ประสบการณ์จากการกราบหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ชลบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย olanrakpong, 15 มิถุนายน 2010.

1. pipat_san

pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ไปกราบหลวงปู่ปัญญามาแล้วครับ บอกได้คำเดียว ว่า สุดยอดมาก

2. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากไว้ครับเหรียญรุ่นแรกหลวงปู่พร้อมเกศา...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      975.1 KB
      เปิดดู:
      199
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      221
  3. Assarin

Assarin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ไปกราบหลวงปู่มาแล้วค่ะ ปลื้มมากๆ มีเรื่องมาเล่าค่ะ เป็นความประทับใจอีกวันในชีวิต
    หลังจากเจอกระทู้นี้เราเป็นคนระยองและมีวัดที่ชื่อวัดหนองผักหนามเหมือนกันนึกว่าเป็นวัดแถวบ้าน
    พออ่านจากเจ้าของกระทู้รู้สึกศรัทธาก็เลยชวนพี่สาวไป เพราะพี่สาวกำลังมีปัญหาเรื่องงานที่ทำ
    และจะขายที่ 3 แปลง เพราะงานที่ทำเบิกเงินไม่ได้เจ้าของงานโยกโย้ตินั่นตินี่ ทำให้พี่สาวขาดสภาพคล่อง
    วิ่งหาเงินทุกวันและเห็นครอบครัวเขาทุกข์มาก พอบอกปุ๊บพี่สาวอยู่สมุทรปราการก็สั่งให้พิมพ์แผนที่ให้
    แล้ววันอาทิตย์พี่สาวบอกเดี๋ยวไปหาตำแหน่งวัดก่อน แล้วจะมารับที่ระยอง แต่ไปถึงวัดตอนเช้า
    ได้ถามพระที่จัดคิวบอกว่าวันนี้เต็มแล้ววันจันทร์ก็เต็มให้มาใหม่ พี่สาวก็มารับเราที่ระยองให้ไปอีกรอบ
    ไปถึงประมาณหกโมงเย็น โอ๊วว คนยังเต็มศาลาหลวงปู่ ก็เลยถามพี่ผู้หญิงที่นั่งอยู่ตรงนั้นว่าจะจองคิวได้ที่ไหน
    พี่ผู้หญิงบอกว่าให้จดทะเบียนรถไว้และมารับคิวตอนตีห้าครึ่ง พี่สาวดีใจมากนึกว่าจะไม่ได้ซะแล้ว
    ก็แอบถามพี่ผู้หญิงว่าหลวงปู่ชอบฉันอะไร หลวงปู่ชอบฉันปลาอินทรีเค็มตุๆนิ่มๆยิ่งดี ตำป่น
    แล้วก็มะละขี้นกต้มเละๆ ออกจากวัดก็พากันไปจ่ายตลาดผ่านตลาดเนื่องจำนงพอดี กลับไปก็ไปช่วยกันทำกับข้าว
    สรุป 2 พี่น้องไม่ได้หลับได้นอนตื่นเต้น จะได้ไปกราบหลวงพ่อ แต่เราได้แอบหลับไปตอนเที่ยงคืนถึงตี 2
    แต่พี่สาวไม่หลับเลยก็ลุกอาบน้ำตีสาม ออกจากบ้านกันตีสามเกือบตีสี่ ไปถึงวัดตีห้าห้านาที แอบหลงทางเล็กน้อย ฮ่าๆ
    เพราะว่ามันมืดนินา พอไปถึงก็รอจนถึงตีห้าครึ่งก็มีพระมาแจกบัตรคิวเราได้คิวที่ 16-24 พอตอน 7 โมง
    ก็ไปจัดอาหารถวายหลวงตา โอววโชคดีมากพี่ที่อยู่ในนั้นบอกให้ยกไปถวายเองเลย ได้เข้าไปในห้องหลวงปู่ด้วย
    มื้อนั้นก็ทำตำป่น ปลาอินทรีเค็ม 3 ชิ้น ต้มมะละใส่กระดูกหมู แล้วก็ดอกแค+มะละขี้นกต้มเละๆ พอยกไปหลวงปู่ใจดีมาก
    ยิ้มๆทักทายและชวนคุยแล้วก็ให้พร รดน้ำมนต์ให้แล้วก็บอกหวยในขันน้ำมนต์ด้วย ๕๕๕ หลังจากนั้นก็ออกมาจากห้อง
    รอหลวงปู่ออกมาตอนเก้าโมงครึ่งหลวงปู่ก็เริ่มหลวงปู่นั่งท่าเดียวตลอดการทำพิธีเห็นแล้วสงสารหลวงปู่จังแต่ท่านเมตตาจริงๆ
    จนถึงคิวที่ 20 ก็ถึงห้าโมงครึ่งหลวงปู่ก็พักฉันเพลเราก็รอต่อเพราะยังเหลืออีก 5 คนยังไม่ได้ทำ
    เจ้าหน้าที่ไม่รู้ไปไหนหมดเราก็เลยต้องเป็นแม่ค้าจำเป็นคอยบอกราคาวัตถุมงคลและช่วยเป็นแม่ค้าจำเป็นไปในตัว
    แล้วกระป๋องเก็บเงินก็อยู่ตรงนั้นไม่มีใครเป็นห่วงเลย ๕๕๕ เรากับพี่สาวก็พากันดู แต่มีคนใส่เสื้อลายขาวแดงเดิน
    หยิบของไปดื้อๆซะงั้น เจ้าคุณหลานของเรา(10ขวบ)ก็บอกให้ดูว่าเขาหยิบไปแล้ว
    พอเขาลงไปหลานก็พูดว่าพุทธคุณไม่ช่วยคนขี้ขโมยหรอก (๕๕๕ หลานใครเนี่ย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2011
  4. Assarin

