าจะทำลูกประคำ ท่านให้เอากาฝากศรีมหาโพธิ์ ๙ ลูก ชุมแสงโทน ๘ ลูก ชัยพฤกษ์ ๕ ลูก ไคลเสมา ๓๒ ลูก ไม้เท้ายายม่อม ๙ ลูก ค้นทรง ๑๐ ลูก หนาด ๒๘ ลูกและราชพฤกษ์ ๘ ลูก ผสมกันเข้าเป็น ๑๐๘ ลูก

กาฝาก พระศรีมหาโพธิ์ ๙ ลูก ลงด้วย อะ สัง วิ สุ โล ปุ พุ ภะ
    ชุมแสงโทน ๗ ลูก ลงด้วย สัง วิ ธา ปุ กะ ยะ ปะ
    ชัยพฤกษ์ ๕ ลูก ลงด้วย นะ โม พุท ธา ยะ
    ไม้เท้ายายม่อม ๙ ลูก ลงด้วย มะ อะ อุ อุ อะ มะ อะ มะ อุ
    ไคลเสมา ๓๒ ลูก ลงด้วย อิ ติ ปา ระ มิ ติง ตี สา อิ ติ สัพ ญา ญุ มา คตา อิ ติ โพ ธิ มนุ ป ปต โต อิ ติ ปิ โส จเต นโม
    คันทรง ๑๐ ลูก ลงด้วย อา ปามะ จุ ปะ ทิม สํ อํ คุฯ
    หนาด ๒๘ ลูก ลงด้วย ตง เม โส ทิ โม มง สุ เร โส อ ป นา ป สุ สุ ปิ อทสิติ ปุวิสิเว กุโกกโคฯ
    ราชพฤกษ์ ๘ ลูก ลงด้วย กะจะภะสะ นะ มะพะทะ

สายประคำนั้น ให้เอาไหมเบญพรรณมาทำ ลักษณะของประคำวิเศษนี้ มีลักษณะเป็นลูกประคำชุด ๘ ชุด ถ้านับตามลำดับจากชุดที่ทำด้วยไคลเสมาเป็นชุดที่ ๑ แล้ว เวียนไปตามลำดับชุดที่ติดต่อกันภายในสายแล้วก็จะได้ลำดับชุดดังต่อไปนี้

ชุดที่ ๑ ไคลเสมา มีจำนวน ๑๒ เม็ด ลูกประคำชุดนี้จะมีสัณฐานเขื่องกว่าชุดอื่นๆ ลักษณะเป็นเนื้อผงละเอียดผสมด้วยน้ำยาชนิดหนึ่ง แล้วปั้นเป็นเม็ดกลม ข้างในมีหลอดเล็กๆ เป็นแกนทำด้วยเงิน สำหรับเป็นแกนให้พอกเนื้อยาและเป็นช่องสำหรับร้อยไหม บางท่านบอกว่าแกนหรือหลอดนี้คือ ตะกรุดขนาดเล็กที่หลวงปู่ลงอักขระเอาไว้ด้วย วรรณะเม็ดประคำชุดนี้ดำสนิทเป็นเงางาม คล้ายมีวัสดุเคลือบเอาไว้
    ชุดที่ ๒ ชุมแสงโทน มีจำนวน ๗ เม็ด แกะด้วยเนื้อไม้ชุมแสงโทน ซึ่งเข้าใจว่าปกติต้นชุมแสงจะขึ้นเป็นกอหรือขึ้นเป็นต้นเดี่ยวๆ หรือโทนนั้นหายาก เมล็ดประคำมีสัณฐานขนาดปานกลาง ค่อนข้างเขื่องลักษณะเป็นเมล็ดกลมๆ ได้สัดส่วนงดงามมาก สังเกตุได้ว่าเป็นไม้เนื้ออ่อนมองเห็นเยื้อเนื้อไม้เป็นเส้นๆได้ชัดเจน วรรณะเหลืองแก่งามสดใส และเคลือบหรือย่อมด้วยยางไม้ หรือยางหมาก วรรณะน้ำตาลไหม้แก่ บางส่วนที่เคลือบสึกหรือกระเทาะล่อนจะเห็นเนื้อไม้งดงาม
    ชุดที่ ๓ ชัยพฤกษ์ มีจำนวน ๕ เม็ด แกะจากแก่นไม้ชัยพฤกษ์สัณฐาน ขนาดค่อนข้างเขื่องเช่นเดียวกับชุดที่ ๒ อีกทั้งรูปพรรณสัณฐานก็คล้ายคลึงกันมากที่สุดจนพิจารณาเกือบไม่เห็นลักษณะแตกต่าง นอกจากจะพิจารณาความละเอียดของเนื้อไม้ว่า "ชุดชัยพฤกษ์เนื้อจะละเอียดกว่าไม่ปรากฏเส้นเยื่อไม้และเนื้อไม้ก็แกร่งกว่า อีกทั้งวรรณะเหลืองนวลอ่อนกว่า ชุดชุนแสงโทนเล็กน้อย"
    ชุดที่ ๔ ราชพฤกษ์ มีจำนวน ๘ เม็ด แกะจากแก่นราชพฤกษ์ ขนาดสัณฐานเล็กย่อมกว่าชุดที่ ๒ เล็กน้อย วรรณะดำสนิทมียางไม้เคลือบไว้เช่นกัน
    ชุดที่ ๕ ไม้หนาด มีจำนวน ๒๘ เม็ด ชุดนี้มีลักษณะพิเศษคือ แยกออกเป็น ๒ ชุดย่อยซึ่งมีลักษณะและขนาดไม่เหมือนกัน
    ชุดแรกจำนวน ๑๗ เม็ด เป็นเนื้อไม้แกะขนาดเดียวกับชุดที่ ๒ สัณฐานลักษณะกลมป้อมงดงาม วรรณะเหลืองอ่อนนวลๆ แกมคล้ำเล็กน้อยเคลือบด้วยยางไม่เช่นกัน
    ชุดหลังจำนวน ๑๑ เม็ด สัณฐานขนาดย่อมๆ ใกล้เคียงกับขาดของชุดที่๔ แกด้วยไม้เนื้ออ่อน สัณฐานไม่สู้กลมนัก ลักษณะทำนองอ้อนควั่นที่ลบขอบคมออกแล้ว วรรณะแดงสดใสงดงามมากมียางไม้เคลือบวรรณะ น้ำตาลไหม้สด

