ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ครับผม ต้องเจอกับตัวเองครับ จะรู้วาสุดยอด

2. ransang

ขอบคุณครับ ต้องวางแผนแล้วจะรีบไปทันทีครับ

3. ransang

วันนี้ทำงานเสร็จไป 1 อย่างคือปิดเบี้ยแก้ตัวใหญ่เสร็จตามที่ตั้งใจไว้เรียบร้อย ของดีเพียบครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      217.6 KB
      เปิดดู:
      39
  4. ransang

มานึก ๆ ดูชีวิตตัวเองตอนนี้ก็หนักอะไรนักหนาก็ไม่รู้ 555

ตอนนี้พ่อแฟนก็มีอาการป่วยจากเชื้อราหรือวัณโรค ทรง ๆ ทรุด ๆ จะไปเมื่อไรก็ไม่ทราบ แม่แฟนก็เป็นเบาหวานและโรคตับ ตอนนี้เบาหวานขึ้นตามองอะไรไม่ค่อยเห็นอยู่คนเดียวที่อุบลฯ ลูกชายก็โรคหัวใจรั่ว แฟนก็เป็นโรคกระดูกทับเส้นและก้อนเนื้อในมดลูก ส่วนแม่ผมก็เป็นโครกระดูกจากการโดนรถชนและกล้ามเนื้อเป็นตะคริวที่ขาบ่อยน่าจะมาจากเส้นเอ็นที่มีปัญหาจากรถชน มาคิด ๆ ปัญหามาเป็นตับ ต้องเตรียมตัวให้หนักเลยทีนี้ นี่ล่ะชีวิต

5. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***ฟังแล้ว กลุ้มแทนเลยครับ
    ศลีข้อที่ 1 ทำงาน แล้วครับ***

6. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หลวงพ่อสีพอเป็นที่พึ่งได้ครับผม

7. ransang

จริง ๆ แล้วชีวิตผมที่พอจะประคองตัวเองมาได้ก็เพราะกรรมฐานที่พอจะได้ทำมาบ้าง ไม่งั้นตอนนี้คงเละไปกันใหญ่ ผลจากกรรมฐานที่ได้ช่วยคลาย และหาทางออกไปหลายเรื่อง แต่จะว่าไปก็ไม่ค่อยเข้าใจการทำงานของกรรมฐานนัก แต่เอาง่าย ๆ คือไม่มีอะไรได้มาฟรี ๆ กฎธรรมชาติต้องมีการทดแทนกันเสมอ

ช่วงแรก ๆ ที่ได้ทำกรรมฐานแบบที่ผมเข้าใจตามที่อ่านบอกตรง ๆ ไม่ได้เรื่องไปพบเจอครูบาอาจารย์ท่านใดก็โดนท่านตำหนิมาเรื่อยเพราะทำไม่เป็นทำไม่ถูก แต่ผมก็พยายามมาจนพบท่านอาจารย์ แต่กว่าจะได้เรื่องได้ราวพอจะช่วยตัวเองและประคองตนเองได้ก็อานเอาเรื่อง แต่ใจก็ระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์ทุก ๆ อยู่เรื่อยมาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2013
  8. poon-pan

1
    สาธุด้วยครับ มาถูกทางแล้วครับ

9. poon-pan

1
    วันหยุดนี้กะว่าจะไปวัดโพธิ์ อ.บางปะอิน น่ะครับ ไม่ทราบหลวงพ่อท่านชื่อว่าอะไรครับ

10. ransang

อย่างที่บอกผมได้กราบท่านแค่ครั้งเดียวครับ แฮ่ ๆ ก็บอกพระท่านว่ามากราบเจ้าอาวาสก็น่าจะได้ครับ เพราะท่านสงเคราะห์คนอยู่ แต่ท่านไม่รู้จักผมนะครับ เพราะได้คุยกันแค่ครั้งเดียวท่านคงจำไม่ได้ ขอให้โชคดีครับ มีอะไรดี ๆ มาเล่าให้ทราบบ้างนะครับ