พอซักพักก็มีทหารกะตำรวจมาหลายคน ก็แอบเข้าไปในห้องหลวงปู่ หลวงปู่เลยออกจากห้องมาบ่ายสองกว่าๆ
    แล้วซักพักคุณพี่ๆตำรวจก็มาอีกคันนึง(แง๊ๆไม่สงสารคนอดหลับอดนอนตั้งแต่เมื่อคืนเลย) พี่เขาก็มาแซงอีก 4 คน
    กว่าจะได้ออกจากวัด เกือบห้าโมงเย็น พอพวกเราทุกคนทำพิธีเสร็จ ก็มาเจอหมอกระดูก พี่สาวของเราเดินไม่ได้
    เป็นปกติมาสองปีแล้วต้องใช้ไม้เท้าตลอด หมอบอกสะบ้าแบะต้องผ่าตัดหัวเข่า แต่พี่ก็ไม่อยากผ่าพอลงไปอาจารย์คนนั้น
    ก็บอกว่าจะจับให้ไม่น่าเชื่อพอเขานวดเสร็จพี่สาวเดินได้ไม่ต้องใช้ไม้เท้าอีกแต่เขาบอกว่าต้องกลับมาทำอีก 2 ครั้งถ้าจะให้หาย
    แล้วอึ้มเราหัวเข่าเสื่อมเดินจนขาโก่งและกระดูกหลังคต หมอที่โรงพยาบาลบอกว่าต้องผ่า 2 ข้าง ข้างละสองแสนเค้าก็ไม่ผ่า
    แต่เขาเป็นมาเป็นสิบปีแล้วอาจารย์คนนั้นก็นวดให้และจัดกระดูกให้ใหม่ พี่สาวดีใจมากเดินได้ไม่ต้องใช้ไม้เท้าอีก
    พอออกจากวัดได้ไม่นาน ไม่น่าเชื่อมีคนสนใจที่ โทรมาตอนขับรถกลับบ้าน 3 ราย แล้ววันนี้ตอนเช้าก็มีลุงคนหนึ่งโทรมา
    บอกว่าที่ๆติดแบ้งค์ไว้แปลงนั้นลุงคนนั้นจะไถ่ให้ ก็ออกจากปากน้ำกันมา 4 โมงเช้าไปคุยกับลุงคนนั้นตอนบ่ายโมง
    อยู่ๆเขาก็บอกว่าไม่รู้พี่สาวเรามีอะไรดี เขาสงสาร อยากช่วยแต่เขาไม่อยากได้ที่ เพราะที่เขาเยอะแล้วแต่จะเอาออกจากแบ้งค์ให้
    ให้เอาโฉนดไว้ที่เขา ให้ไปติดป้ายขายกันเองได้เงินแล้วเอาไปคืนลุงเขาและถามว่ายังขาดเงินเท่าไหร่ เขาจะให้ยืม
    เขาให้ยืมเงินเลข เกือบ 8 หลักและเอาโฉนดออกจากแบ้งค์ให้ด้วย แล้วไม่คิดดอก ไปถึงปีใหม่พรุ่งนี้ให้เข้าไปทำสัญญา
    เรากับพี่สาวขอบคุณคุณลุงที่ยอมช่วยเหลือในชั่วโมงนี้จริงๆแล้วลุงก็เซนต์เช็คเงินสดให้พรุ่งนี้ทำสัญญาเสร็จแล้วจะให้ส่วนที่เหลือ
    ออกมาจากบ้านลุงคนนั้นด้วยอาการงงๆ ทั้งๆที่ลุงก็ไม่ใช่ญาติเรากับพี่สาว นี่คือสิ่งที่เรากับพี่สาวเห็นผลจะๆ
    แบบนี้ถ้าไม่ใช่หลวงปู่ช่วยจะคิดอย่างไรได้อีกหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2011
  5. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนแนะนำทีครับ
    ผมอยู่ศรีราชานี่เอง อยากไปกราบหลวงปู่บ้างครับ
    อยากทราบว่า ต้องไปกี่โมง รับบัตรคิว ยังไงบ้างครับ

