ประวัติการสร้างเหรียญ "กูผู้ชนะ" ของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 20 พฤษภาคม 2010.

1. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007

"ถามท่านว่าทำไม ท่านบอก เวลานี้มันถึงเกณฑ์ชนะแล้ว ถาม เอารูปใคร บอก เอารูปผม บอก เอ้า ไม่ยกย่องตนเองเกินไปหรือ รัชกาลที่ 1 ก็เก่งใช่ไหม กรมพระราชวังบวร ท่านก็เก่ง ท่านบอกว่า ในฐานะที่ผมเป็นผู้นำ ก็ตามไปดูประวัติสิ ประวัติที่ ตากสินกู้ชาติ เคยแพ้จุดไหนบ้าง แน่ะ! เอาถึงอย่างนั้นเสียด้วย เลยต้องเอาตามท่าน เอา "กูผู้ชนะ" ก็เลยทำขึ้น ท่านสั่งทำ เวลาทำ ท่านก็มาทำด้วย ท่านทำด้วยเสร็จ"

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เพื่อนสมาชิก คุณ หมอเทวดา ได้ส่งข้อมูลภาพถ่ายพลังงานพระของ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค กับ ภาพถ่ายพลังงานของเหรียญเอกราช-มหาลาภ มาให้ชมกันครับ ของดีราคาเบาที่ยังเก็บกันได้ครับ

ในปี 2520 หลวงพ่อฤาษี ท่านได้จัดสร้างเหรียญเอกราช-มหาลาภขึ้น ทั้งนี้ให้ทั้งความปลอดภัยและมีลาภมากด้วย คล้ายกับว่าท่านจะให้ฟื้นฟูเยียวยาเหตุการณ์

เหรียญด้านหนึ่งเป็นหลวงพ่อปาน อีกด้านหนึ่งเป็นหลวงพ่อฤาษี ท่านที่ไม่มีพระหลวงพ่อปาน ขณะนี้ราคาสูงมาก ก็สามารถนำเหรียญนี้มาบูชาแทนได้
    ต่างที่ภาพ AURA ของเหรียญจะมีสีแดงประกบด้วย ซึ่งเป็นสีบู้ แต่พระหลวงพ่อปานประกบด้วยสีครามที่เป็นสีที่ช่วยเรื่องกรรมฐานแลแคล้วคลาด

ภาพองค์พระหลวงพ่อปานเป็นภาพตัวอย่าง แต่ภาพAURA เป็นภาพจริงของพระผมเอง (หมอเทวดา)
    (พระหลวงพ่อปานที่นำไปถ่าย ผ่านการตรวจสอบว่าแท้ตามมาตรฐานสากล)

Aura ที่ได้จากการถ่ายพระหลวงพ่อปาน

เหรียญเอกราช - มหาลาภ ปี 20

Aura เหรียญเอกราช - มหาลาภ

3. มาพบพระ

มาพบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ศึกนอกนั้นยิ่งใหญ่ สู้เพื่อให้ไทยเป็นไทควรยกย่อง แต่ไทยรบไทยไม่เป็นไท เรียกให้ใครๆ มาช่วยจะกลายเป็นทาสเขา หันหน้าปรองดองกันไว้ดีกว่าจ้ะ

4. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องเล่าแบบเด็กๆนะคะ ตอนอยู่ประถมสักป.3 ป.4จำไม่ค่อยได้ตอนนั้นขี้เกียจค่ะ ไม่ค่อยทำการบ้านแล้วก็ไม่ได้ส่งด้วย ไม่ใช่ทำไม่เสร็จนะ ไม่ได้ทำเลย แล้วครูจะเรียกคนที่ไม่ส่งการบ้านไปหน้าชั้นเพื่อทำโทษ ตอนนั้นด้วยไม่รู้นะ พ่อให้ห้อยเหรียญกูผู้ชนะนี่แหละค่ะของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เอามือกำเหรียญไว้แล้วคิดถึงแต่หลวงพ่อค่ะ อาจารย์เรียกเพื่อนไป2คน ไม่เรียกชื่อเราเฉยเลย ทั้งที่ไม่ได้ส่งเลยนะ ไม่ได้คาดหวังถึงขนาดนี้ หวังแค่ไม่ต้องถูกทำโทษ สรุปก็เลยไม่ได้ส่งการบ้านของวันนั้นมาจนถึงวันนี้ แต่หลังจากนั้นส่งตลอดค่ะ

5. นักธรรมเอก

นักธรรมเอก เป็นที่รู้จักกันดี

"กูผู้ชนะ"

เมื่อเห็นกระทู้พาดหัวเรื่องนี้ ผมสะดุดตาเลยครับ เพราะเมื่อประมาณ 7 ปีมาแล้ว ผมเคยเก็บได้ตามถนน หลังจากฝนหยุดตกใหม่ๆ เห็นวางปักอยู่บนดินถนนเปียกๆ เก็บขึ้นมาใช้มือถูๆดู เป็นเหรียญนี้และครับ นับเป็นโชคดีของผมแล้วสิครับเนี่ย ไม่ธรรมดาเลย คงต้องเก็บให้ดีแล้วละครับ

6. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

มีนายทหารที่ไปช่วย "เก็บกู้ระเบิด ที่ชายแดนประเทศเขมร"ที่เวียตนามฝังเอาไว้"

เป็นระเบิดรถถัง ซ้อนกัน 2 ลูก ไปกัน 4 คน ปรากฎว่าไป

เยียบกับระเบิด รถถัง เข้าพอดี (ซึ่งซ้อนกันถึง 2 ลูก) มันก็ระเบิด ดังสนั่นอย่างแรงเลย

เพื่อนอีก 3 คน ร่างศพกระจายไปคนละทิศ ไม่เป็นชิ้นเป็นอัน

แต่ตัวท่าน รอด อย่างปราฏิหาร ในความรู้สึก เหมือนมีคนมาอุ้ม ออกไปให้พ้น

จากเขตระเบิด และไปวางใว้ โดยไม่ได้รับอันตรายใดๆทั้งสิ้น

เพราะ บารมี "เหรียญกู้ผู้ชนะ และ เหรียญท้าวเวสสุวัณ" ที่ห้อยติดตัวอยู่

ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2010
  7. เขื่อน

เขื่อน เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนาครับ ผมมีสมเด็จองค์ปฐมรุ่น/๒ใครสนใจผมแบ่งบูชาครับ

8. เขื่อน

เขื่อน เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    สาธุครับ ผมถ่ายรูปสมเด็จองค์ปบฐมแล้วมีแสงออร่าด้วยครับ

9. หยกเขียว

หยกเขียว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่า ถ่ายภาพแสงออร่า ไปถ่ายกันที่ไหนครับ แล้วค่าภาพละ
    เท่าไหร่ครับ พอดีสนใจครับ

10. เบา-ใส

เบา-ใส Active Member

30 พฤศจิกายน 2008
    อยู่ที่คอ 1 องค์
    ชนะตลอด

11. ABP@BDZ

ABP@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    ผมก็มีที่ติดตัวทุกวันนี้ครับ รุ่น 2 อัดกรอบรวมผ้ายันต์มหาพิชัยสงคราม ปี 2528 แล้วล่าสุดก็มีเหรียญกรมหลวงชุมพร ปี 2520 ที่เพิ่งบูชามาสดๆ ร้อนๆ และกำลังจะประจำคอเร็วๆ นี้เหมือนกัน

12. pong2513

pong2513 สมาชิก

14 กุมภาพันธ์ 2009
    Anumothana Sathu

13. pong2513

pong2513 สมาชิก

14 กุมภาพันธ์ 2009
    ผ้ายันต์มหาพิชัยสงคราม ผมมีอยู่หนึ่งผ้ายันต์พกติดตัวตลอดครับ

14. ตักศิลา

ตักศิลา เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังผมกำลังตามหา ทังผ้ายันต์มหาพิชัยสงครามกับเหรียญกูผู้ชนะ

อยากเก็บไว้เสียจริง รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

15. ทดแทน

ทดแทน เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ผมมีอยู่หนึ่งเหรียญครับ แขวนติดคออยู่ครับแขวนรวมกับพระคำข้าวและพระหางหมากครับ อนุโมทนา สาธุครับ

16. Chart072

Chart072 เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามผู้รู้ว่า ที่เหรียญสามัคคีมีสุข อัดพลาสติกไว้กับผ้ายัต์มหาพชัยสงครามนั้น ด้านหลังเหรียญ เป็นกูผู้ชนะ พระเจ้าตากสิน หรือว่า พระเจ้าพรหมมหาราช เพราะว่า ผ้ายันต์ปิดบังด้านหลังเหรียญไว้ ซึ่งเคยเห็นในแผงพระเครื่อง แต่ยังไม่ได้บูชามา ก็อยากได้อยู่เหมือนกันครับ.......

17. หยกเขียว

หยกเขียว เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหรียญสีทองด้วยใช่มั๊ย ตอบเลยแล้วกันว่าเป็นด้านหลังเป็นรูปพระเจ้าตากครับ และเป็นเหรียญรุ่น 2 /ถ้าข้างหลังเป็นรูปพระเจ้าพรหม ด้านหน้าจะต้องเขียนว่ากูผู้ชนะ ไพรีพินาศอยู่ด้านบนหลวงพ่อครับ

18. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ หมอเทวดา มากๆนะครับ

เรื่องราวต่างๆที่หลวงพ่อกล่าวไว้ อ่านเมื่อไหร่ ฟังเมื่อไหร่ ก็ชุ่มชื่นใจเมื่อนั้น

อนุโมทนาครับ

19. ออกมาดูโลก

ออกมาดูโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ใส่ติดคอทุกวันครับ

20. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านใดในนี้พอจะทราบประวัติการสร้างเหรียญกรมหลวงชุมพรฯ ปี 2520 บ้างครับ
    ....ส่วนกรมหลวงชุมพรฯ เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อฯอย่างไร และขณะนี้ท่านดำรงสถานะอย่างไร ลูกศิษย์หลวงพ่อก็คงทราบกันดีอยู่แล้ว...ยิ่งท่านที่ได้มโนยิทธิ ยิ่งทราบดี