อ้อ เท่าที่เห็นคนกรุงเทพสายหลวงปู่ใหญ่ไปขึ้นกับท่านเยอะเหมือนกันนะครับ อาจจะรอนานหน่อย

ผมทราบว่าคุณ poon-pan อยู่แถวนนทบุรี ผมอยู่แถวท่าน้ำนนท์ ไว้ว่าง ๆ คงได้พบกันนะครับ

11. poon-pan

1
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับความปรารถนาดีที่มีให้ผม

และผมคิดว่าคงจะได้มีโอกาสเจอกันในอีกไม่นานนี้ครับ

12. Powernext

Powernext เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    เป็นกำลังใจให้ท่านransang และผู้ติดตามกระทู้ทุกท่านในการต่อสู้ฝ่าฟันกับสรรพภาวะกรรมด้วยครับ

13. ransang

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่เล่า ๆ ก็เพื่อเล่าสู่กันฟัง อนึ่งเพื่อให้ทราบว่าผลกรรมฐานนั้นช่วยได้จริงแต่เราจะทำได้แค่ไหนนั้นก็อีกเรื่องครับ

ชีวิตและการใช้ชีวิตแต่ละคนไม่เหมือนกัน แม้บางทีคนที่ทำบุญมากมายทำดีมากมายก็ยังอยู่แบบธรรมดาเจอปัญหามากมาย หรือแม้รวยก็ใช่ว่าจะสบายหากผลกรรมนั้นตามมาทัน ส่วนผมก็ไม่รู้ทิศทางชีวิตได้แต่คิดช่วยงานหลวงปู่ไปเรื่อย ๆ ช่วยงานท่านอาจารย์ไปเรื่อยๆ หวังไว้ว่าแม้ตายไปก็ขอไม่ตกไปข้างล่างก็พอ

อีกไม่นานเวียงนาคราชจะมีคนรู้จักและกล่าวถึงมากขึ้น ซึ่งผมแค่เดา ๆ แต่ก็ไปตรงกับพี่ท่านหนึ่งที่พอจะรู้อะไรล่วงหน้าได้จากบารมีครูบาอาจารย์ว่า อีกไม่นานท่านอาจารย์คงจะมีเวลาน้อยลงเพราะต้องสงเคราะห์คนมากขึ้น ตอนนี้องค์ประกอบก็เริ่มลงตัวหลาย ๆ อย่างที่ทำให้เห็นว่าท่านอาจารย์จะต้องเหนื่อยมากขึ้น ผมคงเป็นตัวช่วยเล็ก ๆ น้อย ๆ เพื่อบอกกล่าวให้ทุกท่านทราบและรับรู้โอกาสในการทำบุญกับท่านอาจารย์ตามสมควร

มีหลายท่านที่ได้คุยกับท่านอาจารย์และผมว่าพร้อมจะร่วมบุญทุกเมื่อมีอะไรขอให้บอกได้เลย ท่านอาจารย์และผมทราบซึ้งมาก ๆ ครับ แต่ท่านอาจารย์และผมไม่สามารถทำเช่นนั้นได้เพราะไม่ได้คิดและหวังสิ่งใด ที่ทำกันก็ทำตามกำลังเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่มากมายเพราะกลัวเหลือล้นแล้วไม่มีที่เก็บและทำเพียงเพื่อต้องการกระจายบุญตามโอกาศที่ครูบาอาจารย์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านสงเคราะห์มา ถ้าจังหวะเหมาะสมลงตัวก็จะได้ร่วมบุญกันตามสมควร การจะให้บอกกล่าวเป็นการส่วนตัวเป็นเรื่องเป็นราวท่านอาจารย์และผมไม่เคยคิดจริง ๆ ครับ ที่สำคัญเกรงใจอย่างมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2013
  14. ransang