6. Assarin

ต้องไปถึงวัดก่อนตี 5.30 น. ค่ะ จะมีพระมาแจกบัตรคิว ถ้าเกิน 60 คนแล้วก็ต้องเลื่อนเป็นวันถัดไป

7. ekkorn9

พอบอกทาง หรือจุดสังเกต หน่อยได้ไหมครับ
    พอดีมีแผนที่แล้ว แต่กลัวว่าไปตอนมืด จะหลงเอาครับ

8. ekkorn9

ขอบคุณมากๆครับ พี่ tatty

9. olanrakpong

olanrakpong เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2010
    พลังแห่งเมตตา

ครับ ก็อย่างที่ผมบอกนั่นแหละ หลวงปู่ท่านเป็นพระสมถะ ฉันง่าย ไม่ต้องเอาหู
    ฉลาม หรืออะไรแพงๆมาถวายท่านหรอก ง่ายๆไม่ต้องมีพิธีอะไร
    วันนี้ผมดีใจมากที่มีคนมาอ่านกระทู้ของผมมากเกือบ 5000 คน และเชื่อในสิ่งที่ผมพูด ว่าผมหวัดดีจริงๆ เพราะผมก็เคยเป็นคนหนึ่งที่มีความทุกข์ยากลำบากเป็นปีเหมือนกัน ตามกระทู้ที่ผมเขียนไว้นั่นแหละครับ
    เมื่อวัน อาทิตย์ที่ 3 ตุลาคม ผมไปที่วัดมา แต่พอไปถึงก็ ประมาณ 7 โมงแล้ว วันนั้นมีคนมาทอดกฐินที่วัดด้วย ผมเลยไม่ได้ต่อเส้นวาสนา แค่ให้หลวงปู่เคาะหัวเฉยๆ หลวงปู่ยังแซวเลยว่า"เคาะแรงๆเลยมั้ย" ครับ

ผมได้ถ่าย วีดีโอ เอาใว้ด้วย เดี๋ยวจะนำมาลงให้ดูกันครับ

10. นาย สมพล

นาย สมพล เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้เบอร์โทรของวัดหนองผักหนาม เพื่อโทรไปเช็คว่าหลวงปู่อยู่หรือไม่ก่อนเดินทางครับ
    ใครมีรบกวนด้วยครับ

11. ออกมาดูโลก

ออกมาดูโลก เป็นที่รู้จักกันดี

กราบๆๆหลวงปู่ปัญญาครับ

12. นาย สมพล

ที่วัดหนองผักหนาม รับผู้เข้าไปปฏิบัติธรรมด้วยหรือเปล่าครับ ใครทราบบ้าง เผื่อถือโอกาศไปปฏิบัติด้วยครับ

13. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะไม่มีนะครับ

ถ้าชอบสถานที่ ปลีกวิเวก เหมาะแก่การปฏิบัติ

ผมขอแนะนำวัดใกล้เคียง กับ วัดหนองผักหนาม

1. วัดป่าบุญญาวาส (พระอาจารย์ตั๋น)
    2. สำนักฆงฆ์ โพธิญาณรังสี

2 ที่นี้ ผมไปมาแล้ว และอยู่ไม่ไกลกัน ถ้าผมคิดจะ หาที่ปฏิบัติ ก็จะเลือก 2 วัด นี้

ขอโมทนาบุญครับ

http://www.watpa.com/board_detail.asp?board_id=793 วัดป่าบุญญาวาส (เลื่อนลงมาล่างสุด จะมี รูปที่พัก ทางเดินจงกลม อยู่ในท่ามกลางป่าแมกไม้ สงบยิ่ง )

http://www.watpa.com/article_layman_detail.asp?cid=2 สำนักสงฆ์โพธิญาณรังสี
    (สำนักเล็กๆ เงียบๆ ได้ใกล้ชิดกับครูบาอาจรย์ สอบถาม ข้อธรรม การปฏิบัติได้ ตลอดเวลา )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2010
  14. นาย สมพล

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ก็เล็งวัดบุญญาวาสอยู่เหมือนกันครับ

15. omoshiroi

omoshiroi เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    หลวงปู่ท่านอารมณ์ดีเสมอนะครับ มีครั้งหนึ่งที่ผมไปกราบท่าน วันนั้นท่านเมตตาเล่าเรื่องเกี่ยวกับคู่รักหนุ่มสาวที่ฝ่ายชายจะต้องลาอุปสมบทเพื่อทดแทนคุณพ่อแม่สัก1พรรษา ฝ่ายสาวเจ้าก็ให้สัญญาว่าจะรอแต่งงานกันหลังจากสึกมา และจะไม่ไปข้องแวะชายอื่นใด

พอครบพรรษาหลวงพี่ก็ลาสิกขามาเพื่อหวังให้พ่อแม่ไปขอแฟนสาวแต่งงานตามสัญญา แต่กลับกลายเป็นว่า ต้องมาเป็นฝ่ายรับบัตรเชิญงานแต่งของสาวเจ้ากับชายอื่นเสียนี่..หลวงปู่พูดถึงชายหนุ่มคนนั้นแบบตลกๆว่า "มือซ้ายเช็ดน้ำตา มือขวาคว้าบัตรเชิญ"

แล้วท่านก็ฮัมเพลงวิวาห์สะอื้น ของสายัณห์ สัญญา เบาๆ
    "มองเห็นบัตรเชิญ ฉันต้องเมินหน้า ดูหรือดวงแก้วตา มาหนีหน้าวิวาห์ไปก่อน...โธ่เอ๋ย ดวงใจช่างไม่แน่นอน เปลี่ยนแปรเหมือนสายลมจร ไม่ย้อนหวนคืนดังเก่า"
    จบท่อนนี้หลวงปู่ก็หัวเราะ หึหึ หึหึ...เล่นเอาลูกศิษย์ขำกันใหญ่ที่เห็นหลวงปู่อารมณ์ดีขนาดนั้น

กราบหลวงปู่ด้วยความศรัทธายิ่งครับ

16. rachittan

rachittan Active Member

25 พฤศจิกายน 2008
    กะว่าจะไปต่อเส้นให้ครบ 9 ครั้งซักทีได้ต่อมา 6 ครั้งแล้วสิ้นเดือนนี้ต้องไปจริงๆซักที
    เหรียญรุ่นแรกๆยังพอหาได้ที่พระลูกวัด แต่ราคาแรงมากๆๆ
    ลองหาสมเด็จรุ่นแรกดูแทนก็น่าจะยังพอมีอยู่นะ เมื่อสองสามเดือนก่อนผมเช่ามาจากหลวงตาเจริญ 199 บาทเป็นรุ่นที่เก็บไว้ใต้ฐานพระประธานแต่ตอนนี้ราคาไปรึยังก็ไม่รู้นะ
    หากไม่ลืมพรุ่งนี้จะลงรูปให้ดูครับ อ้อหากอยากรู้ว่าวัตถุมงคลของท่านมีอะไรบ้างลองขอลูกศิทย์ท่านที่ขายข้าวดู ที่แขวนอยู่ที่คอน่ะ มีเกือบครบเลยครับเผื่อไปเจอที่ไหนจะได้เก็บกันถูก

