ประสบการณ์การมองเห็นผ่านตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 4 ตุลาคม 2006.

1. เมืองแก้ว

เมืองแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2006
    ติดตามอ่าน ตามเชียร์ คอยดูอยู่ครับ
    น้าภูเขาเจออะไรอีกหรือ?
    เล่นจั่วหัวไว้ให้คอยอ่าน จะรอครับ

2. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006

สาธุๆ คุณครู (ไม่รู้เขารับหนูเป็นศิษย์ป่าว แต่ขอจองค่า)

3. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

อาการเสียวตึง เป็นเช่นนี้หรอกเหรอคับ บางท่านก็ให้วาง ไม่ต้องสนใจผมก็เป็นนะคับ โดยเฉพาะตอนทำสมาธิ แต่ก็ไม่ได้สนใจ บางท่านก็บอกว่าผมเคร่งมากไปหรือเปล่า แต่มาดูที่คิ้วตอนมันตึงมันไม่ได้ขมวดนะคับ มันรู้สึกตึงๆ ตรงนั้นบางทีรู้สึกตึงแรงมาก

4. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    สาธุๆ ได้เจอพี่MOUTAINตัวเป็นๆแล้วดูใจดี อ่อนโยน
    เพิ่งจะได้อ่านเจอกระทู้เปิดตาทิพย์+เทคนิคเพิ่มพลังจิต แจ่มเลย

พี่ครับ ท่องคาถาอย่างพี่ว่าไปท่องมาเกิดความรู้สึกตุงๆที่จักระ6หายไปเฉย
    แต่ไม่ได้มีไรพุ่งออกไปนะครับ
    เห็นเป็นแสงสีออกเหลืองๆส้มแล้วสว่างขาววาบ แต่ไม่เห็นมีใครเลยครับ
    พอนั่งสมาธิลึกๆอีกที
    เห็นเท้าซ้ายใครไม่รู้เบ้อเริ่มเลยใหญ่มากมองไม่เห็นตัวเลยอ่ะ
    ดูเหมือนจะมีลายสักยันต์ด้วยอ่ะ บรรยากาศรอบข้างมืดครับ

อนุโมทธนาให้ท่านผู้เขียนและผู้ดันกระทู้ด้วยครับ ผมเลยพลอยได้อ่านไปด้วยเลยครับ

5. kwamawauyo

kwamawauyo Active Member

21 พฤศจิกายน 2008
    ได้เรื่องยังไงก็มาเล่าให้ฟังอีกนะค่ะ

6. nutt2522

nutt2522 Active Member

22 พฤศจิกายน 2008
    คุณเม้าท์ ช่วยแปลคาถาที่ใช้ภาวนาทีค่ะ ว่าความหมายคืออะไร สิทธิ....

ขอบคุณค่ะ

7. maoleethong

maoleethong เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้นี้อ่านจบแล้วครับ (5 หน้า)
    ขอบคุณครับ สำหรับทุกข้อความ
    ได้ความรู้เพิ่มอีกมาก
    แล้วจะติดตามตลอดไปครับ

8. Demujin

Demujin Active Member

สิทธิกิจจัง.....
    สิทธิกัมมัง.....
    สิทธิลาโภ......

ชะโยนิจจัง....

บทภาวนานี้เป็นบทสำหรับตาที่สามเลยหรอครับ

9. namprighom

namprighom เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วที่ขุดกระทู้นี้มา...

ชอบครับ

10. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้ฤษีสามตามา พระสายเขมรให้ บอกเพื่อมาฝึกสมาธิ และเจิมหน้าผากให้
    ก็แปลกดีและรู้สึกแปลกนิดหน่อย

11. mib8gdviNz

mib8gdviNz เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกตึง ๆ เบา ๆ ที่ระหว่างคิ้วแหะ... (หรือคิดไปเองน้อ~)

..ขอติดตามพี่เม้า และกระทู้นี้ด้วยคนนะครับ ^^

ขอบคุณครับ

12. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    การภาวนาเพื่อกระตุ้นตาที่สาม นั้น
    คำภาวนา เป็นเพียงอุบาย เพิ่อให้จิตเกาะนิ่ง อยู่ที่จุดใดจุดหนึ่ง
    เพื่อให้เกิดกำลังสมาธิ

กำลังของสมาธิ ที่เกิดขึ้นนั้น อยู่ในระดับที่สามารถ
    ทะลุทะลวง ออกจากจักระหก(ตาที่สาม)ได้
    ก็จะปรากฏภาพให้เห็น โดยไม่ต้องใช้อายตนภายในคือทวารตา

ดังนั้นคำภาวนา เป็นเพียงอุบายให้จิตตั้งมั่น
    ให้เกิดกำลัง สามารถนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ตน และประโยชน์ท่าน