เมื่อคืนเข้าห้องพระเร็วก็นั่งจับ ๆ เบี้ยที่ทำดูลองอธิฐานดู เห็นคล้าย ๆ เป็นองค์หลวงปู่โตสีทองอยู่ ไม่แน่ใจแต่ลองดู 2 ครั้งก็มีผลเหมือนเดิม อนึ่งอาจจะเพราะฝั้งชนวนหล่อหลวงปู่โตพรหมน้ำมนต์หน้าตัก 21 นิ้ว ไว้ที่ปากเบี้ยด้วย อย่างไรก็ต้องขอถามท่านอาจารย์ก่อน แค่มาลงเล่าให้อ่านครับ

15. ransang

สรุปแล้วเรื่องนี้มีเหตุ

ผมได้สอบถามท่านอาจารย์แล้วว่าผมได้เห็นหลวงปู่โตจากการนำเบี้ยแก้มาอธิฐาน ท่านอาจารย์ก็ยืนยันว่าใช่ และหลวงปู่ก็ได้ให้ท่านอาจารย์มายืนยันให้ผมทราบโดยที่ผมถามท่านอาจารย์ในเฟสบุค ว่าใช่หลวงปู่โตใหม+ขออนุญาติท่านอาจารย์หล่อหลวงปู่โตปางพรหมน้ำมนต์ถวายวัด โดยขณะนั้น อ.ยังไม่ได้เปิดเฟสฯเลย เพราะอยู่ในห้องพระ ประมาณครึ่งชั่วโมงก่อนที่หลวงปู่จะให้ท่านอาจารย์โทรมาบอกให้ผมสร้างรูปหล่อหลวงปู่โตภายหลังเพื่อยืนยัน

การสร้างหลวงปู่โตนี้ก็เพื่อพาคณะหลวงปู่โตสร้างบุญบารมีและเพื่อเป็นการแก้และบรรเทาวิบากกรรมของผมและครอบครัวด้วยประการหนึ่ง นับว่าเป็นพระคุณของครูบาอาจารย์อย่างยิ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2013
  16. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

พระปิดตาโสฬสเทพโลกอุดร....เพิ่งอัญเชิญขึ้นมาจากบาตรน้ำมนต์...มีผนึกและเป็นสีเขียวเกาะองค์พระ...เป็นครั้งแรกที่เกิดขึ้น...

ไฟล์ที่แนบมา:

17. ransang

ทั้งองค์น่าจะกลายเป็นธาตุกายสิทธิ์แล้วนะครับ บารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์จริง ๆ

18. ransang

2 วันก่อน ได้รับคำปลอบใจจากพระองค์ที่ 11 อย่างไม่นึกไม่ฝัน

เรื่องมีอยู่ว่า ผมกำลังออกไปทำงานต้องเดินประมาณ 5 นาที เพื่อไปขึ้นรถมอเตอร์ไซด์ ระหว่างเดินไปได้ระยะหนึ่ง มีกำลังใจขึ้นมาจึงนึกอาราธานาภาพพระองค์ที่ 11 ทั้นใจในระหว่างเดินภาวนา แล้วก็นึกเข้าไปกราบท่าน ในระหว่างที่นึกเข้าไปกราบก็ได้รับรู้คำตรัสของพระองค์ที่ 11 ในใจ ทรงเมตตาให้กำลังใจว่า ทนอีกนิดนะลูก เดี๋ยวก็จะพ้นแล้ว ผมก็ดีใจและก็งง แต่ก็พยายามทรงสติและอารมณ์ไว้แล้วผมก็ดันบ่นตามเรื่องตามราว เมื่อรับคำตรัสจากพระองค์เสร็จ ก็ถอนออกมาด้วยความดีใจและก็งง ซึ่งก็ตั้งใจว่าจะขอถามท่านอาจารย์เพื่อยืนยันอีกครั้ง

ในช่วงสายก็ได้สอบถามท่านอาจารย์ผ่านเฟสบุค ท่านอาจารย์ก็ยืนยันว่าเป็นพระองค์ที่ 11 จริง แต่ท่านอาจารย์ก็เตือนผมว่าอย่างดีใจไป ซึ่งผมก็เข้าใจ เพราะคนเจ็บปว่วยในครอบครัวที่ผมเห็นและต้องพยายามดูแลมีหลายคนทีเดียว