17. rachittan

rachittan Active Member

25 พฤศจิกายน 2008
    กะว่าจะไปต่อเส้นให้ครบ 9 ครั้งซักทีได้ต่อมา 6 ครั้งแล้วสิ้นเดือนนี้ต้องไปจริงๆซักที
    เหรียญรุ่นแรกๆยังพอหาได้ที่พระลูกวัด แต่ราคาแรงมากๆๆ
    ลองหาสมเด็จรุ่นแรกดูแทนก็น่าจะยังพอมีอยู่นะ เมื่อสองสามเดือนก่อนผมเช่ามาจากหลวงตาเจริญ 199 บาทเป็นรุ่นที่เก็บไว้ใต้ฐานพระประธานแต่ตอนนี้ราคาไปรึยังก็ไม่รู้นะ
    หากไม่ลืมพรุ่งนี้จะลงรูปให้ดูครับ อ้อหากอยากรู้ว่าวัตถุมงคลของท่านมีอะไรบ้างลองขอลูกศิทย์ท่านที่ขายข้าวดู ที่แขวนอยู่ที่คอน่ะ มีเกือบครบเลยครับเผื่อไปเจอที่ไหนจะได้เก็บกันถูก

18. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดหลวงปู่ท่านมี อารมณ์ขัน หรืออาจแฝง อะไรบอกพวกเราก็มิทราบได้

แต่ผมก็ ได้รัป ความเมตตาของหลวงปู่ หลังจากที่ รอและนั่งดูคนอื่นๆ จนเกือบจะเป้น คิวท้ายสุด ผอผมเข้ากราบท่าน เงยหน้าขึ้นมา ท่านก็ทักว่า

"เอ้า !! เอากะเขาด้วยหรือ ?? " อิอิ ฮา ครับ ....

19. นาย สมพล

มีกฏเกณฑ์ว่าจะต้องไปต่อเส้นกับหลวงปู่กี่ครั้งหรือเปล่าครับ จึงจะถือว่าครบถ้วน?