ชุดที่ ๖ คันทรง มีจำนวน ๑๐ เม็ด ทั้งขนาดสัณฐานและลัษณะคล้ายคลึงกับชุดที่ ๒ แต่เนื้อไม้ละเอียดและนุ่มนวล ไม่ปรากฏเยื่อไม้ วรรณะเหลืองอ่อนนวลงดงาม และมียางไม้สีแดงน้ำตาลเคลือบไว้
    ชุดที่ ๗ กาฝากศรีมหาโพธิ์ มีจำนวน ๙ เม็ด เป็นประคำเนื้อผงเช่นเดียวกับชุดที่ ๑ เข้าใจว่าจะเอากาฝากนานาพันธุ์ที่จับกิ่งพระศรีมหาโพธิ์พันธุ์พุทธคยา แล้วเอามาบดละเอียดคลุกเคล้ากับน้ำประสานบางชนิด ปั้นเป็นลูกประคำชุดไคลเสมานั้นเอง จึงมีลักษณะและขนาดเช่นเดียวกัน เนื้อมีความแข็งแกร่งและเป็นเงางามคล้ายเครื่องเคลือบ
    ชุดที่ ๘ ไม้เท้ายายม่อม มีจำนวน ๙ เม็ด แกะจากไม้เท้ายายม่อม ขนาดสัณฐานปานกลางค่อนข้างเขื่องเช่นเดียวกับชุดที่ ๒ ทรวดทรงกลมกลืนได้สัดส่วนงดงามมาก เนื้อละเอียดและค่อนข้างนุ่ม วรรณะเหลืองอ่อนนวลๆ คล้ายสีใบลาน และเคลือบด้วยยางไม้น้ำตาลไหม้ค่อนข้างหนา
    ยอดลูกประคำ ๓ ลูก ทำด้วยเนื้อตะกั่วลักษณะเป็นแว่นๆ หรือคล้ายอ้อยควั่นลบมุม ๓ ลูก ๓ ขนาด คือ ใหญ่ กลาง และเล็ก ซ้อมกันตามลำดับหมายถึงองค์พระคือ ลูกบนเล็กหมายถึงพระเศียร ลูกกลางหมายถึงลำพระองค์ และลูกเบื้องล่างหมายถึงพระเพลา
    สายประคำใช้ไหม ๕ สี ควั่นโดยสาวพรหมจารีย์เรียกว่า "ไหมเบญจพรรณพรหมจารีย์" นำมาปลุกเสกก่อนจึงร้อยลูกประคำทั้ง ๑๐๘ ลูก หรือรวมทั้งยอดประคำตะกั่วอีก ๓ ลูก เป็น ๑๑๑ ลูก แล้วจึงปลุกเสกรวมกันอีกครั้งหนึ่ง

ความลับสุดยอดเกี่ยวกับประคำศักดิ์สิทธิ์สำนักวัดกลางบางแก้ว | รัตนะพระเครื่อง

เว๊บวัดกลางบางแก้ว
    http://www.wkk.ac.th/default.asp

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ใจนาย

ต้องขอโทษ Link ที่ให้เข้าไม่ได้แล้วครับ

6. ใจนาย

ไฟล์ที่แนบมา:

7. psitcdgs

psitcdgs Active Member

31 สิงหาคม 2006
    สรุปแล้วประคำเส้นที่เอามาแกะเม็ดขายอันนี้ เป็นของที่ไหน อาจารย์ใดกันแน่
    ดูจากสภาพก้น่าจะเก่าพอสมควร ที่จริงก็ขายตามสภาพก็ได้ ไม่น่าจะต้องอ้างว่าเป็นของหลวงปู่บุญท่านเลยครับ

8. psitcdgs

มีของแท้แบบชัด ๆ จะ ๆ ให้เห็นบ้างไหมครับ

9. พลังชาตรี 13

พลังชาตรี 13 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องของประคำของหลวงปู่บุญ ผมว่ามันก็แปลกดี ที่ถ่ายภาพมาก็ถ่ายมาแต่หน้าเดียวครับหน้าต่อไปไม่ถ่ายมาถ่ายแต่หน้าที่ไม่ใช่ไม่เหมือนของผมลง
    ผมบอกตามตรงครับว่าผมเบื่อ พวกทำตัวเป็นผู้รู้ ช่วงหลังๆมานี้ผมเลยเอาพระผมที่จะนำมาลงให้บูชา ส่งพระไปออกบัตรรับรองพระแท้ก่อน ถึงจะนำมาให้บูชา เพื่อเป็นการยุติในเรื่องต่างๆ
    ในหนังสือของ คุณตี๋เหล้า ก็ได้ลงไว้ครับว่ามีแบบนี้ นำมาให้ชมกันครับ

และก็คุณ psitcdgs ผมก็ไม่ทราบว่าท่านดูได้ขนาดใหนครับที่มีว่าผมแอบอ้าง คุณก็คงจะเป็นอีกท่านหนึ่งครับ ที่เห็นอะไรและก็ง่ายเกินไปครับที่สรุป

ผมบอกได้เลยครับเรื่องของเครื่องรางนั้นไม่มีใครเก่งหรอกครับ แม้กระทั่งสมาคมพระเครื่องหรือเว็ปที่รับออกบัตรรับรองพระแท้ยังไม่กล้าทีมาสรุปผลว่าแท้หรือเก๊กันเลยครับในเรื่องของเครื่องราง

10. psitcdgs

หว่าย.... ผมดูไม่เป็นเลยครับ ก็เข้ามาอ่าน เจอที่โต้ไปโต้มา ก็เลยอยากรู้ว่าสรุปเป็นอย่างไร ใครสามารถฟันธงได้ไหมอย่างไร เท่านั้นครับ
    ถ้าคุณว่าแท้ ก้แท้ครับ เพราะผมดูไม่เป็นหรอก แต่ได้ยินชื่อหลวงปู่บุญ กับ ยาจินกามณี มานานแล้ว ใจหนึ่งก็อยากได้ ใตหนึ่งก็เกรงได้ไม่แท้ เลยลังเล ลังเลครับ
    ขอบคุณที่เอารูปมาให้ดูนะครับ

11. พลังชาตรี 13

พลังชาตรี 13 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณเช่นกันครับที่ไม่มีเจตนาแอบแขวง

ผมแนะนำเลยครับอะไรๆที่เล่นไม่เป็นหรือแหล่งที่มาไม่ดี คือ หาข้อสรุปความแท้ไม่ได้ ไม่เป็นมาตรฐานสากล ในการเล่นหา และท่านดูไม่เป็นแล้ว อย่าเล่นจะดีกว่าครับ

ผมหลังจากที่มีปัญหาในเรื่องนี้ ผมไม่นำพวกเรื่องลางมาออกให้บูชาเลยครับ ทั้งๆที่ผมมีเก็บไว้อยู่มากมาย ถ้าผมจะออกผมออกเว็ปพระเรื่องใหญ่ สบายใจกว่าครับเพราะท่านที่ บูชาไปเล่นกันตามกฎกติกามารญาติ ที่มีไว้ครับ เลยไม่มีปัญหาอย่างในนี้

ถ้าอยากเล่นก็ให้ผ่านคนกลางรับรอง คือมีใบเซอร์พระแท้ หรือ (บัตรรับรองพระแท้) จะดีกว่าครับ

แต่ใบประกวดพระมีรางวัล อย่าใว้ใจนะครับจะต้องดูงานใหญ่ๆผู้จัดมีชื่อเสียงกรรมการเป็นที่ยอมรับครับถ้าไม่มี 3 อย่างนี้อันตรายครับ พวกใบประกวดพระ

แนะนำด้วยความเคารพครับ ขอบคุณครับ