มีต่อครับ ด้วยฝันเมื่อคืนนี้

19. ransang

ผมก็ไม่แน่ใจว่าความฝันเมื่อคืนจะเกี่ยวข้องกันใหม แต่ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ

เมื่อคืนใกล้สว่าง ฝันว่าได้ไปที่แห่งหนึ่ง ในที่นั้นคล้ายศาลาหลังใหญ่ ๆ และเห็นพระองค์หนึ่งท่านนั่งอยู่ในห้องเล็ก ๆ ห้องหนึ่งเงียบ ๆ พระท่านนั่งอยู่บนเก้าอี้ไม้มีพนักพิง ท่านเอนกายสบายอยู่ ผมเห็นท่านก็รีบนำกล่องวัตถุมงคลเข้าไปหาท่านขอให้ท่านเมตตาอธิฐานให้ ท่านก็ให้ผมโยงสายสิจน์เสร็จแล้วท่านก็เมตตาอธิฐานให้อยู่พักใหญ่ ในความฝันผมเข้าใจว่าเป็นหลวงปู่แผ้ว หรือหลวงปู่เกลี้ยงนี่ละครับ แต่อาจจะเป้นหลวงปู่ปานก็ได้ พอท่านอธิฐานวัตถุมงคลเสร็จ พอท่านเงยหน้าลืมตาผมก็คุกเข่าพนมมือยืดอกมองหน้าท่านแล้วผมก็ยิ้ม แล้วผมก็ก้มหัวลงให้ท่านอาบนำน้ำมนต็ในแก้วหรือในขันเทราดหัวให้ผม แล้วท่านก็บอกผมว่า "ดี ๆ จะรวยแล้วนะเรา" พอเสร็จผมก็เงยหน้าขึ้นแล้วท่านก็หันไปหยิบของบางอย่างจากในกล่องที่อยู่บนโต๊ะข้างตัวท่าน เป็นห่อผ้าเก่าในนั้น ความเข้าใจคือตะกรุดรากไม้มงคล มีรูปยันต์เห็นไม่ชัดแต่เห็น รูปและเข้าใจในฝันว่าเป็นของหลวงปู่สวนวัดนาอุดม ตะกรุดขนาดประมาณ 1 ฟุต ห่อด้วยผ้าเก่า ห่อถุงผ้ามีรอยขาดเห็นตาไม้ ดูขลังมาก ผมก็ประคองด้วย 2 มืออกมาจากห้องที่พระท่านอยู่ คนอื่นเห็นก็ถามกันใหญ่ แล้วมีคนในนั้นเห็นที่ผมรดน้ำมนต์ก็เลยเข้าไปขอท่านรดบ้าง ไม่แน่ใจ่าได้รดใหม อย่างไร

แต่การรดน้ำมนต์นี้เหมือนที่ผมขอให้ท่านอาจารย์รดนำมนต์ให้เมื่อวันลอยกระทงที่ไปทำพิธีหล่อพระ ลักษณะแก้วและความรู้สึกการลดน้ำมนต์นั้นเหมือนกันมากครับ

เรื่องราวก็จบเพียงเท่านี้ครับ

20. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังๆอ่านๆดูแล้วชีวิตพี่ดูเหมือนจะเจอเรื่องราวปัญหามากมายกว่าผมเสียอีกเนอะ! สู้ๆนะคับ..บุญเท่านั้นเป้นที่พึ่งพาแก่เราในยามยากในอย่างแท้จริง!

พี่คับแล้วเบี้ยแก้เหล่านี้มีเผื่อเอาไว้ให้บูชาบ้างรึเปล่าคับ...ผมอ่านมาตั้งแต่ตอนที่พี่เริ่มทำแล้วเห็นมวลสารต่างๆที่พี่คัดสรรทำอย่างตั้งใจล้วนแล้วแต่ดีดีทั้งนั้น.. ผมเลยคิดอย่างคนมีกิเลสหนาว่าหากได้ไว้ติดตัวบ้างคงเป้นบุญวาสนาไม่น้อย...*-*