20. apinya06

apinya06 สมาชิก

คนที่เคารพและเป็นห่วงหลวงปู่

อยากร่วมแสดงความคิดเห็นค่ะ
    เนื่องจากดิฉันเป็นชาวบ้านที่อยู่ละแวกของวัด ก้จะเคยชินกับการเข้าไปกราบไหว้หลวงปู่อยู่บ่อยๆ เพราะตั้งแต่จำความได้ที่บ้านก้เหมือนกับต้องมาทำบุยที่วัดนี้ตลอด ไม่ว่าจะมีงานบุญที่บ้านหรือที่วัดเองก้ต้องมาลงแรงกัน เพราะถือว่าเป็นวัดของบ้านเรา โดยเฉพาะคนที่อยู่อาศัยละแวกเดียวกันด้วยแล้วก้จะคุ้นหน้ากันบ่อยๆ จนปัจจุบันดิฉันออกมาทำงานในตัวจังหวัดนานๆทีที่มีงานบุญหรือเวลาที่เราหยุดตรงกับวันพระก้จะไปทำบุญที่วัดกัน ถ้าวันไหนไม่เห็นหลวงปู่ท่านขึ้นศาลาก้จะถามหากันแล้ว จนปัจจุบันให้หลวงน้าท่านหนึ่งขึ้นศาลาแทน เนื่องจากหลวงปู่ชรามากแล้ว ตอนหลังต้องนิมนต์ท่านให้ฉันอาหารที่กุฏิแทนในกรณีต้องการมาเลี้ยงพระ จนปัจจุบันรู้่ว่าท่านมีคนมากราบไหว้กันเยอะ ก้ดีใจที่วัดบ้านเราดัง เพราะไกลจากสังคมเหมือนวัดบ้านนอกที่ไม่มีคนรู้จัก แต่ขอบอกว่าพวกพี่ๆที่นับถือท่านทุกคนให้ทราบว่า ดิฉันเคยคิดมาตลอดว่า "เมื่อไหร่วัดบ้านเราถึงจะมีอะไรๆที่เหมือนวัดอื่นๆบ้าง เช่น เมรุเผาศพ ศาลาการเปรียญ กุฏิพระ หรือแม้กระทั่งห้องน้ำ ฯลฯ" ที่วัดควรจะมี หลายปีที่ถึงฤดูกาลของการทอดผ้าป่า ทอดกฐินนั้น ได้เงินจากการบริจาคเพียงน้อยนิด ถ้าพี่ๆไปที่วัดก้จะเห็นการก่อสร้างที่ยังไม่เสร็จนั้น ที่อยู่ตรงข้ามเยื้องกับกุฏิหลวงปู่นั่นน่ะค่ะ หลายปีมากแล้ว บางทีทุกครั้งที่มีการมาทำบุญที่วัด มัคคทายกก้จะมาให้ช่วยเรี่ยร่ายเงินทำบุญเพื่อไปบำรุงศาสนาของวัดนี้ในด้านต่างๆ หรือแม้กระทั่ง ค่าน้ำ ค่าไฟ ยังไม่ค่อยพอใช้จ่ายเลยในบางเดือน(อันนี้เคยได้ยินมานะคะ ถ้าไม่ตรงก้ขออภัยด้วยค่ะ) แต่มา ณ วันนี้ผู้คนรู้จักหลวงปู่กันมากขึ้น วัดดังขึ้น หลายๆอย่างก้ตามมา ดังนั้นการเปลี่ยนแปลงย่อมต้องเกิดขึ้นอย่างแน่นอน จึงอยากรบกวนให้ช่วยกันอนุรักษ์และทำนุบำรุงวัด สถานที่ที่พวกเราคุ้นเคยให้เป็นแบบอยา่งเดิมด้วยนะคะ อยา่เปลี่ยนแปลงอะไรเลย นอกจากการอนุโมทนาบุญให้ผู้คนรู้จักหลวงปู่มากขึ้น รู้จักวัดมากขึ้น ให้คนมาเที่ยวชมและกราบไหว้หลวงปู่ ซึมซับความเป็นบ้านนอกดูว่าเข้ามาที่นี่แล้วรู้สึกอย่างไร ยังมีบรรยากาศที่วัดในเมืองไม่มีอยู่นะคะ แล้วจะเห็นความแตกต่าง
    อีกอย่างหลวงปู่ท่านก้ชรามากแล้ว ปีนี้ก้อายุ 105 แล้วด้วย ปีหน้าเห็นว่าท่านจะละสังขาลแล้ว (เพราะวันที่ 24 ต.ค. 53)ไปกราบท่านมา อึ้งเหมือนกันถ้าไม่เห็นกับตาจะไม่เชื่อเลยว่าคนเยอะมาก ดีตรงที่บ้านใกล้จึงให้พี่สาวไปเอาบัตรคิวตั้งแต่เช้า (ขนาดนี้ยังได้คิวที่ 11-15 เลย เราก้ทำแบบคนอื่นเหมือนกันไม่ใช้เส้นสายนะคะ) แต่ก้มีคนที่ไปนอนค้างคืนที่นั่นด้วย เตรียมตัวให้พร้อมด้วยแล้วกัน สำหรับผู้ที่มาจากที่ไกลๆ
    ส่วนการเดินทางนั้นแนะนำว่ามาจากชลบุรี ไปถนนสายบ้านบึง-แกลง แล้วตัดเข้า ถนนสาย 331 วิ่งตรงไปเจอไฟแดง เลี้ยวขวา (เรียกว่าแยกเนินโมก) แล้ววิ่งตรงไปเรื่อยๆ ประมาณเกือบ 20 กิโลเมตร เจอตลาดหนองผักหนามเป็นตลาดไม่ใหญ่ วิ่งไปอีกเดี๋ยวก้จะเจอทางเข้าวัดที่มีโดรงเรียนอบ้านหนองผักหนามอยู่ข้างทาง แล้วเลี้ยวรถเข้าไปได้เลยค่ะ
    ปล. ถ้ากลัวหลง ถามคนแถวนั้นได้ค่ะว่าวัดไปทางไหน ง่ายมาก รู้จักกันทั้งนั้น
    *** วันจันทร์ กับวันเสาร์ หลวงปู่ไม่ทำพิธีนะคะไม่ต้องไป ***
    ถ้ารักหลวงปู่ต้องให้ถ่านพักผ่อนเยอะๆ เพราะถ่นอาพาธบ่อย เนื่องจากอายุมากแล้วด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2010