อย่างไรก็ตามทั้งหมดนี้ ถือเป็นโลกียฌาน ซึ่งมีวันเสื่อมได้

13. MOUNTAIN

ความหมายของคำภาวนา
    จะแปลความหมายก็ได้ ไม่แปลความหมายก็ได้
    แต่โดยทั่วไป มักใช้คำภาวนาที่มีความหมาย
    เพื่อทำให้เกิดกำลังใจ

เช่น สิทธิ กิจจัง

คำว่า สิทธิ หมายถึง อำนาจ หรือประโยชน์แห่งตน

เมื่อนำมารวมกับคำในพระคาถา ที่เป็นมงคล
    ย่อมก่อเกิดผลไปในทางที่ดี

14. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    เห็นด้วยคับ คำภาวนาใช้เป็นเครื่องผูกจิตใว้ไม่ให้คลาดเคลื่อนไปคับ
    จะแปลได้รึไม่ได้ ไม่แตกต่างเลยคับ บางทีภาวนาว่าอาโป แต่ใจคิด
    ให้เห็นเป็นไฟมา ไฟก็มาตามใจคิด พอออกจากสมาธิมานึกดู อ้าวเรา
    พูดว่าอาโปนี่หว่า ไม่ใช่เตโช แต่ได้ไฟมาใช้สมดังใจคิด ไม่เกี่ยวกับคำภาวนาเลย
    ทุกอย่างสำเร็จด้วยใจมันยังงี้นี่เอง ไม่ใช่สมมุติบัญญัติว่าต้องเตโชเท่านั้นแปลว่าไฟ

15. สมโภช_W

สมโภช_W Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2010
    หากจิตยังมีอารมย์กระทบบ่อย ก็ยังมิควรเร่งเปิดตาที่ 3 เพราะอาจนำไปใช้ผิดทางได้้ จะเป็นกรรมเปล่าๆ

16. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

เพ่งไปหว่างคิ้วแล้วเห็นเป็นแสงสีฟ้าวูบวาบ ไม่รู้ว่าคืออะไร เพราะบางที่เราขยี้ตาก็เห็นแสงเหมือนกัน และไม่มีความรู้สึกสงบแต่อย่างใด

17. MOUNTAIN

สาธุครับ คุณ huten

18. mawmee

mawmee เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ปวดตึงตรงกลางหน้าผาก พอดีมาอ่านเจอเลยจะขอลองนำไปผึกดูนะคะ

19. kero1902

kero1902 เป็นที่รู้จักกันดี

คลาย ๆ เหมือนจะหน่วง ๆ
    ที่ตาที่สามหลายครั้ง
    แต่ก็กลัวครับลุงเม้าท์
    กลัวจะเห็นสิ่งที่น่ากลัว
    เลยพักไว้ก่อนดีกว่า หุหุ
    คิดว่าไม่นานก็คงต้องเห็นแหล่ะครับ

20. สมรปราง

สมรปราง เป็นที่รู้จักกันดี

การใช้ตาที่สามในแต่ละครั้งต้องใช้พลังจิตอย่างมาก ผลข้างเคียงก็เยอะ (Heat ขึ้นที่กลางหน้าผาก)

ส่วนมากถ้าควบคุมไม่ได้หรือพวกมีแล้วใช้ไม่เป็นหรือใช้ไม่ดูตาม้าตาเรือเผลอไปเพ่งขุนเข้า...บารมีเขาเยอะกว่าตาในก็บอดหรือถูกปิดได้เหมือนกัลย์ บางครั้งก็บ้าจี้เอาไปใช้ทำลายกัน อย่าลืมเหนือฟ้ายังมีฟ้า...แล้วก็มีขนมกินด้วย (แบบว่าของล่อนะ)...แบบว่าคนอื่นเขาก็มีดีเหมือนกัน ที่เรียกว่าเจอตอโดนโต้กลับก็จ๋อยเหมือนกัน

แต่ถ้าจะให้ดีก็น่าจะใช้ใจ (จิต) ดูแทนตาที่สามจะปลอดภัยกว่า (รวบรวมจิตไปสู่ฐานที่ 7 ก็โอนะ)
    นอกจากดูแล้วสบายเหมือนดูภาพไสลด์ มีเสียงประกอบบ้าง ไม่มีบ้างแล้วแต่กำลังของจิต
    พูดคุย (ทางจิต) โมเมว่าเป็นสหายกันบ้าง...เรารู้จักกันมาก่อนอะปล่าว? ก็ดีกว่าไปท้าตีท้าต่อยกันด้วยตาที่สามแบบไม่ได้ตั้งใจอะนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2010